Reinhard

Xe buýt
ca 86 + 87 + 107 thực sự nghiêm trọng. Họ lây từ trong nước và không biết nguồn lây nhiễm. Gần chỗ em cũng có người đi chơi vs 107 sau khi đi cô đảo về.
ca 100 thì khỏi phải bàn. Ngày vẫn đi lễ 5 lần
Sao em thấy bảo 107 là con gái của 86, sống cùng nhà mà cụ? Người nhà thì lây lẫn nhau thôi chứ có gì mà không biết nguồn lây nhiễm đâu.

Lemica

Xe tăng
Các cụ đừng so Ý với Hàn vì Hàn số người bị nhiễm có 55% là lứa tuổi từ 19-50 (chủ yếu nhóm người thuộc Tân Thiên Địa) trong khi Ý là chỉ có 25%.

Nếu muốn so sánh về độ tuổi già thì nên đi so với Nhật để thấy cùng một điều kiện tương đồng cách phản ứng khác nhau sẽ cho ra kết quả khác nhau.

Mr.Saclo

Xe tăng
Ca 100 báo chí viết rất mập mờ về việc hướng dẫn tự cách ly tại nhà, ông này 3/3 từ Malaysia về và em nhớ là trước ngày 07/03 thì mình chỉ các ly các nước Trung Quốc, Hàn Quốc và Ý thì phải? Ngày 15/03 ở Ninh Thuận phát hiện ca nhiễm đầu tiên của chuyến bay này và chính quyền vào cuộc truy tìm những người cùng chuyến bay, ngày 18/03 ông này được lấy mẫu . Em không rõ thời gian hướng dẫn cách ly tại nhà từ hôm nào? Chứ cứ nói chung chung được hướng dẫn cách ly tại nhà và vẫn đi lễ 5 lần/ ngày thì dễ cả nước hiểu là đã yêu cầu cách ly từ 03/03 mà vẫn đi lễ .

• Vodka
Reactions: one

Majestic

Xe máy
Nó dùng nhà mạng Mỳa dám gửi tin đó. Chả hiểu sang mỹ học hành làm gì
Sang tây học được trí thức nhưng không học được nhân cách. Có khác gì một đứa sau khi thành đạt về chê bố mẹ đẻ mình nông dân quê mùa đâu.

dvh2806

Xe tăng
Sao em thấy bảo 107 là con gái của 86, sống cùng nhà mà cụ? Người nhà thì lây lẫn nhau thôi chứ có gì mà không biết nguồn lây nhiễm đâu.
ca 86 ko rõ nguon gốc cụ nhé, lây cho 87& 107

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Chưa có đứa nào bị khởi tố nên mấy đứa vô ý thức vẫn không biết sợ là gì . Cứ như vậy cho đến bao giờ nữa
Chuẩn cụ ạ, có vẻ chưa ai bị khởi tố đâm ra có vẻ nhờn. Hi vọng nhà nước sẽ mạnh tay với các thành phần như vậy

Thichduthu1

Xe tải
EU là universal health care nên ai cư trú hợp pháp cũng đều được đảm bảo quyền lợi cơ bản trong hệ thống bảo hiểm sức khỏe. Theo tôi biết không có loại bảo hiểm nào chỉ được sử dụng khi tai nạn cả. Nếu cụ có thông tin về loại đó, cụ có thể chia sẻ đc ko?

Khám bệnh gọi điện hẹn bác sỹ gia đình thông thường là trong ngày, chậm lắm là đến hôm sau. Nếu bs gia đình thấy tình hình xấu có thể chuyển vào viện luôn.

Không biết tiếng, ko giao tiếp đc trước hết là lỗi của các bạn dhs, ko thể đổ cho nước sở tại được. Trừ tỉnh lẻ, các thành phố lớn ở EU tiếng Anh dùng được hết, nhất là với đội bác sỹ.

