ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Em có bà dì ruột ở Q12, khá to béo và bị tiểu đường. Lo lắm, đt hỏi thăm thì bảo “tao thấy cứ dương tính ơ đâu ấy, chứ chỗ tao vẫn bình thường”. ????
Ơ, sao giống em thế nhưng em không dám nói vì lại sợ bảo định hướng. Chỗ em ở cũng nhà phố chen chúc chứ có biệt thự gì cho cam và vào group zalo mấy thằng bạn để hóng tụi nó cũng chém gió ầm ầm để giết thời gian :D

p/s : sợ bảo chém em phải leo lên sân thượng chụp một tấm dù hiện tại trời đang mưa lắc rắc.

coquay

Xe container
Em cảm ơn cụ/mợ nhiều ạ. Em tuy ở giữa tâm dịch nhưng giờ này vẫn bình an, ngoài việc thi thoảng đi siêu thị ngay dưới nhà mua thực phẩm thì em tuyệt đối không thò mặt ra khỏi cửa. Các thông tin nhận được về tình hình dịch xung quanh hầu như em nghe xong để đó vì bản thân không có chứng kiến nên không dám nói nhăng cuội. Mong SG sớm vượt qua sóng dịch sớm.
Tầm này cứ nghĩ luôn là bất kể ai mình gặp cũng là F1 hay F0
Còn thông tin thì cứ cập nhật xem tình hình xung quanh là chính thôi chứ đào bới ra gặp nhiều thông tin linh tin làm ảnh hưởng tinh thần thì ko hay cho lắm
Bây h trong nhà cứ kiếm vc gì làm cho nhanh qua ngày + với tập tành thể thao 1 tí cho khoẻ người rồi mọi việc sẽ ổn thôi

nhim bong

Xe tăng
Thớt rất hay, cẩn thận hơn trong việc giãn cách tại hn!

Chào các cụ ! Em mở thớt này để chia sẻ những gì em trải qua và những suy nghĩ của em trong những ngày vừa qua tại Sài Gòn và quãng đường di cư ra bắc . Trong bài có một số hình ảnh em đăng chỉ để chứng minh rằng em nói thật và để các cụ dễ hình dung chứ không nhằm khoe khoang hay mục đích gì khác ( vì đây là nick phụ của em )
Đầu tháng 7 em nhận được tin chi nhánh công ty trong Sài Gòn có một bạn dương tính (thôi xong ! ) công dừng hoạt động . Các bạn có nhà tại Sài Gòn thì cách ly tại nhà , các bạn ngoại tỉnh thì ăn ở tại công ty (có 20 ở lại) . Hai hôm sau tiếp tục phát hiện các bạn tại công ty dương tính ( công ty em có que test ) bên em có báo y tế nhưng do lúc này số ca mắc tại Sài Gòn cũng khá nhiều rồi lên 6 ngày sau y tế mới đến xét nghiệm kết quả là 8 bạn dương tính và hai hôm sau đưa đi viện dã chiến . Thấy tình hình không ổn em quyết định bay vào Sài Gòn .

( em xin phép xoá anh vé mb )

Sài Gòn đón em bằng cơn mưa tầm tã . Trái với suy nghĩ của em . Trên đường em thấy khá nhiều người đi lại .
Rõ khổ, đang đọc nhật ký của chủ thớt, các cụ vào toàn bình luận, tranh cãi làm loãng thớt quá. Yên để chủ thớt đăng tiếp nhé.

Hải Hoà

Xe tăng
Trong SG nếu không thuộc lực lượng chức năng thì cũng đói thông tin như nhau. Tất cả các ngõ ra vào đều bịt kín chỉ chừa 1 ngõ duy nhất có ng canh và xét giấy nếu có ai ra vào, có gì đâu mà kể. X_X
Chổ em Bình Tân.
Ngày:

Đêm:
Hoan hô các anh Hai Sài gon, chứng tỏ người dân đã nhận thức tốt, không a dua a còng cái đám dâm chủ giả cầy. Vodka cho bức ảnh này, nói thêm với các cụ: Nên mở cửa cho thoáng nhà, kín bưng là khả năng lây bệnh cao đấy ạ.

