bubu08

Xe tăng
Một số bác hình như không quen tư duy theo xác suất. Cả tp ĐN hơn triệu dân mà đến giờ chỉ tầm vài chục ca trong cộng đồng, còn lại chủ yếu trong cụm bệnh viện, vậy thì xác suất lây cho khách du lịch là bao nhiêu? Trong khi đợt Bạch Mai hàng nghìn bệnh nhân quây quần trong cái khuôn viên bé tí như thế, lại có ổ dịch trong nhà ăn bệnh viện, thì xác suất họ dính và tiếp tục lây lan khi tỏa về các địa phương phải lớn hơn chứ. Nếu vừa rồi ĐN thả các bệnh nhân về địa phương giống như ở BM thì không haha được như thế đâu. Bác thi 3 môn có được 9 điểm không?

Nếu không có lập luận gì đáng giá hơn ngoài mấy thứ ngụy biện chụp mũ và tấn công cá nhân râu ria như này thì đã hiểu tầm tư duy của các bác, đúng là chúng ta không nên phí hơi với nhau thêm :) (cười độ lượng).

Một số bác không quen với khác biệt tư tưởng và tranh luận văn minh, hễ thấy khác ý mình cái là xắn váy nhảy chồm chồm lên mà chẳng có tí lập luận nào ngoài mấy thứ chụp mũ rẻ tiền. Thay vì ôm khư khư lấy quan điểm hẹp hòi như con ếch dưới đáy giếng, các bác nên chịu khó tìm hiểu cho mở mang thêm. Về giả thiết một bộ phận người VN đã có miễn dịch, mời các bác tham khảo: https://www.economist.com/science-and-technology/2020/07/22/the-hunt-for-the-origins-of-sars-cov-2-will-look-beyond-china, chú ý về tín nhiệm trong ngành của những người nêu ra giả thiết. Nếu có thời gian thì tìm hiểu tiếp về vai trò của T-cell và B-cell immunity đối với covid, được nhắc đến trong đó. Mấy bác dưới giếng kia thì tôi không hy vọng sẽ đọc hoặc sẽ hiểu, chỉ mong bác gì khoe tiếng anh ở trang trước chịu khó đọc hết trước khi nhảy chồm chồm quy kết người khác.
Cụ so Bạch Mai với Đà Nẵng nhưng 2 vụ này khác nhau:
Bạch Mai thì ổ dịch nằm ở đội Trường Sinh phục vụ trong Căn tin, lây lan chủ yếu trong đội này, và khi nó mon men vào BV thì được phát hiện ra ngay, nên chưa thể lây lan được nhiều. Thế nên Bạch Mai không gây ra hậu quả nhiều là vì thế
Còn BVĐN thì theo như nghiên cứu dịch tễ thì nó bắt đầu từ khu điều trị bệnh nặng từ tầm 7-8/7, cho đến khi bị phát hiện ra ổ dịch thì nó đã tự do phát triển được 3 tuần rồi, nên cả các BV đó và 2 BV bên cạnh đã thành ổ dịch cỡ bự, lây lan khủng khiếp.

Khác nhau chủ yếu của 2 ổ dịch trên là thòi gian. Cái nào phát hiện sớm thì hậu quả ít và cái nào phát hiện chậm thì hậu quả lớn. Chính ra người Việt cũng khó lây là có lý nhưng nếu không can thiệp sớm thì cũng toang như thường.

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói đúng, tui nóng máu từ khi đọc thấy cái từ ngạo nghễ đó đó. Nó là cái từ do tụi việt kiều chụp mũ VN. Còn người trong nước mà tự gọi mình là ngạo nghễ thì tui lắc đầu ngao ngán luôn.

