[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

hiennhuho

Xe hơi
Kháng sinh không giải quyết được đâu, bạn chịu khó quan sát sự thay đổi bên ngoài (thức ăn, khí hậu, thời tiết, nhiệt độ, chu kỳ...) xem yếu tố nào thay đổi gây ho. Loại trừ và xác định được nguyên nhân gây ho.
Và cũng là lưu ý chung với các bác lưu ý quan sát thật kỹ nguyên nhân tác động đến triệu chứng kéo dài do hậu covid để có phương án chữa trị đúng.
Tham khảo
Cám ơn Cụ. Không khí ở Hà nội cũng là một vấn đề. Mai em sẽ chạy lọc kk kết hợp ngậm sung để loại trừ dần tác nhân xem sao

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Cám ơn Cụ. Không khí ở Hà nội cũng là một vấn đề. Mai em sẽ chạy lọc kk kết hợp ngậm sung để loại trừ dần tác nhân xem sao
Sung nhiều và rẻ bạn mua về muối ăn chứ ngậm làm gì. Ho do dị ứng sau khi lọc đúng nguyên nhân, tra cứu mua thuốc dị ứng uống là khỏi.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Chắc nhà cháu cũng bảo F1 thử cách này xem thế nào. Đúng là con Covid này có vẻ nó đề kháng với mấy loại tây dược, còn đông, nam dược lại khá hiệu ngiệm. Đợt sau Covid nhà cháu bị viêm mũi nặng, đi khám TMH trung ương 4 bác sĩ, toàn vị tên tuổi tầm trưởng khoa trở lên, học hàm đầy mình. Lúc đó nhà cháu chả khác gì chuột bạch, cứ mỗi lần hết đợt thuốc không khỏi, nhà cháu đi khám thầy khác lại mang đơn cũ đến để trình bày. Có vị nhà cháu đến nhà khám hàng ngày( rửa với xông mũi) hơn 1 tháng trời. Nhưng cứ liều thuốc mới chỉ đỡ 2-3 ngày sau đó tái phát ngay. Chán nản với điều trị bằng thuốc tây, nhà cháu chuyển sang nam dược. Dùng mới gần 1 tuần cảm nhận bệnh có thuyên chuyển, thế là nhà cháu theo nó luôn, 3 tháng thì nhà cháu dừng. Tuy chưa hết hẳn nhưng triệu trứng bệnh 10 phần giờ chỉ còn 2-3 phần.
Hậu covid có thể được coi là một nhóm nguyên nhân mới gây bệnh, nghĩa là thay đổi cơ bản về bệnh lý. Khi bệnh lý thay đổi thì cách điều trị thông thường không hiệu quả. Hiểu đơn giản nguyên nhân - kết quả, nhóm nguyên nhân vẫn còn thì kết quả bệnh sẽ kéo dài (hậu covid thường kéo dài 3-6 tháng). Cho nên, theo tôi bạn cần tập trung vào nhóm nguyên nhân gây ra các triệu chứng đó, dùng thuốc mang tính hỗ trợ hay tăng cường khắc phục nguyên nhân này. Để làm được cần quan sát và tinh ý bởi là quá trình (xác định nguyên nhân) chứ không phải phải là thời điểm đi khám (kết quả).
Nhóm nguyên nhân thay đổi lúc đó tự khắc sẽ khắc phục được các triệu chứng nhẹ do hậu covid gây ra.

