Hiendai

Xe tăng
Chúng ta mừng vì mấy ngày qua không có ca bệnh mới. Nhưng chuyên gia dịch tễ học cảnh báo không được chủ quan, phức tạp còn ở phía trước!
Mấy ông báo đúng là vẽ ra để viết bài. Giật tít hàng ngày kiểu tròn 24, 36, 48, 60, 72 ...giờ không có cả nhiễm mới, rồi đưa ra thành tích này kia cũng chính là báo. Chính những bài đó làm cho dân mừng, không lo lắng nữa. Xong chính các ông báo lại ra bài không được chủ quan.
Nếu muốn dân không chủ quan thì viết bài thành tích có chừng mực thôi.

momoyama68868

Xe điện
Test nhanh lấy máu, test chậm lấy dịch đường hô hấp.
Cụ chuẩn ạ, nhiều cm chưa rõ nguyên tắc test mà cứ nghe loáng thoáng đâu đó được câu này chữ kia nên cứ phán rất hoang mang sì tai.

Test nhanh Nguyên tắc test là test kháng thể do hệ miễn dịch của người bệnh sản xuất ra sau khi bị nhiễm virus. Phương thức này nhanh nhung độ chính xác không cao do nhiều yếu tố. Nhưng nếu bộ KIT đã được nghiên cứu tối ưu hóa và mồi chuẩn thì sàng lọc nhanh nó cũng có giá trị. Nhưng sai số đến 80% như bộ của khựa bán cho czech và 1 số nước thì thật là lởm rõ

Phương pháp test chậm sử dụng kỹ thuật RT PCR là test/kháng nguyên xác định chính các acid nucleic có mặt trong cầu trúc của tế bào virus.

vitngoc

Xe điện
Mấy ông báo đúng là vẽ ra để viết bài. Giật tít hàng ngày kiểu tròn 24, 36, 48, 60, 72 ...giờ không có cả nhiễm mới, rồi đưa ra thành tích này kia cũng chính là báo. Chính những bài đó làm cho dân mừng, không lo lắng nữa. Xong chính các ông báo lại ra bài không được chủ quan.
Nếu muốn dân không chủ quan thì viết bài thành tích có chừng mực thôi.
Dòm anh nhà giàu hàng xóm Brunei mà dọa, có 138 ca mà tái nhiễm 16 rồi!

trancannam

Xe điện
Nếu như thả lỏng đường sá thông suốt thì sẽ giảm phát từ nay đến cuối năm nhưng 1 số tỉnh phía Bắc nhất quyết ko thả lỏng đâu vì đây là cơ hội.

sthd

Xe lăn
vn mình đã kiểm soát dịch rất tốt

hiện không có nguồn lây bệnh trong xh. giờ là lúc có thể mở cửa lại nền kt với việc tiếp tục kiểm soát chặt nhập cảnh, cho làm ăn trong nước thoải mái, tiếp tục cảnh giác với dịch

Dan du an

Xe ba gác
Cụ chuẩn ạ, nhiều cm chưa rõ nguyên tắc test mà cứ nghe loáng thoáng đâu đó được câu này chữ kia nên cứ phán rất hoang mang sì tai.

Test nhanh Nguyên tắc test là test kháng thể do hệ miễn dịch của người bệnh sản xuất ra sau khi bị nhiễm virus. Phương thức này nhanh nhung độ chính xác không cao do nhiều yếu tố. Nhưng nếu bộ KIT đã được nghiên cứu tối ưu hóa và mồi chuẩn thì sàng lọc nhanh nó cũng có giá trị. Nhưng sai số đến 80% như bộ của khựa bán cho czech và 1 số nước thì thật là lởm rõ

Phương pháp test chậm sử dụng kỹ thuật RT PCR là test/kháng nguyên xác định chính các acid nucleic có mặt trong cầu trúc của tế bào virus.
Cụ giải thích kỹ là tốt nưng cần cho biết ví dụ ngoáy họng là test nhanh hay chậm.... Ngoáy họng chắc chắn là test chậm vì tìm đúng kháng nguyên là các acid nucleic trong cấu trúc vi khuẩn còn lấy máu là test nhanh vì nó test kháng thể hiện có trong huyết thanh (phần chiết tách của máu) đúng không ạ.