Khi ấy mình hết dịch thì mình phải bung lụa, để còn cứu nền kinh tế. Đơn giản nhà tui có con em bán phở. CT16 thì nó méo mặt dẹp quán gần tháng. Hết dịch thì tui phải đi ăn bù cho nó, chẳng lẽ lúc đó vẫn rón ra rón rén nằm nhà mới là không ngạo nghễ? Cái giai đoạn bác chê ngạo nghễ đó nhà tui làm bao việc. Cả nhà tranh thủ đi 4 cái bệnh viện (khám, chữa, chích ngừa)! Mém chút đi du lịch được rồi nếu không dời lại 2 tuần. Bạn bè lâu không gặp cũng tranh thủ bia bọt. Quan trọng là đám con nít học xong, thi xong, mừng muốn chết. Nhậu nhẹt, cf, thể thao (con tui học hẳn 3 lớp thể thao hè), đạp xe, xem kịch, hòa nhạc, v.v... thì bỏ khẩu trang phải rồi, bác muốn sao nữa?

Tui không hiểu tại sao phải tự thấy xấu hổ vì mình có 3 tháng êm đềm. Lên twitter thì nhiều bọn Tây vào bảo VN mình giấu dịch, chẳng lẽ phải nói ờ có lẽ là vậy thật nên nước tao không lockdown nhưng tao ru rú trong nhà giống tụi mày? Tại sao không được quyền tự hào là nước tao làm nhanh, mạnh lắm nên giờ tao đang ăn chơi phè phỡn đây?

Rồi tới lúc dịch nổ ra thì lại bình tĩnh chống dịch tiếp, việc gì mà phải xấu hổ? Tính luôn wave 3 này thì mình vẫn trong top chống dịch tốt số 1, bởi vì mình vẫn làm chặt chẽ y như hồi đầu (tất nhiên vẫn có người này người kia).

Tóm lại là tự hào vì mình chống dịch tốt: có. Tận hưởng thành quả đất nước không còn dịch: có. Phản đối những kẻ chụp mũ VN giấu dịch: có. Ỷ y khiến dịch bùng nặng rồi mới biết: có. Ngạo nghễ: tầm bậy.

PS: chuyện quốc tế thì thôi tui nản rồi, các bác tự đọc bài tiếng Anh để hiểu tại sao nước ABC bị như vậy. Chẳng nước nào làm chặt như các nước top 10 mà khi không bị chết như rạ cả.
Cụ lại đổ vạ cho Việt kiều rồi. Từ “ngạo nghễ” xuất phát từ status của một tay trong nước khi máy bay đưa người từ Vũ Hán về nhé.

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Cụ lại đổ vạ cho Việt kiều rồi. Từ “ngạo nghễ” xuất phát từ status của một tay trong nước khi máy bay đưa người từ Vũ Hán về nhé.
Cụ dám khẳng định ko? Truy xuất là ko tưởng

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dám khẳng định ko? Truy xuất là ko tưởng
Ở đây là từ “ngạo nghễ Việt Nam” từ khi có dịch Covid chứ không phải nguồn gốc của từ “ngạo nghễ” nhé. Em đố cụ tìm được từ đấy trước status của tay kia về chuyến bay từ Vũ Hán đấy. Cá gì em cũng chơi.

DE.VN

Xe tăng
Hổm rồi, nhà cháu có hỏi 1 số vị đại ca: bơm vốn vầu thị trường mở thế lày, liệu cuối năm có lạm phát không? Các vị ấy giả nhời là: khồng, đuội lắm!
Vấn đề là bơm theo cách nào ? Bơm, vá tầm này chỉ là giải pháp tạm thời. Về lâu dài thì cần phải có một giải pháp hài hòa vừa khắc chế giảm tỉ lệ tử vong, vừa vận hành được nền kinh tế không âm. Đó mục tiêu chính phủ các nước đang theo đuổi. Mà tầm này chuyện làm ăn của các anh tài lại phụ thuộc rất nặng vào những đòn quyết sách của ch.ính ph.ủ

lamien

Xe buýt
Chứng khoán thì đáy rồi, h lình xình thôi. Đợi tầm cuối năm tiền rút ra khỏi vàng đổ vào thì chứng bật lên. Nếu Kinh tế có tín hiệu phục hồi thì đi lên tiếp, ko thì là chữ W.
BĐS thì xác định là ngỏm.

