sthd

Xe lăn
Ai bảo bác ăn mì tôm rồi than :D
Kể cả phong tỏa thì nhà nước cũng k cấm ra ngoài mua thực phẩm.
Như nhà em 10-15 ngày đi chợ 1 lần, mua bí đỏ, bí đao, bầu, cà tím, khổ qua, cà rốt, khoai tây, hành tây, khoai, sả, ớt, thơm, cà chua, xà lách, dưa leo. Kể thì lâu chứ ra quầy chỉ việc đi 1 vòng vứt vào giỏ thôi, hoặc hô cho người bán vứt vào giỏ hộ, mua hết đám ấy chỉ đến 1 quầy là đủ.
Sang quầy đồ sống mua thịt bằm, ba chỉ, đùi, thịt bò, xương mỗi thứ 5-700g, chục trứng gà chục trứng vịt, sang quầy Hải sản mua tôm, cá, mực mỗi thứ 1 kg, xong. Một lần đi chợ chưa đầy 30 phút, bao gồm cả thời gian đi ra đi về. Nếu bác có đi tiệm thực phẩm quen như nhà em thậm chí còn k phải đi ra ngoài, nhắn tin các bác ấy mang tận nhà, chỉ việc trả tiền.
Sơ chế thịt và đồ tươi mất tầm 1 tiếng bao gồm rửa nước sạch, ướp muối tiêu hành tím tỏi, xay, phân hộp vừa đủ mỗi bữa ăn rồi bỏ tủ lạnh. Đó là tủ lạnh nhà em nhỏ, chứ to hơn thì mỗi tháng đi chợ 1 lần em cũng cân được. Mỗi việc hành lá rau thơm rau lá k trữ được lâu nên nhà em tới ngày thứ 10 là hết rau gia vị phải đi mua.
Như nhà em dịch thì không phải hứng chí là đi ăn tiệm như ngày thường, rau lá thì chỉ 10 hôm mới đi chợ mua 1 lần ăn 2 ngày đầu, còn thức ăn hàng ngày vẫn đầy đủ. Ngày dịch cũng không cầu kỳ gì, bầu bí cứ hôm luộc hôm xào hôm nấu canh, xương thì nấu 1 nồi nước dùng chia hộp rồi tới bữa lấy ra ăn bún phở mì hoặc nấu canh. Món khác thì canh chua tôm, cá nấu thơm cà, mực hấp thơm hành Tây sả, bò xào hành Tây thơm, cà tím nướng, thịt bằm thì viên tròn nấu nước dùng ăn sáng hoặc dồn khổ qua, dồn bầu nấu canh, trứng chiên, trứng ốp La, trứng kho thịt ba chỉ, trứng nấu cà chua... ăn phớ lớ.
Trước Tết em mua 3 thùng mì gói tới giờ sau khi nghỉ dịch ở nhà 1 tháng mới ăn 5 gói. Nghỉ thêm 3 tháng nữa chưa chắc em đã ăn hết đống mì. Bác ăn mì cả ngày thì được chứ bọn trẻ con mà bắt tụi nó ăn mì mãi sao được, nhà em đổi liên tục mì gà mì xương mì thịt bằm chúng nó còn chê lên chê xuống đây :)
thế mới là ahbp chứ cụ. thà đói bụng nghĩ cách chửi chứ không chịu đựng não kiếm cái ăn

Tướng cướp

Xe điện
Bệnh nhân số 19 ( bác gái bệnh nhân số 17) và bệnh nhân số 91 (Phi công người Anh của Vietnam Airline) có vẻ căng, cầu mong cho điều xấu không xảy ra.
Mẹ cái con 17 này, nếu chết 2 người liên quan đến nó hình như án 10-12 năm, mà sao ko thấy xử lý nó cụ nhể.

binhsu7273

Xe cút kít
Vấn đề tui search chưa thấy nước nào làm dc bữa giờ là đưa ra cái exit strategy : hậu cách ly sẽ làm gì tiếp theo. VN mình đã đi đầu trong việc ngăn dịch, giờ mà đưa ra được hình mẫu sống chung với lũ nữa thì mình sẽ lên trang bìa tất cả các báo phương tây ngay lập tức. Các bác có cao kiến gì chăng? Chứ tui thấy như Sing, Nhật, thả ra chút là lên ngàn ca, khó quá.

Theo tui VN nên đặt mục tiêu tăng gấp đôi số ca mỗi 2 tháng, đồng nghĩa tăng công suất bv lên từ từ, chứ giữ mãi 250, 300 ca mà nền kinh tế đóng cửa thêm 1 năm thì k0 có ý nghĩa gì. Tăng dc gấp 2 sau 2 tháng tức là 12th nữa 12k ca, nhưng lúc đỉnh thì chỉ phải chữa chừng 1k ca cùng lúc, bv mình chắc ok. Khoảng 200 ng sẽ chết, hy vọng không hơn. Nhưng đổi lại nếu đóng cửa mãi, người nghèo k0 có tiền đi trị các bệnh thông thường thì còn chết bạo hơn.

