[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

hai.tranhr

Xe container
Không đáng lo lắm đâu Cụ, nhưng để cẩn thận thì Cụ nên chuẩn bị sẵn thuốc, đồ ăn và cách ly cho tới khi khỏi ạ.
Con cúm Vũ Hán này nhân giống quá nhiều rồi, giờ thì nó không còn độc lực như xưa nữa, cộng với vaccine tiêm kha khá rồi thì cứ an tâm Cụ ạ.

hiennhuho

Xe hơi
Con bé f1 nhà cháu sinh con được 4 tháng thì 2 mẹ con nó bị lây từ chồng nó. Khổ thân thèng cu mới 4 tháng tuổi đã mắc covid, quấy khóc cả tuần, nhìn ảnh ông cháu ngoạc mồm ra khóc mà buốt hết cả ruột gan. Sau khi khỏi thì con bé nhà cháu vẫn bị hậu covid hành hạ, nó ho hơn 2 tháng nay vẫn chưa khỏi, bà mẹ đang cho con bú không dám uống kháng sinh.
Còn nhà cháu thì bị covid hơn 6 tháng rồi, chỉ hơn 1 tuần là khỏi nhưng lại bị di chứng viêm mũi và viêm họng. Giờ tuy đỡ nhiều nhưng họng vẫn bị đỏ và thỉnh thoảng ngứa rát đau. Uống đến 5-6 loại ks mà ko trị dứt hẳn.
Uống kháng sinh em e cũng không đỡ đâu ạ. Con bé nhà em khỏi covid 6 tháng rồi mà ngày nào cũng ho khù khụ cả tiếng đồng hồ xong ngồi thở. Xịt họng, bổ phế, vitamin, ngậm ho liên tục mà chẳng đỡ. Phổi chụp 2 lần thì bệnh viện bảo ko vấn đề gì. Em cũng đã cho 1 đợt kháng sinh liều cao mà cũng không dứt. Giờ em đang thiên về giả thiết virus gây sẹo đường khí quản, chứ có lẽ nào virus bám kỹ thế.

salestumlum

Xe tăng
em vừa bị lần 2 được 15 ngày
lần 2 cách lần 1 tầm 6 tháng
Về triệu chứng: Lần 2 nhẹ hơn lần 1 ( Lần 2 ko sốt) nhưng vẫn mệt, mỏi, đau rát họng, và sau đó là ho
Nhưng thấy lần 2 hồi phục nhanh hơn lần 1
em vẫn tự cách ly phòng riêng, 2F1 nhà em vẫn đi học, Sau 15 ngày thì hiện tại chưa lây cho ai

Em vẫn tuân thủ: Khẩu trang, nước muối, và trị theo triệu chứng, vẫn ko chủ quan được các cụ

salestumlum

Xe tăng
Uống kháng sinh em e cũng không đỡ đâu ạ. Con bé nhà em khỏi covid 6 tháng rồi mà ngày nào cũng ho khù khụ cả tiếng đồng hồ xong ngồi thở. Xịt họng, bổ phế, vitamin, ngậm ho liên tục mà chẳng đỡ. Phổi chụp 2 lần thì bệnh viện bảo ko vấn đề gì. Em cũng đã cho 1 đợt kháng sinh liều cao mà cũng không dứt. Giờ em đang thiên về giả thiết virus gây sẹo đường khí quản, chứ có lẽ nào virus bám kỹ thế.
Cụ thử cho bé nhai quả Sung tươi ngày 3 bữa xem
Em họ cả tháng, nhai quả sung tươi ( chắt chắt nước chầm chậm qua họng) thấy hiệu quả, Và bạn bè em cũng xài theo,
Em vừa bị lần 2 xong, cũng ho, và vẫn sử dụng Sung

( Em seach anh google, thì thấy đúng là SUng chữa ho hắng, hô hấp ho tốt ạ)

ca_kiem

Xe container
nói chung không ai quan tâm đến covid nữa đâu…. Ngay cả bây giờ như việt nam.. việc nhập cảnh còn dễ hơn cả so với Thái Lan.
-Nhập cảnh vào Thái chỉ yêu cầu PC covid chứng minh tiêm 3 mũi là xong
-Còn Nhập vào việt nam thì ko cần … vì chúng ta đang cạnh tranh khách du lịch để phục hồi.
Tóm cả 2 nước đều thiệt hại nặng nề về du lịch… ngay thời điểm bây giờ khách du lịch 2022 không đạt đc 50% so 2019.

vieteuro

Xe container
Tiêm rồi
Chủng mới yếu hơn chủng cũ
Cứ ăn uống đầy đủ là khỏi

Diep1979

Xe container
Cụ lo cho đưa đang bầu thôi. Em cũng không biết mình bị covid bao giờ chưa đây

Camontinhyeu

Xe điện
Nhà em bất tử được mấy năm. Năm nay thì dính toàn đội đi học. Thành viên trong gia đình ai có triệu chứng là test luôn và cách ly tại phòng nên không lây ra nhà. Tầm 10 ngày là ngon

duongqua

Xe container
Cũng không cần lo quá đâu cụ ạ, nhà cụ đã bị hết rồi thì cụ thoải mái đi không cần phải cách ly với cả nhà quá đâu vì kiểu gì trong nhà cũng sẽ lây nhau hết thôi mà. Có điều 2 F1 nhà cụ nên cho nghỉ học vì nhà cụ đã thành ổ chứa rồi.
Còn điều trị triệu chứng thì cụ cứ uống hạ sốt khi sốt cao quá thôi, ho nhiều thì cụ mua bổ phế TƯ3 ý (nhà e sau khi thử các loại thuốc ho, cả xuyên tâm liên các kiểu, cuối cùng mỗi cái bổ phế này là hiệu quả nhất.
Nhà cụ đã tiêm hết vắc xin rồi thì bị cũng sẽ nhẹ thôi, sốt tầm 1-2 ngày là hết, sau đó thì chữa ho là ổn.

