Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Tình hình kinh tế mới ấm ấm lên được chút thì lại thế này, căng quá các cụ mợ. Mong sao chỉ là do thời tiết nồm ẩm nhiều người bị bệnh đường hô hấp đi khám chữa vài hôm khỏi chứ con Covid quay lại lần nữa thì toang hẳn.

Screenshot_2023-04-13-10-18-43-15_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Bác sĩ Nguyễn Trọng Hưng – Phó đơn nguyên Truyền nhiễm (Bệnh viện Thanh Nhàn), trong những ngày gần đây bệnh nhân mắc COVID-19 đã tăng mạnh. Tính trong tháng 3 bệnh viện ghi nhận 25 bệnh nhân, nhưng trong 10 ngày đầu tháng 4 đã tăng gấp 3 lần, với 75 bệnh nhân.

Đến nay, số bệnh nhân nội trú đã tăng lên, tháng trước bệnh viện chỉ ghi nhận lác đác 1-2 bệnh nhân, nhưng nay có khoảng 10 bệnh nhân. Số lượng bệnh nhân tăng lên đa phần phải thở oxy, tập trung ở người cao tuổi có bệnh nền. Tính riêng trong ngày 10/4, bệnh viện tiếp nhận 10 bệnh nhân mắc COVID-19 nội trú, trong số này có cụ bà 102 tuổi.

Bác sĩ Hưng chia sẻ, so với đợt trước, bệnh viện chưa ghi nhận bệnh nhân mắc COVID-19 nguy kịch, nhưng số bệnh nhân nhập viện tương đối nặng, đa phần các bệnh nhân đều phải thở oxy.

Nguyên nhân bệnh nhân COVID-19 tăng đột biến có thể là do người dân gần đây đã bỏ qua tiêm phòng vaccine phòng COVID-19 nên dẫn đến đáp ứng miễn dịch trong cộng đồng giảm đi, lây lan dịch có xu hướng trở lại. Bên cạnh đó, do thời tiết nóng ẩm cũng làm cho dịch bệnh tăng lên.

Vì vậy, để phòng chống dịch bệnh hiệu quả, theo bác sĩ Hưng, người dân cần phải tuân thủ đeo khẩu trang ở nơi công cộng, vẫn luôn giữ khoảng cách và tiêm vaccine phòng chống COVID-19 đầy đủ.

duongqua

Xe container
Tầm này chấp nhận rồi cụ ạ, tăng cường tiêm phòng tiếp, bắt đeo khẩu trang nơi công cộng... chứ khó mà cách ly như trước nữa.

MINHKD

Xe điện
Hôm qua em nghe đài FM thì thấy bảo HN sẵn sàng dạy trực tuyến, hôm nay cũng nghe đài FM thì bảo không có phương án này, vẫn học trực tiếp.
Như vậy, em nghĩ nhà nước và nhân dân đều xác định rồi không bao giờ cách ly nữa đâu.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ chính quyền cũng có kinh nghiệm chống dịch rồi, chắc không lock down như trước đâu.

Haiprozzz

Xe buýt
Vài chục thì có là bao cụ bên tây vẫn còn vài trăm mỗi tháng kìa.

Patriots

Xe lăn
Tình hình kinh tế mới ấm ấm lên được chút thì lại thế này, căng quá các cụ mợ. Mong sao chỉ là do thời tiết nồm ẩm nhiều người bị bệnh đường hô hấp đi khám chữa vài hôm khỏi chứ con Covid quay lại lần nữa thì toang hẳn.

Screenshot_2023-04-13-10-18-43-15_a23b203fd3aafc6dcb84e438dda678b6.jpg

Bác sĩ Nguyễn Trọng Hưng – Phó đơn nguyên Truyền nhiễm (Bệnh viện Thanh Nhàn), trong những ngày gần đây bệnh nhân mắc COVID-19 đã tăng mạnh. Tính trong tháng 3 bệnh viện ghi nhận 25 bệnh nhân, nhưng trong 10 ngày đầu tháng 4 đã tăng gấp 3 lần, với 75 bệnh nhân.

Đến nay, số bệnh nhân nội trú đã tăng lên, tháng trước bệnh viện chỉ ghi nhận lác đác 1-2 bệnh nhân, nhưng nay có khoảng 10 bệnh nhân. Số lượng bệnh nhân tăng lên đa phần phải thở oxy, tập trung ở người cao tuổi có bệnh nền. Tính riêng trong ngày 10/4, bệnh viện tiếp nhận 10 bệnh nhân mắc COVID-19 nội trú, trong số này có cụ bà 102 tuổi.

Bác sĩ Hưng chia sẻ, so với đợt trước, bệnh viện chưa ghi nhận bệnh nhân mắc COVID-19 nguy kịch, nhưng số bệnh nhân nhập viện tương đối nặng, đa phần các bệnh nhân đều phải thở oxy.