vitngoc

Xe điện
Nó chính thức mở cho du lịch quốc tế chưa? Ngay thủ đô BKK cũng vẫn còn đầy hạn chế chứ chưa được xõa như VN hồi tháng 5 tháng 7.
Theo tôi biết là chưa. Nếu sắp tới mở thì cũng cách ly, cách ly thì ma nó đến.
Chỉ biết con số GDP của Thái mới công bố cũng âm 9 hay10% gì đó. Cái đó mới là thước đo chính xác.
Thái lan dự kiến mở cửa đón khách du lịch quốc tế vào tháng 10, khách du lịch vẫn phải trải qua khâu cách ly 14 ngày. Phuket sẽ được thí điểm trước và bắt đầu từ 1/10.
https://www.bangkokpost.com/business/1971923/safe-and-sealed-gears-up-to-greet-phuket-visitors?cx_placement=underbox#cxrecs_s
https://baotintuc.vn/the-gioi/thai-lan-cho-phep-du-khach-nuoc-ngoai-luu-tru-dai-han-tren-dao-phuket-20200821180437825.htm

Chỉnh sửa cuối:

A98

Xe container
Nếu không có lập luận gì đáng giá hơn ngoài mấy thứ ngụy biện chụp mũ và tấn công cá nhân râu ria như này thì đã hiểu tầm tư duy của các bác, đúng là chúng ta không nên phí hơi với nhau thêm :) (cười độ lượng).

Một số bác không quen với khác biệt tư tưởng và tranh luận văn minh, hễ thấy khác ý mình cái là xắn váy nhảy chồm chồm lên mà chẳng có tí lập luận nào ngoài mấy thứ chụp mũ rẻ tiền. Thay vì ôm khư khư lấy quan điểm hẹp hòi như con ếch dưới đáy giếng, các bác nên chịu khó tìm hiểu cho mở mang thêm. Về giả thiết một bộ phận người VN đã có miễn dịch, mời các bác tham khảo: https://www.economist.com/science-and-technology/2020/07/22/the-hunt-for-the-origins-of-sars-cov-2-will-look-beyond-china, chú ý về tín nhiệm trong ngành của những người nêu ra giả thiết. Nếu có thời gian thì tìm hiểu tiếp về vai trò của T-cell và B-cell immunity đối với covid, được nhắc đến trong đó. Mấy bác dưới giếng kia thì tôi không hy vọng sẽ đọc hoặc sẽ hiểu, chỉ mong bác gì khoe tiếng anh ở trang trước chịu khó đọc hết trước khi nhảy chồm chồm quy kết người khác.
Em bình luận cái post này của cụ:

Làm rõ hơn về năng lực vs. may mắn. Dân số TQ gấp khoảng 14 lần VN, họ có hơn 5000 đơn vị có thể thực hiện xét nghiệm covid, mình có hơn 120, công suất xét nghiệm tối đa của họ là 4.85 triệu xét nghiệm/ngày, mình là 46k/ngày, riêng CDC HN là ... 500. Vũ Hán xét nghiệm 11 triệu dân trong 4 ngày, HN xét nghiệm 70k người từ ĐN về gần 2 tuần chưa xong (tới tối qua mới được hơn 45k), mà đấy là được các đơn vị của bộ bu vào hỗ trợ. Tính số test/triệu dân hiện nay VN chỉ đạt hơn 8k, đứng top cuối thế giới, ở ĐNA chỉ hơn Lào Cam Miến, thua cả Brunei. Contact tracing ư, TQ Hàn Sing .v.v. đều làm, thậm chí còn tốt hơn nhờ công nghệ, nhưng vẫn nổ ca bùm bụp. Ổ dịch Bạch Mai mất dấu, thả cả chục nghìn bệnh nhân về địa phương. Vậy mà không nổ, đó chắc là may mắn chứ không phải năng lực. Nếu may đó là do một bộ phận dân ta đã có miễn dịch chéo thì là đại phúc, còn nếu nó chỉ by random chance thì ...
Cụ không hiểu test đại trà là gì, test có trọng điểm là gì, nên cụ giống hệt Tây, lấy số lượng test ra để đánh giá hoạt động chống dịch. Vì thế cụ không hiểu VN làm đúng ở chỗ nào, nên nghĩ VN may hơn khôn.

