hoantoanmayman

Xe tăng
Âu Mỹ thì có quyền gì và làm đc gì TQ hả cụ, chuyện nhà ng ta số liệu nhầm lẫn cũng là bình thường mà.
Em nghĩ chả ai bị nhầm lẫn đâu mà là số liệu không được cập nhật kịp thời thôi, giờ nó tra ngược lại để xác định số liệu chính xác hơn thì nó sẽ ra con số ấy.
Cụ chú ý thì thấy các nước phải chỉnh số phần lớn là các nước đã hoặc đang trong giai đoạn cao điểm, những lúc đấy hệ thống y tế gần sập hoặc đã sập, cứu người còn chả kịp thì chuyện báo số, xác định nguyên nhân chết sẽ bị để lại làm sau. TQ thời gian cao điểm phong tỏa Hồ Bắc, 1 tỉnh gần 80 triệu người, trong vòng 3 tháng số người chết trong trạng thái hệ thống y tế không bị đánh gục đã là con số tương đối, khi hệ thống y tế bị đánh gục, giường bệnh được ưu tiên cho người nhiễm, người vẫn có bệnh nền khác những chưa nhiễm lại phải ở nhà không được đi khám và chữa trị, những số này chết gián tiếp do dịch, khi đang dập dịch họ sẽ tạm coi là không liên quan, nhưng sau này khi hoàn thiện hồ sơ và thủ tục liên quan thì nó lại lật lại kết quả, ghi chép triệu chứng để đánh giá có phải chết trực tiếp do dịch hay không, lúc bấy giờ con số chết do dịch sẽ được cập nhật lại. Mỹ hay Anh, Pháp, Đức, Ý hay các nước khác cũng vậy, trong lúc cứu người là cấp thiết, việc xác minh con số chết và nguyên nhân chết sẽ bị hạ cấp ưu tiên cụ ạ. Mỹ hay các nước Châu Âu nếu còn duy trì số ca nhiễm và số ca chết hàng ngày cao thì thời gian nữa lại vẫn phải điều chỉnh số thôi. Nói nôm na thì là Tang gia bối rối, có gì sơ suất các cụ lượng thứ !

DE.VN

Xe tăng
Nhà em.cắt cử gấu ở nhà trông 2 đứa, còn bố đi làm kiếm cơm rồi cụ.
Có nghĩa thu nhập nhà cụ đã giảm một nửa hoặc một phần, nếu cụ không có dự trự nhiều thì buộc phải thắt lưng buộc bụng. mà cụ thắt lưng, buộc bụng thì kéo theo nhiều người khác không bán được hàng cho gia đình cụ, cũng móm dần. Suy sụp kinh tế dây chuyền là vậy. rất nhiều gia đình lâm vào cảnh như vậy. Giai đoạn này có thể nói, kiếm củi ba năm không mất một giờ , nhưng vài tháng có thể bay hết củi.
Sau 1 tháng nằm nhà đóng cửa vì lệnh bán phong toả . Hôm nay em ra khỏi nhà đi chợ . Gọi phone cho Costco và mấy chợ trong vùng để biết nơi nào có gạo . Tiệm Á châu thì bảo gọi lại, còn Costco thì nói trong hệ thống họ còn 54 bao gạo, nhưng cho em biết có cả trăm người đang xếp hàng để chờ vào cửa . Em cũng được khuyến cáo là có thể sẽ không còn gạo khi tới lượt em vào đó .

Củng may khi em đến Costco thì không phải chờ lâu .Em thấy người dân đa số đều mang khẩu trang và đứng cách khoảng nhau. Em mua được mớ trái cây có vỏ như cam , xoài, qúit, chuối . Thích ăn nho nhưng chẳng dám mua . Sang hàng trứng gà thì không còn 1 cái . Những mặt hàng nhu yếu phẩm như gạo trứng vẫn bán rất giới hạn . Đến chừng mua xong đi ra thì thấy cả một hàng dài người xếp hàng chờ đợi vào Costco, có đến 50 -70 người chứ không ít hơn . Em thấy mình quá may mắn khi đi chợ vào lúc ít người . Do không có gạo nên phải chạy đến nơi khác tìm gạo và trứng để mua .

Em mua được bao gạo Thái thì rất vui , nhưng với tình hình dịch như bây giờ, chắc lần sau em có thể phải ăn gạo trồng ở USA rồi , chứ không biết gạo Thái còn nhập vào Mỹ nữa không . Nếu có , chắc giá cả còn đắt đỏ hơn bây giờ nữa.

Qua lần đi chợ kỳ nầy em nhận ra, vật giá đã leo thang . Giá tiền trứng gà tăng gần gấp 2 so với 1 tháng trước, còn gạo , rau cải, trái cây giá cả đều tăng lên . Em thấy mình chẳng mua gì nhiều , vậy mà khi xem lại hoá đơn tính tiền . Em thấy chi phí đi chợ cao hơn rất nhiều so với các lần đi chợ trước đây . Cũng không còn nhìn thấy Costco có giá khuyến mãi cho các măt hàng nhu yếu phẩm như trước đây .

