TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
1. Doanh nghiệp kê khống lợi nhuận để không bị đưa vào diện cảnh báo hoặc huỷ niêm yết trên sàn chứng khoán. Nếu huỷ niêm yết thì cổ phiếu ko thế chấp được ngân hàng để tiếp tục vay nữa, dẫn tới đứt gãy dòng tiền, nguy cơ phá sản. So với việc phải khai tăng lợi nhuận thì thiệt hại của việc ko vay, ko niêm yết dc tiếp lớn hơn nhiều.
2. Khai tăng lợi nhuận như ngân hàng cũng là một phương án đẩy giá cổ phiếu lên cao, sau đó thực hiện nghiệp vụ chia cổ tức cổ phiếu/phát hành thêm cổ phiếu để thu tiền mặt về.
3. Cách quan niệm của cụ về định tính đang có vấn đề. Định tính là những thứ ko thể định lượng được. Những ước đoán về tình hình sản xuất trong tương lai vẫn thuộc định lượng.
4. Ví dụ em nêu ko chỉ trong kinh doanh, mà là cách sử dụng các dẫn chứng cho phép để làm luận văn hoặc các nghiên cứu khoa học. Cụ lấy một cái ví dụ vừa hẹp, vừa tủn mủn, lại sử dụng sai khái niệm khiến em hơi thất vọng.
PS: Nếu ko hiểu rõ vấn đề thì cũng đừng cố chơi chữ. Người thực sự hiểu vấn đề sẽ diễn đạt vấn đề theo cách ai cũng có thể hiểu dc, chứ ko phải có nói cho nó phức tạp nhưng lại sai từ căn bản.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Hố hố, đọc BBC, RFA...cho lắm vào.
Trên các sàn CK như Hose, index30, HNX...có bao nhiêu cty niêm yết? Cả list đấy có đại diện cho kinh tế VN ko?
Nói ít thôi, càng nói càng dở đấy

Lucifer2306

Xe tăng
Hố hố, đọc BBC, RFA...cho lắm vào.
Trên các sàn CK như Hose, index30, HNX...có bao nhiêu cty niêm yết? Cả list đấy có đại diện cho kinh tế VN ko?
Nói ít thôi, càng nói càng dở đấy
Vậy thì em tiếp nhé.
Trường hợp 1: trên sàn ck. FLC, Bamboo, Vietjet, vẫn phải báo lãi năm nay. Lý do thì như em đã nói, báo lãi để còn thế chấp vay và chia giấy. Báo lãi ít thì thuế thu nhập doanh nghiệp ko đáng là bao cả, miễn là lãi.
2. Trường hợp ko niêm yết trên sàn:
Cụ càng phải báo cáo lãi để tiếp tục vay vốn ngân hàng. Lý do: ngân hàng sẽ ko hoặc rất hạn chế cho doanh nghiệp đang lỗ vay. Đặc biệt, nếu công ty chưa được niêm yết thì càng chưa chứng tỏ được thực lực, càng phải báo lãi nhiều mới vay dc.
Em nói thế đã bao quát dc hết các doanh nghiệp chưa cụ?!! Nhà em 3 đời đi vay tiền ngân hàng, cụ đừng cố đú với em khoản này.
Ak, cụ nhớ xem lại quan niệm về định tính đi nhé. Em còn nói nhẹ nhàng góp ý với cụ, chứ đi nói với đối tác như thế là ăn nguyên cái điện thoại vào mặt đấy. Mặc dù cụ cũng chả có ý tử tế gì với em.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì em tiếp nhé.
Trường hợp 1: trên sàn ck. FLC, Bamboo, Vietjet, vẫn phải báo lãi năm nay. Lý do thì như em đã nói, báo lãi để còn thế chấp vay và chia giấy. Báo lãi ít thì thuế thu nhập doanh nghiệp ko đáng là bao cả, miễn là lãi.
2. Trường hợp ko niêm yết trên sàn:
Cụ càng phải báo cáo lãi để tiếp tục vay vốn ngân hàng. Lý do: ngân hàng sẽ ko hoặc rất hạn chế cho doanh nghiệp đang lỗ vay. Đặc biệt, nếu công ty chưa được niêm yết thì càng chưa chứng tỏ được thực lực, càng phải báo lãi nhiều mới vay dc.
Em nói thế đã bao quát dc hết các doanh nghiệp chưa cụ?!! Nhà em 3 đời đi vay tiền ngân hàng, cụ đừng cố đú với em khoản này.
Ak, cụ nhớ xem lại quan niệm về định tính đi nhé. Em còn nói nhẹ nhàng góp ý với cụ, chứ đi nói với đối tác như thế là ăn nguyên cái điện thoại vào mặt đấy. Mặc dù cụ cũng chả có ý tử tế gì với em.

