minh0075

Xe điện
May mà 9 ca mới nhất đều nằm trong cách ly.

Gato2009

Xe điện
Đây là cuộc đối đầu hay nhất lịch sử dịch tễ học thế giới. Một bên là hệ thống y tế xuất sắc tốt bậc nhất toàn cầu đã chuẩn bị 22,000 giường bệnh cho đại chiến với Virus. Phía bên kia là kẻ thù vô hình Virus lây lan với một tốc độ đáng kinh ngạc.

Nước Đức sẽ chiến thắng được kẻ thù nếu mọi người tuân thủ kỷ luật làm chậm quá trình lây lan, hạ đỉnh dịch xuống dưới 200,000 ca nhiễm.
Ngược lại, nếu để đỉnh dịch liên bang vượt 200,000; hoặc để dịch ở 1 bang nào đó vượt trên 50,000, thì sẽ có nhiều người già tử vong.

Tôi đánh giá cơ hội chiến thắng của Đức là 60%.
Em ko rõ hệ thống y tế ở bển tốt nhất TG là như thế nào, liệu có hệ thống chăm sóc sức khoẻ từ xã, huyện...như mình ko, em nghĩ chống dịch kiểu này thì hệ thống y tế cấp cơ sở rất quan trọng, ngoài ra hệ thống chính quền kiểu dân quân, trưởng thôn, hội phụ nữ, đoàn thanh niên...tức là các ban nghành đoàn thể có vai trò rất lớn trong công tác tuyên truyền, vận động, giám sát, quản lý người bệnh cách ly tại nhà...nếu Đức ko có những điều trên thì chưa chắc hệ thống yt của họ đã tốt bằng mình đâu, họ hơn mình ở trang thiết bị yt, hệ thống bệnh viện lớn, nhưng cuộc chiến này thì những thứ đó chỉ là 1 phần nào đó thôi. Em cho là hệ thống của họ kết hợp với hệ thống của mình thì mới có thể nói là ngon nhất được. Đây là xuy nghĩ cá nhân thôi, đúng sai thế nào cacs bác nhẹ tay nhé...hehe.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bị cách ly ngay từ lúc về sb rồi, xn cu cháu âm tính. Em ktra lại thì nó bay chuyến 16/3, hiện tại vẫn bị cách ly tập trung 14 ngày.
Vâng, chúc cụ và gia đình mạnh khỏe. 14 ngày lâu nhưng an toàn cụ nhỉ :)

• Vodka
Reactions: S.P

thaibinh21

Xe hơi
Chưa bao h vai trò dẫn dắt TG của mỹ bị thảm hại như bh. Ko làm đc gì cho TG khi cả TG đang bấn loạn mà chỉ loanh quanh phát biểu chia rẽ gây mất đoàn kết của toàn TG trong bối cảnh loài người đang phải đương đầu với kẻ thù chung là Virus. Nản.
Cách đây hơn 1 tháng lão này còn khen TQ phòng dich tốt và tính minh bạch thông tin từ TQ cơ. Giờ toang rồi thì chơi trò đổ lỗi. Thế giới toang bây giờ cũng có 1 phần từ sự thờ ơ này. Là tổng thống cường quốc mà chủ quan, thờ ơ và xem kinh tế làm trọng điểm thì bảo sao mấy đàn em nó toang theo.

thaihana

Xe điện
Ông này cứ lan man vớ vẩn nhỉ, hãy tập trung vào nhiệm vụ chính đi. Đây là lúc cần đoàn kết, chia sẻ để vượt qua dịch bệnh thì cứ đi bới móc những chuyện không cần thiết.