Tây không phải cái gì cũng màu hồng, nhiều cái chuối cả nải nhưng cụ chửi thì phải cho chuẩn.
Hoàn toàn đồng ý với chia xẻ của cụ. Chính xác.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không hiểu tại sao người Việt lại " căm thù Âu-Mỹ " đến thế , lịch sử đã sang trang tính ra gần nửa thế kỷ rồi .
Theo dõi những chủ đề về dịch trên các forum Việt nam thì tràn ngập một không khí " hả hê ".
Nếu trước đây chửi TQ thì còn có thể hiểu được vì vấn đề " giấu diếm dịch bệnh " về tranh chấp hiện tại, về hàng loạt những " cơm không lành canh không ngọt" của hai quốc gia láng giềng từ xưa đến nay .
Rồi khi Hàn quốc, Nhật bản gặp nạn , lại một làn sóng" cuồng nộ " dâng tràn và kể cả những tin chính thống có vẻ bi cuốn vào vòng tự hào sảng mà không thấy được nguy cơ nước Việt không phải bắc triều tiên , khi thế giới nhức đầu mình sẽ sỗ mũi . Họ không thấy được rằng Hàn quốc và Nhật, gạt qua những tiểu tiết cá nhân , đó là hai quốc gia rất rộng lòng ưu ái với người Việt và họ góp phần rất lớn đem đến sự " thịnh vượng " của VN ngày nay .
Và giờ thì Âu -Mỹ bị làn sóng Virus càn quét - một lần nữa đám đông Việt được bơm thổi bằng lòng tự hào đến lóa mắt nên hả hê với tang tóc xứ người và quên béng rằng nơi đó chính là "bầu sữa " để nền kinh tế Việt có thể bám víu mà vượt qua cơn sóng dữ ...

Mọi chuyện làm em nhớ lại cảnh TV chiếu dân trung đông hò reo nhảy múa khi thấy tháp đôi mỹ sụp đổ hoang tàn trong khói lửa ngày 9/11 20 năm về trước .

Và trong cơn mê sảng họ không nhìn ra một thực tế ngày càng hiển hiện : " Việt nam sẽ không chết vì dịch , mà sẽ chết vì nền kinh tế hoàn toàn tê liệt "
Cái chết nầy sẽ lạnh lùng, tàn khốc hơn nhiều con vi rút cô Vy .
Nhầm về cơ bản và cái này là do lối suy diễn cá nhân.
Đúng là có 1 số đã hả hê sung sướng khi Trung Quốc gặp nạn và nay cũng có 1 số ít hả hê lại khi Âu- Mỹ gặp nạn nhưng địa đa số người Việt họ vẫn lo lắng và cảm thông cho sự cố dịch của mọi người dân mọi quốc gia trên thế giới. Nhắc lại : tư tưởng cực đoan về thái cực này , thái cực kia thì ở đâu trên thế giới đều có Việt Nam cung không ngoại lệ, tuy nhiên nhà nước ngăn cấm và không hề cổ súy việc này. Khi dịch mới bắt đầu, chả phải trên này cổ vũ cái khách sạn cấm cửa khách Trung Quốc, khi bị nhà nước tuýt còi thì hhao nhao lện chửi nhà nước đấy sao. Bây giờ nhà nước cũng nghiêm cấm kì thị khách Tây.
Việc cụ nhận định người Việt hả hê với nạn Âu-Mỹ nó rất thiên kiến cá nhân và mang tính tự kỷ ám thị, thấy nói không tốt về Âu-Mỹ là mặc nhiên hả hê với Âu-Mỹ.Thực ra mấy cái bình luận trên các diễn đàn dâu đó nó chỉ là cái mà người Việt tát vào những người Việt khác tỉnh ngủ khi có 1 đám luôn auto Âu -Mỹ mặc nhiên tốt, Âu -Mỹ mặc nhiên đúng rồi auto chửi chính quyền, dè bỉu đất nước mình, tự nhục và đại đa số mang tư tưởng ba que hận thù nhà nước. Ai rảnh đâu mà thù Âu-Mỹ nữa làm gì!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ý hoàn toàn có thể cho những người trẻ mắc ở nhà mà, vì dân Ý có phải kiểu lộn xộn đổ xô đi viện như dân TQ đâu.
Các "số liệu công bố"; các "nghiên cứu khoa học" về độ tuổi, về nhiệt độ, về ngày mưa, về ngày nắng... giờ có còn nhà khoa học nào dám nói nữa đâu ạ.
Thực tế là nước lạnh cũng bị, nước nóng cũng dính, người già cũng mắc, thanh niên cũng lây hết rồi.

LienPhuong

Xe điện
hôm trước tỉ lệ die là 12% hôm nay đã lên 13% rùi.
Châu âu sau đại dịch phát triển mạnh lắm đây, vì dân số đc trẻ hóa. Dân số đang thay máu :D

View attachment 4471433
Bao nhiêu bác sỹ, chuyên gia, lãnh đạo trên 60 đấy cụ ah. Kể cả lứa 50-60 chết cũng tương đối. Giới trẻ thì chưa có nhiều kinh nghiệm bằng.

