hhnd

Xe tăng
Nhiều cụ bảo các ca dương tính mới ở VN toàn trên mb về cách ly rồi nên ko lo là e nghĩ chưa đúng đâu. Họ về và bị bệnh là Vn phải chữa, số lượng tăng nhanh là hệ thống y tế quá tải, chi phí chữa trị cũng rất tốn kém. Gần 100 ca mà chữa trị cũng là vất vả vô cùng, y bác sỹ cũng gặp nhiều nguy cơ. Hơn nữa các khu cách ly tăng lên hàng vạn người nếu sót ng nhiễm thì nguy cơ lây chéo cũng rất nguy hiểm. Tóm lại cứ thêm ng nhiễm tại VN lúc này là ko tốt chút nào hết. Cơ bản ở đâu nên ở nguyên đó và bằng mọi cách cố gắng hạn chế tiếp xúc đi lại. Về Vn vào khu cách ly 14 ngày thì ở lại bên kia ngồi yên trong nhà 14 ngày có phải đỡ cho xh ko?
Theo em không cần hạn chế số lượng người về vì đó là quyền của họ. Nhưng họ cũng phải có trách nhiệm bỏ tiền ra để ăn uống, lưu trú, chữa bệnh khi ở VN với đơn giá cao gấp 2 người trong nước

moly

Xe điện
Điều dưỡng bệnh viện Bạch Mai đang được đánh giá là ca X. tức không tìm được nguồn lây và cực kì nguy hiểm.
Em hiểu thế này có đúng ko: Ca này chắc lây từ những người bị nhiễm trong khu vực cách ly , kiểu các bác sỹ bị lây do thiết bị bảo hộ ko đảm bảo chứ ko phải kiểu lây từ cộng đồng mà nói ko tìm được nguồn lây.

thaibinh21

Xe hơi
Sao lại vớ vẩn, nhờ đọc nó mà em đã mua được lọ này :D, chưa biết uống như nào nhưng có cũng yên tâm hơn tí.

View attachment 4461312
Giờ cụ mới biết à
Sao lại vớ vẩn, nhờ đọc nó mà em đã mua được lọ này :D, chưa biết uống như nào nhưng có cũng yên tâm hơn tí.

View attachment 4461312
Uhm. Uống cho hết vào rồi bất tử.

Ngày 20/3, cơ quan chức năng tỉnh Quảng Ninh cho biết, địa phương này sẽ tổ chức cách ly đối với tất cả các trường hợp là người Việt Nam, người nước ngoài di chuyển từ các quốc gia, vùng lãnh thổ và từ các địa phương công bố dịch trong nước đến Quảng Ninh qua đường bộ, đường hàng không, đường biển.

Em không hiểu là nếu xe biển 14, nhưng đi từ Hà Nội, vòng qua Hải Phòng để vào Quảng Ninh thì họ nhận diện kiểu gì để mà cách ly ạ?

hhnd

Xe tăng

slaz8

Xe ba gác
Mình muốn nói một tí về vấn đề vật tư y tế, khẩu trang ....Khoảng tháng 1/2020 mình có hỏi một em nhân viên về tình hình vật tư của bệnh viện. Em ấy cho biết là bên vật tư chuẩn bị 6 tháng supply nhưng giờ thêm 3 tháng nữa, nhiều đến mức không có chỗ chứa.
Đoán thử ngày hôm nay ??? Đã xài gần hết khẩu trang, đồ bảo hộ
Trung bình một nhà thương cở nhỏ mấy trăm giường, một năm xài khoảng 250000 khẩu trang, chỉ trong vòng 2 tháng qua, số khẩu trang xài đã gần bằng 1 năm

California cách ly 8 tuần, Thống đốc Cali xin Liên bang chi viện 1 tỷ
Cụ có em thuỳ linh thì tốt, không thì thỉnh thoảng kể chuyện hài cũng thú vị

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Dịch Ebola mấy năm trước, Mỹ dẫn dắt cuộc chiến phòng chống. Covid năm nay, Mẽo đã buông tay vao trò lãnh đạo.

Lemica

Xe tăng
Nước Mỹ không thiếu tiền, điều đó là sự thực, dù vay nợ tận 22 nghìn tỷ USD. :D

Vậy mà quận Cam với hơn 3 triệu cư dân, mà chỉ có 4.000 bộ test kit (1000 bộ do CDC cấp, 1000 bộ của các hãng tư nhân). Dự đoán nếu bệnh dịch bùng phát thì không đủ khả năng để xét nghiệm và phân loại bệnh nhân. "Vỡ trận y tế" có thể xảy ra.

Người Việt ở quận Cam rất đông và tâm lý rất hoang mang. Khi anh Lân, chủ kênh Youtube PhoBolsaTV hỏi giám sát viên của thành phố Westminster rằng: Có thể dùng tiền của thành phố để nhập test kit từ các nước có sản xuất test kit như Hàn Quốc hay không, thì vị giám sát viên này không trả lời được và nói chung không có hướng giải quyết nào cho vấn đề cốt yếu này.

Ngay lúc này, tại sao cộng đồng người Việt ở quận Cam không thể bỏ qua những mặc cảm để đề nghị chính phủ Việt Nam hỗ trợ test kit. Cơ hội giúp đỡ lẫn nhau là đây chứ tìm ở đâu cho xa xôi.