hoanganhhn83

Xe tải
Em nghĩ bỏ test nhanh đi, tốn tiền vô ích:
chả khác gì hàng anh với tây ban nha trả lại cho tàu

hoanganhhn83

Xe tải

Cụ giải thích em với là cnn và phương tây giờ gọi là coronavirus pandemic, các kênh châu á gọi là Covid-19 pandemic, còn thêm nữa là SARS-CoV-2 pandemic. Vậy có gì khác nhau không?

bearbie

Xe điện
Không có gì 100% đâu cụ, con virus này cũng chưa biết giai đoạn cửa sổ của nó là bao nhiêu. Hàn quốc dùng test nhanh mà khống chế được dịch. Nên test còn hơn là bị động.
HQ không dùng test nhanh kháng thể này nha các bác. Họ vẫn test PCR như mình. Hình như trên tg chưa chính phủ nước lớn nào chính thức dùng test kháng thể này trong chiến dịch của mình, mặc dù họ có thể thông qua, cho phép tư nhân xài

_Thánh Cô_

Xe hơi
Em nghĩ bỏ test nhanh đi, tốn tiền vô ích:
Bắt nhầm còn hơn bỏ sót cụ ạ, tiếc mấy cái kit test đến lúc xuất hiện vài ca lại quây cả khu lúc đó còn thiệt hại hơn nhiều lần.

bearbie

Xe điện
Test ở Sân bay Tân Sơn Nhứt là test nhanh hay chậm vậy ? có cụ nào biết không
Theo tui biết TPHCM toàn bộ là test chậm, kể cả 1000 công nhân kcx Linh Trung sắp làm. Về nguyên tắc chậm thì cũng chỉ 5, 6 tiếng tối đa, là có kq. Nhưng những đợt dịch dồn dập, nhiều ca nghi nhiễm quá, thì có khi mất 2, 3 ngày.

Chưa kể test PCR tại cơ sở xong còn phải chờ Viện Pasteur kiểm chứng bằng 1 pp gì đó chắc ăn hơn, nên tgian công bố mới lâu vậy.

Tóm lại khi cần gấp thì chỉ cần chờ 5, 6 tiếng thôi. VN ít ca vậy dẹp cha cái test nhanh là vừa.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em rất quý trọng mợ qua các còm từ xưa đến nay đều nghiêm túc, tích cực. Nhưng ở thớt này em thấy mợ lo cho kinh tế của riêng mình nhiều quá nên quên mấy vài điểm. Có 1 điểm cực quan trọng là:
Chính phủ hay chính quyền cũng không muốn thế đâu, cũng như mình chả hơn gì. Hoang mang bủ mựa. Ai mà quát con covid nó nghe được. Tất cả đều mông lung như nhau nên chọn phương án cầu toàn. Từ từ sẽ hé ra các hướng giải quyết. Mợ còn tự nhận là may mắn nằm trong ngành thiết yếu, trong đó hầu hết các ae ở ngành khác cũng biết chấp nhận. Chả giấu gì mợ chứ ngành TACN giàu bỏ xừ ra. Em vẫn bảo thằng bạn em có 6 nhà máy TACN khắp Việt Nam là "con lợn mà biết nói năng, thì thằng cả X hàng răng chẳng còn" :)) (cả X là bạn em:D)
Ngành TACN hết thời giàu có lâu lắm rồi, thằng bạn cụ ấy, nếu em ko nhầm thì nó ở trong danh sách đen của bank lâu rồi và đang vật vã công nợ và có vài cái nhà máy đang đóng cửa vì ko có sản lượng mà hoạt động. Càng phô trương thì càng nợ bank lắm thôi cụ, hixxx. Chắc cụ hơi ngây thơ và hơi sùng bái bạn cụ quá :P Ở VN ấy mà, càng huy hoàng thì càng là con nợ khủng :P
Cái thằng huyênh hoang nhất ngành em, hy vọng ko phải bạn cụ, giờ nhà máy phát mại hết cả 3 cái, hồi nó mới ra, cả làng cám choáng, cứ hỏi nhau: nó là ai, ai chống lưng :) chắc sân sau của chính phủ =))
Mấy ông lớn LD đều đóng cửa một số nhà máy hoặc bán luôn cả nhà máy mới xây dựng rồi, hixx. Còn các nhà máy nội địa mới xây dựng đang vật vã thì nhiều lắm, hixx.
Em chả nghĩ gì cho riêng em, vì ngành em là sx thiết yếu, nên có chết thì chết sau rốt :P Nhưng cái em nhìn nhận là cả xã hội chết chung kìa. 64 tỉnh thành cùng phong tỏa, trong khi ko có dịch tới ~50 tỉnh thành, giết một phát gần như tất cả các ngành ko cho ai kịp thở, hixx. Cho nên em lấy ví dụ của emđể biết, nếu em là họ, giờ này ko có đâu mà đấu hót, họ còn đấu hót, còn sống là ngon hơn em, nếu em ở trong TH của họ - em đã nhảy lầu rồi. Hiện giờ chưa thấy rõ hệ lụy sau 6 tháng nữa mới lộ rõ.
Còn cụ là thuộc tầng lớp elite, ko bị ảnh hưởng thu nhập, ko bị ảnh hưởng quyền lợi, nên cụ nói khơi khơi vậy, hay đi giày của người khác cụ nhá!

