giaique

Xe tải
Nhà ông anh họ e có bố mẹ vợ trog đó. Sáng thấy bà chị dâu để avata đen thôg báo bố chị ấy mất, e đoán ngay dính Covid nhưng chỉ dám điện chia buồn chứ k dám hỏi mất vì sao. Vừa nãy bố e gọi lên nói nhà chị ấy chết tất cả 4ng bao gồm: bố chị ấy, vợ chồng ông cậu và ông chú đồng hao với bố chị ấy. Tất cả 3gdinh sống chung 1 căn hộ. Hiện những ng còn thì đi cách ly, ng mất vẫn để đón khóa cửa chờ hỏa táng sau. Ông a họ dag như ngồi trên lửa vì có đứa con gái học trog đó, ở căn hộ chug cư khác mà ko thể vào hay đưa nó về dx cho an toàn.
Quá khốc liệt cụ nhỉ

m58668

Xe điện
Thật bi thảm và khốc liệt
Mấy chuyện như thế này đầu năm chả thể nào tưởng tượng ra nổi ...
Ngay cạnh nhà em, hai ôb với một đứa vào SG thăm con dâu sinh. Mấy hôm trước đã lập ban thờ cho ô rồi, thấy bảo bà với đứa kia ổn rồi.

meunin2013

Xe buýt
Bình Chánh, Q8, Bình Tân là nhiễm nhiều. Gđ bị 1 người là buồn và hoảng rồi. Nhiều gđ nhiều người bị lây nhau và có người mất nên tâm lý hoảng loạn luôn a. Buồn thật sự.
Mọi người phải giữ vững tinh thần và tăng cường đề kháng để vượt qua thời gian đầu. Nhớ cẩn thận khi tiếp xúc nhận hàng và rửa tay thường xuyên.
P/s: cập nhật chuyện người thân em: nhà 6 người nhiễm (ở chung nhà) cách ly tại nhà. Bố chị bệnh nặng nên chị đi chăm. Bố chị mất và chị bị nhiễm nên đi cách ly. Giờ sau khi test (2 lần) thì cả nhà đã (-). Cuối tuần này sẽ test nữa, nếu (-) thì sẽ gỡ phong tỏa nhà. May mắn là sức đề kháng nhiều nên mọi người đã ổn.
Bạn e ở Bình Chánh nó kêu ám ảnh vì tiếng xe cứu thương

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Bên em có ctr trong đấy, qua 30/4 em cũng định vào 1 tuần, nghe ngóng Cam căng nên em hoãn. Mấy ae giám sát kỹ thuật bên em bị kẹt lại đến giờ.
E cũng dân CT, vào Q9 đầu tháng 5 khu VIN...ra HN đầu thangs7 và tự cách ly 14, dịch dã nên chưa quay vào đc..
Còn 2 cậu cũng xin nghỉ từ 15.7 mà đến hôm nay vẫn chưa thể về nhà đc

tuanzs

Xe container
Trong này cũng lắm ông hưởng lợi từ vùng xanh, nhảy vào vang em khi em nói ra cái bệnh thành tích :))

Anh Trung Niên

Xe tải
Nó là một dạn phomg trào đó các cụ. Chỗ nào có mác vùng xanh thì tổ trưởng nở mày nở mặt, hớn hở lắm. Dm bao giờ mới hết cái bệnh thành tích.

HenryFord

Xe điện
Đọc thớt này em thấy mắc cười quá. Báo đài đều công khai tình trạng quá tải của bv, đến mức f0 bây giờ phải điều trị tại nhà nếu nhẹ và CQ cũng đã công nhận có thời điểm f0 trở bệnh đột ngột không gọi được xe đến đón chứ có dấu diếm gì đâu mà một số người ố à ngạc nhiên như vừa phát minh được cái bánh xe vậy? Báo đài cũng thống kê được có khoảng 20% có triệu chứng và ~5% nặng khi nhiễm thì mình có thể tính ngay được số ca nặng và hiểu sao các bv quá tải chứ có gì đâu mà cứ lo bị lấp liếm thông tin? Một ngày chết hàng trăm ca là con số quá khủng khiếp trong thời bình nhưng vẫn cứ bảo đang dấu diếm, cq phải khai thật cho người dân sợ thì tào lao quá vì ông nào không sợ thì có mà ... điên :))

