tung1311 .

Xe container
Trường học đóng cửa, ký túc xá đóng cửa, homestay bị bắt đóng cửa, du học sinh Việt Nam ở Mỹ bị mắc kẹt

View attachment 4472279
Khó hiểu nhỉ? Sao họ đóng kí túc xá mà ko có giải pháp cho những người đang ở trong KTX là kiểu gì nhỉ? Em tưởng chỉ phỏng tỏa, nội bất xuất, ngoại bất nhập chứ đuối ra đường thế này thì hơi kỳ lạ??

3 ca hôm nay thể hiện tinh hình dịch bệnh ngày càng phức tạp.
2 ca đều xét nghiệm 1 lần âm tính, sau mấy ngày lại dương tính và phát bệnh. Chứng tỏ nếu chỉ dựa việc xét nghiệm hoàn toàn nguy hiểm.
1 ca là bác sỹ ở tuyến đầu chống dịch: thể hiên nguy cơ lây nhiễm chéo, khả năng phải phân tán bớt bệnh nhân nhẹ như đợt Vĩnh Phúc chứ tập trung nhiều ở NDTW Đông Anh đều không ổn.
Cái này từ đầu rồi. Khi chưa có triệu chứng thì nồng độ virus thấp, test âm tính. Khi có triệu chứng thì test lại +. Nên phải theo dõi và đo nhiệt độ ngày 2-3 lần đấy.

Thiết nghĩ ace ko có chuyên môn, ko nắm đc thực địa thì cũng bớt ý kiến, gây hoang mang chứ cũng ích lợi gì

Anhtraj

Xe tăng

Thế giới mất 3 tháng để cán mốc 100k, mất thêm tầm 2 tuần để cán mốc 200k, và dường như chỉ mất mấy ngày để cán mốc 300k. Omgggg
Tính ra chỉ mất 2 ngày để cán mốc 300k. @@
1tr n nhiễm chắc chỉ trong tuần này mất thôi :(

kienvinh

Xe lăn
Các cụ cho e hỏi, như bệnh nhân 114: về nước trên chuyến SQ176 , nhập cảnh ngày 15/03, âm tính lần 1, đến 21 thì dương tính. vậy các hành khách ngồi cùng chuyến thì ntn ạ? giờ lại đưa đi xn lần 2 ạ? và BN 114 này là nguồn lây hay lại bị từ ai đó trên chuyến 114 ạ?
Còn BS 116 thì đúng là đáng lo ngại thật, chưa xác định nguồn và thời điểm, quả này cách ly 1 đống bs và nhân viên y tế tại nhiệt đới cs2 - tuyến đầu, đông và nguy hiểm nhất lại mất người chiến đấu.
Tôi vừa xem trên kênh DW sáng nay, chuyên gia y tế Đức giải thích: Không khí trên tầu bay rất sạch vì trên đó phải xử lý không khí rất phức tạp... Thực tế là bạn chỉ có rất ít khả năng hít phải thán khí của người ngồi ngay cạnh, còn người ngồi cách đó mấy hàng ghế thì hầu như không.

binhsu7273

Xe cút kít
Khó hiểu nhỉ? Sao họ đóng kí túc xá mà ko có giải pháp cho những người đang ở trong KTX là kiểu gì nhỉ? Em tưởng chỉ phỏng tỏa, nội bất xuất, ngoại bất nhập chứ đuối ra đường thế này thì hơi kỳ lạ??
Hình như có thông báo từ trước rồi mà Cụ, KTX trực thuộc trường quản lý, khi nghỉ là Họ cũng phải Đóng cửa KTX luôn vì không còn ai quản lý.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Anh và Canada xét nghiệm và điều trị miễn phí rồi đấy bạn.
Em có nói là tiền không phải là vấn đề quyết định du học sinh ở lại hay về mà cụ. Du học sinh châu Âu đều bị bắt buộc đóng bảo hiểm và đa số là miễn phí 100% nếu bị nhiễm covid-19.

titi_oto

Xe tăng
Tình hình covid thế nào thì chắc cccm đều nắm rõ cả rồi, việc cho học sinh, sinh viên nghỉ là điều tất yếu. Em cũng vote 100% cho nghỉ, chứ đi học vừa ko an toàn cho con mình, vừa ko an toàn cho cộng đồng vì đây là môi trường lây lan nhanh nhất.

Có điều, nghỉ ở nhà thì cũng vẫn phải học, chứ ngưng hẳn việc học thì sẽ chậm tiến độ, đặc biệt những em có kế hoạch đi du học là hơi bị căng đó.

