uahktam

Xe tải
Lúc này mới cần công nghệ thông tin vào cuộc. Xây dựng hệ thống thông tin, dữ liệu để nhiều người đăng ký và thanh toán qua ngân hàng. Đồng thời, cơ quan quản lý truy cập để xác minh và giải ngân nhanh chóng cho người dân.

Dan du an

Xe ba gác
24h qua chưa có ca nào mới, em đọc báo thấy thế. Mừng quá. Hy vọng sớm khôi phục.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Sao VN có một ngày mà số xét nghiệm tăng thêm 6-70k các cụ nhỉ, vọt lên trên 200k.

MrSpy

Xe điện
Anh 100 đã cho mở cửa lại, các cụ cứ chê này nọ chứ 100 và châu Âu em thấy đều có cùng quan điểm về dịch bệnh lần này; đẩy nhanh dịch lên đỉnh và nhanh chóng mở lại nền kinh tế hoàn toàn khô ng như các cụ nghĩ là họ chủ quan không đanh giá đúng tình hình.

hoantoanmayman

Xe tăng
Thôi, các cụ hạ hỏa, em nói thật là dạo đầu dịch em còn đọc nhiều tình hình các nước. Chứ đến giờ em chỉ còn quan tâm đúng Việt Nam. Các nước khác vẫn đọc nhưng chẳng để tâm lắm nữa (hay chính xác hơn là chỉ quan tâm những yếu tố liên quan đến phòng và chữa bệnh). Em không follow bác Đỗ Cao Bảo trên FB, nhưng em thấy post này của bác ý đáng chú ý, đặc biệt với những cụ kêu ca cách làm của Việt Nam mình làm ảnh hưởng nặng nề đến kinh tế:

Lần đầu tiên suy thoái kinh tế ở tất cả các châu lục, ở tất cả các quốc gia, từ các nước phát triển, các nước mới nổi đến các nước đang phát triển. Kinh tế thế giới 2020 tăng trưởng âm -3.0%, nhưng năm 2021 lại bật tăng trở lại 5.8% (cao gấp 2 lần 2019).

Khu vực ảnh hưởng nặng nề nhất, suy thoái kinh tế nặng nhất là khu vực EU (kinh tế 2020 suy giảm -6.6%), tiếp đến là Bắc Mỹ -6.0%, Nam Mỹ -5.0%, Trung Đông, Trung Á, Bắc Phi -2.8%, Châu Phi -1.6%, cuối cùng là Châu Á 0.0%.

Khu vực châu Âu, suy thoái kinh tế nặng nhất là Hy Lạp, kinh tế 2020 suy giảm -10.0%, tiếp đến là Italy -9.1%, Croatia -9.0%, Tây Ban Nha & Bồ Đào Nha -8.0%, Hà Lan -7.5%, Đức -7.0%, Pháp -7.0%, Anh -6.5%....

Khu vực Châu Á Thái Bình Dương, suy thoái kinh tế nặng nề nhất là Macau, kinh tế 2020 suy giảm -29.6% (nặng nhất thế giới), tiếp đến là New Zealand -7.2%, Úc -6.7%, Thái Lan -6.7%, Nhật Bản -5.2%, Hongkong -4.8%. Trung Quốc tăng trưởng dương 1.2%, Ấn Độ 1.9%, Asean 5 -0.6%.

Khu vực Asean 6, Thái Lan bị nặng nhất, Việt Nam tốt nhất. Năm 2020 kinh tế Việt Nam tăng trưởng 2.7%, tiếp đến Philippines 0.6%, Indonesia 0.5%, Malaysia -1.7%, Singapore -3.5%, Thái Lan -6.7%.

Việt Nam là quốc gia mà kinh tế bị ảnh hưởng thấp nhất Châu Á, năm 2020 vẫn tăng trưởng 2.7%, sang năm 2021 tăng trưởng bật trở lại lên 7.0%.

