DIT

Xe điện
dcm đèn điện thằng nào nghĩ ra, động cơ đốt trong thằng nào làm đầu tiên rồi thì 3 thứ tây dược ở đâu mà có! Não lợn cóp nhặt được 1 chút cái tinh hoa của chúng nó để mà rụng đuôi dần mà cứ nghĩ mình đang ngự trị trên sao Hỏa!!!!
thế ko có đèn điện, đông cơ đốt trong thì chúng ta có chết đói ko. Nó chỉ giúp chúng ta sống tốt hơn. Cụ nâng cao quan điểm quá rồi đấy.

DIT

Xe điện
Chết đói thì không có đâu, nhưng lại quay về cái xã hội cách đây vài chục năm
Cứ bổ đầu mỗi người 10 cân gạo, lọ muối vừng thì đủ sức kháng chiến cho mười đợt Covid nữa!...
Nhưng sống thế thì quá thảm phải không cụ!
cái đó là thời bao cấp, giờ làm gì còn bao cấp nữa mà bổ đâu. Ko xuất đi âu mỹ giờ làm cho tiêu dùng trong nước thôi (100 triệu dân dư sức). Túm lại ko xuất khẩu đi âu mỹ thì chứng ta chỉ ít tiền lại thôi.that's all

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn còn phới phới lắm vì còn tiền tích trữ, 1 tháng nữa sẽ biết nhau.
Các cụ bắt đầu thấy choáng váng rồi ah :P
Chứ vài tuần trc các cụ ấy còn mạnh mồm lắm, chỉ lo chết vì dịch :D
Em chỉ biết chết vì dịch thì chưa thấy đâu, mà chết vì đói do phá sản, thất nghiệp, v.v là hiện hữu đâu đây rồi, hixxx.

khanhtx8

Xe tăng
thế ko có đèn điện, đông cơ đốt trong thì chúng ta có chết đói ko. Nó chỉ giúp chúng ta sống tốt hơn. Cụ nâng cao quan điểm quá rồi đấy.
Không chết đói đâu cụ, chết sặc máu mồm vì bị bọn thực dân nó bắn rồi chết vì không đc ăn thôi. Lịch sử còn đó mà :D

Rockport Avior

Xe tăng
cái đó là thời bao cấp, giờ làm gì còn bao cấp nữa mà bổ đâu. Ko xuất đi âu mỹ giờ làm cho tiêu dùng trong nước thôi (100 triệu dân dư sức). Túm lại ko xuất khẩu đi âu mỹ thì chứng ta chỉ ít tiền lại thôi.that's all
Kích cầu hướng tới tiều dùng trong nước là một ý tưởng không tồi! Nhưng thu nhập của dân ta nó quá thấp, hơn nữa chính phủ nó rất cần ngoại tệ để nhập khẩu thiết bị, vật tư phục vụ cho sản xuất, và tối cần thiết hơn nữa là phải có thặng dư ngoại tệ để lấy tiền trả nợ nước ngoài cụ ạ!

DIT

Xe điện
Không chết đói đâu cụ, chết sặc máu mồm vì bị bọn thực dân nó bắn rồi chết vì không đc ăn thôi. Lịch sử còn đó mà :D
sau đó bọn thực dân được phép làm lễ cuốn cờ về nước ,kèm theo mấy nghìn hòm uncle sam à =))

DIT

Xe điện
Kích cầu hướng tới tiều dùng trong nước là một ý tưởng không tồi! Nhưng thu nhập của dân ta nó quá thấp, hơn nữa chính phủ nó rất cần ngoại tệ để nhập khẩu thiết bị, vật tư phục vụ cho sản xuất, và tối cần thiết hơn nữa là phải có thặng dư ngoại tệ để lấy tiền trả nợ nước ngoài cụ ạ!
cụ kia nâng cao quan điểm nói ko có âu , mỹ thì chúng ta chết, minh phản biện nói viêc đó là sai, nó chỉ làm chúng ta bớt tiền thôi. Giờ cụ chuyển sang chủ đề khác rồi nên em miễn bình luận

khanhtx8

Xe tăng
sau đó bọn thực dân được phép làm lễ cuốn cờ về nước ,kèm theo mấy nghìn hòm uncle sam à =))
Thế tự nhiên nó cuốn cờ nếu mình ko có mấy cái kia à cụ :D. VN mình đuổi Pháp, đuổi Nhật, đuổi Mỹ bằng gậy, bằng chông hay bằng AK, T54 và SAM cụ. Và mấy thứ đó thì ở đâu ra cụ