Cụ nghĩ cụ đang độ lượng, còn em muốn hỏi cụ: có phải cụ đang ở Tây không? Vì cụ nghĩ rất giống Tây, và có tâm thế rất Tây: tao là người trắng, tài hơn, văn minh hơn, biết hơn bọn man di mọi rợ vàng vẩu kia. Cái gì tao làm cũng đúng, chúng nó làm đều sai. Nếu chúng nó làm tốt hơn, ấy là chúng nó may.

vitngoc

Xe điện
Em bình luận cái post này của cụ:

Cụ không hiểu test đại trà là gì, test có trọng điểm là gì, nên cụ giống hệt Tây, lấy số lượng test ra để đánh giá hoạt động chống dịch. Vì thế cụ không hiểu VN làm đúng ở chỗ nào, nên nghĩ VN may hơn khôn.

Cụ nghĩ cụ đang độ lượng, còn em muốn hỏi cụ: có phải cụ đang ở Tây không? Vì cụ nghĩ rất giống Tây, và có tâm thế rất Tây: tao là người trắng, tài hơn, văn minh hơn, biết hơn bọn man di mọi rợ vàng vẩu kia. Cái gì tao làm cũng đúng, chúng nó làm đều sai. Nếu chúng nó làm tốt hơn, ấy là chúng nó may.
Kiểu của CDC Đài Loan: Với tình hình ngon nghẻ như hiện tại thì tớ không cần test đại trà! :))

philiat

Xe tải
Như cụ trên đang kỳ vọng nó sập về đáy tháng 3, ít nhất là như vậy đã. Theo cụ thì liệu có kịch bản đấy không và thời gian nếu có sẽ là bao lâu?
Sập như t3 chắc là ko cụ ạ (đợt đó dầu rớt giá+ Covid bùng phát bất ngờ), giờ thị trường có kháng thể rồi sẽ lình xình, tăng giảm trong biên độ hẹp khó kiếm lời. Có thể có những đợt giảm mạnh cuối năm.

A98

Xe container
Kiểu của CDC Đài Loan: Với tình hình ngon nghẻ như hiện tại thì tớ không cần test đại trà! :))
Em theo dõi trao đổi của bọn Tây, bất cứ ai nhắc đến thành tựu của VN đều bị hỏi: nó có test không, tao thấy nó test có tý, chưa tới 1% dân số, nên nhất định là nó (chọn một trong những lý do sau):
- Giấu dịch thôi, cơm sườn mà. Tao không tin bất cứ thằng cơm sườn nào.
- Chúng nó tiêm phòng lao trăm phần trăm đấy
- Chúng nó có đề kháng tự nhiên với coronavirus rồi
- May thôi mà
- Chúng nó ô nhiễm bẩn thỉu nên hệ miễn dịch mạnh hơn bọn tao
- Là nước hẻo lánh, chả ma nào thèm đến nên không bị lây
- Là một hòn đảo, dễ đóng cửa hơn
....
Bọn biết hơn thì thế này: độc tài mới làm được. Chúng nó không hiểu thế nào là tự do. Không có gì quý bằng tự do. Tao sẵn sàng hi sinh 10000 người già yếu để đổi lấy tự do của tao.

