thinhtd

Xe container
Nhu cầu về thăm thân vẫn lớn nên hạn chế vài hôm thôi, cái chính là tăng cường xét nghiệm trong cộng đồng, nhất là ở các bệnh nhân có triệu chứng bện, để khoanh vùng.
Nếu giữ đc 6 tháng nữa chúng ta sẽ thành công ngoài mong đợi
Lại chờ đến hè nắng nóng hả cụ?

A98

Xe container
Tự cụ vốn dĩ không muốn tin rồi cố tìm ra cái ngoại lệ để phủ quyết toàn bộ thôi. Cấu trúc tương tự nghĩa là gì, gene tạo ra protein thế nào thì nó là kiến thức chuyên ngành cơ bản rồi, em cũng chả có thời gian mà thể hiện cùng cụ. Em hết cái thời tranh cãi đến tận cùng cuối đất rồi.
Cụ muốn tin nên cụ bịt tai thì có.

Voi coi HN

Xe tăng
Dừng là đúng, tết nhất đến nơi rồi.
Biến chủng mới này sức lây lan cao, sắp tết tụ tập đông người con này mà lọt ra thì quá mệt.
Trông mình giờ đang yên bình nhưng yên bình trong mong manh, cầu mong tiếp tục giữ đc để có một cái tết an lành.

hairyscary

Xe điện
Vậy coi như là vẫn không để đồng bào nào bị bỏ rơi ở phía sau nhưng mà bỏ lại đồng bào ở bên bển ah???!!!

Chỉnh sửa cuối:

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn tin nên cụ bịt tai thì có.
Tranh luận chán nhỉ. Em cũng rất muốn tin rằng virus này là thằng tàu tung ra, vì nó là thằng hưởng lợi nhiều nhất. Nào là thương chiến, nào là trumpet, nào là gdp... Như thế nó chỉ là thằng hèn hạ mất dạy bị cả thế giới chửi rủa, mà cụ an tô ni kia không làm em tin được, thậm chí mẽo nga eu cũng không chỉ ra là nó tung ra được mới akay.
Nếu không phải nó tung ra thì nó giỏi thật, trong tình huống bị động mà nó xử lý để thu được lời ích từ bốn phương tám hướng thì nó đỉnh cao thật, biến nguy thành cơ, xoay chuyển càn khôn, tiên sư anh tào tháo.

A98

Xe container
Tranh luận chán nhỉ. Em cũng rất muốn tin rằng virus này là thằng tàu tung ra, vì nó là thằng hưởng lợi nhiều nhất. Nào là thương chiến, nào là trumpet, nào là gdp... Như thế nó chỉ là thằng hèn hạ mất dạy bị cả thế giới chửi rủa, mà cụ an tô ni kia không làm em tin được, thậm chí mẽo nga eu cũng không chỉ ra là nó tung ra được mới akay.
Nếu không phải nó tung ra thì nó giỏi thật, trong tình huống bị động mà nó xử lý để thu được lời ích từ bốn phương tám hướng thì nó đỉnh cao thật, biến nguy thành cơ, xoay chuyển càn khôn, tiên sư anh tào tháo.
Cụ kia chỉ dựa vào hai chữ "protein tương tự với protein của HIV" để kết luận là virus có mã di truyền của HIV, và từ đó khẳng định virus này do người thiết kế, và tiến thêm một bước: nhất định Tàu làm. Cụ thấy suy nghĩ có tài không? Lập luận như thiên mã hành không, nhảy vạn dặm không cần suy luận bắc cầu.
Còn em thì chả tin con người đã có thể thiết kế được virus. Tăng tốc độ đột biến thì được, còn thiết kế thì không. Nhất là từ mã di truyền suy ra tác dụng của virus lên cơ thể sống. Đó là "lĩnh vực của Thần".

Mr.Alo

Xe lăn
giờ nhiều biến thể lên cố đưa về cách ly 14 ngày vẫn bị như thường , dính vài ca lại khổ bao người , em ủng hộ dừng

farmer80

[Tịch thu bằng lái]
Những ngừoi nhập cảnh trái phép nguy cơ lớn hơn nhiều, vì ko thể kiểm soát hàng nghìn km biên giới trên bộ cũng như trên biển. Đi máy bay về cứ nhốt đủ số ngày cách ly rồi cho về, dễ kiểm soát hơn.

kulv

Xe buýt
Cụ giống từ 2019 mới du hành thời gian lại quá, google đi cụ, chuyện cả năm trời rồi chứ phải mới mẻ gì đâu mà bắt em chứng minh.
Làm ơn đừng bắt em dịch nhé, đó giờ em chỉ thích làm thiện nguyện cho người vùng cao thôi.
À riêng ý giống con cúm là em nhầm họ, nó giống con Sars với con Mers, cứ nhớ nhầm sang ho ho cúm cúm, riêng ý này em sai, xin lỗi cụ nhé.
Ối giời ơi tưởng cụ "dẫn chứng" như nào :)). Thứ nhất, bài báo đó nói về structural similarity giữa proteins của HIV-1 với SARS, là virus của đại dịch năm 2003. Đề nghị cụ xem lại ngày xuất bản bài báo, lol. Cụ mắng người khác vùng cao thì không rõ cụ người giời hay trong hang ra, có phân biệt được ta đang nói về SARS-COV hay SARS-COV-2 hay không?? Hay ý cụ là cả Sars 2003 lẫn Sars-Cov-2 2019 đều "nhân tạo" trong phòng thí nghiệm lọt ra? Thế thì đúng là thâm như Tàu thật, và bọn khoa học gia phương Tây dốt thật, từ tận 2003 tới giờ mà không truy ra để cho chúng nó tái diễn.