Này, nói chuyện hay thích action đấy.
Mạng là ảo nên việc khoe khoang dọa dẫm gì ở đây không có ý nghĩa với thằng này nhé.
Thích thì chiến mịa nó người thật việc thật đi.
Còn nói cho bớt ngẫn đi, thì tiếp thu còn thích cãi cùn thì khỏi phải giải quyết bằng câu chữ trên mxh nhá.

Lucifer2306

Xe tăng
Nóng quá!
Mong hai Cụ TechNip2016Lucifer2306 hạ hỏa ^:)^. Mình trao đổi và chia sẻ thông tin vui vẻ thôi mà:))🍻
Vâng, em vẫn tập trung phân tích các luận điểm thôi. Cụ đọc kỹ thấy em ko hề doạ dẫm mà chỉ lo lắng cho bạn kia thôi. Mà hình như bạn ấy sắp bỏ bóng đá người rồi. Hi!

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thuỷ điện miền Bắc thiếu nước

Mức nước nhiều hồ thuỷ điện lớn ở phía Bắc xuống thấp, cách mức nước chết 1-8 m, ảnh hưởng tới cung ứng điện.

Theo thông tin từ Trung tâm Điều độ Hệ thống điện quốc gia (A0), thời điểm cuối mùa khô nhiều hồ thuỷ điện lớn ở phía Bắc xuống thấp. Ngày 2/7, hồ Hoà Bình đang cách mức nước chết gần 5 m, hồ Sơn La còn cách mức nước chết 8 m. Còn hồ Thác Bà chỉ còn cách mức nước chết chưa tới 1 m. Các hồ thuỷ điện cạn nước ảnh hưởng tới khả năng cung ứng điện cho miền Bắc, cả về công suất phát, sản lượng điện.

Nước tại hồ thuỷ điện Hoà Bình cách mức nước chết gần 5m, ngày 2/7. Ảnh: EVN.
Mặt khác, A0 cũng cho biết, thời tiết tiếp tục nắng nóng diện rộng ở miền Bắc và miền Trung làm mức độ tiêu thụ điện thường xuyên duy trì ở mức cao.

Theo đơn vị này, công suất tiêu thụ điện cả nước những ngày đầu tháng 7 đều trên dưới 42.000 MW, cao hơn công suất đỉnh năm 2020 khoảng 10%. Riêng ngày 2/7, công suất tiêu thụ cán mốc "đỉnh" mới 42.157 MW, cao hơn 11 MW so với ngày 21/6.

Trung tâm Điều độ hệ thống điện quốc gia đánh giá, bối cảnh nguồn điện và mức tiêu thụ lớn, dẫn tới dự phòng nguồn ở miền Bắc còn ở mức thấp, cùng nguy cơ sự cố do quá tải... ảnh hưởng tới tình hình cung ứng điện phía Bắc.