Cách làm của VN thì số một là cách ly trường hợp nghi nhiễm, chứ không phải là test. Cách ly rồi thì không cần test ngay, nếu năng lực test không đủ thì cuối thời gian cách ly test là được. Nhưng chúng nó không hiểu là test để đấy thì không có ý nghĩa gì. Chúng nó cứ test và test và test và test, nên số lượng xét nghiệm của nước chúng nó rất to, nhưng dịch vẫn cứ tràn lan. Nhưng chúng nó là Tây, trong mắt chúng chỉ có chúng nó độc quyền chân lý, bọn mọi rợ vàng vẩu không bao giờ đúng.

vitngoc

Xe điện
Em theo dõi trao đổi của bọn Tây, bất cứ ai nhắc đến thành tựu của VN đều bị hỏi: nó có test không, tao thấy nó test có tý, chưa tới 1% dân số, nên nhất định là nó (chọn một trong những lý do sau):
- Giấu dịch thôi, cơm sườn mà. Tao không tin bất cứ thằng cơm sườn nào.
- Chúng nó tiêm phòng lao trăm phần trăm đấy
- Chúng nó có đề kháng tự nhiên với coronavirus rồi
- May thôi mà
- Chúng nó ô nhiễm bẩn thỉu nên hệ miễn dịch mạnh hơn bọn tao
- Là nước hẻo lánh, chả ma nào thèm đến nên không bị lây
- Là một hòn đảo, dễ đóng cửa hơn
....
Bọn biết hơn thì thế này: độc tài mới làm được. Chúng nó không hiểu thế nào là tự do. Không có gì quý bằng tự do. Tao sẵn sàng hi sinh 10000 người già yếu để đổi lấy tự do của tao.

Cách làm của VN thì số một là cách ly trường hợp nghi nhiễm, chứ không phải là test. Cách ly rồi thì không cần test ngay, nếu năng lực test không đủ thì cuối thời gian cách ly test là được. Nhưng chúng nó không hiểu là test để đấy thì không có ý nghĩa gì. Chúng nó cứ test và test và test và test, nên số lượng xét nghiệm của nước chúng nó rất to, nhưng dịch vẫn cứ tràn lan. Nhưng chúng nó là Tây, trong mắt chúng chỉ có chúng nó độc quyền chân lý, bọn mọi rợ vàng vẩu không bao giờ đúng.
Hội khác đang trao đổi vụ Singapore nới lỏng hạn chế còn lờ tịt danh sách có 🇻🇳 Việt Nam, đại khái là Úc, China, Malaysia và .......
Nói ra thì phức tạp lắm! Kệ thôi:))

A98

Xe container
Thái lan dự kiến mở cửa đón khách du lịch quốc tế vào tháng 10, khách du lịch vẫn phải trải qua khâu cách ly 14 ngày. Phuket sẽ được thí điểm trước và bắt đầu từ 1/10.
https://www.bangkokpost.com/business/1971923/safe-and-sealed-gears-up-to-greet-phuket-visitors?cx_placement=underbox#cxrecs_s
https://baotintuc.vn/the-gioi/thai-lan-cho-phep-du-khach-nuoc-ngoai-luu-tru-dai-han-tren-dao-phuket-20200821180437825.htm
Thế thì chó nó đi, cụ nhỉ. Thà đóng cửa lại còn hơn.

Alex.N

Xe buýt
Em thật không hiểu mấy bác kêu gào xét nghiệm nhiều hơn nữa để đua số lượng xét nghiệm trên đầu người để làm gì khi tỷ lệ ca bệnh phát hiện trên số lượng xét nghiệm đã thực hiện của vn hiện nay đã nhỏ nhất nhì thế giới. Dư tiền quá nên cứ đè ra xét nghiệm cho đủ số, chĩa súng bắn vu vơ lên trời đua số với bạn bè thôi à? Trong khi việc truy vết cách ly để dập dịch quan trọng biết mấy thì lại than phiền là nên bỏ Để đi đua xét nghiệm, em thật bó chiếu với tư duy khác bọt của các bác ấy.