Không biết vài tuần nữa ra sao, hy vọng giá cả ổn định . Chứ nhìn giá tiền ghi 1 dozen trứng đang bán ngoài siêu thị, em tưởng họ ghi nhầm giá tiền . Rồi em nghĩ tới các người lao động nghèo, không biết làm sao kham nổi lâu dài , dù họ đã nhận phần nào thực phẩm tiếp tế từ các hội từ thiện .
Bên Đức cho đến giờ này hàng hóa vẫn đủ, ngoại trừ giấy toilet có thể ít hơn, nhưng nguyên nhân có lẽ siêu thị găm trong kho , chỉ thả ra ít một để tránh vơ vét, vì đầu ngày vẫn luôn có. Giá cả thực phẩm thì có tăng chút đỉnh. Vấn đề khốn nạn là giá cả tăng, nhưng thu nhập của hầu hết người mua đều giảm đi do mất việc , do cắt giảm giờ làm.
Chắc vài tuần sau cũng chưa thể khắc phục được tình trạng này. Vì sản xuất hàng hoá ( đặc biệt là nông sản, thực phẩm ) không thể nhanh được. Ý, Tây ban Nha, Hà Lan, Pháp....là những nhà cung cấp vật phẩm nông nghiệp lớn ở châu Âu. Nhưng các nước này vẫn đang vật vã chịu và chống dịch...thì tình hình còn khuya mới sáng lạn.

Mr. Toàn

Xe điện
Sau 1 tháng nằm nhà đóng cửa vì lệnh bán phong toả . Hôm nay em ra khỏi nhà đi chợ . Gọi phone cho Costco và mấy chợ trong vùng để biết nơi nào có gạo . Tiệm Á châu thì bảo gọi lại, còn Costco thì nói trong hệ thống họ còn 54 bao gạo, nhưng cho em biết có cả trăm người đang xếp hàng để chờ vào cửa . Em cũng được khuyến cáo là có thể sẽ không còn gạo khi tới lượt em vào đó .

Củng may khi em đến Costco thì không phải chờ lâu .Em thấy người dân đa số đều mang khẩu trang và đứng cách khoảng nhau. Em mua được mớ trái cây có vỏ như cam , xoài, qúit, chuối . Thích ăn nho nhưng chẳng dám mua . Sang hàng trứng gà thì không còn 1 cái . Những mặt hàng nhu yếu phẩm như gạo trứng vẫn bán rất giới hạn . Đến chừng mua xong đi ra thì thấy cả một hàng dài người xếp hàng chờ đợi vào Costco, có đến 50 -70 người chứ không ít hơn . Em thấy mình quá may mắn khi đi chợ vào lúc ít người . Do không có gạo nên phải chạy đến nơi khác tìm gạo và trứng để mua .

Em mua được bao gạo Thái thì rất vui , nhưng với tình hình dịch như bây giờ, chắc lần sau em có thể phải ăn gạo trồng ở USA rồi , chứ không biết gạo Thái còn nhập vào Mỹ nữa không . Nếu có , chắc giá cả còn đắt đỏ hơn bây giờ nữa.

Qua lần đi chợ kỳ nầy em nhận ra, vật giá đã leo thang . Giá tiền trứng gà tăng gần gấp 2 so với 1 tháng trước, còn gạo , rau cải, trái cây giá cả đều tăng lên . Em thấy mình chẳng mua gì nhiều , vậy mà khi xem lại hoá đơn tính tiền . Em thấy chi phí đi chợ cao hơn rất nhiều so với các lần đi chợ trước đây . Cũng không còn nhìn thấy Costco có giá khuyến mãi cho các măt hàng nhu yếu phẩm như trước đây .

Không biết vài tuần nữa ra sao, hy vọng giá cả ổn định . Chứ nhìn giá tiền ghi 1 dozen trứng đang bán ngoài siêu thị, em tưởng họ ghi nhầm giá tiền . Rồi em nghĩ tới các người lao động nghèo, không biết làm sao kham nổi lâu dài , dù họ đã nhận phần nào thực phẩm tiếp tế từ các hội từ thiện .
VN trứng gà với vịt đang rất rẻ. Ước gì em gửi được cho cụ.

202

Xe container
Giờ nó có tăng lên 10k thì e cũng ko quan tâm, bởi nó chả giá trị gì lúc này.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Những tin này chả bao giờ em để ý

Dan du an

Xe ba gác
Thuyết âm mưu là gì hả các cụ. Các cụ trên này thông thái lắm.

oquera

Xe buýt
Tin thằng khựa bựa với tàu phù có mà đổ thóc giống ra mà ăn rồi bán xới.
Em chả tin bố con thằng nào cả :)

dielac1

Xe tải
Hehe em vừa đọc lại wiki về cúm H1N1, chúng ta ko nên trách đồng chí Chum, đây là truyền thống của Mẽo cmnr =))

bodimasong

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Mỹ hỗ trợ Việt Nam gần 4,5 triệu USD trong cuộc chiến chống Covid-19
Đại sứ quán Mỹ tại Việt Nam cho biết, báo cáo của Bộ Ngoại giao Mỹ ngày 16/4 cho hay nước này đã hỗ trợ Việt Nam gần 4,5 triệu USD nhằm chống lại đại dịch Covid-19.

Khoản hỗ trợ này nhằm giúp chính phủ Việt Nam chuẩn bị hệ thống phòng xét nghiệm, khởi động giám sát dựa vào sự kiện và tìm kiếm ca bệnh cũng như hỗ trợ chuyên gia kỹ thuật cho công tác chuẩn bị và ứng phó, truyền thông nguy cơ, phòng tránh và kiểm soát lây nhiễm, và các hoạt động khác.

binhsu7273

Xe cút kít
Asia Times: “Việt Nam sẽ trở thành nước thắng lớn hậu đại dịch Covid-19”
Thông qua kiểm soát biên giới sớm và hiệu quả, minh bạch thông tin và ngoại giao chiến lược trong giai đoạn Covid-19, Việt Nam nổi lên như một quốc gia chiến thắng sau đại dịch, Asia Times nhận định.