Forget_me_not

Xe tải
Em thì ko sợ dịch, muốn về VN nhưng ko phải để trốn dịch, mà là vì hiện nay được làm việc ở nhà nên muốn tranh thủ về VN chơi, nhưng lại sợ trên đường đi mang bệnh về nhà.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Đây không phải thớt đưa tin về TQ cụ nhé :)
Nếu cụ tiếp tục em xin phép khóa nick
Cụ nói vậy cũng chưa chuẩn lắm cụ ạ. Nhiều khi chưa khách quan lắm . Thớt này đưa tin tất cả về Covid 19 mà ( theo em đọc tiêu đề của thớt thì hiểu vậy). Nếu lái sang vấn đề khác thì không đựoc. Cụ kia chỉ nói liêb quan đến những ca nhiễm Covid. Cũng là thông tin tốt thôi cụ để có cái nhìn toàn cảnh thế giới

tahuso

Xe tải
Gói này của ngân hàng thương mai, nếu cụ có giao dịch tại NH nào thì đến đó làm việc với họ, còn nếu chưa giao dịch với ngân hàng nào hoặc NH không tham gia gói tín dụng này thì chia buồn. Mà các NH hình như cũng chưa có tiêu chí thì phải.

Cục Cơm

[Tịch thu bằng lái]
dongnguyenmoc Cụ đọc thông tư 01/2020/TT-NHNN, hiện nay mới áp dụng cho các công ty trong lĩnh vực nông nghiệp và phát triển nông thôn. Rất tiếc phải thông báo với cụ điều đó.
e cũng nghĩ chỉ nên hỗ trợ mấy ngành này. Vì ko có là chết đói. Còn mấy ngành khác thì có thể cầm cự đc.
Ko cầm cự đc thì bán nhà to mua nhà bé, Bán ô tô mua xe máy ko chết đc :D

3005

Xe tăng
- Test kit cho Covid 19, Vn đã SX được, không cần bàn cãi. Dù có nhập nguyên liệu thì vẫn made in Vn
- Test kit này đã được sử dụng để chẩn đoán chính xác Covid 19 không cần bàn cãi. Vì các sô liệu về bênh nhân dương đều công khai. Không những thế đã góp phần ngăn chặn thành công giai đoạn đầu của dịch, khi mà TG chưa có test kit.( không biết ai + tính thì chống dịch niềm tin)
- Test kit Vn đang dùng có kết quả bước đầu, đang chờ WHO công bố chuẩn, điều đó không có nghĩa là không đạt chuẩn. (Khi đi thi bài thi làm đạt thì nộp xong vẫn chờ công bố sau một thời gian)
Kit test của VN ngày 4/3 mới công bố, và bây giờ mới đang gửi sample khắp nơi để dùng thử nghiệm để đánh giá hiệu quả. Vậy mà cụ nói "góp phần ngăn chặn giai đoạn đầu của dịch khi TG chưa có kit test". VN mang ơn rất lớn sự hỗ trợ của WHO khi viện trợ cho VN 3 đợt kit test để duy trì đến bây giờ. Cách thức chế tạo kit test của Học viện Quân y cũng là tham khảo từ 2 bộ kit của WHO và CDC Mỹ ủng hộ và các protocol của các nước Trung Quốc, Đức, Mỹ...do WHO cung cấp cho các nước thành viên.

Đáng lẽ vấn đề này tôi đã nói rồi không nên nhắc lại làm loãng thớt. Nhưng còm của cụ có dấu hiệu "ăn cháo đá bát" với sự giúp đỡ của WHO. Điều này đi ngược với truyền thống "uống nước nhớ nguồn" tốt đẹp của nước mình nên không thể bỏ qua.

Hiện tại bộ kit test của VN được sử dụng song song với các nguồn kit khác của Hàn Quốc, WHO, CDC tại 30 lab PCR trên khắp cả nước. Sau đó bệnh phẩm được gửi tới 3 đầu mối để test lại lần 2 bằng kit WHO.
Sau khi có kết quả dương tính, các bệnh viện sẽ gửi mẫu bệnh phẩm đến một trong ba nơi là Viện Vệ sinh dịch tễ trung ương, Viện Pasteur Nha Trang, Viện Pasteur TP.HCM để xét nghiệm lần 2.
Bộ Y tế đã cấp cho nó giấy phép lưu hành loại cấp cho các sản phẩm kiểm nghiệm (valid trong 6 tháng).

