vitngoc

Xe điện
Con em cũng đang học online. Sau khi nghe 1 vài giáo viên của con giảng bài xong em bảo:

Bài nào khó quá, thì vào youtobe mà search và nghe lại 1-2 lần. Thấy GV nào giảng hay thì nghe, vì nhiều GV post bài giảng lên youtobe, có khi hay hơn cả nghe GV của con giảng. Chỉ cần tập trung vào 3 môn văn, toán, anh. Vì đó là môn thi lên lớp 10 và thi DH.

Những môn học khác, có thể bổ sung kiến thức bằng youtobe hoặc sách sau này cũng được.
Giờ giật tung chảo rồi! Các cụ ấy biết hạ tầng có đủ cho cả đống người nghỉ ở nhà đâu :T

minh0075

Xe điện
Tây lông nhông thế này có chết ko.
Trước kia mình đi Tây toàn bị nó tẩy giun sán bât buộc; nhìn mình như mọi; giờ Tây sang mình có lẽ cũng phải tẩy vi dút nó đi; nhốt hết lại.

GBM219

Xe tải
Vingroup tạm dừng làm ô tô, tập trung sản xuất "các loại máy thở và máy đo thân nhiệt".

Em thấy đây là tin tốt quá đấy chứ. Chợt nghĩ Vin mà sản xuất ra máy thở và tặng kèm xe ô tô đợt náy thì nhiều người lại muốn làm tinh hoa ấy chứ, kể cả xuất khẩu luôn, các nước cũng đang thiếu máy thở mà.

dangduong

Tháo bánh
Thế này có khác gì phong tỏa đâu :(

View attachment 4503816

Vẫn có điểm khó cho những người hàng ngày vẫn phải làm việc cần thiết cho xã hội trong mùa dịch.
Ví dụ:
Vợ làm BS vẫn phải đi làm hàng ngày, chồng chở vợ đi làm (đến bệnh viện) vì vợ không biết lái xe, vợ không vi phạm chỉ thị 16, đương nhiên, nhưng chồng có vi phạm không? Về lý, anh Chung vẫn có thể phạt ông chồng (không thuộc diện cần thiết ra đường xét theo chỉ thị 16).
Nếu anh Chung linh động, coi chồng là không vi phạm thì vẫn có một điểm khó cho chồng:
Lúc đi, chở vợ, vợ có thẻ bệnh viện, bị chặn xét hỏi, chìa thẻ, vợ chồng được đi qua. Nhưng lúc anh chồng về chỉ có một mình, hay chiều tối anh đi đón, cũng chỉ có một mình, lấy gì chứng minh chồng đưa đón vợ đi làm ở BV?
(Tình huống này sẽ gặp không ít, có thể là người nhà đưa đón con em đi làm, hay ai đó nhờ bạn, nhờ người yêu, thuê người khác, thuê taxi đưa đón mình đi làm)
Anh Chung ơi, anh lường trước tình huống này chưa, và sẽ giải quyết thế nào, mong có chỉ đạo cho lính của anh, không thì mỗi nơi sẽ vận dụng một kiểu, và trở ngại cho những người đang làm nhiệm vụ trong mùa dịch.

boyboy1990

Xe điện
Thế này có khác gì phong tỏa đâu :(

View attachment 4503816

Phong tỏa chính là mục đích của chính phủ, chỉ có điều với dân VN thì phải làm từ từ từng bước một mới không loạn. Cho các cụ mợ tất tả chạy đi khuân siêu thị 3-4 lần... đến khi chán rồi mới phong tỏa chính thức.=))

Emga

Xe tải
Thôi! Tranh luận ai cũng hay cả, quan trọng nhất lúc này là mọi người ở nhà và chỉ ra ngoài khi thực sự cần thiết. Âu, Mỹ hay Việt Nam phòng chống dịch thế nào thì con số nói lên tất cả. Chúc các cụ thật vui trong khoảng thời gian này.

Hiendai

Xe tăng
Trên FB có group đông member thông tin về dịch này, thỉnh thoảng em vào hóng cập nhật mà hôm nay không thấy đâu. Không biết tại sao nhỉ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Liệu có khả năng hà nội có dính vài cái quán bar như trong sài gòn mà ko biết không các cụ. Vụ người thụy điển ( em ko nhớ số)đi khám để lấy cái chứng nhận âm tính với covid thì kết quả dương tính mà ỏ việt nam cũng thời gian rồi. Thêm vụ này nữa. rồi F0 ở bạch mai có tìm ra là ai đâu. Mấy hôm trc lạc quan tý nay là lo rồi
Hôm trc đọc báo cáo của BCA số người nước ngoài và VN nhập cảnh trước ngày 18.3 chưa kịch cách ly là hơn 75.000 người.
Gom và xét nghiệm sao hết chừng này người.
Cảnh giác với TQ, HQ. Bọn Âu Mẽo chủ quan quá làm mình trở tay k kịp.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bác xin 1 cái giấy có dấu đỏ của cty ( trong ngành nghề đc phép) chẳng hạn như giấy giới thiệu thì em nghĩ chắc đc thông cảm.
Cơ quan em đã cấp giấy thông hành. Nhưng ghi rõ tuyến đường. Hic. Lệch ra là cũng mất xiền.

quanggialai

Xe điện
Thấy cụ có vẻ coi thường cơ cấu tăng trưởng phụ thuộc FDI nên em hỏi sâu sâu 1 tý xem cụ thế nào thôi. Khó quá cụ bỏ qua cũng được.