Nguyên nhân bệnh nhân COVID-19 tăng đột biến có thể là do người dân gần đây đã bỏ qua tiêm phòng vaccine phòng COVID-19 nên dẫn đến đáp ứng miễn dịch trong cộng đồng giảm đi, lây lan dịch có xu hướng trở lại. Bên cạnh đó, do thời tiết nóng ẩm cũng làm cho dịch bệnh tăng lên.

Vì vậy, để phòng chống dịch bệnh hiệu quả, theo bác sĩ Hưng, người dân cần phải tuân thủ đeo khẩu trang ở nơi công cộng, vẫn luôn giữ khoảng cách và tiêm vaccine phòng chống COVID-19 đầy đủ.
Ai cũng ba, bốn mũi rồi mà chẳng tác dụng gì nhỉ

tamock

Xe buýt

Tức là phải tiêm phòng covid thường xuyên à, toàn dân? Và mấy tháng một lần?

Chứ hầu như ai cũng tiêm 3-4 mũi, app tích xanh lè rồi mà.

piano

Xe điện
Em nghĩ chính quyền cũng có kinh nghiệm chống dịch rồi, chắc không lock down như trước đâu.
Chẳng có kinh nghiệm gì cụ ạ, nó nằm ngoài tầm kiểm soát của con người
Lock down hay ko thì khó nói được.
Em ví dụ: ngay tháng sau nhập viện tầm vài k một ngày, tới mức sập bệnh viện, thì làm thế nào?

honda_cub79

Xe lăn
Hôm vừa rồi chỗ nhà cháu làm có mấy người bị Covid lần 2, nhưng khỏi cũng nhanh

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chẳng có kinh nghiệm gì cụ ạ, nó nằm ngoài tầm kiểm soát của con người
Lock down hay ko thì khó nói được.
Em ví dụ: ngay tháng sau nhập viện tầm vài k một ngày, tới mức sập bệnh viện, thì làm thế nào?
Vâng dịch bệnh thì khó nói trước được, nhưng mình cũng đỡ bỡ ngỡ như hồi đầu nên cũng tránh được việc loạn.
Mà em không biết vacine đã tiêm giờ hết tác dụng chưa?

thinhtd

Xe container
Hôm thứ 3 chạy qua Đại La mua ít đồ kim khí, bà chủ quán thấy em vào đeo ngay khẩu trang. :))
Em cũng về mua ngay hộp đeo trên công ty cả ngày rồi :))
Một đứa em công ty bị, nó bảo không bị sốt.

piano

Xe điện
Vâng dịch bệnh thì khó nói trước được, nhưng mình cũng đỡ bỡ ngỡ như hồi đầu nên cũng tránh được việc loạn.
Mà em không biết vacine đã tiêm giờ hết tác dụng chưa?
Loạn hay ko là ở số lượng và mức độ nghiêm trọng thôi. E và cụ đang nói rất mạnh trên này, vì tình hình hiện rất ổn, nhưng thấy cảnh đốt xác ko kịp, người người chạy vạy kiếm bình oxy, là lại co rúm lại ngay thôi.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
xưa là vacxin "ngoại giao" còn giờ là đi mua, thế nên chẳng thấy ai gọi đi tiêm nữa mà hình như tự tiêm thì phải :( các cháu HS thì mới tiêm có 02 mũi thôi, còn người lớn thì người thì 3, người thì 4.

PDlong

Xe điện
Căng nhỉ , e tiêm 3 mũi rồi , không biết có an toàn ko
Tiêm nữa thì lại bảo ảnh hưởng đến sức khỏe , nhiều vụ đột quỵ tai biến bảo cũng có ảnh hưởng bởi Covid ghê răng vãi các cụ ạ

onano69

Xe container
Đợt vừa rồi bắt một mớ vì Covid 19, giờ bùng dịch lấy ai mà bắt tiếp đây ;)) chắc để tự do thôi :))

NNS

Xe ngựa
thì mãi nó cũng quen với dịch, sợ éo gì mấy, nên quần chúng nhân dân nó cũng bớt căng thẳng đề phòng ở mức cao, giờ giao mùa nồm ẩm nên bệnh lây gì chả tăng, nữa là Covid, cũng thường thôi, có gì mà căng? tiêm chủng rộng đạt miễn dịch cộng đồng rồi, em nghĩ ko có vấn đề gì đáng lo cho lắm.

milevsko

Xe tăng
Căng nhỉ , e tiêm 3 mũi rồi , không biết có an toàn ko
Tiêm nữa thì lại bảo ảnh hưởng đến sức khỏe , nhiều vụ đột quỵ tai biến bảo cũng có ảnh hưởng bởi Covid ghê răng vãi các cụ ạ
Em cũng rón rén tiêm 2 mũi thôi ạ. Cũng bị covid 2 lần rồi, giờ có bảo tiêm nữa chắc cũng chịu thôi. Sống chết có số rồi. Tiêm cái món này xong em cứ nhớ nhớ quên quên, sức khỏe suy giảm hẳn. Chán. Nhưng thôi, coi nó như cúm mùa cho nó nhẹ lòng, giờ mà lại lock down như mấy năm vừa rồi chắc khối người chết đói.