Từ lúc cha sinh mẹ đẻ tới giờ, đây là lần đầu tiên em thấy thế giới bấn loạn như lúc này. Lo lắng và đôi chút hoảng sợ là có thật, nhưng đây cũng là một trải nghiệm thật đặc biệt trong cuộc đời con người.
Sao lại vớ vẩn, nhờ đọc nó mà em đã mua được lọ này :D, chưa biết uống như nào nhưng có cũng yên tâm hơn tí.

minhsol

Xe hơi
Nhiều cụ bảo các ca dương tính mới ở VN toàn trên mb về cách ly rồi nên ko lo là e nghĩ chưa đúng đâu. Họ về và bị bệnh là Vn phải chữa, số lượng tăng nhanh là hệ thống y tế quá tải, chi phí chữa trị cũng rất tốn kém. Gần 100 ca mà chữa trị cũng là vất vả vô cùng, y bác sỹ cũng gặp nhiều nguy cơ. Hơn nữa các khu cách ly tăng lên hàng vạn người nếu sót ng nhiễm thì nguy cơ lây chéo cũng rất nguy hiểm. Tóm lại cứ thêm ng nhiễm tại VN lúc này là ko tốt chút nào hết. Cơ bản ở đâu nên ở nguyên đó và bằng mọi cách cố gắng hạn chế tiếp xúc đi lại. Về Vn vào khu cách ly 14 ngày thì ở lại bên kia ngồi yên trong nhà 14 ngày có phải đỡ cho xh ko?
Cụ nói thế, cá nhân em thấy chẳng ưng cái bụng được.

kites1

Xe điện
Mình muốn nói một tí về vấn đề vật tư y tế, khẩu trang ....Khoảng tháng 1/2020 mình có hỏi một em nhân viên về tình hình vật tư của bệnh viện. Em ấy cho biết là bên vật tư chuẩn bị 6 tháng supply nhưng giờ thêm 3 tháng nữa, nhiều đến mức không có chỗ chứa.
Đoán thử ngày hôm nay ??? Đã xài gần hết khẩu trang, đồ bảo hộ
Trung bình một nhà thương cở nhỏ mấy trăm giường, một năm xài khoảng 250000 khẩu trang, chỉ trong vòng 2 tháng qua, số khẩu trang xài đã gần bằng 1 năm

California cách ly 8 tuần, Thống đốc Cali xin Liên bang chi viện 1 tỷ
Tin nầy ở đâu vậy Autum Leaf. Cho em xin cái link. Em dang theo dỏi mỗi ngày đây vì e nhận ra, lệnh bán cách ly cho 3 tuần là quá ít. Em nghĩ rằng sẽ gia hạn ra khoảng 3 tháng đó . Em lo rằng có thể chuyển sang phong toả 100% nếu như không chận được dịch lây lan tiếp tục . Em mới nghe video Newsom talk lúc 6:30pm

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
em chặn nick đấy ngay từ đầu đợt dich rồi, ko thể nói chuyện đc đâu hại não lắm cua cũng ko ngang như thế
Báo cáo chã Tien Tung rằng cụ đóng thớt cũ để tự mình mở ra thớt mới nhưng thớt này cũng lại đầy rác nư bài này. Hôm qua nick này đã có 1 bài bị xóa nhưng giờ vẫn tiếp tục tung tin bôi nhọ đơn vị sản xuất bộ xét nghiệm. Trong thớt cũ nick này thường xuyên có các bài chê bai công tác chống dịch của Việt Nam bằng các bài viết thiếu căn cứ. Phải chăng do bị chỉ trích nhiều trong thớt của chã drchinh nên các vị min mod thả lỏng cho thớt cũ thích nói gì thì nói, một số thành phần thoải mái chê bai, xuyên tạc chính sách của nhà nước?
Khi chã tự mở thớt mới, tôi hy vọng chã có thể theo dõi thớt của mình một cách sát sao hơn. Không thì thà để nguyên thớt cũ cho xong.

binhsu7273

Xe cút kít
Con Covid19 này sợ nhất và đáng gét nhất là không có biểu hiện bệnh ly lâm sàng. mà nó vẫn lây ngya khi vật chủ bị nhiễm.
Rất khó khăn cho CP Ta khi phân loại, cách ly 14 ngày cũng chỉ mang tính đối phó, nhiều trường hợp trên thế giới thời gian ủ bệnh vượt mốc đó. :(:(:(

08081988

Xe máy
Điều dưỡng bệnh viện Bạch Mai đang được đánh giá là ca X. tức không tìm được nguồn lây và cực kì nguy hiểm.
Chắc đây là lý do khó nói đằng sau việc HN và tp HCM khuyến cáo mọi người nên ở nhà, tránh ra đường!