Công tác truy vết nhanh, cách ly gọn là để khoanh vùng và dập ổ dịch phát sinh trong cộng đồng, là kết tinh kinh nghiệm chống dịch truyền nhiễm của y tế dự phòng vn hàng chục năm trời, đặc sắc và đáng tự hào như thế. Nhờ làm tốt công việc khoanh vùng dập dịch nên việc đối phó covid của chúng ta mới hiệu quả và tiết kiệm đến như vậy. Mỗi lần đọc mấy bài kêu gào bỏ truy vết cách ly đua xét nghiệm em lại thầm cảm ơn trời các bác ấy k phải lãnh đạo y tế, vì nếu làm đúng như các bác ấy Kêu gào thì vn chắc toang lâu rồi.
Dù có hơi chệch choạc trong công tác dập ổ dịch đà nẵng đợt này, nhưng em vẫn yên tâm với y tế dự phòng của vn lắm. Mong vn sớm dập được đợt bùng phát này, những đợt sau nếu có phát sinh cũng sẽ khoanh vùng nhanh và dập gọn gàng như trước. Chúc các anh chị y bác sỹ và những người tham gia dập dịch chân cứng đá mềm, sớm qua được giai đoạn căng thẳng này. Đợi vaccine:x

vitngoc

Xe điện
Thế thì chó nó đi, cụ nhỉ. Thà đóng cửa lại còn hơn.
Em nghĩ họ có kế hoạch kích cầu đấy! Quảng cáo ầm ầm mất bao xiền chứ phải đùa đâu!
Tầm này thì nhu cầu xả hơi, tránh nạn của anh em thế giới là có thật; cũng gần cuối năm nữa!
Cứ nhìn bà con mình xả 2 tháng vừa rồi thì rõ!

A98

Xe container
Để trả lời cho tất cả những cái dài dòng của bác, bác nghĩ chỉ mình VN cách ly và xét nghiệm F1? Bọn Hàn Hongkong Tàu nó không làm thế chắc? Sao nó vẫn nổ bùm bụp? Và với 60% ca nhiễm là không triệu chứng, mà mình chỉ truy vết cách ly được F1 từ những ca có triệu chứng phát hiện ra, mà bác nghĩ có thể cách ly được hết nguồn lây?

Loanh quanh bác vẫn quay về chụp mũ chuyện tôi ở tây, việt kiều, chống phá chế độ blah blah. Tôi xin trả lời vắn tắt: tôi ở VN, và tôi ghét bọn *********. Nhưng tôi tỉnh táo lý trí để không tự hào những cái viển vông. Cái gì mình làm tốt tất nhiên tôi thừa nhận. Nhưng khi mình làm không phải tốt nhất, thậm chí quá tệ trong nhiều tình huống như ở các bệnh viện, mà kết quả mình (cho tới giờ) là vượt trội, thì cần phải nghĩ đến yếu tố "may mắn". Một cậu đầu bếp quán pizza sau mấy tuần mới phát hiện vậy mà chỉ lây cho 1 ông già đồng nghiệp (bạn gái còn không bị), 1 cô kế toán đi liên hoan 7 lần với mấy chục người mà chưa lây cho ai kể cả chồng, ông cụ 76 tuổi đi kè kè với vợ suốt từ ĐN ra HN mà vợ không dính, quán nhậu Hải Dương ủ bệnh mấy tuần mà chỉ có tổng cộng hơn chục bệnh nhân (hình như hầu như không có khách hàng dính, hoặc chỉ đôi ba người?), .v.v., các bác nghĩ xác suất cho chuyện này là bao nhiêu, nếu không phải vì một bộ phận dân chúng có thể đã có miễn dịch, nhất là ở miền Bắc? Ở đây tôi nêu lên giả thiết để suy nghĩ, không phải kết luận.
Cụ có biết tại sao HK nổ bùm bụp không? Tại vì nó miễn cách ly cho thuỷ thủ và nhân viên hàng không. Giờ nó bịt rồi, và nó dập được rồi. Ngày hôm qua có 18 ca thôi.