Cách đây 2 thế kỷ vua Minh Trị đã khẳng định điều đó thế nên Nhật mới có vị trí như ngày hôm nay

Rockport Avior

Xe tăng
Nó mấy ngàn hòm kẽm, thìa ta phơi thây mấy triệu mạng!???
Cụ đã đi quá xa rồi đó, Em chỉ nghĩ gần, đến giờ VN vẫn là con nợ của tư bổn rất lớn! Riêng WB, IMF nó đã ném vào VN ngót 100 tỷ đô đó cụ. Mà WB, IMF ai đứng đằng sau thì cụ có hiểu không, đa phẩn tiền của Mỹ đó cụ!...
To mồm chửi thằng đang là chủ nợ mình là hành vi thiếu khôn ngoan, chỉ có thể là bọn thất học ba củ

IP man

Xe lăn
Vâng, nhà cháu đồng ý với 2 cụ. Nhưng chính cụ Rockport Avior nói là kt mỹ nó hắt xì hơi thì mình trọng bệnh, mà nó đứng miệng hố thì mình xuống hố nên em mới nói vậy. Chúng nó chết mình vẫn đủ gạo ăn vì mình làm chó gì có tiền. Mỹ chết thì Tầu, Nhật, Hàn cũng chết em nghĩ còn đúng vì giờ mình cũng vẫn như bác người Mèo thôi. Đói lắm
Hehe, các cụ vẫn nhầm VN là nước nông nghiệp :)). Nông nghiệp ở VN bây giờ chỉ chiếm tỷ trọng khoảng 15% thôi ợ.
70% còn lại thuộc về công nghiệp và dịch vụ, mà món này phải vay tiền để phát triển.
Thằng Mỹ mà tèo thì việc đầu tiên là nó đi thu nợ, thu nợ lần hồi thì trách nhiệm đầu tiên của VN phải làm là đi trả nợ.
Trong khủng hoảng thì VN dịch vụ = 0, công nghiệp chắc > 0 một chút thì lấy tiền đâu trả nợ hở cụ :D.
Như em đã nói ở còm trước là chuyện vỡ nợ không phụ thuộc vào việc anh có bao nhiêu tài sản mà phụ thuộc vào việc anh có tiền để thanh toán các khoản đến hạn hay không thôi :D

NGC

Xe tăng
Với cái cách rải tiền như anh Chung thì đến lúc thật sự cần để cứu các cty lớn như hồi 2008, không biết FED sẽ phải làm gì. Giờ ls đã hạ đến không thể hạ thêm, tiền thì bị phân phát hết, bong bóng lãi của cuối 2019 và đầu 2020, khi các cty lớn phá sản, tỷ lệ thất nghiệp tăng cao, sức mua tự nhiên giảm từ tầng lớp trung lưu trở xuống thì kịch bản nó đen đến mức không thể đen hơn, chị Dậu :(.

Như em ở VN lúc đó chắc còn đường liếm tay liếm chân mà sống vì các đường làm ăn bị chặn lại cả =))
Lãi suất có thể dùng phuơng án lãi suất âm nếu cần thiết nên vẫn còn dư địa .
Tiền thì không hết vì Mỹ có một lợi thế đặc biệt mà không quốc gia nào trên quả địa cầu nầy có đó là " nó là chủ nhân của đồng USD " và nói vui vui nhưng rất thực tế nhé - USD là có thể in được - vô giới hạn ha ha . Vấn đề ở chổ nền kinh tế sẽ hấp thu thế nào ? xuất khẩu lạm phát càng làm thế giới điêu đứng .
Bong bóng địa ốc là có hiện hữu nhưng không phải là nghiêm trọng như thời Clinton- Bush làm cho xảy ra vụ bể bóng nợ dưới chuẩn . Giá nhà Mỹ tăng cao hiện nay là do sức mua tốt và cầu cực cao từ nhóm babyboomer . Sự sụp đổ giá nhà trước đây là do dễ dãi trong cho vay . giờ siết rất chặt nên tính chất nợ địa ốc không xấu . Nếu Lão Trump thực sự muốn chích phọc mon cho bất động sản thì chỉ việc xóa bỏ các luật lệ hà khắc khi duyệt xét cho vay mua nhà thì bảo đảm bất động sản Mỹ lại tăng như hỏa tiễn và hậu quả ai cũng biết nhưng ..đó là chuyện sẽ xảy ra vào chục năm sau he he .