p/s : các cụ mợ nào ở SG thì hãy nhìn xung quanh nơi mình ở (cũng là SG nên từng mảnh ghép tỷ lệ cũng không quá xa toàn cảnh thêm nữa ở gần là người thật việc thật chứ không là lời đồn) để xem con số CQ đưa ra có hợp lý không nhé! Em thấy có mấy cụ cứ lấy bạn và người thân đưa vào khiến người đọc thấy sao nhiều thế? Cũng được, nếu đưa số bạn chết thì đưa thêm số bạn còn sống để có con số tỷ lệ vì 1 vài nó nằm trong con số mấy ngàn đã công bố nên không hề có ý nghĩa về mặt thống kê :))
Xin lỗi sư, mọi người vẫn như chưa thấy quan tài, min mod thì chốc chốc lại xóa, nhà đài thì chỉ đưa số khỏi bệnh nhà mình, nhưng chỉ đưa số chết nhà người.

moly

Xe điện
xanh với đỏ. Trong HCM người ta phải làm vậy để dành giật lấy những vùng xanh do đang bị đỏ hóa hết. Còn Hà nội thì cứ thực hiện nghiêm khuyến cáo phòng dịch là được. ông ở vùng xanh đi chợ búa, siêu thi, đi làm .. dính covid về vùng xanh cư dân hớn hở là vùng mình xanh yên tâm thê có mà dính cả loạt

allmay

Xe tăng
Ahihi rất vui vì hôm nay phường kêu lên nhận quà của UBMTTQ hỗ trợ người dân gặp khó khăn vì đại dịch Covid:
Từ thiện là tốt và quý. Nhưng tổ chức này có cần phải đầu tư bao bì tốn kém như thế này không? Nếu tiết kiệm 1 chút thì phần quà tài trợ cũng tăng lên được chút đó. Mong các đơn vị rút kinh nghiệm thì tốt quá. Chỉ là góp ý từ xa, tiết kiệm đồng nào hay đồng đấy trong đại dịch, nhu cầu hỗ trợ còn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

emphailamsao

Xe tăng
Lập cái này để ngta hạn chế đi lại thôi. Vì cứ đi đâu lại có người hỏi lý do thì chắc chắn sẽ chỉ đi khi cần thiết. Cái này là để nâng cao ý thức, mà ý thức là yếu tố quan trọng để chống dịch. Giống như việc phạt 2tr, mục tiêu chính là để răn đe và dân sợ ko ra ngoài nữa. Có nhiêu vụ phạt là cho lên báo với tivi hết để bà con sợ mà ở nhà.

LUCKY BUI

Xe hơi
Chung cư Em đang ở vài ngày lại thêm F0, gọi mãi Phường mới tới Test lại xem chỉ số sinh tồn như nào để đưa đi hoặc điều trị ở nhà. Chỗ em gần BV Quận nên cứu thương chạy tới chạy lui tối ngày, ban đêm nghe tiếng cứu thương đúng là ám ảnh.

coquay

Xe container
Trong này cũng lắm ông hưởng lợi từ vùng xanh, nhảy vào vang em khi em nói ra cái bệnh thành tích :))
cái lợi ở vùng xanh là ko có ca đi quét xem dân có chịu yên trong nhà hay ko :)) ở trong vùng xanh yên tâm có nhỡ đứng cửa nhà 20 30 m cũng ko mất 2 củ nộp phạt :D

từ hôm khu nhà e lên vung xanh tới nay cũng đc 4 5 ngày đã có lác mấy ông ra hút thuốc trc cửa rồi, thêm 1 2 hôm nữa là kiểu gì cũng đi ra ngo cái chốt 1 cái

