condaigia

Xe đạp
ngành du lịch em nghĩ còn 6 tháng - 9 tháng mới hồi phục lại như trước dịch được. Cụ nên có phương án cắt lỗ đau, mất tiền nhưng mỗi tối không phải mất ngủ nữa.

công ty du lịch của em cũng phải án binh bất động, cho nghỉ hết mặc dù trước dịch làm rất nhàn lãi rất tốt.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Không biết các nơi khác như nào chứ hôm qua em đi qua Puluong, thấy nhiều đơn vị lưu trú đã đón khách lẻ cá nhân. Khách đoàn thì chưa, đơn vị nào chưa đón thì lôi vật dụng, vật tư ra bảo trì, bảo dưỡng, lau chùi. Khả năng cao là Puluong sẽ là nơi đón khách sớm nhất, từ hôm qua cho đến 30/4. Vì nhiều người cũng cuồng chân, vật lắm rồi.

MiTa

Xe lăn
Giờ bán thì cũng chẳng ai mua đâu cụ. Thoii cố giữ qua dịch tha hồ mà chạy, nửa năm rồi dân ko dc đi đâu, cuồng chân hết rồi.

Mr. Toàn

Xe điện
Em vay 600/ xe thôi
Làm ăn mà trôi là 3 năm em trả hết tiền vay . Giờ thì coi như là ngành du lịch vỡ trận cụ ạ.
bài toán cắt lỗ cụ ạ. Tốt nhất là bán đi để cắt khoản vay ngân hàng về mức tối thiểu, giữ lại 1 cái thôi để gỡ lại sau này. Nếu cái này cũng phải vay thì cố cày cuốc việc mà đầu tư. Coi như làm lại từ đầu

bentley8

Xe điện
Thời sự VTV 12h thấy học sinh thái lọ đi học mà 4 bạn/bàn, thì giãn cách kiểu gì, quá gần thì khẩu trang có ích gì, quá nguy hiểm. Cũng tướng tự, cà mau mỗi bạn/bàn ngồi chéo nhau đạt tiêu chí cách 2m của anh Phúc, đúng là miền Nam làm bài bản hơn miền Bắc thật.

D78

Xe hơi
Chia sẻ với cụ sự khó khăn này. Gần nhà em có trường mẫu giáo tư thục gồng được 3 tháng nay vừa phải trả lại nhà thuê và hủy hợp đồng rồi.

Cao_Xanh

Xe tăng
Em chỉ quan tâm đến sai số của bộ Hàn bán cho Việt Nam thôi ạ.
Dương tính giả thì rõ nét rồi, 100%.
Âm tính giả dễ kiểm tra không, vác vào test cho những bệnh nhân đã nhiễm virus.
Sao không thấy BCA vào cuộc xem xét liệu có vấn đề gì trong vụ duyệt mua bộ XN TestKit HQ (loại chích máu) nhập khẩu từ HQ chất lượng kém (sai số tới 100%)???😟
P/S: Liệu dân Việt do được được tiêm chủng văc xin lao+... nên có kháng thể chống chịu tốt Covid19 không nhỉ???🤔

Nguyenhongson26

Xe tăng
Giờ mở ra là Toang.
Muốn sống chung được với nó phải Toang đã,sau đó bắt đầu mới thấy có miễn dịch tự nhiên,cách này gọi là sàng lọc,yếu không có sức đề kháng là ngoéc.
Nguy hiểm phết.Nhanh chóng hoàn thiện bảo hiểm y tế không toi.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Sau 22/4, chắc còn HN là cần thực hiện cách li thêm 1 tuần để giải quyết rốt ráo ổ dịch Bạch Mai thôi, SG quá 23 ngày còn ca nào đâu (các tỉnh nhỏ như Hà Giang, Hà Nam ko tính). Cả nước trừ HN chả còn lý do gì để mà thực hiện Chỉ thị 16; để sau đó 1 tuần cho 62 tỉnh thành cầm đầu bởi anh người tốt đi giải phóng cho HN.
Sau 22/4 thôi cách li là tiếp tục giãn cách xã hội, bắt buộc đeo khẩu trang, giữ khoảng cách 2m đủ loại hoạt động xã hội kể cả hội họp hay chợ búa, giãn cách lớp học để mở lại trường hock trước hết từ học sinh SV cấp 2 trở lên (sau 3/5 ko có ca nào thì cho từ mẫu giáo đi học đc), ko lễ hội, ko sinh hoạt tôn giáo, cách li nghiêm ngặt với người từ nước ngoài trong 14 ngày (tây lông muốn thì cách li ở resort kết hợp nghỉ dưỡng có giám sát cũng đc), bảo vệ nghiêm ngặt với BV và BS và quân đội (để còn chống khựa). Đấy là vài nét em dự thế.
Đài Loan làm đã thành công, sao ta lại ko làm đc.
Kể cả HN hay HCM thì cũng nên mở, chỉ cách ly chặt chẽ các vùng có dịch thôi. Thành phố xhujc triẹu dân mấy ngàn km vuông mà cũng cách ly chỉ vì một vài ca duơng tính đã khoanh vùng rõ thì là thiển cận