Thứ hai, bài báo chỉ kết luận có thể cơ chế membrane fusion giống nhau, hoàn toàn không có tính kết luận là hai con virus đó có đoạn gene của nhau. Ví von vui tí là con lợn (hay con chuột) với người có một số cơ chế sinh học giống nhau, có thể dùng lợn hay chuột để tham gia thử nghiệm tiền lâm sàng thuốc chữa cho người, không có nghĩa con lợn (hay chuột) và con người có liên quan gì về nguồn gốc.

Giời ạ =))

A98

Xe container
Những ngừoi nhập cảnh trái phép nguy cơ lớn hơn nhiều, vì ko thể kiểm soát hàng nghìn km biên giới trên bộ cũng như trên biển. Đi máy bay về cứ nhốt đủ số ngày cách ly rồi cho về, dễ kiểm soát hơn.
Đúng vậy.
Em nghĩ cần nhanh chóng có án điểm cho những người nhập cảnh trái phép, để người khác sợ mà về qua đường chính thức.

A98

Xe container
Ối giời ơi tưởng cụ "dẫn chứng" như nào :)). Thứ nhất, bài báo đó nói về structural similarity giữa proteins của HIV-1 với SARS, là virus của đại dịch năm 2003. Đề nghị cụ xem lại ngày xuất bản bài báo, lol. Cụ mắng người khác vùng cao thì không rõ cụ người giời hay trong hang ra, có phân biệt được ta đang nói về SARS-COV hay SARS-COV-2 hay không?? Hay ý cụ là cả Sars 2003 lẫn Sars-Cov-2 2019 đều "nhân tạo" trong phòng thí nghiệm lọt ra? Thế thì đúng là thâm như Tàu thật, và bọn khoa học gia phương Tây dốt thật, từ tận 2003 tới giờ mà không truy ra để cho chúng nó tái diễn.

Thứ hai, bài báo chỉ kết luận có thể cơ chế membrane fusion giống nhau, hoàn toàn không có tính kết luận là hai con virus đó có đoạn gene của nhau. Ví von vui tí là con lợn (hay con chuột) với người có một số cơ chế sinh học giống nhau, có thể dùng lợn hay chuột để tham gia thử nghiệm tiền lâm sàng thuốc chữa cho người, không có nghĩa con lợn (hay chuột) và con người có liên quan gì về nguồn gốc.

Giời ạ =))
Bài báo đó nói là SARS-CoV-2 mà cụ.

bentley8

Xe điện
Đã ký 15tr liều của Anh, mua thêm 15tr liều của WTO là đủ để mở cửa lại rồi.

kulv

Xe buýt
Tôi phải dụi mắt không tin vào "dẫn chứng" mình được đọc =)). Đúng là confirmation bias rồi đấy.

Đại dịch covid thành cơ hội cho các thể loại thuyết âm mưu và những nỗi sợ phi lý trí lên ngôi, buồn :(.

Bài báo đó nói là SARS-CoV-2 mà cụ.
Nó là protein S2 của SARS-Cov, không phải SAR-Cov-2 cụ ạ. Xuất bản tháng 5/2004 mà cụ.

• Vodka
Reactions: A98

farmer80

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy.
Em nghĩ cần nhanh chóng có án điểm cho những người nhập cảnh trái phép, để người khác sợ mà về qua đường chính thức.
Chuẩn bác. Thực tế đánh giá cái nào nguy cơ lớn thì phải làm trước,còn để câu "view", câu "like" thì như title của thớt.
PS: "View" & "like" ở đây ko phải để bán hàng online mà là có mục đích "9 chị" ạ

maximax903

Xe điện

hairyscary

Xe điện
Chuẩn cụ!
Càng khó khăn, càng cấm thì người ta càng cố đi lén, đi lậu. Đi máy bay về dễ kiểm soát, cách ly hơn.

Yeuxe82

Xe hơi
Thế giới đang diễn biến khó lường. Hạn chế dc nhập cảnh thì đỡ

Thực ra nguy cơ nằm ở vượt biên trái phép chứ còn bay về thì dễ kiểm soát chứ việc gì phải cấm.
Các cụ ko có người thân ở nước ngoài thì nói gì cũng dễ, có người cả năm mong về ăn Tết mà ko được thì mới hiểu nỗi lòng.