từ hôm có chốt là mấy bà trong xóm bắt đầu có dấu hiệu tụ tập đến nơi rồi, thi thoảng đi đổ rác mà tình cờ gặp nhau là mỗi người 2 3 câu hỏi han rồi

coquay

Xe container
Lập cái này để ngta hạn chế đi lại thôi. Vì cứ đi đâu lại có người hỏi lý do thì chắc chắn sẽ chỉ đi khi cần thiết. Cái này là để nâng cao ý thức, mà ý thức là yếu tố quan trọng để chống dịch. Giống như việc phạt 2tr, mục tiêu chính là để răn đe và dân sợ ko ra ngoài nữa. Có nhiêu vụ phạt là cho lên báo với tivi hết để bà con sợ mà ở nhà.
lên vùng xanh thì cụ có nhỡ đi trong khu hút điếu thuốc rồi về thì cũng ko bị ca phạt nhé có lợi phết

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Ông đi trải nghiệm đi về mà chia sẻ. Phỉ phui cái mồm
Có phần không cần lo cụ ạ. Như em chơi of nên may mắn do đó dù ở SG nhưng đến giờ phút này vẫn an toàn, cả mấy thằng bạn trong group zalo ở rải rác SG cũng thơm lây nên chưa thấy đứa nào báo mình hay người thân là f0 (bạn của bạn của bạn thì không biết như thế nào vì tụi nó không thích ... chém gió :D ).

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi sư, mọi người vẫn như chưa thấy quan tài, min mod thì chốc chốc lại xóa, nhà đài thì chỉ đưa số khỏi bệnh nhà mình, nhưng chỉ đưa số chết nhà người.
Có đưa đấy cụ nhưng không phải từng ngày mà gộp để cho người dân trong này không tự suy diễn rồi tự ... hoang mang (nghe đồn cứ f0 là toi rồi gào lên đòi vào ngay tầng 5 thì có mà loạn). Còn lý do tại sao thì em đoán như dưới :D

Nếu cụ ở SG và bản thân có ý thức thì chỉ cần ngày hàng trăm ca (kèm với tin đồn nhan nhản xung quanh) là đã đủ sợ phát khiếp rồi nên cần gì phải nhấn mạnh thêm nữa để gây hoang mang? Khi đã có ý thức thì thông tin được thể hiện như thế nào cụ cũng có thể tự chắt lọc để có câu trả lời cho mình còn những người vốn đã không có ý thức, có mục đích thì họ sẽ vin vào những con số cụ thể (ý thức có phần tỷ lệ với sự hiểu biết; có mục đích dẫn đến phân tích 1 chiều) và nếu không may chỉ cần tăng 1 vài ca so với ngày hôm trước là trong mồm họ tình hình đã đến mức thảm họa để lấy lý do đổ thừa, cổ xúy cho sự vô ý thức của mình (đại loại thực hiện nghiêm giãn cách cũng có kết quả gì đâu?). Đã vô ý thức hay có mục đích thì khó lòng lay chuyển do đó phải "khoanh vùng" chứ không tạo ra cớ cho họ tung tin, hô hào gây ra hoang mang thêm không cần thiết.

Nếu cụ không ở SG thì đòi hỏi về con số cụ thể của cụ là hợp lý (biết để sợ để thực hiện nghiêm túc chẳng hạn) nhưng sự hợp lý này dẫn đến sự bất hợp lý khác (như trình bày ở trên) thì theo cụ CQ sẽ cân nhắc để ưu tiên ai? ưu tiên người ở xa hay sẽ ưu tiên những người đang gồng mình đối mặt thực tế? :D

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Nó là một dạn phomg trào đó các cụ. Chỗ nào có mác vùng xanh thì tổ trưởng nở mày nở mặt, hớn hở lắm. Dm bao giờ mới hết cái bệnh thành tích.
Hết vào tai....cơ mà thôi. Thân ta ta lo.