xegiacmo

Xe container
Giờ nào rồi mà cccm còn tranh cãi chuyện chết đói nữa ? Chỉ cần nhà nước không cấm giao thương thì chuyện đủ ăn tự lực tốt . Nhưng đủ ăn thôi không đủ , còn nhu yếu phẩm khác như : thuốc chữa bệnh , xăng dầu .... không có ngoại tệ mua bằng niềm tin à ? :D
Mà ngoại tệ thì thu bằng làm thuê cho nước ngoài , xuất khẩu ....

Chỉnh sửa cuối:

NGC

Xe tăng
Chuyện bên lề có liên quan đến dịch và là một chỉ dấu rất tệ cho tuơng lai :
" Đại sứ quán Mỹ tại Hà Nội và Tổng lãnh sự quán Mỹ tại TP.HCM tạm dừng phỏng vấn visa từ ngày 19/3. Mọi cuộc hẹn phỏng vấn từ ngày 19/3 trở về sau đều bị hủy. "

Mỹ ra thông báo nầy ngay sau khi Việt nam ra lệnh ngừng cấp visa trên phạm vi toàn cầu .

Em " ngửi " thấy mùi chuốc đũa khét khét he he .

Tình hình phải còn xem Mỹ chỉ ra lệnh nầy với trường họp VN hay còn chỗ nào khác .

Vì trước giờ , trong dịch, Mỹ chĩ ra lệnh cảnh báo travel hay cấm nhập cảnh từ vùng dịch ( như trường họp trung quốc, iran ) .

Có vẻ phuơng diện ngoại giao đang ngày xấu đi ....không biết có vấn đề gì xảy ra ở hậu trường hay chỉ là do tính " đồng bóng " của lão Trump .

Anyway, sẵn thì đá xéo một phát lều báo Việt . Cái kiểu đưa tin gọi tên Trump trống không một cách xấc láo chẳng giúp gì được ích nước lợi nhà , Chỉ làm lão Trump ngứa mắt . Đừng nói lão không biết tiếng Việt và không đọc báo việt thì mình có thể " thủ dâm tinh thần " .
Thiệt là chán mớ đời , báo với chí, nội cái nguyên tắc tối thiểu là lịch sự trong xưng hô cũng không biết ( hay không muốn ) làm cho phải lẽ .

hòn dấu

Xe buýt
Giờ nào rồi mà cccm còn tranh cãi chuyện chết đói nữa ? Chỉ cần nhà nước không cấm giao thương thì chuyện đủ ăn tự lực tốt . Nhưng đủ ăn thôi không đủ , còn nhu yếu phẩm khác như : thuốc chữa bệnh , xăng dầu .... không có ngoại tệ mua bằng niềm tin à ? :D
Mà ngoại tệ thì thu bằng làm thuê cho nước ngoài , xuất khẩu ....
Chưa chắc đủ ăn, k có xăng dầu vận chuyển lương thực nhiều nơi đói rã họng ngay. Thóc lúa cũng cần phân bón nhập khẩu mới có năng suất cao nữa...

TPS

Xe điện
Cháu nhà em ở Đức, Úc, Mỹ, Anh, Pháp, Thụy Điển. Loanh quanh mấy đứa có mỗi 1 đứa bố mẹ nó cho về là đang bên Đức, cháu đang ở trại cách ly đầu cầu SG. Còn lại đều thống nhất là đâu ở nguyên đó.

TPS

Xe điện
DFAT cảnh báo ""You may not be able to return to Australia when you had planned to "

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bên lề có liên quan đến dịch và là một chỉ dấu rất tệ cho tuơng lai :
" Đại sứ quán Mỹ tại Hà Nội và Tổng lãnh sự quán Mỹ tại TP.HCM tạm dừng phỏng vấn visa từ ngày 19/3. Mọi cuộc hẹn phỏng vấn từ ngày 19/3 trở về sau đều bị hủy. "

Mỹ ra thông báo nầy ngay sau khi Việt nam ra lệnh ngừng cấp visa trên phạm vi toàn cầu .