Em thấy nhiều trường đại học, cao đẳng tổ chức cho sinh viên học online rồi, nhưng trung học cơ sở và phổ thông thì chưa (ít nhất là trường con em và thằng con bà chị gái). Trường con cháu cccm thì sao? Nếu chưa, thì cccm có vote cho học sinh THCS, THPT học online cho tới khi có thể tới trường ko?

Mùa dịch rảnh quá, em lập thớt tâm sự buôn bán với cccm cho đỡ chán, mong cccm chém nhẹ tay :D
Em vote các bé từ lớp 8 trở đi là học online được rồi, con nhà em cứ đúng 8h vào lớp, thầy cô giáo dạy qua MS Teams.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thực ra 2 ca đầu thì em lại thấy ko lo lắm vì nó nằm trong kịch bản cả. Vì tình huống này là hoàn toàn có thể xảy ra nên người ta mới sinh ra cái cách ly 14 ngày, chứ nếu ko thì cứ xét nghiệm âm tính xong trả về nhà là xong rồi. Với các thông tin em thu thập được từ trước đến giờ thì khi trong khu cách ly xuất hiện ca dương tính thì tất cả những người đã tiếp xúc với ca đấy sẽ phải restart lại thời gian cách ly, nghĩa là tính lại thời gian 14 ngày kể từ ngày ca dương tính kia có kết quả. Việc lây nhiễm chéo trong khu cách ly là hoàn toàn có khả năng, nhưng chắc chắn sẽ kiểm soát được chứ ko khổ sở như 1 ca dương tính lông nhông ngoài cộng đồng.

Ca bác sĩ cũng ko phải quá nguy hiểm, nhưng lại xót khi đọc thấy cậu bác sĩ ấy đã biền biệt từ cuối tháng 1 ở tuyến đầu chống dịch và bây giờ đã bị nhiễm. Thế mới thấy để đến mức quá tải y tế thì sẽ nguy hiểm đến mức nào.
Cái này từ đầu rồi. Khi chưa có triệu chứng thì nồng độ virus thấp, test âm tính. Khi có triệu chứng thì test lại +. Nên phải theo dõi và đo nhiệt độ ngày 2-3 lần đấy.

Thiết nghĩ ace ko có chuyên môn, ko nắm đc thực địa thì cũng bớt ý kiến, gây hoang mang chứ cũng ích lợi gì
Có phương án chuyển sang test và nếu âm tính thì được tự cách ly đấy cụ ạ. Trong trường hợp quá tải khu cách ly và các trường hợp đặc biệt như B trưởng, C trưởng...

titi_oto

Xe tăng
Con nhà em học tiểu học. Trường thăm dò có học online ko? 100% ph bỏ phiếu không học. Trong khi các lớp khác thì toàn có học:) Cá biệt kinh khủng
Tiểu học thì em cũng vote không cụ ạ. Còn nhỏ quá, tiếp xúc máy tính sớm ko tốt tí nào cả. Cứ cho các con nghỉ, nếu được thì bố mẹ dành thời gian ôn tập mỗi ngày để con đỡ quên bài vở là được.

binhsu7273

Xe cút kít
Trường thế này nên có án Hình Sự, nếu không làm e rằng sẽ còn nhiều thành phần như vậy.

Truy tìm nam thanh niên từ Campuchia về trốn khỏi khu cách ly
Về nước và có biểu hiện sốt 39 độ C nên nam thanh niên được đưa đi cách ly. Tuy nhiên, chưa đủ thời hạn 14 ngày thì anh ta đã bỏ trốn khỏi khu cách ly.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa xem tin trên VTV1 thấy nói thằng Anh bắt chước mình cũng chữa miễn phí.
Mới đây VN đã điều chỉnh là: miễn phí xét nghiệm lần đầu và tính phí cách ly + điều trị đối với người nước ngoài rồi mà Kụ ...?! :-?

titi_oto

Xe tăng
Con cụ học lớp nào rồi? Em đang tính mua con máy tính Latitude 13 3310 2-in-1 của Dell này cho ku con lớp 11, cũng đang học online 1 số môn. Tính đầu tư 1 lần để lên đại học dùng luôn, em thấy Dell cũng bền mà cấu hình ổn, cụ thấy ổn ko? Em thấy cũng tùy độ tuổi, nếu các bạn lớn cấp 3 hoặc ĐH thì vẫn học online được, còn bé quá thì nên thôi

Latitude của Dell thì chưa bao giờ phải chê cụ ạ.
Trước giờ em có kinh qua vài công ty, công ty nào cũng toàn bộ sử dụng Dell (lap thì Latitude, case thì xài OptiPlex).

binhsu7273

Xe cút kít
Chính Fủ Việt Nam làm cái quái gì thế.
Con virus nguy hiểm lây qua đường không khí mà có phải con hổ báo sư tử đâu mà cách ly ở đất liền như thế hả.
Chẳng lẽ tham nhũng hối lộ ăn sâu vào tất cả các cơ quan đầu nào chính phủ rồi sao.