Quận Cam không vỡ được đâu, dân ở đây sống rất thưa. Mỗi nhà 300-600 M2, rất hiếm hoặc không có chung cư hay cao ốc văn phòng. Hầu như không dùng phương tiện công cộng. Nguy cơ lây lan duy nhất là Siêu thị và Sân bay nhưng cũng rất thấp so với các vùng khác.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Công nhận. Mỹ mà cấm tuốt ngay từ đầu thì rất dễ cho VN rồi. Cũng cấm tuốt luôn.
Đằng này ông Trump lại cứ đi học chiêu "chuyển lửa ra ngoài của Trung Quốc" :D
Cũng có bắt đền được nó đâu.
Mỹ có lợi thế mạnh về nhiều mặt nên có thể đơn phương cấm được. Chứ VN và các nước khác cần có cơ sở pháp lý để đưa ra các quyết định liên quan đến quan hệ quốc tế. WHO chưa công bố đại dịch thì hầu hết các nước không thể cấm cửa toàn diện với TQ được, chỉ có thể cấm theo khu vực nhất định. Thời điểm đó TQ gây sức ép rất lớn để WHO không công bố, cái này thông tin rất rõ rồi, em ko bàn thêm.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhiều cụ bảo các ca dương tính mới ở VN toàn trên mb về cách ly rồi nên ko lo là e nghĩ chưa đúng đâu. Họ về và bị bệnh là Vn phải chữa, số lượng tăng nhanh là hệ thống y tế quá tải, chi phí chữa trị cũng rất tốn kém. Gần 100 ca mà chữa trị cũng là vất vả vô cùng, y bác sỹ cũng gặp nhiều nguy cơ. Hơn nữa các khu cách ly tăng lên hàng vạn người nếu sót ng nhiễm thì nguy cơ lây chéo cũng rất nguy hiểm. Tóm lại cứ thêm ng nhiễm tại VN lúc này là ko tốt chút nào hết. Cơ bản ở đâu nên ở nguyên đó và bằng mọi cách cố gắng hạn chế tiếp xúc đi lại. Về Vn vào khu cách ly 14 ngày thì ở lại bên kia ngồi yên trong nhà 14 ngày có phải đỡ cho xh ko?
Về VN thì đc xét nghiệm và chữa trị còn bên kia thì hên xui. Nếu là công dân VN thì cứ để họ về, luật pháp bình đẳng mà. Chỉ cái là chấp hành nghiêm túc và đừng thái độ lồi lõm.

S.P

Xe tăng
Tính hiện tại trong thành phố 1 số cơ quan đang làm tốt vấn đề ngừa dịch, Hôm em đưa cu con lên trường lái thi ở đó cũng tiến hành đo thân nhiệt, bên Toy Thanh Xuân qua vào thay cái lọc điều hòa cũng đo thân nhiệt, em thấy nhiều cơ quan tiến hành đo thân nhiệt từ cổng.Hy vọng dịch dần dần dc khống chế.

08081988

Xe máy

View attachment 4461312
Cụ không nên đưa tin về thuốc chưa đc bộ y tế nhà ta duyệt nhé :) dù nước nào đi nữa có thử nghiệm hiệu quả hay không thì phải đc bộ y tế nhà ta duyệt đã :)

Hôm qua em đưa tin cập nhật về các thuốc đang đc thử nghiệm có hiệu quả trong điều trị covid và phác đồ điều trị, đơn thuốc hàng ngày...của 1 số nước thì hàng loạt cụ vào đe dọa là chưa đc bộ y tế duyệt, rồi chã xóa topic đó :)

Vậy nên thuốc nào có hiệu quả, uống liều ra sao...em chỉ giữ cho mình thôi, không dám pót ra không lại bị chụp là tuyên truyền láo!

Chỉnh sửa cuối:

drchimnon

Xe tăng
Nó có đại sứ quán ở Nguyễn Thái Học - Chu Văn An từ mấy chục năm nay rồi cụ ạ.
Gần 20 quốc gia đặt hàng. Chỉ có những mối quan hệ trong bóng tối mới có thể tiếp cận được số lượng lớn trong thời điểm hiện tại. VN-Israel hình như chưa mối quan hệ chính thức

minhhai985

Xe lăn
Cụ tố cáo nó với chính quyền à. Nếu đúng thì cụ rất đáng được biểu dương
Ko cụ ơi, chính quyền bằng cách nào đấy họ biết, huy động cả công an lôi đi chứ gia đình nó khá lì lợm. Xong phun khử khuẩn luôn cả khu vực. Chưa thấy bao giờ chính quyền được việc như bây giờ.

hhnd

Xe tăng
Hi vọng mô hình này thành công để Nhà nước giảm gánh nặng "Việt kiều yêu nước" trở về:

thaihana

Xe điện
Thuốc uống theo đơn cụ nhé, đừng uống theo tin đồn trừ khi đã buông xuôi.
Em hôm qua đọc bài trên báo vnexpress có đoạn " Một số bệnh viện cho bệnh nhân Covid-19 sử dụng hydroxychloroquine, loại thuốc sốt rét giá rẻ và tương đối an toàn. Nghiên cứu chỉ ra rằng thuốc có thể ngăn nCoV không xâm nhập tế bào người. Báo cáo từ Trung Quốc và Pháp cho biết phương pháp này có thể hiệu quả, nhưng hiện chưa đủ dữ liệu để khẳng định bất cứ điều gì." Em định uống theo hướng dẫn trong lọ thuốc:
Liều dùng thông thường cho người lớn phòng sốt rét là 500mg uống vào cùng một ngày mỗi tuần.
chắc cũng chẳng ảnh hưởng gì lắm vì uống ít.

binhsu7273

Xe cút kít