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Nguy hiểm ở chỗ, nếu sểnh 1 người thôi là có thể bùng phát. Lâu dài chắc mình cũng phải sống chung với lũ. Các nước họ thả nổi hết chẳng lẽ mình ở ốc đảo mãi
Nước nào thả nổi vậy cụ? Với tình hình hiện tại thì khả năng rất cao là VN sẽ nới lỏng các biện pháp giãn cách được trước nhiều nước khác (tất nhiên không phải thả nổi bỏ hẳn), các cụ cứ yên tâm đi :P

Tony_Le

Xe container
Chung sống nhưng k có nghĩa là trở lại cách thức trước dịch đâu.
Đại loại là như kiểu quan hệ nhưng vẫn đeo bcs.
Nhập cảnh vẫn kiểm soát, thậm chí cách ly 14ngày vẫn áp dụng vài tháng nữa.
Lễ hội chùa chiền thì hạn chế.
Đi đâu ra khỏi địa bàn phải khai báo và có mục đích chính đáng thì đi.
Vâng, chuẩn ạ! Tuy nhiên, câu cuối cùng thì thôi, ngay bây giờ cụ đi cũng ai hỏi đâu.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Sáng nay tổ trưởng dân phố khu em vào hỏi thăm để đăng kí trợ cấp rồi, em không đăng kí vì mình công việc vẫn ổn, nhưng thấy cũng vui vì nhà nước quan tâm lúc khó khăn này.:)

haivanphe

Xe container
Một trong những biện pháp lâu dài là chỉ quan hệ với tư thế doggy.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nước nào thả nổi vậy cụ? Với tình hình hiện tại thì khả năng rất cao là VN sẽ nới lỏng các biện pháp giãn cách được trước nhiều nước khác (tất nhiên không phải thả nổi bỏ hẳn), các cụ cứ yên tâm đi :P
Các nước giờ muốn giữ cũng khó, giờ giữ lưng lửng thôi.Nhưng nếu vẫn bùng phát mãi việc họ lại thả nổi như tg đầu là có khả năng đấy cụ. CP Việt Nam đang tính đường dài.

tungLam.nwl

Xe tăng
Đợt trước mà để áp dụng miễn nhiễm cộng đồng, không áp dụng các biện pháp "quá đà" mà dẫn đến chết hoặc viện không có chỗ cho bố, mẹ, anh, chị, con cái.. của chúng ta thì em tin rằng rất nhiều cụ mợ đầy trí tuệ cao siêu đang phân tích mổ xẻ cái này cái kia, nước này nước nọ sẽ quay ra chửi CP, tại sao để người nhà tao hoặc tao bị nhiễm mà không thế lọ thế chai...

hhnd

Xe tăng
3 anh em các nước Đông Dương là ngôi sao sáng nhất quả đất vì dập dịch rất hiệu quả, ít tốn kém.