Nguồn: https://tuoitre.vn/bo-xet-nghiem-covid-19-ai-duoc-xet-nghiem-co-the-tu-mua-20200320082413527.htm

Nếu không có thông tin gì mới tôi xin phép dừng bàn cãi đến vấn đề kit test ở đây. Xin các cụ lượng thứ vì làm loãng thớt.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nói vậy cũng chưa chuẩn lắm cụ ạ. Nhiều khi chưa khách quan lắm . Thớt này đưa tin tất cả về Covid 19 mà ( theo em đọc tiêu đề của thớt thì hiểu vậy). Nếu lái sang vấn đề khác thì không đựoc. Cụ kia chỉ nói liêb quan đến những ca nhiễm Covid. Cũng là thông tin tốt thôi cụ để có cái nhìn toàn cảnh thế giới
Một số nick đưa tin 1 chiều theo hướng có lợi bênh vực ca ngợi TQ. Thi thoảng đăng dữ liệu TQ có cả đg lưỡi bò. Gần đây nêu các sai lầm Châu Âu và Mỹ để lấp liếm, đánh đồng hòng xóa bỏ sai lầm của TQ cũng như cách TQ khống chế WHO công bố dịch bệnh.

@xichlo@

Xe điện
Mặc dù rất cảm động với tinh thần cố gắng của anh điều xe này, em vẫn cần nhắc nhở rằng anh này đang vi phạm nguyên tắc an toàn khi ăn cơm mà vẫn mặc đồ bảo hộ. Như vậy thì ý nghĩa của việc mặc đồ bảo hộ đã mất đi khi bao nhiêu vi khuẩn virus trên bộ đồ bảo hộ đó bay vào hộp cơm rồi được anh này đưa vào mồm ^:)^

Và cũng không phải chỉ anh này. Em đã thấy nhiều hình ảnh các cán bộ phòng dịch vẫn mặc nguyên đồ bảo hộ mà ngồi ăn uống, nằm ngủ cạnh người khác, v.v.. Như vậy thì mặc để làm gì?
Xong việc full HD khủ trùng rùi

Duy Ly Vu

Xe tăng
Mình có ý kiến thế này. Nên chăng trưng dụng một số nhà xưởng ở các công ty mới đóng cửa để làm chỗ cách ly không ? Theo thông báo thỉ bắt đấu từ 0:00 ngày mai, tất cả ngừoi đến VN phải cách ly hết. Số lượng sẽ rất nhiều. Công tác hậu cần sẽ rất mệt. Giờ là lúc phát huy tuơng trợ toàn dân

Duy Ly Vu

Xe tăng
Một số nick đưa tin 1 chiều theo hướng có lợi bênh vực ca ngợi TQ. Thi thoảng đăng dữ liệu TQ có cả đg lưỡi bò. Gần đây nêu các sai lầm Châu Âu và Mỹ để lấp liếm, đánh đồng hòng xóa bỏ sai lầm của TQ cũng như cách TQ khống chế WHO công bố dịch bệnh.
Cái nào đưa đừong lưỡi bò thì đập luôn. Còn đưa thông tin về các ca nhiễm thì vẫn phải khách quan khi xử lý

171282

[Tịch thu bằng lái]
- Test kit cho Covid 19, Vn đã SX được, không cần bàn cãi. Dù có nhập nguyên liệu thì vẫn made in Vn
- Test kit này đã được sử dụng để chẩn đoán chính xác Covid 19 không cần bàn cãi. Vì các sô liệu về bênh nhân dương đều công khai. Không những thế đã góp phần ngăn chặn thành công giai đoạn đầu của dịch, khi mà TG chưa có test kit.( không biết ai + tính thì chống dịch niềm tin)
- Test kit Vn đang dùng có kết quả bước đầu, đang chờ WHO công bố chuẩn, điều đó không có nghĩa là không đạt chuẩn. (Khi đi thi bài thi làm đạt thì nộp xong vẫn chờ công bố sau một thời gian)
Cụ cứ tự hào nhưng đừng ngạo nghễ quá là được.