Vì thế, Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) khuyến cáo người dân, các cơ quan công sở và nơi sản xuất cần chú ý sử dụng điện an toàn, tiết kiệm, đặc biệt vào các giờ cao điểm trưa (11h30 -15h00), tối (22h00 - 23h00). Đồng thời chú ý sử dụng hợp lý điều hoà nhiệt độ, đặt ở mức 26-27 độ trở lên, sử dụng kết hợp với quạt và không nên sử dụng đồng thời nhiều thiết bị điện có công suất lớn.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Giá thép tiếp đà giảm

Đầu tháng 7, mỗi tấn thép giảm thêm 300.000 đồng, đưa mặt bằng giá chung của các thương hiệu sản xuất trong nước về dưới 17 triệu đồng.

Trong thông báo gửi tới khách hàng, Công ty thép Việt Đức cho biết, từ 1/7 giảm giá bán thép cây, thép cuộn 300.000 đồng một tấn. Giá này chưa gồm VAT và áp dụng tại thị trường miền Bắc, miền Trung. Sau điều chỉnh, mỗi tấn thép Việt Đức loại CB240 D6 có mức giá mới là 16,8 triệu đồng; loại D10 là 16,4 triệu đồng; còn D12 và D14 lần lượt 16,2-16,25 triệu đồng.

Công ty thép Thái Nguyên niêm yết giá từ 1/7 với thép cuộn CB240 D6, D8 ở mức 16,65 triệu đồng một tấn; thép D10 CB300 là 16,7 triệu đồng một tấn, cùng giảm 300.000 đồng so với cuối tháng 6. Riêng giá thép Hoà Phát vẫn đang giữ ổn định sau đợt hạ 300.000 đồng mỗi tấn vào ngày 22/6. Hiện giá thép cuộn CB240 D6, D8 của thương hiệu này được các đại lý báo ở mức 16,9 triệu đồng một tấn; loại D10 là 16,5 triệu đồng và D12 ở mức 16,35 triệu đồng mỗi tấn.

Thương hiệu thép Việt Ý, thép cuộn CB240 cũng ổn định ở mức 16,7 triệu đồng một tấn, thép D10 CB300 là 16,85 triệu đồng một tấn. Như vậy, so với thời điểm tháng 6, mỗi tấn thép hiện nay hạ 300.000-600.000 đồng tùy loại và thương hiệu.
Nguyên nhân giá thép trong nước liên tục giảm trong hơn một tháng qua là do giá phôi thép, nguyên vật liệu sản xuất hạ trên thị trường thế giới, nhất là tại Trung Quốc. Chốt phiên giao dịch kỳ hạn tháng 10 trên sàn giao dịch Thượng Hải, giá thép giảm 12 nhân dân tệ, xuống mức 5.113 nhân dân tệ một tấn.

Ở trong nước, một số vùng đã bước vào mùa mưa, nên nhu cầu của mặt hàng vật liệu xây dựng, trong đó có thép chững lại.

Tuy nhiên, theo các nhà thầu xây dựng, giá đã hạ nhiệt nhưng thép trong nước vẫn ở mức cao. Lãnh đạo một doanh nghiệp xây dựng tại Hà Nội cho biết, các nhà thầu đã "dễ thở" hơn khi giá thép có dấu hiệu hạ nhiệt thời gian qua. Nhưng ngưỡng giá trên 16 triệu đồng hiện nay vẫn là cao, và biên lợi nhuận của doanh nghiệp trong các hợp đồng chào thầu rất mỏng do thép chiếm 20-30% trị giá mỗi công trình.

Nhiều dự báo xu hướng giảm giá thép sẽ không giữ lâu, thậm chí Hiệp hội Thép Việt Nam (VSA) cho rằng có thể giá thép sẽ lập một mặt bằng giá mới. Và việc giá thép quay trở lại ngưỡng giá như trước khi có Covid-19 là điều khó xảy ra.

Để bình ổn giá mặt hàng này, VSA khuyến nghị các doanh nghiệp thép trong nước hạn chế xuất khẩu, tăng cung thép cuộn cán nóng, thép thô cho thị trường nội địa. Các doanh nghiệp thép trong nước nên tăng tối đa công suất, tổ chức lại hệ thống phân phối để ổn định nguồn cung trong nước. Giá thép cũng cần được doanh nghiệp kê khai, niêm yết phù hợp.

