xe thủng lốp

Xe container
Ở ta lúc đầu thì cũng rứa, độc lực yếu tỉ lệ chêt thấp, may mà những thứ liên quan đến tàu dân mình cảnh giác tối đa, chứ chả liên quan j đến chúng ta đang làm tốt cả, về sau này thì ko nói
Em có người họ hàng bên Séc. Chat với nó, nó nói bên đó vẫn chủ quan lắm. Hồi đầu cũng tuyên truyền dạng cúm mùa độc lực yếu, tụi đi Ý về cũng ko cách ly. Dân Việt bán hàng còn ko dám đeo khẩu trang do bị kỳ thị, và ko khách vào mua.

Khi nhảy số thì ngã ngửa ra, trở tay không kịp.

Em không có ý phủ nhận những biện pháp triệt để hiện nay của Séc.

Autum leaf

Xe buýt
Trung Quốc vẫn có người trẻ bị nhiễm chứ ko có nhưng mà tỉ lệ tử vong ít hơn vì phong tỏa thành phố và phát hiện sơm hơn ở Mỹ.
Đồng ý là vấn đề phong tỏa sớm thì sẽ bớt được trường hợp lây nhiễm nhưng khi tính tỷ lệ người nhiễm như thế nào thì người ta tính trên cộng đồng đang bị lây nhiễm đó. Số liệu của châu Âu và Mỹ khác xa với TQ về vấn đề người trẻ. TQ có giấu hay không không ai biết nhưng bổn phận của các nhà làm khoa học là thu thập dữ liệu để có thể phân tích và làm dự đoán, trong trận dịch này họ bị cấm đoán thực hiện ngay tại trung tâm dịch, chắc chắn không ai cảm thấy yên tâm khi mình làm phân tích không phải trên số liệu mình thu thập

TieuFu

Xe container
Đúng là Chạy trời không khỏi nắng.
Thoát được con Én Cô Vy xứ Phù tang thời lại gặp phải Đại bàng nước Vệ :(
Khộ :((
Để cho tay ý biết thế nào là làm khổ người khác !

Gcar

Xe container
Vậy e mới ngạc nhiên khi nghe tin Sec đặt hàng Tq. Tq kg dư, biết bao nước gọi hàng nhưng Tq vẫn để thực hiện ngoại giao khẩu trang.
có chắc là có ngoại giao khẩu trang không? Không thấy báo đăng? Thấy Mỹ đang xếp hàng mua máy thở ở TQ, không biết có cần ngoại giao gì không.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trên bảng thống kê hiện tại: đánh số cô bé du học sinh con bác sỹ bệnh viện Lao Phổi Quảng Ninh lên trước!
hôm thông báo nhiễm ông này được đánh số 50. Khởi đầu loạt 50 51 52 53. Loạt này có cô bé đó với ông bác này nổi bật nên nhiều người nhớ! ông bác khiến 1 loạt ban bệ bị cách ly và cô bé khiến bệnh viện lao phổi phải cách ly
Thế là bác Trưởng ban gì đó của VNA là 1 trong 3 ca phải k cụ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em trả lời cụ từng vấn đề một:

Thứ nhất, số Kit test này là phía CH Séc đặt mua từ Trung Quốc, em có đưa thông tin về vấn đề này ở thread bên kia, nếu cụ cần rõ hơn thì để em tìm đăng lại.

Thứ hai, CH Séc không giành giựt lô hàng gần triệu khẩu trang của Ý. Đúng là cảnh sát Séc đã thu giữ 1 lượng khẩu trang 600 ngàn chiếc ở TP Lovosice, hiện đang kiểm tra lại nguồn gốc của nguồn hàng này. Bản thân bộ trưởng bộ ngoại giao Séc có công văn gửi cho bộ trưởng bộ ngoại giao Ý giải thích về vấn đề này.

Số lượng khẩu trang này sẽ được gửi lại cho phía Ý nếu xác minh đúng là hàng tài trợ của hội chữ thập đỏ của Trung Quốc gửi cho phía Ý. Vấn đề này cảnh sát Séc vẫn đang điều tra vì cho rằng đây là một vụ lừa đảo có tổ chức. Số hàng này có thể được lừa bán cho một công ty thuộc bộ y tế Séc. Khi nào có thông tin cụ thể, em sẽ đưa lên cho cụ theo dõi.