Phong26

Xe tải
Em đang xem vtv1 mà thấy lo phết. Toàn các cụ đầu não của chính phủ họp với nhau mà không ai đeo khẩu trang, ngồi thì gần nhau. Lẽ các cụ phải nêu gương cho dân đen nhìn vào mà học tập chứ nhỉ?
Em đồng ý với cụ.
Bên ngoài cuộc sống hàng ngày mọi người vẫn phớt và coi thường việc này.
Khi mà đeo khẩu trang và các biện pháp hạn chế giao tiếp gần - đại khái là phòng thì mọi người phớt lờ , coi thường. Lúc nhiễm mệ nó rồi thì phải chống lại lèm bèm thế nọ thế kia.
Em tự ý thức việc phải đeo khẩu trang khi giao tiếp với người khác trong thời điểm này, ai không đeo khi giao tiếp với em là em né, thua thiệt cũng chấp nhận nhưng em đánh giá thấp họ về mặt ý thức.

Mashimaro

Xe buýt
ý cụ là không ăn?, cái bộ đồ đó hình như chỉ dùng được một lần, không mặc lại được. Giá cũng đắt
Ăn thì phải ăn. Nhưng đồ đấy đúng ra phải trước khi ăn mặc xong cởi ra bỏ đi chứ nếu không thì mặc xong ngồi ăn/nằm ngủ cạnh người khác thì cũng chả có giá trị gì cả, vừa có thể gây rủi ro lây nhiễm cho bản thân và người khác như trong ảnh này:

Virus nó biết bay à cụ?
Nó bám ở trên đồ bảo hộ nhưng cũng có thể rơi ra nếu có tác động. Cụ xem anh kia tháo mũ, tháo bao tay kiểu gì cũng đụng vào, rồi cầm vào hộp cơm thì nó bám lên đó, rồi lấy thìa xúc thì nó vào mồm. Chưa kể ăn xong rồi lại móc mũ đội lại, thế thì có gì dính trên mũ nó rơi hết vào đầu tóc.

Bắt lỗi thì nhiều lắm cụ. Nhưng đồ đó về nguyên tắc chỉ mặc 1 lần. Lấy đâu ra đủ nguồn lực cho đội hậu cần và vòng ngoài vậy. Chứ nói thật, chẳng ai muốn mặc những thứ đó cả ngày cả.
Theo em tốt nhất để họ làm nhiệm vụ mà không phải lăn tăn về những bình phẩm.
Không có thì chịu. Nhưng thật ra mặc vào rồi ngồi ăn cũng mặc, ngủ cũng mặc thế thì nói thật chả bảo vệ được gì. Cùng lắm chỉ coi như liệu pháp tinh thần cho an tâm thôi. Em nói là để thấy nhiều cán bộ phòng dịch chưa làm thật sự an toàn cho bản thân họ.

Fedora

Xe tải
Thời gian đầu chưa có kit thì làm giải trình tự gen cụ ạ. Nên mất tận mấy ngày mới ra.
Sau đó có kit của WHO, có chứng dương của Vệ sinh dịch tễ mới nhanh.

@xichlo@

Xe điện
Ăn thì phải ăn. Nhưng đồ đấy đúng ra phải trước khi ăn mặc xong cởi ra bỏ đi chứ nếu không thì mặc xong ngồi ăn/nằm ngủ cạnh người khác thì cũng chả có giá trị gì cả, vừa có thể gây rủi ro lây nhiễm cho bản thân và người khác như trong ảnh này:

Nó bám ở trên đồ bảo hộ nhưng cũng có thể rơi ra nếu có tác động. Cụ xem anh kia tháo mũ, tháo bao tay kiểu gì cũng đụng vào, rồi cầm vào hộp cơm thì nó bám lên đó, rồi lấy thìa xúc thì nó vào mồm. Chưa kể ăn xong rồi lại móc mũ đội lại, thế thì có gì dính trên mũ nó rơi hết vào đầu tóc.

Không có thì chịu. Nhưng thật ra mặc vào rồi ngồi ăn cũng mặc, ngủ cũng mặc thế thì nói thật chả bảo vệ được gì. Cùng lắm chỉ coi như liệu pháp tinh thần cho an tâm thôi. Em nói là để thấy nhiều cán bộ phòng dịch chưa làm thật sự an toàn cho bản thân họ.
Bình xịt để làm ji?