Về phía các nhà thầu xây dựng, hiệp hội này đề nghị nên đưa ra phương án kinh doanh, tính toán phù hợp nhằm giảm thiểu rủi ro do giá thép cao.

Ngoài ra, VSA khuyến nghị nhà chức trách cần
tăng cường công tác kiểm tra, giám sát thị trường để phòng ngừa các hiện tượng gian lận thương mại, đầu cơ tích trữ; cũng như duy trì biện pháp phòng vệ thương mại để bảo vệ sản xuất trong nước và xây dựng chiến lược phát triển ngành thép Việt Nam...

5 tháng đầu năm, sản xuất và tiêu thụ thép các loại đều tăng khá mạnh, đạt gần 11,96 triệu tấn, tăng hơn 38% so với cùng kỳ năm ngoái. Trong đó, xuất khẩu thép các loại gần 2,8 triệu tấn, tăng 80% so với 5 tháng năm 2020.

boy_spott

Xe điện
Thuỷ điện miền Bắc thiếu nước

Mức nước nhiều hồ thuỷ điện lớn ở phía Bắc xuống thấp, cách mức nước chết 1-8 m, ảnh hưởng tới cung ứng điện.

Theo thông tin từ Trung tâm Điều độ Hệ thống điện quốc gia (A0), thời điểm cuối mùa khô nhiều hồ thuỷ điện lớn ở phía Bắc xuống thấp. Ngày 2/7, hồ Hoà Bình đang cách mức nước chết gần 5 m, hồ Sơn La còn cách mức nước chết 8 m. Còn hồ Thác Bà chỉ còn cách mức nước chết chưa tới 1 m. Các hồ thuỷ điện cạn nước ảnh hưởng tới khả năng cung ứng điện cho miền Bắc, cả về công suất phát, sản lượng điện.

Nước tại hồ thuỷ điện Hoà Bình cách mức nước chết gần 5m, ngày 2/7. Ảnh: EVN.
Mặt khác, A0 cũng cho biết, thời tiết tiếp tục nắng nóng diện rộng ở miền Bắc và miền Trung làm mức độ tiêu thụ điện thường xuyên duy trì ở mức cao.

Theo đơn vị này, công suất tiêu thụ điện cả nước những ngày đầu tháng 7 đều trên dưới 42.000 MW, cao hơn công suất đỉnh năm 2020 khoảng 10%. Riêng ngày 2/7, công suất tiêu thụ cán mốc "đỉnh" mới 42.157 MW, cao hơn 11 MW so với ngày 21/6.

Trung tâm Điều độ hệ thống điện quốc gia đánh giá, bối cảnh nguồn điện và mức tiêu thụ lớn, dẫn tới dự phòng nguồn ở miền Bắc còn ở mức thấp, cùng nguy cơ sự cố do quá tải... ảnh hưởng tới tình hình cung ứng điện phía Bắc.

Vì thế, Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) khuyến cáo người dân, các cơ quan công sở và nơi sản xuất cần chú ý sử dụng điện an toàn, tiết kiệm, đặc biệt vào các giờ cao điểm trưa (11h30 -15h00), tối (22h00 - 23h00). Đồng thời chú ý sử dụng hợp lý điều hoà nhiệt độ, đặt ở mức 26-27 độ trở lên, sử dụng kết hợp với quạt và không nên sử dụng đồng thời nhiều thiết bị điện có công suất lớn.
Cạn lắm em đang ở hồ sông đà

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Hehe! Mấy anh báo Dân Trí giật tit kinh quá😂
Đúng mà cụ, nức lòng Triệu dân chỉ bằng 1 huyện :))
Có nói nức lòng Hàng Chục Triệu dân đâu.

tuance66

Xe buýt
E xin địa chỉ test nhanh ạ

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sang hết nửa năm 2021 rồi tình hình vẫn không khá lên tí nào 😥 😥 😥

uây tầu

Xe tải
Em vừa test nhanh tại 03 Khuất Duy Tiến, 1h có kết quả và giá là 299k.