Từ đầu khi chỉ soi thân nhiệt ở sân bay là cho vào, em đã nghĩ tới lúc sẽ có những ca X như này!

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Đây không phải thớt đưa tin về TQ cụ nhé :)
Nếu cụ tiếp tục em xin phép khóa nick
Mời cụ đọc lại tên của thớt. Tôi đã hỏi chủ thớt, đồng thời cũng là chã OF về việc có cấm đưa tin về TQ không và không thấy chủ thớt nói là cấm. Vấn đề là nội dung bài viết chứ không phải có TQ hay không. Các bài đưa tin tuyên truyền hay phản cảm như của nick đó các cụ cứ xóa hay treo. Thế giới, dù có ghét TQ, vẫn theo dõi và rút ra các bài học để làm theo hoặc tránh mắc phải. Việc viện trợ trang thiết bị y tế, dù ai làm, là cần thiết và giúp giảm nhẹ thiệt hại cho người dân thế giới. Đưa những thông tin đó còn tốt hơn các nick bình luận là TQ bôi virus vào đồ viện trợ hay xuất bán sang Châu Âu. Nói thế em nghĩ dân các nước kia họ không chửi cho là may.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
26/2 Brazil tưng bừng lễ hội hoá trang hàng triệu người. Giờ lại đổ lỗi Covid cho Tq. Tt Brazil đc biết là "Trump của Nam Mỹ".

S.P

Xe tăng
Vâng, chúc cụ và gia đình mạnh khỏe. 14 ngày lâu nhưng an toàn cụ nhỉ :)
Vâng, em lúc đầu ko nhớ ngày bay nhớ số hiệu chuyến bay nên hỏi số ghế để xem có nguy cơ ko mặc dù xn âm tính. Hỏi lại gd thì về ngày 16 cũng yên tâm rồi cụ ạ.

Fedora

Xe tải
Chưa bao h vai trò dẫn dắt TG của mỹ bị thảm hại như bh. Ko làm đc gì cho TG khi cả TG đang bấn loạn mà chỉ loanh quanh phát biểu chia rẽ gây mất đoàn kết của toàn TG trong bối cảnh loài người đang phải đương đầu với kẻ thù chung là Virus. Nản.
Công nhận. Mỹ mà cấm tuốt ngay từ đầu thì rất dễ cho VN rồi. Cũng cấm tuốt luôn.
Đằng này ông Trump lại cứ đi học chiêu "chuyển lửa ra ngoài của Trung Quốc" :D
Cũng có bắt đền được nó đâu.

hunggal

Xe tăng
Đến giờ này tôi cũng không hiểu vì sao hơn một tháng trước Trung Quốc đang hoảng loạn mà Việt Nam mình lại có chủ trương kích cầu du lịch với không hạ dự báo tăng trưởng kinh tế. Sự đã rồi thì lại nói: Hi sinh kinh tế để bảo vệ người dân
Tình hình này chưa biết sẽ đi đến đâu
Với diễn biến dịch kiểu này thì có ai dự đoán được không? Việc bây giờ là sát cánh cùng chính phủ dập dịch chứ không phải bới móc lại những quyết định quá khứ.

minhhai985

Xe lăn
Gần nhà e có thằng trốn cách ly ở Hạ Long về, vừa bị tóm đi rồi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
[/QUOTE]
Điều dưỡng bệnh viện Bạch Mai đang được đánh giá là ca X. tức không tìm được nguồn lây và cực kì nguy hiểm.
Em lo nhất ca này. Nếu đc xác nhận khả năng HN phải đổi chiến thuật, xét nghiệm trên diện rộng, phát hiện và cách ly sớm.
Danh sách thông báo khẩn của Bộ Y tế em nhớ k nhầm là 14 chuyến bay, tính sơ sơ là 2500 người đang lang thang.
Nín thở 14 ngày.