thaihana

Xe điện
Hiệp hội y khoa thế giới chỉ trích WHO tham gia ‘trò chơi chính trị’
TPO - Tổ chức Y tế thế giới (WHO) tham gia vào “các trò chơi chính trị” khi gạt Đài Loan (Trung Quốc) ra ngoài, dẫn đến những bước đi sai lầm của tổ chức này trong quản lý cuộc khủng hoảng virus corona, tổ chức đại diện cho khoảng 10 triệu bác sĩ trên khắp thế giới vừa lên tiếng.
“Đại dịch COVID-19 đã cho thấy hậu quả khủng khiếp do những sai lầm và tổn thất đối với y tế toàn cầu khi ngăn cản Đài Loan tham gia một cách hiệu quả và không bị hạn chế vào Tổ chức Y tế thế giới”, Hiệp hội y khoa thế giới (WMA) viết trong bức thư với những ngôn từ quyết liệt để gửi tới Tổng giám đốc WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus.
Trước đó, Tổng thống Mỹ Donald Trump chỉ trích WHO quản lý sai lầm và che đậy tình trạng lây lan của virus corona nên đã quyết định dừng góp tiền cho tổ chức này.
Dù việc ông Trump quyết định dừng đóng góp cho WHO vấp phải nhiều ý kiến chỉ trích từ các nước, nhưng WHO cũng đối mặt với hàng loạt chê trách trong cách quản lý dịch bệnh hiện nay, như hướng dẫn ban đầu mà tổ chức này đưa ra nói rằng chỉ những người không khoẻ mới phải đeo khẩu trang để ngăn phát tán bệnh cho người khác. WHO sau đó đã thay đổi hướng dẫn.
Đài Loan (Trung Quốc) cáo buộc WHO phớt lờ email cảnh báo của họ từ ngày 31/3 để nêu khả năng virus corona lây từ người sang người. Đài Bắc nói rằng những nỗ lực của họ nhằm cảnh báo sớm về khả năng virus gây đại dịch COVID-19 từ người sang người đã bị WHO bác bỏ.
Đến ngày 20/1, Trung Quốc xác nhận virus corona gây từ người sang người. Thừa nhận này được đưa ra sau khi WHO gợi ý rằng có khả virus corona lây từ người sang người ở mức độ “hạn chế”.
Đài Loan không phải một thành viên của WHO. Trung Quốc coi Đài Loan là một tỉnh của họ nên đảo này không có quyền trở thành thành viên của các tổ chức quốc tế. Tuy vậy Đài Bắc vẫn cho rằng WHO đã khiến thế giới mất cơ hội biết sớm thông tin quan trọng để chống dịch bệnh ngay từ giai đoạn đầu.
Ông Trump nói rằng WHO đã thất bại trong “thu thập, đánh giá và chia sẻ thông tin theo cách kịp thời và minh bạch”.

Chỉnh sửa cuối:
Chia buồn với cụ, vay mượn sâu quá tầm này thì căng thật, kể cả 6 tháng sau có phục hồi thì cầm cự kiểu gì để tới đó, giải pháp e thấy đẩy trước một cái là hợp lý, còn tích tắc làm chứ bán tất tầm này đầu tư mảng khác cũng chưa sáng lắm mà nghề dv xe cụ cũng tâm huyết .

Tony_Le

Xe container
Chia sẻ với cụ sự khó khăn này. Gần nhà em có trường mẫu giáo tư thục gồng được 3 tháng nay vừa phải trả lại nhà thuê và hủy hợp đồng rồi.
Thuê mặt bằng để kinh doanh lưu trú du lịch, giáo dục, quán ăn...đang thở ô xy hết rồi, một số đã chết.