Chắc cụ nghĩ mình giỏi xác suất? Cụ có biết cụ đang dính sampling bias khi cụ tách riêng các trường hợp đặc biệt ra để lập luận là VN may không?

Cụ nghĩ cụ rất cao thượng, nhưng cụ có biết cụ đang thể hiện sự dốt nát, thiếu hiểu biết,và sự hằn học của mình hay không?

vitngoc

Xe điện
Để trả lời cho tất cả những cái dài dòng của bác, bác nghĩ chỉ mình VN cách ly và xét nghiệm F1? Bọn Hàn Hongkong Tàu nó không làm thế chắc? Sao nó vẫn nổ bùm bụp? Và với 60% ca nhiễm là không triệu chứng, mà mình chỉ truy vết cách ly được F1 từ những ca có triệu chứng phát hiện ra, mà bác nghĩ có thể cách ly được hết nguồn lây?

Loanh quanh bác vẫn quay về chụp mũ chuyện tôi ở tây, việt kiều, chống phá chế độ blah blah. Tôi xin trả lời vắn tắt: tôi ở VN, và tôi ghét bọn *********. Nhưng tôi tỉnh táo lý trí để không tự hào những cái viển vông. Cái gì mình làm tốt tất nhiên tôi thừa nhận. Nhưng khi mình làm không phải tốt nhất, thậm chí quá tệ trong nhiều tình huống như ở các bệnh viện, mà kết quả mình (cho tới giờ) là vượt trội, thì cần phải nghĩ đến yếu tố "may mắn". Một cậu đầu bếp quán pizza sau mấy tuần mới phát hiện vậy mà chỉ lây cho 1 ông già đồng nghiệp (bạn gái còn không bị), 1 cô kế toán đi liên hoan 7 lần với mấy chục người mà chưa lây cho ai kể cả chồng, ông cụ 76 tuổi đi kè kè với vợ suốt từ ĐN ra HN mà vợ không dính, quán nhậu Hải Dương ủ bệnh mấy tuần mà chỉ có tổng cộng hơn chục bệnh nhân (hình như không có khách hàng dính, hoặc chỉ đôi ba người?), .v.v., các bác nghĩ xác suất cho chuyện này là bao nhiêu, nếu không phải vì một bộ phận dân chúng có thể đã có miễn dịch, nhất là ở miền Bắc? Ở đây tôi nêu lên giả thiết để suy nghĩ, không phải kết luận.
Cái may mắn này nhiều nước đang nghiên cứu ;)) Hôm nọ có chuyên gia thống kê Israel🇮🇱 lại lôi chủ đề tiêm lao ra mổ xẻ, đại khái là Israel và Ấn Độ cũng tiêm lao mà sao banh bét hơn đội ĐNA? Phân tích đang cho rằng khả năng có gì ở vắc xin lao của đội ĐNA này :))

A98

Xe container
Dù có hơi chệch choạc trong công tác dập ổ dịch đà nẵng đợt này, nhưng em vẫn yên tâm với y tế dự phòng của vn lắm. Mong vn sớm dập được đợt bùng phát này, những đợt sau nếu có phát sinh cũng sẽ khoanh vùng nhanh và dập gọn gàng như trước. Chúc các anh chị y bác sỹ và những người tham gia dập dịch chân cứng đá mềm, sớm qua được giai đoạn căng thẳng này. Đợi vaccine:x
Chệch choạc ở ĐN không phải là trong công tác dập dịch cụ ơi. Dập dịch vẫn ngon. Chệch choạc ở đây là không có hệ thống báo động để phát hiện sớm dịch. Sau sóng này, ta cần duy trì
- Test ngẫu nhiên nhân viên y tế
- Test ngẫu nhiên lái xe taxi và những người làm nghề tiếp xúc nhiều
- Test tất cả những bệnh nhân có triệu chứng hô hấp
Nếu ta duy trì chế độ test như thế trên toàn quốc, lần sau chúng ta sẽ phát hiện sớm hơn, và sẽ dập dễ dàng hơn.