Em " ngửi " thấy mùi chuốc đũa khét khét he he .

Tình hình phải còn xem Mỹ chỉ ra lệnh nầy với trường họp VN hay còn chỗ nào khác .

Vì trước giờ , trong dịch, Mỹ chĩ ra lệnh cảnh báo travel hay cấm nhập cảnh từ vùng dịch ( như trường họp trung quốc, iran ) .

Có vẻ phuơng diện ngoại giao đang ngày xấu đi ....không biết có vấn đề gì xảy ra ở hậu trường hay chỉ là do tính " đồng bóng " của lão Trump .

Anyway, sẵn thì đá xéo một phát lều báo Việt . Cái kiểu đưa tin gọi tên Trump trống không một cách xấc láo chẳng giúp gì được ích nước lợi nhà , Chỉ làm lão Trump ngứa mắt . Đừng nói lão không biết tiếng Việt và không đọc báo việt thì mình có thể " thủ dâm tinh thần " .
Thiệt là chán mớ đời , báo với chí, nội cái nguyên tắc tối thiểu là lịch sự trong xưng hô cũng không biết ( hay không muốn ) làm cho phải lẽ .
Báo Việt Nam mà dùng Trump trống không thì nhiều nhất là bọn tàu nhanh. Bọn đấy chuyên dịch báo phương tây nên thỉnh thoảng vẫn gọi nguyên thủ nước ngoài quen thuộc bằng tên như vậy, bất kể là Putin, Merkel, Fidel hay Tập. Trump mà chấp cái đấy thì quá cả trẻ con.

LienPhuong

Xe điện
Cụ chưa làm doanh nghiệp rồi. Em đưa 1 ví dụ hình mẫu khá lý tưởng như thế này.

Cụ bắt đầu 1 kinh doanh mới. Cứ cho là tháng thứ 3 bắt đầu đạt điểm hoà vốn đi. Chi phí cố định mỗi tháng của cụ hết khoảng 500tr. vậy là cụ cần ít nhất 1 tỷ để nhập cuộc. Sang tháng thứ 4 bắt đầu ổn định và có lãi khoảng 5% / tổng vốn đầu tư, đây là con số lý tưởng với khá nhiều doanh nghiệp, nghĩa là mỗi tháng cụ dư ra đâu đó khoảng 50tr, mất khoảng 20 tháng để cụ thu hồi vốn.

Giờ đùng phát toạch, cụ tích luỹ nguyên 2 năm thì bộ máy của cụ nó nhai trong đúng 2 tháng (ví dụ 2 tháng này coi như không có doanh thu). Vậy đó, xong.

Thực tế nó còn loằng ngoằng hơn rất nhiều. 1 phần là ko phải doanh nghiệp nào cũng có lãi dòng 5%/tháng. Lãi hơn thì cũng đầu tư thêm, mở rộng hoặc thêm nghành nghề. Câu chuyện lại lặp lại như kia thôi.

Cá nhân cụ là khác, cụ đi buôn duy nhất sức lao động của mình, mà cái đó là hữu hạn, cụ không thể scale business ra gấp 5, gấp 10 được, doanh nghiệp thì khác, đa số (trừ doanh nghiệp nhỏ kiểu gia đình) đều mong muốn scale up nhanh nhất, nhiều nhất có thể.
Đúng rồi, càng làm ăn lớn càng rủi ro mà cụ, nhân viên ăn lương bình thường thì cả đời chỉ đủ ăn thôi, còn chủ doanh nghiệp nhiều khi lãi lớn, giàu có, sẽ có khi rủi ro sạt nghiệp. Thế nên làm chủ DN là giàu nhưng cũng rủi ro thế đó còn nhân viên tụi em nghèo bền vững :D.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Mới đọc 1 bài về những cái chết cô đơn ở Ý. Họ ra đi kg người đưa tiễn vì tất cả đều bị cách ly. Càng hiểu nỗi lòng bố mẹ xa con, lỡ mệnh hệ gì mà kg đc ôm con lần cuối trong tay thì quá đau đớn.

bintao

Xe tải
Chẳng hiểu sao dịch bệnh phát triển mạnh mà giá trị đô tăng phi mã kỷ lục vậy đc nhỉ.