Big Bang

Xe điện
Mặc dù chưa có bất kỳ số liệu nào chính xác được đưa ra 1 cách chính thống. Nhưng qua những gì em quan sát được quanh nơi em ở thì em nghĩ có lẽ nhận định của Cụ là chính xác.
Trước đây cháu không dám phát biểu ý này. Vì rất nhiều bạn bè ở trong đó, nhưng họ đều ở nhưng khu mật độ thấp, đường phố đã được quy hoạch gọn gàng. Những thông tin chau ghi nhận được từ những khu này thì không thấy trong tình trạng có nhiều ca. Thậm chí có bạn còn ở trong vùng xanh.
Như vậy có thể thấy bệnh dịch phát tán mạnh ở nhưng khu có mật độ cao, đời sống ở mức thấp

Hải Hoà

Xe tăng
Trước đây cháu không dám phát biểu ý này. Vì rất nhiều bạn bè ở trong đó, nhưng họ đều ở nhưng khu mật độ thấp, đường phố đã được quy hoạch gọn gàng. Những thông tin chau ghi nhận được từ những khu này thì không thấy trong tình trạng có nhiều ca. Thậm chí có bạn còn ở trong vùng xanh.
Như vậy có thể thấy bệnh dịch phát tán mạnh ở nhưng khu có mật độ cao, đời sống ở mức thấp
Nhà ở chật chội, vệ sinh công cộng kém, thông khí không tốt, kiểu nhà ổ chuột hoặc nhà sang mà cửa đóng kín mít..... là dễ mắc bệnh này đấy các cụ ơi!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ơ, sao giống em thế nhưng em không dám nói vì lại sợ bảo định hướng. Chỗ em ở cũng nhà phố chen chúc chứ có biệt thự gì cho cam và vào group zalo mấy thằng bạn để hóng tụi nó cũng chém gió ầm ầm để giết thời gian :D

p/s : sợ bảo chém em phải leo lên sân thượng chụp một tấm dù hiện tại trời đang mưa lắc rắc.

xom tro.jpg

Xóm trọ kiểu này mới sợ cụ ạ. Trong nhà vừa nhỏ, vừa bí nên ra ngoài tám chuyện lây cả xóm.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Japan tài trợ cho 2 triệu liều vaccine AZ mà không dành 50-70k liều tiêm cho các gia đình Nhật nhân viên các công ty FDI ở BD, ĐN, SG, để họ phải bay về JP để tiêm thì tổ chức tiêm cũng không tốt.
Còn khi công nhân VN nhiễm, nhà máy dừng hoạt động, phong tỏa, dừng các dịch vụ hàng ngày, chất lượng cuộc sống giảm 80%, họ cảm thấy tù túng về nước lại là câu chuyện tiếp sau.
Cơ bản dân nó sợ chủng Delta, ko may nhiễm mà VN đang quá tải liệu có ai cứu, nên về nước bớt trong thời điểm này.
Còn cụ bảo ko tiêm cho Nhật là sai nhé, vợ em thuộc dạng tiêm ưu tiên, đi tiêm từ tháng 6 ở BV thì số lượng đoàn nước ngoài Nhật Hàn rất nhiều.

Big Bang

Xe điện
Nhà ở chật chội, vệ sinh công cộng kém, thông khí không tốt, kiểu nhà ổ chuột hoặc nhà sang mà cửa đóng kín mít..... là dễ mắc bệnh này đấy các cụ ơi!
Bữa trước có CỤ cung cấp thông tin ở chung cư Cụ ấy ở lây nhiễm giữa các tầng rất cao.
Bữa trước cũng có một Bác sĩ ở khu cách ly tại một chung cư được trưng dụng cũng nói lên vấn đề về khả năng lây nhiễm qua đường thông gió của khu Chung cư.

mecucbon

Xe hơi
Ahihi rất vui vì hôm nay phường kêu lên nhận quà của UBMTTQ hỗ trợ người dân gặp khó khăn vì đại dịch Covid:
Nhìn thấy ấm lòng quá, người dân được NN quan tâm. Hy vọng người dân nhiều nơi cũng được để nâng đỡ qua thời gian khó khăn này.

