Rockport Avior

Xe tăng
Ngoài mấy ngành nghề sản xuất khẩu trang nước khử trùng chắc chỉ có làm nông là bên nhất
Kinh tế tự sản tự tiêu cụ ạ! Nhưng như thế xã hội lại lùi mất 30 năm.
Ví như hôm qua em trên Hà Giang, vào bản Mèo nhà họ chỉ có 2 cái xoong để nấu ăn, một nương cải, một nương Ngô, chả vay mượn được của ai, thì lúc khủng hoảng, tỷ giá, vàng, đô có lên hay xuống họ cũng không biết...
Lúc biến động mạnh, xem mấy tập đoàn lớn có nguy cấp hơn mấy bác nông dân Mèo không!?

DIT

Xe điện
Trong thớt Covid em cũng nói rồi!... mấy thằng ba củ dư nhợn viên chửi Âu Mỹ không ngớt lời, nhưng chúng nó có hiểu đâu chính Âu Mỹ mới là nơi thị trường đang nuôi sống chúng ta!...
trước kia ko có âu mỹ chắc chúng ta chết đói, phải nói là nhờ có thị trường âu mỹ chúng ta có nhiều tiền hơn, mới đúng

khanhtx8

Xe tăng
Kinh tế Mỹ nó mà hắt hơi thì mình trọng bệnh cụ ạ! Nó mà loạng choạng thì mình rơi xuống hố từ lâu rồi! Mình luôn đi trước bọn giãy chết một bước mà, còn đầu cơ hội đứng ở rìa hố nữa!...
Em ko hiểu ý cụ lắm. Hồi Thái Lan 1998 thì mình gần như ko ảnh hưởng, hồi 2008 thì mình xây sát 1 tí đến 2011-2012 mình mới bị ảnh hưởng. Do việc hội nhập của mình và vị trí mình nằm trong chuỗi cung cung ứng mà mình bị ảnh hưởng nhiều hay ít.

antidau

Xe container
Các nhà kinh tế Offer cho dự đoán sau khi hết dịch thì kinh tế sẽ lạm phát hay giảm phát. Đồng tiền mất giá hay có giá.
Đoán làm sao được, mình đâu làm chính sách cụ
Anh Nghẹo in tiền ra bơm thì lạm phát, ảnh không bơm thì giá cả giữ nguyên, chứ cũng chả giảm phát đâu

HauVBA

Xe hơi
Cháu vào lót dép hóng các cụ cao nhân :)

antidau

Xe container
Tình hình các bác ở trên có giải pháp gì chưa các cụ?
Đường sá vắng tanh, dòng người lầm lũi trong mưa, quán sá cái thì đóng cửa, cái thì thưa thớt, trung tâm thương mại gần như không một bóng người.
Tiếp tục kéo dài ntn thì toang luôn!
Không có giải pháp gì đâu cụ
Giờ đóng cửa cả nước thì nền kinh tế nghèo đi 30% ngay lập tức
Mà kích cầu tiêu dùng thì có mà dịch bệnh lan tràn như Italia ngay

trancannam

Xe điện
Khoảng 1 tháng nữa thì lượng thất nghiệp lên 1 triệu chứ chả đùa

giaconngu

Xe tăng
Kinh tế tự sản tự tiêu cụ ạ! Nhưng như thế xã hội lại lùi mất 30 năm.
Ví như hôm qua em trên Hà Giang, vào bản Mèo nhà họ chỉ có 2 cái xoong để nấu ăn, một nương cải, một nương Ngô, chả vay mượn được của ai, thì lúc khủng hoảng, tỷ giá, vàng, đô có lên hay xuống họ cũng không biết...
Lúc biến động mạnh, xem mấy tập đoàn lớn có nguy cấp hơn mấy bác nông dân Mèo không!?
Quy mô càng to càng dễ nguy cấp hơn khi tình hình biến động mạnh. Nó giống như một cây cỏ có thể chẳng làm sao cả trong bão táp, nhưng cả tòa nhà to lớn đầy sắt thép bê tông lại bị thổi bay.

doanphucgt

Xe điện
Thôi em mong cho hết bệnh đi chứ không thì toang thật.

Rockport Avior

Xe tăng
trước kia ko có âu mỹ chắc chúng ta chết đói, phải nói là nhờ có thị trường âu mỹ chúng ta có nhiều tiền hơn, mới đúng
Chết đói thì không có đâu, nhưng lại quay về cái xã hội cách đây vài chục năm
Cứ bổ đầu mỗi người 10 cân gạo, lọ muối vừng thì đủ sức kháng chiến cho mười đợt Covid nữa!...
Nhưng sống thế thì quá thảm phải không cụ!

Rockport Avior

Xe tăng
Em ko hiểu ý cụ lắm. Hồi Thái Lan 1998 thì mình gần như ko ảnh hưởng, hồi 2008 thì mình xây sát 1 tí đến 2011-2012 mình mới bị ảnh hưởng. Do việc hội nhập của mình và vị trí mình nằm trong chuỗi cung cung ứng mà mình bị ảnh hưởng nhiều hay ít.
Năm 1998 thì mình đã tham gia được những gì trong chuỗi toàn cầu!???
Thái Lan chỉ cần một tay tỷ phú người Mỹ khấy động đã đủ để chính phủ vỡ nợ!...
Lúc đó mình giống bác người Mông trên Hà Giang em vừa kể thôi, có 1 nương ngô, một nương Cải, vầng lên hay vàng xuống bác kệ mịa nó, chả quan tâm... vì đằng nào bác cũng chả có tiền! Đang sống ở mức tận đáy rồi!