TRIHON

Xe tải
Lượng Việt Kiều về Việt Nam rất ít. Đa số là du học sinh về Việt Nam. Việt Kiều nhà cửa, công việc, con cái ở đây không thể bỏ về đơn giản được. Dịch bệnh lúc nào mới hết, về thì bỏ nhà cửa công việc à? Số về đa phần là du học sinh. Các cháu này là người Việt, gia đình bố mẹ ở Việt Nam, trường đóng cửa, ký túc đóng không về thì làm gì?

thế mà trên này có những thành phần to giọng cấm về?
Các bạn du học sinh về nước thì cũng tương tự các bạn sinh viên VN ở tỉnh lên HN hoặc SG học. Trường lớp nghỉ thì về thôi. Chẳng qua việc học của các bạn du học sinh là từ nước mình ra nước ngoài, SV thì từ tỉnh nhà lên Tp. Vậy thôi!

hoanganhhn83

Xe tải
Từ ngày 14 đến ngày 17 mỗi ngày 5 lần bác ah. Ông 100 này chăm đi lễ ghê.

"Ngày 3-3, ông từ Kuala Lumpur - Malaysia về Việt Nam trên chuyến bay của Hãng hàng không AsiaAir số hiệu AK524, được hướng dẫn tự cách ly tại nhà. Tuy nhiên trong thời gian từ ngày 4 đến 17-3, ông có đi lễ 5 lần/ngày tại Thánh đường Hồi giáo Jamiul Anwar - số 157B/9 Dương Bá Trạc, phường 1, quận 8, TP.HCM"
Đi cầu nguyện họ tin vào Ala tối cao ạ!

Vulcan V70

Xe trâu
Ngoại trưởngvYs Di Maio đón đoàn chuyên gia y tế Nga sang hỗ trợ chống dịch

LienPhuong

Xe điện
ca 86 + 87 + 107 thực sự nghiêm trọng. Họ lây từ trong nước và không biết nguồn lây nhiễm. Gần chỗ em cũng có người đi chơi vs 107 sau khi đi cô đảo về.
ca 100 thì khỏi phải bàn. Ngày vẫn đi lễ 5 lần
Ca 107 là con gái 86 nên lây từ 86, ca 87 là đồng nghiêph 86 nên lây từ 86. Chỉ có ca 86 là chưa rõ nguồn lây thôi.

mr new

Xe tải
Tối qua e có ngồi facetime với hai đôi bạn thân của em ở Mỹ. Đôi thứ nhất, chị vợ là người Việt Nam, anh chồng là người Thái Lan. Hiện đang là giảng viên ở một trường college ở Nebraska. Khu anh chị ở cơ bản là vùng quê nên mọi người cũng chỉ đổ xô ra Wal-mart và siêu thị để mua nhu yếu phẩm: thịt cá, giấy vệ sinh...Mọi thứ cơ bản diễn ra bình thường, anh chồng làm giảng viên thì bây giờ dạy online, chị vốn dĩ sau khi lấy anh thì sinh hai bé nên cũng chỉ ở nhà chăm con. Họ là người gốc châu Á, qua đó du học, cưới nhau, có việc làm rồi ở lại nên cơ bản họ cũng lo lắng giống mình, chê tụi Mỹ trắng nhởn nhơ ko lo lắng, cũng chẳng đeo khẩu trang ra đường gì mấy.
Đôi còn lại thì là Mỹ trắng, anh chồng là bạn học với em ngày xưa. Họ ở Florida. Hôm qua e có hỏi chuyện thì a í bảo thật sự tao cũng ko để ý lắm đến dịch bệnh này đâu vì vốn dĩ tao cũng ít coi news (anh í ko để ý chuyện chính trị và thế giới lắm, chỉ quan tâm công việc ở công ty và gia đình thôi). Nhưng khoảng 2 tuần trước, bắt đầu nhận được mail của các ngân hàng đối tác (a í làm về tài chính), trong đó có các thông tin về thị trường, tình hình dịch bệnh...được update ở trong bản tin các ngân hàng đó gửi nên mới để ý thông tin hơn. Sau đó 1 tuần trước thì cơ quan ra thông báo cho toàn bộ nhân viên làm việc tại nhà, ko phải lên cơ quan. Câu chuyện thì dông dài nhưng có 1 chi tiết a í nói làm e khá chú ý là anh ý mới mua 1 khẩu shotgun. E tương đối lạ vì e rất thân với nhà này, trước e nhớ chỉ có bố ông ấy là thích súng và sưu tập súng (hồi e ở bên đó chính bác đấy là người dạy e bắn súng), còn anh bạn e thì hoàn toàn ko có thiện cảm gì với món súng ống cả. E hỏi thì ông ấy trả lời: hiện giờ đi siêu thị mua đồ thì hết sạch, 100% order online từ amazon và các trang bán trực tuyến khác. Công ty ông ấy làm thì ngon nên ko bị cắt giảm nhân sự, nhưng nhiều nơi khác như nhà hàng, các công ty nhỏ...đóng cửa, nhiêu người thất nghiệp, ko được trả lương nên ông ý sợ khi bị dồn vào đường cùng tỷ lệ tôi phạm sẽ tăng cao. Ông í hoàn toàn ko mong muốn phải dùng đến súng nhưng vẫn mua 1 khẩu phòng thân để bảo vệ bản thân và gia đình trong trường hợp xấu nếu có biến gì xảy ra.
Ngoài ra khi e kể về việc chính phủ mình đóng biên giới, hạn chế và cấm nhập cảnh với người nước ngoài, khuyến cáo người dân ở nhà...thì ông í bảo bên mày hay Trung Quốc làm thế mới tốt. Bên này chính quyền vẫn khuyên nhưng bọn thanh niên teen teen chúng nó sẽ ko nghe theo, bảo chúng nó ở nhà thì chúng nó làm ngược lại vì chúng nó nghĩ thể hiện như thế mới là cool ngầu. Nói chung anh bạn e thì kinh tế tốt vì e biết job của ông í ngon và công ty làm ăn ổn nên ko ảnh hưởng, nhưng bức tranh chung của kinh tế Mỹ nghe chừng cũng ko được lạc quan lắm.
Tiện có thread nhà mình e chia sẻ với mọi người, chẳng phải ta mà tây thì cũng thế. Ở mình thời điểm này, rất nhiều người bị ảnh hưởng, nhưng có một số ko nhỏ những người khác (e cũng may mắn nằm trong số đó) thực sự ko/chưa ảnh hưởng nhiều về kinh tế/công việc tính đến thời điểm này. Còn cuộc sống nói chung, ko ít thì nhiều, ai cũng bị hạn chế một phần nào đó vì con covid-19 này cả. Chỉ mong mọi người chung tay đồng sức đồng lòng vượt qua giai đoạn khó khăn này :D