Tôi vẫn nghe nhiều bạn nói rằng Việt Nam cách ly, giãn cách xã hội quá mức, thế thì thiệt hại kinh tế lớn lắm, doanh nghiệp và người dân không chịu nổi, kinh tế sẽ sụp đổ. Dự báo này của IMF cho thấy tất cả các quốc gia trên thế giới đều thiệt hại nặng nề cả, trong đó có rất nhiều quốc gia lúc đầu đã cố cứu kinh tế, cuối cùng cũng không cứu được, thiệt hại kinh tế còn lớn hơn Việt Nam nhiều lần (các nước Châu Âu, Mỹ, Úc, Nhật Bản, Singapore là ví dụ điển hình).

FB CaoBao Do
Em nghĩ cụ Đỗ Cao Bảo đánh giá từ góc độ tỷ trọng ngành nghề trong nền kinh tế, đợt dịch này nó tấn công con người, tiếp tục tấn công vào giao tiếp của con người, đấy là lý do mà cách ly được áp dụng ở khắp mọi nơi trên thế giới. Mà trong cơ cấu các ngành nghề thì các ngành dịch vụ có tỷ lệ giao tiếp người với người là cao nhất, do vậy có thể thấy là nước nào có nền kinh tế mà tỷ trọng ngành dịch vụ cao đều bị thiệt hại nặng, dịch vụ càng chiếm tỷ trọng lớn thì ảnh hưởng của dịch đối với nền kinh tế càng khủng khiếp.

minh0075

Xe điện
Thấy bộ Dục đề xuất cho học sinh lớp 9, 12 đi học 3 buổi /tuần.

Không biết các anh căn cứ vào cái gì mà đề xuất như vậy. Nếu là phòng dịch thì đi học 3 buổi khác chó gì đi học 6 buổi.
Căn cứ vào cái ví ; chắc cũng sốt ruột..
Cô giáo dạy thêm con em dạo trước còn gom hs dạy lại; sau TP làm kiên quyết quá nên được mấy buổi lại thôi.

boyboy1990

Xe điện
Anh 100 đã cho mở cửa lại, các cụ cứ chê này nọ chứ 100 và châu Âu em thấy đều có cùng quan điểm về dịch bệnh lần này; đẩy nhanh dịch lên đỉnh và nhanh chóng mở lại nền kinh tế hoàn toàn khô ng như các cụ nghĩ là họ chủ quan không đanh giá đúng tình hình.
Kết quả của Mỹ và Châu Âu đạt được hiện nay là do chiến lược phong tỏa, nếu ngừng phong tỏa và mở cửa trở lại chắc chắn dịch sẽ lập đỉnh mới chứ ko phải đỉnh hiện nay đã là cao nhất đâu cụ nhé.

Mecgi

Xe hơi
Đc xuanmanhnguyen là a sinh đôi của em,cả gđ 4 người đều bị covy nhưng bh ổn cả rồi,để tý e goi face cho lão,tý lão chia sẻ xem thế nào.Đại gđ em mười mấy người bị cơ.
Thật mừng cụ ạ! Hay do cơ địa người Việt Nam ổn thật nhỉ! Xin phép cho em tự sướng chút 😅

boyboy1990

Xe điện
Chum không mở cửa thì dân đói và sẽ loạn thêm

Tôi nghĩ hết tháng 4 mẽo or các bang sẽ nới lỏng và mở từ từ để phục hồi kinh tế
Đúng vậy cụ ạ, nới lỏng nhưng phải rất TỪ TỪ, hãy nhìn Singapore làm bài học.

boyboy1990

Xe điện

Không biết các anh căn cứ vào cái gì mà đề xuất như vậy. Nếu là phòng dịch thì đi học 3 buổi khác chó gì đi học 6 buổi.
Phải rất thận trọng khi cho học sinh đi học trở lại, bọn trẻ con vẫn bị nhiễm covid nhưng lại ko có triệu chứng, chúng có thể trở thành máy phát tán virus di động, lúc đó có mà toang cả nước.