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đâu cụ. Các ca nhiễm đa số ở khu cách ly thì làm sao mình thấy xung quanh được? Cả SG có mấy trăm phường thì cao lắm 1 ngày 1 phường chỉ có 1 vài ca cộng đồng do đó cũng không thể thấy nhan nhản như lời đồn được. Kèm theo yếu tố như cụ nói thì có phường vài ca và có phường 0 ca nên người dân sẽ thấy xung quanh không ai dương tính cả nhưng đừng nghĩ là họ không sợ mà quá sợ là đằng khác vì hiểu nếu bị lây nhiễm sẽ rơi vào tình trạng như những người trong khu cách ly nên đa số sẽ thực hiện nghiêm túc :D

j23

Xe container
Cơ bản dân nó sợ chủng Delta, ko may nhiễm mà VN đang quá tải liệu có ai cứu, nên về nước bớt trong thời điểm này.
Còn cụ bảo ko tiêm cho Nhật là sai nhé, vợ em thuộc dạng tiêm ưu tiên, đi tiêm từ tháng 6 ở BV thì số lượng đoàn nước ngoài Nhật Hàn rất nhiều.
Xác nhận vụ chuyên gia Nhật Hàn được tiêm cực nhiều :) Nhất là đầu tháng 7 tiêm ồ ạt

ThíchNhưngKhôngNhích

[Tịch thu bằng lái]
xom tro.jpg

Xóm trọ kiểu này mới sợ cụ ạ. Trong nhà vừa nhỏ, vừa bí nên ra ngoài tám chuyện lây cả xóm.
Khu em gần chợ dân sinh nên cũng có xóm trọ (phòng trọ còn tệ hơn ảnh). Giãn cách nên em ít ra đường do đó không chụp ảnh minh họa được :D

lehahai

Xe buýt
Ít nhất có tác dụng cho các cụ auto mở máy xả stress đỡ bí khi ở nhà nhiều (các cụ khác cho em xin lỗi).

DaDieuchienxu

Xe container
Nhìn thấy ấm lòng quá, người dân được NN quan tâm. Hy vọng người dân nhiều nơi cũng được để nâng đỡ qua thời gian khó khăn này.
Vâng, nhà cháu ở Q4, nơi mà đa số người dân đều có thu nhập rất khiêm tốn nên MTTQ cũng như chính quyền nói chung rất quan tâm.
Họ tặng & đều nói ~ câu rất tình cảm, đại khái như "Đây là chút quà của địa phương, mong cô chú/ anh chị vượt qua đc ~ khó khăn trong cơn đại dịch này ạ"
Đúng là của cho ko bằng cách cho. Rất ấm lòng.

Chĩm111

Xe điện
Tin như nào được gọi là thông tin thật hả cụ? Tin trên fb thì nói k đáng tin, tin theo báo chính thống thì bảo che giấu, tin hàng xóm nói liệu có chính xác? Còn mắt thấy tai nghe thì lại chả có gì để nói hết vì có nhìn thấy gì đâu mà nói.
Em ở giữa tâm dịch, giữa ổ dịch hai tháng nay rồi đây nhưng em chọn cách không nghe hàng xóm kể, không hóng tin trên fb, cũng không tò mò ra đường xem tình hình dịch dã thế nào. Tự mình lo cho bản thân mình là cách tốt nhất đấy ạ chứ để nhiễm bệnh rồi mong chờ vào sự cứu chữa trong lúc này thì e là hên xui lắm.
Chúc mợ Mều, mợ Phương cùng gia đình sức khỏe 💪 và bình an nhé! 💐
Em biết là ai có người thân, bạn bè ở tuyến đầu thì sẽ có nhiều thông tin hơn một chút. Nhưng các bác ko nên đưa trực tiếp hay ảnh chụp đoạn chat, tránh rắc rối cho bản thân, cho người cung cấp thông tin và cho cả 4r nữa.
Chỉ cần nói chung chung để mọi người hiểu và dự đoán tình hình thôi ạ.