Hiện nay VN đang chết 600k người/năm vì đủ loại lý do.
ĐK vật chất mình có bằng họ không, nếu thả ra chỉ cần số nhiễm vài nghìn ca thôi, chưa cần ban bố tình trạng khẩn cấp thì Dân cũng không dám ra ngoài, chưa kể khi đã mở thì không có cách để đóng lại được.
Đã bao giờ suy nghĩ lúc Dịch bùng phát mạnh, sự bất ổn An Ninh, Chính Trị sẽ xảy ra. Sự yên bình còn giữ được hay lại chờ 1 mùa Xuân khác, một ván bài khác mà chưa rõ nó sẽ ra sao...? [-([-([-(

NQHU

Xe điện
dây bệnh 243 lại kéo theo 1 bv nữa, thêm 1 người hàng xóm dương đang chạy thận tại bv Thận Hà Nội!

Cảm giác hơi lo lo hay là nguồn từ bv ra nhỉ???

LienPhuong

Xe điện
Mẹ cái con 17 này, nếu chết 2 người liên quan đến nó hình như án 10-12 năm, mà sao ko thấy xử lý nó cụ nhể.
Bác gái này tiếp xúc liên tục và quá nhiều lần với cô 17 nên nồng độ virus cao quá chăng. Lúc đầu em đã bảo cô này nhà giàu mà nghĩ kém, ai lại bảo bác 64 tuổi chăm mình lúc mình đang tự cách ly.

binhsu7273

Xe cút kít
thế mới là ahbp chứ cụ. thà đói bụng nghĩ cách chửi chứ không chịu đựng não kiếm cái ăn
Giống mấy ku lái buôn biên giới, kêu gào thảm thiết là Cấm biên vài Tuần là toàn VN chết đói. ;))

LienPhuong

Xe điện
Oải lắm rồi!!! Cả tuần mỳ tôm, giờ nhìn thấy, ngửi thấy là sợ. :(
Em nghĩ rồi đây sẽ khoanh khu vực như Trúc Bạch dạo nào là hợp lý. Vì cấm ngặt như hiện tại cũng không giải quyết được gì nhiều, lâu dài càng không thể.
Sao cụ lại phải ăn mỳ tôm nhỉ 🤣

search

Xe điện
Đã cấm, đã cách ly xh thì phải đồng bộ, ông kd ông ko ng ta thấy ko công bằng ng ta chả chịu. Cấm thì cấm tiệt đi, chỗ thì chặt chỗ thì lỏng bảo sao ng ta ko nghe. Cái nữa là cấm ng ta mà chả có giải pháp gì tháo gỡ cho dn, cho các cửa hàng kd, toàn giải pháp mồm, gói hỗ trợ mồm. Toàn chục, trăm ngàn tỉ mà có ai đc xu nào chưa, nói cho sang mồm mà dân chả đc gì thì ng ta ko nghe nữa phải tự bươn chải mà sống thôi. Covid vô hình chưa thấy đâu nhưng bụng sôi òng ọc nó rõ mồm một, tiền thì tk cứ âm đều thì ngồi nhà làm sao đc.

binhsu7273

Xe cút kít

tomo21311

Xe tăng
Hai con số 51 nhưng đều nêu lên một vấn đề nan giải.

honda acura

Xe điện
Em thì có cảm giác như là có ý thoáng thoáng ra thì phải. Hai ngày hôm nay thấy đường bắt đầu đông và cũng không thấy ca phường đi kt hay thông báo nữa

The Tank

Xe điện
Đã cấm, đã cách ly xh thì phải đồng bộ, ông kd ông ko ng ta thấy ko công bằng ng ta chả chịu. Cấm thì cấm tiệt đi, chỗ thì chặt chỗ thì lỏng bảo sao ng ta ko nghe. Cái nữa là cấm ng ta mà chả có giải pháp gì tháo gỡ cho dn, cho các cửa hàng kd, toàn giải pháp mồm, gói hỗ trợ mồm. Toàn chục, trăm ngàn tỉ mà có ai đc xu nào chưa, nói cho sang mồm mà dân chả đc gì thì ng ta ko nghe nữa phải tự bươn chải mà sống thôi. Covid vô hình chưa thấy đâu nhưng bụng sôi òng ọc nó rõ mồm một, tiền thì tk cứ âm đều thì ngồi nhà làm sao đc.
Ko thấy miễn giảm thuế hay ls ngân hàng cụ nhỉ? :D

GBM219

Xe tải
Cần làm rõ trách nhiệm Ai đã cho gần 700 lao động TQ vào VN, 700 người không thể tự ý ra vào cửa khẩu VN được dễ dàng như vậy.
Có lẽ có "tiêu chuẩn kép" rồi, ông BG nhà mình cương quyết với người Việt Nam thế này cơ mà

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít

hauyenhd

Xe container
Giãn cách xh thứ nhất phải đồng bộ đây có địa phương bóp chặt có địa phương thì lơ là thả lỏng. Thứ hai dân lao động tích luỹ của cải người ta yếu ngừng tay là cũng ngừng mồm mà đến giờ các gói hỗ trợ vẫn xa vời ở đâu. Cứ tình hình thế này có giãn cách đến tết cũng k triệt để được.