Chu An

Xe điện
Nhà em thì chỉ mỗi mình em bị và bị những 2 lần. Lần 1 dính cuối t2 sau khi tiêm.mũi 3 được 1 tháng rưỡi. Lần 2 cuối tháng 7, sau khi tiêm mũi 4 1 tháng. Hậu covid khá tệ vì sức khỏe giảm sút đến hơn 1/2 và trí nhớ thì giảm kinh hoàng. Có khách hàng em tiếp xúc hơn 1 tiếng đồng hồ vậy mà hai hôm sau nhìn trên zalo mà chịu chết k thể biết là ai dù thấy rất quen. Điện thoại là thứ gần như dính chặt vào người, trước đây chỉ khi quá say em mới có thể quên thì bây giờ ngày nào cũng phải đi tìm. Cái tuốc nơ vít là vật dụng em dùng hàng ngày thế mà đã vài lần nghệt mặt ra không thể gọi đúng tên của nó được.

blueseahn

Xe buýt

trinhhunghb

Xe lăn
Em vẫn chưa bị nên vào hóng kinh nghiệm

King Crimson

Xe tải
Đợt 2/9 em đi qua 6 tỉnh miền Bắc, vào khu trung tâm thấy 10 người còn 2, 3 người đeo khẩu trang.
Covid đang là dĩ vãng. Em cũng chả quan tâm, tất nhiên cũng ko tiêm mũi 4.

jangjulinh

Xe máy
Nên cẩn thận thì hơn các cụ ạ

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Ai cần cẩn thận thì vẫn nên cẩn thận, còn nói thật là đã ra tới đường và đi đó đi đây thì covid là chuyện xưa thật là xưa òi :D

blueseahn

Xe buýt
Các biến thể mới của biến chủng Omicron vẫn đang diễn biến phức tạp trên thế giới. Số ca mắc và ca bệnh nặng ở nước ta cũng đang ghi nhận gia tăng trong thời gian gần đây. Bộ Y tế yêu cầu các cơ sở y tế khẩn trương rà soát, cập nhật phương án, sẵn sàng cho mọi tình huống dịch bệnh có thể xảy ra.

ubisapro

Xe trâu
E thấy đợt này số ca nhiễm xung quanh có vẻ đang tăng lên. Đặc biệt người nhiễm lần 1 :(

quandaica2001

Xe tải
Em bỏ khẩu trang lâu rồi,nói chung không thấy gì bất thường.

Trục

Xe ba gác
- Gấu em đang bầu 3 tháng, em thấy lo quá. Bác nào đã trải qua cho em xin vài lời ạ.
Gấu em dịp bầu, bị covid, em vẫn mua thuốc nâng cao đề kháng, toàn thảo mộc. Bé phát triển bình thường vì mẹ chỉ bị nhẹ, không sốt.
Giờ F1 nhà em được 3 tháng rồi. Nếu gấu nhà cụ tiêm nhiều hơn 2 mũi và đã bị FO trước đó thì cụ theo dõi sát vài hôm, cần thì phải hỏi ý kiến bác sĩ.
Có một lưu ý là nếu mẹ sốt, thì con trong bụng cũng sốt cao hơn 1độ, nên cụ theo dõi Gấu thận trọng là được.

crYztaL

Xe buýt
Em đã tiêm 3 mũi, cách đây 10 ngày bị dính covid và hiện giờ vẫn chưa hồi phục. Cổ vẫn rát, vẫn sợ lạnh, đổ mồ hôi liên tục và tiền đình yếu hơn hẳn so với trước khi bị. Trước kia nghĩ Covid vớ vẩn mà dính phát này bê bết quá.

Future 141.48

Xe buýt
Chả hiểu sao, bên TQ vẫn đang quyết liệt phong tỏa kịch liệt để diệt covid, người Việt Nam mình gần như nhiễm gần hết rồi và giờ coi nó như 1 loại cảm cúm

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Em thì 1 tháng đôi lần đau rát họng rồi chuyển sang chảy nước mũi, ho. Có lần kèm theo sốt nhẹ đau mỏi cơ, có lần thì không sao. Em thì không uống thuốc mà chỉ súc miệng, rửa mũi bằng nước muối ấm, ngậm các viên ngậm có bạc hà cho dịu mát cổ họng. Vài ngày là hết nhưng cứ chủ quan uống nước lạnh và để cửa gió điều hòa thổi vào người lâu là dính ngay.
Cũng có thể trong những lần bị đấy là nhiễm Covid nhưng em giờ chả quan tâm đến nó nữa