Dù giải cứu công dân ở nước ngoài là tốt nhưng tại sao không ném hết bọn nó lên đảo Phú Quốc và Vân Đồn, cho ở vài tháng trên đảo rồi chuyển từ từ về đất liền.
Hay lại bảo rằng, vì "bọn du học sinh" là con ông này bà nọ nhiều tiền, địa vị các thứ.
Nên sẵn sàng hy sinh cách ly trực tiếp tại trung tâm hà nội, sài gòn và các vùng lân cận.

Xin nói rằng là đống tiền giấy lộn và vàng bạc của cải sẽ không có ý nghĩa đâu nếu loạn lạc nhé.

Ta là Phật ta chả sợ con virus huyền thoại 666 này nhưng người bình thường thì sợ.

Chính Fủ Việt Nam mà không thay đổi chiến thuật thì các vị sẽ là những người toi mạng đầu tiên đó.

Con virus huyền thoại 666 này có linh tính, phân biệt được người tốt người xấu đó!

Phật Sống
Chắc Chã nên có biện pháp với Cụ.
Nhân Lực ở đâu để đưa ra đó Điều Trị cho Họ...?
Nhu yếu phẩm, Lương Thực......và còn rất nhiều những phát sinh khác nữa.

Binhkiet

Xe tăng
Nhiều lần đọc thông tin về tình hình dịch bệnh trên thế giới, cháu đã thấy nhói lòng, khó thở. Nhưng hôm nay đọc đến ca 116 của nước ta thì cháu đã bật khóc rồi.
Cần lắm 2 từ Ý THỨC và HY VỌNG trong lúc này.

Binhkiet

Xe tăng
Cụ cũng hiểu tại sao VN mình phải mạnh tay chống dịch thế, Các bô lão toàn người già, bụng to, bệnh nền nhiều. Ko làm gắt gao thì các bô lão là những người ra đi. :D
Cụ đừng có nghĩ xiên xẹo như thế.

vephiadong

Xe điện
Trường đóng cửa, sinh viên tự cách ly và học online, căng tin vẫn phục vụ

ca_kiem

Xe container
Mỹ số liệu là cả Liên Bang chứ không riêng gì từng Bang, mà dừng test chắc cũng chỉ những Bang không còn đủ khả năng về Y Tế nữa.
Dừng hết rồi cụ à... xét nghiệm diện rộng chỉ có nghĩa khi số phát hiện rất ít... tuy nhiên số phát hiện quá nhiều ( vượt ngưỡng ) thì xét nghiệm diện rộng vừa tốn vật tư, vừa tốn nhân lực. mà không giải quyết gì.. Như trường hợp Ý, hay Tay ban nha, đức, pháp bây giờ xét nghiệm diện rộng không còn giá trị.... nếu thật sự test hết dân số... con số lên hàng triệu..
Ngay cả nam hàn nó cũng chỉ xét nghiệm diện rộng vài trăm nghìn dân rồi dừng, Nhật thì không nhé nên con số 1000 tại nhật là con số ảo.... thực tế lớn hơn nhiều.

binhsu7273

Xe cút kít
Dừng hết rồi cụ à... xét nghiệm diện rộng chỉ có nghĩa khi số phát hiện rất ít... tuy nhiên số phát hiện quá nhiều ( vượt ngưỡng ) thì xét nghiệm diện rộng vừa tốn vật tư, vừa tốn nhân lực. mà không giải quyết gì.. Như trường hợp Ý, hay Tay ban nha, đức, pháp bây giờ xét nghiệm diện rộng không còn giá trị.... nếu thật sự test hết dân số... con số lên hàng triệu..
Ngay cả nam hàn nó cũng chỉ xét nghiệm diện rộng vài trăm nghìn dân rồi dừng, Nhật thì không nhé nên con số 1000 tại nhật là con số ảo.... thực tế lớn hơn nhiều.
Vậy là phải bỏ cuộc và để tự do như UK à...?
Nếu thế với dân số hơn 300tr với văn hóa Tự Do thì......8-x8-x8-x

Pius

Xe tải
Em có nói là tiền không phải là vấn đề quyết định du học sinh ở lại hay về mà cụ. Du học sinh châu Âu đều bị bắt buộc đóng bảo hiểm và đa số là miễn phí 100% nếu bị nhiễm covid-19.
Vấn đề là bọn tây nó không care ngay, phát bệnh mới care, nếu có bệnh nền thì 1 là dễ đi, 2 là lúc đấy trị thì rất rất tốn