[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

landaumuaxe

Xe điện
em bị nhiễm covid test pcr báo 18 thì nên làm gì ah
e khó thở
đau đầu rồi
h hoang mang quá
sao cụ hoang mang thế, giờ F0 tại nhà được mà, cụ đọc báo đi, xem HD cho F0 tại nhà như nào, rồi mua mấy đồ thuốc bổ trợ , với cái máy đo Sp02 để kiểm tra thường xuyên, còn lại thì vẫn liên tục gọi lên phường, người nhà gọi, còn chỗ mấy bạn làm cùng e bị F0, gọi phường nó k xuống đâu, tự vác mặt lên mà xn thôi
Em thấy n cụ rất chủ quan, HN giờ 3000 ca/ngày, khác gì HCM , mà các cụ k tự mua tích sẵn ít test nhanh để phát hiện sớm, và máy sp02 để nếu là f0 thì chủ động, cùng với ít thuốc bổ trợ, phải đặt tình huống đấy rồi chứ.
Mạnh mẽ lên cụ, khó thở thì đo ngay oxi trong máu cho em, dưới 96 là phải theo dõi để ý, 95 thì tự gọi cấp cứu dần đi, ....

Kiabuoisang

Xe container
HN gọi quá tải ko ai thưa thì có thể lên xe (bảo hộ kỹ đừng để phát tán bệnh) đi về tỉnh nào đó lân cận như TN, VP, BN,…; dừng ở điểm y tế gần nhất của tỉnh đó làm xét nghiệm. Ok bạn đã dương tính, theo nguyên tắc tỉnh đó sẽ thu dung và chữa bệnh cho bạn ngay và luôn 🤣 . Chỉ là tình cờ thôi mà và nếu ai hỏi gì thì bảo “không biết” nhá nhá.

Chỉnh sửa cuối:

titcoi

Xe tăng
Giờ thêm mục hỗ trợ người bệnh 80k/ngày với 1tr hỗ trợ cho bệnh nhân nữa thì phường quá tải thực sự.
Đa phần các nước đều sử dụng tổng đài giải đáp thắc mắc. Với đủ hình thức đt, video call... hỗ trợ bệnh nhân, (em nghĩ có AI hỗ trợ trả lời tự động các câu hỏi thường gặp) nên bệnh nhân cũng yên tâm hơn. VN thì đẩy khối lượng cv khổng lồ về y tế phường. Phường nào 1000 bệnh nhân thì chắc y tế phường nổ tung đầu
Lại thêm cái vụ cấp giấy hết Covid, cấp phát thuốc ... tinh là những việc dễ tiêu cực

titcoi

Xe tăng
sao cụ hoang mang thế, giờ F0 tại nhà được mà, cụ đọc báo đi, xem HD cho F0 tại nhà như nào, rồi mua mấy đồ thuốc bổ trợ , với cái máy đo Sp02 để kiểm tra thường xuyên, còn lại thì vẫn liên tục gọi lên phường, người nhà gọi, còn chỗ mấy bạn làm cùng e bị F0, gọi phường nó k xuống đâu, tự vác mặt lên mà xn thôi
Em thấy n cụ rất chủ quan, HN giờ 3000 ca/ngày, khác gì HCM , mà các cụ k tự mua tích sẵn ít test nhanh để phát hiện sớm, và máy sp02 để nếu là f0 thì chủ động, cùng với ít thuốc bổ trợ, phải đặt tình huống đấy rồi chứ.
Mạnh mẽ lên cụ, khó thở thì đo ngay oxi trong máu cho em, dưới 96 là phải theo dõi để ý, 95 thì tự gọi cấp cứu dần đi, ....
Dưới 96 là bao nhiêu mà theo dõi để ý rồi 95 thì gọi cấp cứu hả cụ :D
Với lại không có y tế cơ sở thì khi tụt oxy mà ko sử lý, thở oxy kịp thời có gọi cấp cứu đến lúc vào đến viện có còn thở đc ko mà cứu nên nhà đã có F0 thì theo em phải chuẩn bj máy đo SPo2, máy tạo oxy (hoặc bình oxy) cùng với thuốc và tìm hiểu trước (hoặc rà lại các mối quan hệ) để có thể đưa đến bệnh viện nhanh nhất

banmotnucuoi

Xe lăn
Lại thêm cái vụ cấp giấy hết Covid, cấp phát thuốc ... tinh là những việc dễ tiêu cực
Tiêu cực thì em chịu, nhưng quy trình sau này lo thanh tra kiểm toán cũng chết mệt cho các bác ý. BS có bệnh là chữa thôi chứ còn lo mấy vụ này thì đúng là...