haivanphe

Xe container
Nhà em 4 người vẫn chưa bị ạ.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
- Sau mấy năm né con covid với những pha tưởng như ko thoát được thì nay em chính thức bị.
- 1 điều ko biết có liên quan ko là em vừa bỏ thuốc lá được chục ngày thì bị cách đây 3 ngày, nay sốt quá em test lên luôn! Người vẫn tỉnh táo nhưng sốt 39 độ và rét.
- Xin hỏi ý kiến các bác, có nên cho 2 F1 ở nhà ko (mẫu giáo và lớp 1)?
- Gấu em đang bầu 3 tháng, em thấy lo quá. Bác nào đã trải qua cho em xin vài lời ạ.
- Cả nhà em đều đã từng F0, trừ em. Trước đây vênh mặt bất tử, giờ bị quả lãng xẹt quá.
Em ở Q.Hoàng Mai
Cụ 1 mình lên sapa chơi 1 mình cho e nhé, 1 tuần, thuốc uống + khẩu trang 24/24

SƠN HÀ

Xe tải
Không sợ Covid như trc nhưng nhà em vẫn rất cẩn thận vì chẳng may dính lại, cả nhà lại lao đao khoảng 2 tuần. 2 F1 còn bé.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
- Sau mấy năm né con covid với những pha tưởng như ko thoát được thì nay em chính thức bị.
- 1 điều ko biết có liên quan ko là em vừa bỏ thuốc lá được chục ngày thì bị cách đây 3 ngày, nay sốt quá em test lên luôn! Người vẫn tỉnh táo nhưng sốt 39 độ và rét.
- Xin hỏi ý kiến các bác, có nên cho 2 F1 ở nhà ko (mẫu giáo và lớp 1)?
- Gấu em đang bầu 3 tháng, em thấy lo quá. Bác nào đã trải qua cho em xin vài lời ạ.
- Cả nhà em đều đã từng F0, trừ em. Trước đây vênh mặt bất tử, giờ bị quả lãng xẹt quá.
Em ở Q.Hoàng Mai
Với hoạt động như này rồi ai cũng bị, mà cụ test bị thì nên cách ly cho cả nhà, vì vẫn bị lại như thường và tránh được thì đỡ mệt hơn

Moriarty

Xe container
giờ F0 cách ly 1 tuần thôi, hết sốt là đi làm

Pumzen

Xe ba gác
Cụ thử cho bé nhai quả Sung tươi ngày 3 bữa xem
Em họ cả tháng, nhai quả sung tươi ( chắt chắt nước chầm chậm qua họng) thấy hiệu quả, Và bạn bè em cũng xài theo,
Em vừa bị lần 2 xong, cũng ho, và vẫn sử dụng Sung

( Em seach anh google, thì thấy đúng là SUng chữa ho hắng, hô hấp ho tốt ạ)
Chắc nhà cháu cũng bảo F1 thử cách này xem thế nào. Đúng là con Covid này có vẻ nó đề kháng với mấy loại tây dược, còn đông, nam dược lại khá hiệu ngiệm. Đợt sau Covid nhà cháu bị viêm mũi nặng, đi khám TMH trung ương 4 bác sĩ, toàn vị tên tuổi tầm trưởng khoa trở lên, học hàm đầy mình. Lúc đó nhà cháu chả khác gì chuột bạch, cứ mỗi lần hết đợt thuốc không khỏi, nhà cháu đi khám thầy khác lại mang đơn cũ đến để trình bày. Có vị nhà cháu đến nhà khám hàng ngày( rửa với xông mũi) hơn 1 tháng trời. Nhưng cứ liều thuốc mới chỉ đỡ 2-3 ngày sau đó tái phát ngay. Chán nản với điều trị bằng thuốc tây, nhà cháu chuyển sang nam dược. Dùng mới gần 1 tuần cảm nhận bệnh có thuyên chuyển, thế là nhà cháu theo nó luôn, 3 tháng thì nhà cháu dừng. Tuy chưa hết hẳn nhưng triệu trứng bệnh 10 phần giờ chỉ còn 2-3 phần.

comabu

Xe đạp
Giờ dân sợ chết đói hơn là chết vì covid rồi bác. Nên cứ xõa đi. Giờ bệnh nó cũng bị nhẹ thôi.
P.s ho dai dẳng là cúm A còn covid thì là khó thở nhé các bác

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Kháng sinh không giải quyết được đâu, bạn chịu khó quan sát sự thay đổi bên ngoài (thức ăn, khí hậu, thời tiết, nhiệt độ, chu kỳ...) xem yếu tố nào thay đổi gây ho. Loại trừ và xác định được nguyên nhân gây ho.
Và cũng là lưu ý chung với các bác lưu ý quan sát thật kỹ nguyên nhân tác động đến triệu chứng kéo dài do hậu covid để có phương án chữa trị đúng.
Tham khảo