NDTBM

Xe điện
Câu hỏi TIỀN ĐI ĐÂU thực ra đã được rất nhiều người trả lời, nhưng có vẻ ko thoả đáng
Bình thường thì tiền bơm ra quay vòng nhanh và lan toả. Trong khủng hoảng thì đọng lại ở một vài chỗ, khiến đa số cảm thấy khó khăn vì thiếu tiền, nhưng một số ít lại thấy khó khăn vì ko biết tiêu tiền vào đâu.
Về mặt số liệu thống kê chính thức thì có rất nhiều thông tin tích cực: Xuất nhập khẩu tăng, GDP 6 tháng 2021 tăng 5,6%,lạm phát thấp (dưới mức chỉ tiêu).... thì sao CCCM lại than thở, kêu khó khăn nhiều thế nhỉ?#-o
Thu ngân sách nửa năm đầu 2021 sớm vượt chỉ tiêu kế hoạch và chi không hết =đang thừa tiền, hy vọng sắp tới QH mới sẽ phê duyệt dùng khoản tiền thừa này để chống dịch Covid-19 và mua sắm vaccine (giám gánh nặng cho dân & DN =đỡ phải đóng góp nữa)...?! :-w
https://tienphong.vn/la-lung-du-dich-benh-thu-ngan-sach-nha-nuoc-van-vuot-chi-hiem-thay-post1351518.tpo

Sang hết nửa năm 2021 rồi tình hình vẫn không khá lên tí nào
😥
Thôi thì cứ xác định mất năm nay đi, năm sau hồi phục sau

lovecarhpqn

Xe điện
Test nhanh ra bệnh viện Hồng Ngọc, ở Yên Ninh hoặc gần Keng Nam ...
Chi phí hết 250K, thời gian 30-45 phút
Em vừa test xong :P
Giá lung tung nhỉ, hôm 6 tết làm xn pcr vinmec QN hết 780k, Cn tuần trước em làm xn nhanh ở HP đại học y HP thì 230k, đang làm ở bv Kiến An giá lại 190k. Ở QN ra thì ko sao nhưng chiều vào các quan trên Quảng Yên, Uông bí sợ bọn vô ý thức khai báo y tế gian dối để + tính lọt qua đợt rồi nên CHỦ ĐỘNG YÊU CẦU phải có giấy xét nghiệm hết, vừa tốn tiền vừa mất thời gian 🤧😪

HSBC

Xe buýt
Sang tuần em.có việc phải đến nơi yêu cầu phải có giấy xét nghiệm test nhanh hoặc PCR của covid 19.
Không hiểu ở địa bàn HN thì ở nơi nào làm vậy các cụ nhỉ. Em ở Đại Kim HM HN.
Em cảm ơn các cụ
Ra Hồng Ngọc chỗ Châu Văn Liêm gần đại lộ Thăng Long cho thưa an toàn cụ ạ. E làm ở đấy hầu như ko phải xếp hàng. 30 phút là xong.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Như dâ
Về mặt số liệu thống kê chính thức thì có rất nhiều thông tin tích cực: Xuất nhập khẩu tăng, GDP 6 tháng 2021 tăng 5,6%,lạm phát thấp (dưới mức chỉ tiêu).... thì sao CCCM lại than thở, kêu khó khăn nhiều thế nhỉ?#-o
Thu ngân sách nửa năm đầu 2021 sớm vượt chỉ tiêu kế hoạch và chi không hết =đang thừa tiền, hy vọng sắp tới QH mới sẽ phê duyệt dùng khoản tiền thừa này để chống dịch Covid-19 và mua sắm vaccine (giám gánh nặng cho dân & DN =đỡ phải đóng góp nữa)...?! :-w
https://tienphong.vn/la-lung-du-dich-benh-thu-ngan-sach-nha-nuoc-van-vuot-chi-hiem-thay-post1351518.tpo
Như dân vẫn nói: trên tv :D