Còn trong ngày hôm nay, việc Chính phủ Việt Nam cho phép chuyến bay của hãng Bamboo hỗ trợ đưa công dân Séc về quê hương theo đề đạt của Đại sứ quán Séc là có thật. Còn về số lượng khẩu trang trên chuyến bay là Việt Nam hỗ trợ hay là phía Séc mua thì em không nắm rõ. Nhưng có như thế nào thì đó cũng là lòng tốt mà phía Việt Nam đã dành cho Séc. Chính phủ Séc và người dân Séc có ghi nhận và họ có thể hiện điều đó trên truyền thông.
Lá lành đùm lá rách, Séc cộng đòng người Việt cũng đông.
Em thấy VN cũng chưa quá thiếu khẩu trang. Khẩu trang vải có lớp kháng khuẩn trong Vinmart+ em thấy còn đầy ra. Giặt sạch phơi khô 30 lần. Mua 3 cái thì dùng 3 tháng.
Khẩu trang y tế thì nên để dành cho đội ngũ nhân viên y tế, các chú bộ đội phục vụ cách ly...

metalins

Xe tăng
Em thấy rằng, khi xảy ra dịch bệnh hoặc thiên tai thì việc quan trọng nhất là chính phủ các nước phải tự thân vận động chứ không thể mong chờ vào sự hỗ trợ từ bên ngoài.

Em không ở Việt Nam, cũng không ở Anh, Ý hay Mỹ trong thời điểm này, mà em chỉ sống ở Séc, nên em cũng chỉ đưa quan điểm trên cảm nhận của em về những gì em nhìn thấy tại CH Séc.

Khi chính phủ Trung Quốc tuyên bố phong tỏa Vũ Hán ngày 23.1, lập tức ngay sau đó CH Séc dừng cấp Visa cho công dân Trung Quốc, ngừng các chuyến bay từ Trung Quốc vào Séc. Thời điểm đó, có nhiều cụ nói rằng tại Séc ủng hộ Đài Loan nên mới làm căng với Trung Quốc. Nhưng trên quan điểm của em về vấn đề này là Chính phủ Séc làm vậy để bảo vệ người dân.

Sau đó chính phủ Séc cũng làm mọi cách để đưa 7 công dân Séc đang bị phong tỏa trong thành phố Vũ Hán về nước. Bộ ngoại giao phải can thiệp nhờ Pháp và Bỉ hỗ trợ để đưa những công dân này về nước và cách ly an toàn.

Séc cũng là nước đầu tiên trong EU tuyên bố tình trạng khẩn cấp quốc gia với bệnh dịch Covid-19 để làm tiền đề triển khai các biện pháp quyết liệt hơn theo đúng hiến pháp.

Séc cũng là nước ra lệnh cấm người dân đi lại, ngoài việc đi làm, mua thực phẩm và tới cửa hàng thuốc. Các trung tâm siêu thị và các cửa hàng không liên quan tới thiết yếu của người dân phải đóng cửa, Séc cũng là một trong những nước đầu tiên áp dụng tại EU.

Việc đeo khẩu trang bắt buộc cũng vậy, em theo dõi thì Séc cũng nằm trong nhóm những nước đầu tiên bắt buộc đeo khẩu trang khi tham gia các hoạt động công cộng (Ngay như Việt Nam cũng mới chỉ là khuyến cáo nên đeo, chứ chưa phải là bắt buộc).

Séc cũng là một trong những nước phong tỏa viện dưỡng lão và bệnh viện đầu tiên, trước cả khi chính phủ ban hàng tình trạng khẩn cấp quốc gia. Bởi viện dưỡng lão và bệnh viện có điều lệ riêng, cho phép ra lệnh cấm thăm viếng nếu có nguy cơ dịch bệnh.

CH Séc đứng sau cả Việt Nam về sức mạnh kinh tế, nhưng họ đã và đang chứng tỏ rằng Chính phủ của họ cũng như Chính phủ Việt Nam đang làm mọi cách để bảo vệ đồng bào của họ. Có thể bệnh dịch sẽ còn gây tổn hại cho đất nước Séc, nhưng những gì chính phủ và người dân Séc đang làm, luôn chứng minh là dù ở đâu, giàu hay nghèo thì những chính phủ vì dân sẽ luôn được ủng hộ.
Em đã từng còm sau đại dịch này TG sẽ có thay đổi trg việc lựa chọn phương thức sản xuất nhất là lĩnh vực y tế nên sản xuất phân tán nhiều khu vực trên TG tránh trường hợp tập trung 1 chỗ mà bị thảm hoạ thì hết sạch nguồn cung. Vận chuyển từ các khu vực lân cận cũng sẽ nhanh hơn là từ đâu đó cách nửa vòng trái đất. Thiết bị y tế rất có lãi và cầu luôn cao nên ko nhất thiết tham rẻ trc mắt mà sản xuất hết tại một nơi. Như hiện tại thì cũng chả tiết kiệm dc mấy so với thiệt hại tại chỗ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mình không có dữ liệu để làm cái "mô hình" nhưng các cơ quan thì có. Hy vọng là các bạn cơ quan chức năng ra cái lệnh cấm xuất khẩu gạo không dựa trên cơ sở gì, chứ nếu các bạn chạy mô hình đàng hoàng thì cũng lo phết.
Mô hình gì thì em không biết. Chỉ cần TQ, Ấn Độ, Indo ra động thái tích trữ thì 1 tuần sạch kho gạo VN ngay. Chưa kể hũ gạo của thế giới Thái Lan cũng đang vào guồng.
Do đó cơm gạo, thuốc men, vật tư y tế đều k đc xuất khẩu lúc này.