4U4me

[Tịch thu bằng lái]

Chắc định chia đôi lớp, mỗi nửa học 3 buổi để giãn cách xã hội ;;)

3077

Xe container
Chum không mở cửa thì dân đói và sẽ loạn thêm

Tôi nghĩ hết tháng 4 mẽo or các bang sẽ nới lỏng và mở từ từ để phục hồi kinh tế
New York gia hạn đóng tới 15/5 rồi cụ, chắc nó cũng phải từ từ. Em thấy Mỹ giảm chưa rõ ràng, trong các nước có Đức khá bài bản, ca giảm nó xuống rõ ràng và có kế hoạch mở dần dần rồi

Dở người

Xe điện
Thì Việt Nam cũng đang mở cửa từ từ này cụ.
Mà ngay cả đang lúc cao điểm giãn cách, các cơ sở sản xuất vẫn làm việc mà, có nghỉ đâu. Mỗi cái làm ra chả biết bán cho ai, nước nào cũng đóng cửa cấm biên nên hàng chất đống trong kho thôi. Chứ Việt Nam có lúc nào ngừng sản xuất đâu. Farm công ty em hàng làm ra rồi chặt làm phân đây, xót ruột gần chết.
Nói mình giãn cách xã hội, quản lý chặt chẽ nhưng ảnh hưởng chủ yếu khối dịch vụ thôi. Khối sản xuất vẫn hoạt động như thường.
Chứ với điều kiện Việt Nam mà đú theo Tây lông thì xin lỗi các cụ, chả còn từ nào khác ngoài TOANG, dù em rất không thích từ đấy.
Chống dịch theo điều kiện của mình thôi. Nghèo ăn cơm mắm, đòi ăn bơ sữa với pho mát thì cám cũng chả có mà ăn.

hoantoanmayman

Xe tăng
Đúng vậy cụ ạ, nới lỏng nhưng phải rất TỪ TỪ, hãy nhìn Singapore làm bài học.
Sing cái gì cũng gần như phải nhập khẩu cụ ạ, nên không mở cửa giao thương làm ăn là rất căng, nói chung họ cũng không có nhiều lựa chọn trong đợt vừa rồi, ngoài ra cũng bị mấy cú ảnh hưởng khác, không tiện để nói.

Hooks

Xe tăng
Nghe a Bảo nói một bệnh viện ở Chicago thử nghiệm Remdesivir của hãng gilead cho kết quả khả quan. Với 113 bệnh nhân nặng trên tổng số 125 người được thử nghiệm thì sau 10 ngày khỏi 123, chết 2.

Lật đật tìm tt thì có mỗi trang này đăng, ko biết đúng ko? Nếu đúng thì chúc mừng nước Mỹ.

xebobabanh17201

Xe điện
Sing cái gì cũng gần như phải nhập khẩu cụ ạ, nên không mở cửa giao thương làm ăn là rất căng, nói chung họ cũng không có nhiều lựa chọn trong đợt vừa rồi, ngoài ra cũng bị mấy cú ảnh hưởng khác, không tiện để nói.
Gần giống philipine, ca mắc tăng nhanh, y tế kém, không sản xuất được gì mấy...

trancannam

Xe điện
TPHCM ko cấm kinh doanh cafe, quán ăn. Tuy nhiên, ai mở sẽ bị nhắc nhở hoặc phạt

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Nặng quá, sau khủng hoảng Covid là đến khủng hoảng nợ, nợ công nợ tư phá sản hàng loạt, ngân hàng không đòi được nợ phá sản dây chuyền... mới là khủng khiếp.
Dịch bệnh Covid19 vẫn còn đang hoành hành toàn cầu mà hậu quả bước đầu về nợ nần (do bơm tiền cứu trợ & chi phí y tế... đối phó khủng hoảng dịch bệnh..) đã quá lớn rồi... Chắc khi dịch bệnh lắng dịu/kết thúc thì "bom" nợ này sẽ còn phình to hơn nữa?! :-?

phucbonguyen

Xe điện
Thật mừng cụ ạ! Hay do cơ địa người Việt Nam ổn thật nhỉ! Xin phép cho em tự sướng chút 😅
E nghĩ là do người Việt ít bị béo phì hơn chăng.E nghĩ Vấn đề béo phì và các bệnh nền mới là tác nhân chính dẫn đến tử vong cao tại mỹ và âu châu.Béo phì gây ảnh hưởng tim mạch nên khi Virut xâm nhập dễ tử vong hơn,e đoán bừa vậy:):):)