IP man

Xe lăn
Khủng hoảng kinh tế châu Á năm 97 thì VN ít ảnh hưởng vì nền kinh tế bé tí tẹo, có hội nhập gì đâu mà có cái để ảnh hưởng.
Chứ 2008 thì ảnh hưởng vừa nặng vừa lâu dài đến tận 2012 tức là gần trọn nhiệm kỳ đấy cụ.

trancannam

Xe điện
Với Anh Ý Tây Ban Nha Đức thì khả năng tới tháng 8 sẽ ổn. Ổn ở đây là về tâm lý chấp nhận sống chung chứ không phải hết dịch.
Còn VN thì kín cổng cao tường, bế quan tỏa cảng cho tới khi ko chịu nổi thì thôi

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Cụ hỏi thì em xin nói thật - trong cuộc sống thường nhật thì em chỉ sử dụng tiếng việt khi ở nhà với ..thế hệ của em hay bố mẹ em .
còn đám hàng con cháu thì thú thật bọn chúng không nói được tiếng việt luôn .
Còn ra ngoài xã hội thì dù muốn dù không tiếng anh phải là ngôn ngữ chính .
Em nghĩ khi tham gia forum thì cũng cố gắng dùng tiếng việt nhiều nhất trong khả năng để tôn trong các thành viên. Nhưng trong những trường họp như thế nầy nghĩ gì thì viết đấy nên câu chữ lẫn lộn mong cụ thông cảm .
Không có gì cụ. Quan trọng là chat lượng thong tin thôi cụ.

khanhtx8

Xe tăng
Năm 1998 thì mình đã tham gia được những gì trong chuỗi toàn cầu!???
Thái Lan chỉ cần một tay tỷ phú người Mỹ khấy động đã đủ để chính phủ vỡ nợ!...
Lúc đó mình giống bác người Mông trên Hà Giang em vừa kể thôi, có 1 nương ngô, một nương Cải, vầng lên hay vàng xuống bác kệ mịa nó, chả quan tâm... vì đằng nào bác cũng chả có tiền! Đang sống ở mức tận đáy rồi!
Khủng hoảng kinh tế châu Á năm 97 thì VN ít ảnh hưởng vì nền kinh tế bé tí tẹo, có hội nhập gì đâu mà có cái để ảnh hưởng.
Chứ 2008 thì ảnh hưởng vừa nặng vừa lâu dài đến tận 2012 tức là gần trọn nhiệm kỳ đấy cụ.
Vâng, nhà cháu đồng ý với 2 cụ. Nhưng chính cụ Rockport Avior nói là kt mỹ nó hắt xì hơi thì mình trọng bệnh, mà nó đứng miệng hố thì mình xuống hố nên em mới nói vậy. Chúng nó chết mình vẫn đủ gạo ăn vì mình làm chó gì có tiền. Mỹ chết thì Tầu, Nhật, Hàn cũng chết em nghĩ còn đúng vì giờ mình cũng vẫn như bác người Mèo thôi. Đói lắm

Chỉnh sửa cuối:

xelulu

Xe buýt
Tình hình các bác ở trên có giải pháp gì chưa các cụ?
Đường sá vắng tanh, dòng người lầm lũi trong mưa, quán sá cái thì đóng cửa, cái thì thưa thớt, trung tâm thương mại gần như không một bóng người.
Tiếp tục kéo dài ntn thì toang luôn!
đáng nhà nước phải mời cụ sang tư vấn chứ. Rửa ô tô vắng khách ta phải bán nước rửa tay ngay. Ko sợ đâu Vietnam kiểu gì chả sống được.

trancannam

Xe điện
Vẫn còn phới phới lắm vì còn tiền tích trữ, 1 tháng nữa sẽ biết nhau.

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ nói đơn giản nhỉ. Câu "Chỉ là sẽ có chủ khác giỏi hơn sẽ sở hữu nó với giá rẻ hơn" ai chả nói được, trải được nó mới sợ :D
Sự bất ổn 1 vài gia đình là từng tế bào của xh, sẽ có hệ lụy nào đó chứ.
Có ông Hàn đang phá sản gần 50 tỏi ở gần cty em. Toàn bộ nhà xưởng, máy móc ổng để lai ngân hàng đanh ôm đây mà mãi có người đến mua đâu ạ.
Gần nhà em cũng có cái bệnh viện tư nhân sẵn sàng để lại với giá maya chục toi kèm máy móc, mà mấy năm rồi cũng đắp chiếu
Sự đời đâu đơn giản cụ nhỉ

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
dcm đèn điện thằng nào nghĩ ra, động cơ đốt trong thằng nào làm đầu tiên rồi thì 3 thứ tây dược ở đâu mà có! Não lợn cóp nhặt được 1 chút cái tinh hoa của chúng nó để mà rụng đuôi dần mà cứ nghĩ mình đang ngự trị trên sao Hỏa!!!!