Chỉnh sửa cuối:

thikvivu

Xe hơi
Tình hình covid thế nào thì chắc cccm đều nắm rõ cả rồi, việc cho học sinh, sinh viên nghỉ là điều tất yếu. Em cũng vote 100% cho nghỉ, chứ đi học vừa ko an toàn cho con mình, vừa ko an toàn cho cộng đồng vì đây là môi trường lây lan nhanh nhất.

Có điều, nghỉ ở nhà thì cũng vẫn phải học, chứ ngưng hẳn việc học thì sẽ chậm tiến độ, đặc biệt những em có kế hoạch đi du học là hơi bị căng đó.

Em thấy nhiều trường đại học, cao đẳng tổ chức cho sinh viên học online rồi, nhưng trung học cơ sở và phổ thông thì chưa (ít nhất là trường con em và thằng con bà chị gái). Trường con cháu cccm thì sao? Nếu chưa, thì cccm có vote cho học sinh THCS, THPT học online cho tới khi có thể tới trường ko?

Mùa dịch rảnh quá, em lập thớt tâm sự buôn bán với cccm cho đỡ chán, mong cccm chém nhẹ tay :D
THPT thì ok, còn THCS thì thôi nghỉ khỏe cụ ạ.
Với lại, học online cần internet và thiết bị, thành phố còn kiếm ra chứ ở quê thì hơi khó.
Đã thống nhất kết thúc năm học vào tháng 7 hay 8 rồi í nhỉ?

Xechaybangcom

Xe điện
Tình hình covid thế nào thì chắc cccm đều nắm rõ cả rồi, việc cho học sinh, sinh viên nghỉ là điều tất yếu. Em cũng vote 100% cho nghỉ, chứ đi học vừa ko an toàn cho con mình, vừa ko an toàn cho cộng đồng vì đây là môi trường lây lan nhanh nhất.

Có điều, nghỉ ở nhà thì cũng vẫn phải học, chứ ngưng hẳn việc học thì sẽ chậm tiến độ, đặc biệt những em có kế hoạch đi du học là hơi bị căng đó.

Em thấy nhiều trường đại học, cao đẳng tổ chức cho sinh viên học online rồi, nhưng trung học cơ sở và phổ thông thì chưa (ít nhất là trường con em và thằng con bà chị gái). Trường con cháu cccm thì sao? Nếu chưa, thì cccm có vote cho học sinh THCS, THPT học online cho tới khi có thể tới trường ko?

Mùa dịch rảnh quá, em lập thớt tâm sự buôn bán với cccm cho đỡ chán, mong cccm chém nhẹ tay :D
Trường con em cấp 3 học online, có điểm danh từ đầu tuần này. Cá nhân em ủng hộ cách học này.

thikvivu

Xe hơi
Tất cả những con mới ra của Dell đều chạy bản Windows 10 Pro hết à cụ?
Em đang dùng Asus, mua năm ngoái, chạy bản Home SL thôi.
Hình như chỉ mấy đòng cao cấp chuyên phục vụ doanh nghiệp như Latitude, OptiPlex thì lisence kèm máy là Win 10 Pro.
Còn lại sẽ là bản Home đó cụ. Dùng cá nhân thì bản Home đã đủ tính năng rồi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
K ra lệnh đóng cửa mà chỉ kêu gọi thì đội buôn thần bán Phật nó k chịu đóng đâu. 1 ngày thu bao nhiêi là xiền.
Đấy là HN chứ tỉnh khác thì phong tỏa, giới nghiêm cả khu nội thành rồi.
39 ca, có nguồn lây nhiễm chưa xác định (ca 86., 87, 91).

zinhaicau

Xe điện
Rất hạn chế hiệu quả, khó khăn về cơ sở vật chất, Theo em tóm váy lại bố mẹ phải dành thời gian nhắc con tự ôn bài cũ ( chưa cần học bài mới). Điều quyết định là xây dựng ý thức tự học cho các con, khi có rồi thì học gì cũng ngon.

King Neptune

Xe tải
Đồng minh Ý không cho Il-76 cứu trợ bay qua không phận

Ba Lan, đồng minh của Ý trong khối NATO “yêu hòa bình”, đã không muốn mở cửa không phận cho các máy bay của “kẻ xâm lược phức hợp” (Nga).
Lúc hoạn nạn mới biết bạn bè đứa nào chơi được