Alex.N

Xe buýt
Một cậu đầu bếp quán pizza sau mấy tuần mới phát hiện vậy mà chỉ lây cho 1 ông già đồng nghiệp (bạn gái còn không bị), 1 cô kế toán đi liên hoan 7 lần với mấy chục người mà chưa lây cho ai kể cả chồng, ông cụ 76 tuổi đi kè kè với vợ suốt từ ĐN ra HN mà vợ không dính, quán nhậu Hải Dương ủ bệnh mấy tuần mà chỉ có tổng cộng hơn chục bệnh nhân (hình như không có khách hàng dính, hoặc chỉ đôi ba người?), .v.v., các bác nghĩ xác suất cho chuyện này là bao nhiêu, nếu không phải vì một bộ phận dân chúng có thể đã có miễn dịch, nhất là ở miền Bắc? Ở đây tôi nêu lên giả thiết để suy nghĩ, không phải kết luận.
Sao bác k nghĩ đến việc chúng ta làm tốt công tác tuyên truyền nên mọi người có ý thức giãn cách xã hội, rửa tay sát khuẩn hơn hội tự do dân chủ nên giảm nguy cơ lây lan hơn?
Bên cạnh đó, văn hoá của chúng ta cũng khác, việc ôm, hôn, tiếp xúc gần của người Việt khá hạn chế, ngày xưa em đọc là do ảnh hưởng lối sống nông thôn + nho giáo nên vòng tròn cá nhân riêng tư của mỗi người Việt bỉnh thường khoảng 1m, tương đối rộng hơn so với dân tộc khác.
Còn một yếu tố có ý nghĩa em cũng đồng ý với bác, là người Việt bình thường vốn tiếp xúc nhiều mầm bệnh + được tiêm phòng lao toàn dân nên hệ miễn dịch thường xuyên được tập dượt, do đó hệ miễn dịch của ta Làm việc tốt hơn khi gặp mầm bệnh, Sẽ phản ứng mạnh mẽ và nhạy cảm hơn với con corona này, Virus vừa xâm nhập đã bị bem tơi tả thì làm sao đủ sức làm tổ và phá hoại, Ít nhiều cũng hạn chế được phần nào :P
Tuy chưa có nghiên cứu sâu nhưng theo em yếu tố này Khá hợp lý và có cơ sở. Dĩ nhiên cũng không thể phủ nhận công tác dập dịch của ta hiệu quả. Trọng số không rõ ràng nhưng tất cả yếu tố đều có ý nghĩa.

vitngoc

Xe điện
Cụ có biết tại sao HK nổ bùm bụp không? Tại vì nó miễn cách ly cho thuỷ thủ và nhân viên hàng không. Giờ nó bịt rồi, và nó dập được rồi. Ngày hôm qua có 18 ca thôi.

Chắc cụ nghĩ mình giỏi xác suất? Cụ có biết cụ đang dính sampling bias khi cụ tách riêng các trường hợp đặc biệt ra để lập luận là VN may không?

Cụ nghĩ cụ rất cao thượng, nhưng cụ có biết cụ đang thể hiện sự dốt nát, thiếu hiểu biết,và sự hằn học của mình hay không?
Bổ sung thêm là bạn Malaysia từ 24/7 đã bỏ chính sách cách ly tại gia cho anh em từ nước ngoài về rồi, giờ đem cách ly một chỗ y như Việt Nam! ! Bạn Đài Loan mới cảnh báo mười mấy khách sạn vì không quản lý cách ly người từ nước ngoài về theo đúng quy định ... Chả ông nào cách ly giống ông nào đâu.
Đối với các ca không triệu chứng thì sử dụng kết hợp Bluezone là khả dĩ nhất! Mình chắc chả có điều kiện sắm mỗi người một máy truy vết như Newzealand (:|