Lacet_ti

Xe container
Em hỏi ngu phát, cụ đừng mắng, trường hợp mình thế chấp xe như thế thì ngân hàng cầm giấy tờ xe à, hay cầm cái gì của mình ạ.
Ngân hàng nhà nước mà, nó cần gì cầm cái gì của mình đâu, tin nhau là chính mà :))
Cụ thớt đang đùa đấy, mình là nước XHCN, khi nào có tiền thì giả, ko thì coi nợ xấu, xí xóa mà :)

tomo21311

Xe tăng
Hết dịch phát, nhu cầu đi lại chắc tăng vọt. E còn mấy chuyến công tác đang bị trì hoãn.

oquera

Xe buýt
Lúc này khó chung, cụ cự đc giai đoạn này là cụ sẽ ăn, thằng yếu hơn cụ mới đứt. Bank cũng chả muốn xích xe của cụ làm gì nếu cụ không buông bỏ. Cố lên cụ thớt.

ruounephanoi

Xe buýt
Ngân hàng có giữ giấy tờ xe của cụ không? Nếu không cụ mang đặt vay ngân hàng khác. Biết đâu sau dịch nó tăng trưởng nóng thì sao.
Chịu cụ. Vay ngân hàng mà họ ko cầm giấy tờ xe thì cầm cái gì. Khôn lỏi như cụ thì ngân hàng nó phá cmn sản rồi

Demchinhhang.net

Xe container
Ngành TACN hết thời giàu có lâu lắm rồi, thằng bạn cụ ấy, nếu em ko nhầm thì nó ở trong danh sách đen của bank lâu rồi và đang vật vã công nợ và có vài cái nhà máy đang đóng cửa vì ko có sản lượng mà hoạt động. Càng phô trương thì càng nợ bank lắm thôi cụ, hixxx. Chắc cụ hơi ngây thơ và hơi sùng bái bạn cụ quá :P Ở VN ấy mà, càng huy hoàng thì càng là con nợ khủng :P
Cái thằng huyênh hoang nhất ngành em, hy vọng ko phải bạn cụ, giờ nhà máy phát mại hết cả 3 cái, hồi nó mới ra, cả làng cám choáng, cứ hỏi nhau: nó là ai, ai chống lưng :) chắc sân sau của chính phủ =))
Mấy ông lớn LD đều đóng cửa một số nhà máy hoặc bán luôn cả nhà máy mới xây dựng rồi, hixx. Còn các nhà máy nội địa mới xây dựng đang vật vã thì nhiều lắm, hixx.
Em chả nghĩ gì cho riêng em, vì ngành em là sx thiết yếu, nên có chết thì chết sau rốt :P Nhưng cái em nhìn nhận là cả xã hội chết chung kìa. 64 tỉnh thành cùng phong tỏa, trong khi ko có dịch tới ~50 tỉnh thành, giết một phát gần như tất cả các ngành ko cho ai kịp thở, hixx. Cho nên em lấy ví dụ của emđể biết, nếu em là họ, giờ này ko có đâu mà đấu hót, họ còn đấu hót, còn sống là ngon hơn em, nếu em ở trong TH của họ - em đã nhảy lầu rồi. Hiện giờ chưa thấy rõ hệ lụy sau 6 tháng nữa mới lộ rõ.
Còn cụ là thuộc tầng lớp elite, ko bị ảnh hưởng thu nhập, ko bị ảnh hưởng quyền lợi, nên cụ nói khơi khơi vậy, hay đi giày của người khác cụ nhá!
Tại mợ kêu là CP xử lý quá quá, em chỉ cho mợ thấy người khác khó hơn nhiều mà không TRÁCH CP đâu. Tiện lúc đó mợ khoe ngành nhà mợ là ngành thiết yếu nên vẫn đỡ em mới đề cập khá rõ ngành của nhà mợ chả bèo bọt gì, tuy biên độ không lớn nhưng sản lượng lại lớn. Còn thông tin của mợ đưa ra em cũng không quan tâm, nhưng em cũng không tin chặnge phải vì thần tượng bạn em, nó đơn giản mợ mà có được nhưng tin đó thì cũng số má lắm ở thế giới NH, tài chính, mà tầm đó thì cũng ít lên đây chơi và đặc biệt không khóc lóc trách móc CP.
Tiện đây em không thuộc tầng lớp elites e liếc gì hết, dòng tiền tầm này cũng không có được như xưa đâu. Nhưng đơn giản em là tiểu thương chẳng nợ ai, và chắc chắn sẽ không kêu la đổ lỗi cho CP đâu.
Thôi chúc may mắn nhé, thịt lợn vẫn đắt mà:))

formen

Xe lăn
Vác xe đến trả nh thôi cụ.
Buồn quá. Sẽ còn nhiều nhiều thớt ntn.