Còn nói về cai bầu sữa FDI ư? Đó thực sự là câu hỏi thiếu trí tuệ. Cụ có biết Sing đứng hàng thứ 4 thế giới về nhận FDI ko? Hiện tại ở thời điểm này đấy. Số liệu từ UNCTAD để cụ tự tìm hiểu. Hãy mở rộng miệng giếng của mình ra nhé. Bầu trời ngoài kia rất đẹp.
Chính sách Việt Nam hiện nay bắt đầu có dấu hiệu cai FDI rồi cụ ơi. Từ chỗ ưu đãi mạnh mẽ, trước đây nhà đầu tư chỉ việc mang tiền vào VN thôi còn lại thì mọi thứ thủ tục đều có người lo hết. Bây giờ thì khác nhiều rồi.
So sánh với Sing là điều không thể vì đặc điểm quốc gia nó khác.
Nếu có ngâm cứu thì cụ xem FDI tại Trung Quốc có rất nhiều điều thú vị. Tuy nhiên đặc điểm của VN không thể làm như TQ được. Mà cũng không thể để nghiện như Sing được.

Coyote

Xe tải
Phòng riêng để không ảnh hưởng, hầu như các nhà đều có phòng riêng của con.
Việc học đúng giờ giữ đc cái nếp cho trẻ, nhóc nhà em mấy ngày trc ăn sáng luc 10g, bây giờ 7g30 đã dậy rùi.
Cụ cứ lấy nhà cụ rồi bảo hầu như nhà nào cũng có phòng riêng cho con. Lớp con em còn 1 nửa không có internet đủ mạnh kia kìa, Hà Nội nhé.

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Tây lông nhông thế này có chết ko.
Trước kia mình đi Tây toàn bị nó tẩy giun sán bât buộc; nhìn mình như mọi; giờ Tây sang mình có lẽ cũng phải tẩy vi dút nó đi; nhốt hết lại.

Giữa mùa dịch mà để thằng tây đi lông nhông khắp nơi thì em cũng đến chịu.

Coyote

Xe tải
Đã học online với máy tính và internet, lại còn đòi có phòng riêng. bao nhiêu % học sinh đáp ứng được yêu cầu này của anh giáo dục nhỉ?
Yêu cầu này chắc của trường tư thôi cụ ạ. Lớp con em còn có mỗi nửa lớp học được online, nghe tiếng người lớn cãi cọ, văng tục các kiểu nữa cơ.

His0ka

Xe buýt
Không truy tìm được F0 thì độ nguy hiểm khó lường được là bao nhiêu, nên hiện tại Lệnh "Ngồi Yên" tại chỗ là đúng đắn. Cần xử nghiêm minh những trường hợp đi Dạo, Tập TD hay lang thang vớ vẩn. Đợi khoảng 10 ngày nữa là F0 và các ổ dịch phải lộ diện, khi đó ta đễ khoang vùng Điều Trị cách ly.
Thế thì phải là giới nghiêm. Quân đội đi tuần. Chứ xểnh ra 1 phút và với time ủ bệnh kiểu này thì ko khác gì đánh nhau với Medusa!!!

@xichlo@

Xe điện
Thôi! Tranh luận ai cũng hay cả, quan trọng nhất lúc này là mọi người ở nhà và chỉ ra ngoài khi thực sự cần thiết. Âu, Mỹ hay Việt Nam phòng chống dịch thế nào thì con số nói lên tất cả. Chúc các cụ thật vui trong khoảng thời gian này.
Vầng, số người chết nói lên tất cả, là chuẩn nhất!

Bỏ qua khoảng cách tâm dịch với Trung quốc từ đầu, bỏ qua nền Y học, bỏ qua tiền nhiều ít, giàu hay nghèo fake số liệu.... Cứ đếm số người chết.

memanque

Xe buýt
Hôm trc đọc báo cáo của BCA số người nước ngoài và VN nhập cảnh trước ngày 18.3 chưa kịch cách ly là hơn 75.000 người.
Gom và xét nghiệm sao hết chừng này người.
Cảnh giác với TQ, HQ. Bọn Âu Mẽo chủ quan quá làm mình trở tay k kịp.
Xác xuất nửa phần nghìn là 37 thì mũ lên 3 vòng giờ là bi nhiêu nhỉ, 50k cơ á cụ ?

Hổ Con

Xe tăng
Vỡ trận vì cứ để tây lông sang chơi nhà. Mà khéo toàn tây ba lô có vẹo gì đâu. Nản với cơ chế quá.Luật nhà mình thì lời phời, dân nhờn. Khó kiểm soát rồi. Cccm cứ xác định nghỉ hết T4 rồi tính tiếp....