Camontinhyeu

Xe điện
Biện pháp miễn dịch cộng đồng là do thằng trùm vaccine đưa ra đấy cụ, đơn giản là nó biết là để cod vaccine thì thời gian phải hàng năm. Cụ lockdown nền kinh tế cả năm được ko?
Cụ chấp nhận làm ăn lẹt đẹt 1 năm hay đánh đổi để cả nhà mình nhiễm. Văn hoá VN khác văn hoá Tây Âu cụ nhé

cr7m10

Xe tải
Từ bé đến giờ, cháu chưa cảm thấy khủng hoảng nào rõ rệt như này. Hồi 2008, cháu về quê cái vé xe sau 1 tuần đắt gấp đôi, năm nay thì vé xe ko đổi nhưng thu nhập bằng 1/3; không dám ngồi nhà lướt OF vì sợ tốn điện, phải trốn ra quán cafe ngồi

IP man

Xe lăn
Cụ chấp nhận làm ăn lẹt đẹt 1 năm hay đánh đổi để cả nhà mình nhiễm. Văn hoá VN khác văn hoá Tây Âu cụ nhé
Cụ chấp nhận nhiễm rồi tự khỏi và không sợ bị nhiễm lại hay chấp nhận chết đói 1 năm. Cụ nên nhớ nhiều ngành đang chết đói chứ ko phải lẹt đẹt nhá.

MAGIC LIFE

Xe buýt
12% là số người chết / tổng số các ca đã kết thúc theo dõi (khỏi + chết). Tỉ lệ này không bền vững và có xu hướng giảm mạnh về cuối dịch.

Tỉ lệ ca tử vong / tổng số các ca đã phát hiện mới là hay nhắc tới.
14,611 (deceased)

Khoảng 4,3%, con số này cũng sẽ giảm nhẹ về cuối dịch khi khả năng y tế bớt quá tải. Tuy nhiên có vẫn đang rất cao so với cúm mùa 0.1% và dự tính của WHO.
Số liệu của cụ đúng khi dịch đã kết thúc và số người bệnh đã đc chữa xong thì chia cho tổng .
Đây dịch còn chưa kết thúc thì chỉ chia cho số t/h đã chữa xong thôi.

Hôm italy chưa bùng dịch e thấy nó về 9% rồi. Ngỡ là ổn. Nhưng ko lại vọt phát lên 13%.