thanhcong2002

Xe buýt
Việc quan trọng cụ cần làm ngay.
Cụ mua ngay một cái máy đo độ bão hoà oxy SPO2, đo thường xuyên để kiểm soát nồng độ oxy trong máu.
Khi phổi bị tổn thương nặng khiến khả năng tách oxy từ không khí kém => nồng độ oxy giảm.
Khi chỉ số xuống dưới 95 thì cần có oxy để thở. Nếu chỉ số tiếp tục xuống thì phải đi viện.
Cụ hướng dẫn thở oxy cụ thể để nhiều người biết, e thấy có loại chụp mũi miệng, loại ống nhỏ căm vào lỗ mũi, tốc độ dòng thế nào?

duongphong

Xe container
Chị gái vợ tôi bị, mà bà ấy không tiêm vacxin vì đang muốn đẻ thêm,
Sau khi xác định +, mua ngay các loại thuốc như hạ sốt, giảm đau, kháng viêm
Mua luôn 1 mớ lá để xông, ngày 2 lần, xông lá rất hay, thải 1 lượng virus lớn qua mồ hôi và tăng cường chức năng hô hấp
4 ngày sau triệu chứng tịt, 1 tuần sau test pcr thì hết, âm tính căng đét
Truyền thông thổi quá. Mọi người nghe thấy dã sợ. Chỉ các cụ bệnh nền mấy đáng lo

audiq123

Xe hơi
E 2 mũi, F0, khỏi 3 tuần, có 2 vấn đề xảy ra ( e k dám dùng từ di chứng, nghe kinh bỏ mịa)
1.Về sức khỏe: yếu thấy rõ, ngày chưa nhiễm, khi thằng nhỏ ngóc đầu, chỉ dùng 1 tay đè là nó xuống, giờ dùng 2 tay đè mà nó vưỡn ngóc...
2.Về trí nhớ: Lẫn lộn lung tung, nhớ nhớ quên quên, cụ thể là đột nhiên nhớ lại những ai còn nợ mình từ ngày xửa xừa xưa, còn mình nợ ai thị chịu, k tài nào nhớ ra....

Mesocsic

Xe điện
Có 2 di chứng em mới đọc trên Medscape là:
Ù tai, rối loạn tiền đình.
giảm chất lượng tinh trùng

TamAn7810

Xe tăng
Em thấy tỉ lệ từ HN về quê test dương tính rất cao, liệu có tính toán của F0 k các cụ nhở :D

duongphong

Xe container
May quá ngày nào em cũng làm 1 nắm lá bưởi, hương nhu xông tầm 15 phút. Ko biết có chống đc Covid ko nhưng thấy khoẻ hẳn ra, người thoải mái hẳn.
Xưa em bị sốt vài lần. Bà nội em lấy lá hương nhu, lá tre, bưởi dùng xông. Ngồi trên cởi truồng chùm chăn xông nóng vãi chưởng. Em thấy xông 1 lần hôm sau là khỏi :D

tranvanlong

Xe điện
Cụ lên FB tìm nhóm "Tôi yêu phường xxx", xxx là tên phường cụ đang ở, tham gia nhóm đó là sẽ thấy nhiều số đt trợ giúp
Em vừa vào fb tìm nhóm có luôn, đăng ký tham gia được luôn :). Thanks cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Ha ha, bên thớt Covid cụ này coi thường Covid phết mà ở đây nghĩ ra ý tưởng chả khác gì mình. Tốt nhất là cứ chóng mặt, đau bụng, buồn nôn phi vào cấp cứu :)
Với em thì nhiều cái khác còn đáng sợ hơn covid cụ ạ, kiểu như xây nhà mới lòi ra hàng xóm tốt hàng xóm xấu, vay tiền biết luôn bạn hay bè, chia tài sản thì người thân cũng dè chừng chục mét vuông đất ..... ;))

Matizcoi

Xe cút kít
E 2 mũi, F0, khỏi 3 tuần, có 2 vấn đề xảy ra ( e k dám dùng từ di chứng, nghe kinh bỏ mịa)
1.Về sức khỏe: yếu thấy rõ, ngày chưa nhiễm, khi thằng nhỏ ngóc đầu, chỉ dùng 1 tay đè là nó xuống, giờ dùng 2 tay đè mà nó vưỡn ngóc...
2.Về trí nhớ: Lẫn lộn lung tung, nhớ nhớ quên quên, cụ thể là đột nhiên nhớ lại những ai còn nợ mình từ ngày xửa xừa xưa, còn mình nợ ai thị chịu, k tài nào nhớ ra....
Em thì chữa được bệnh nền là yếu sinh lí, hồi chưa bị được 15 phút, giờ phải nửa tiếng may ra mới xong.

True_man

[Tịch thu bằng lái]
Gọi là hậu Di chứng thì đúng hơn là "tai biến". Cái này thì quá rõ rồi, 30% là không trở về như xưa nữa nhé, người thỉnh thoảng đãng trí, mất trí, sức khỏe suy giảm

MalipuX

Xe tải
Tự lo thôi cụ, nhờ người nhà hoặc người quen chuẩn bị sẵn thuốc và chỗ ở cách biệt trong nhà thôi. Không kỳ vọng vào phường được đâu.
Nếu cụ còn trẻ mà 2,3 mũi rồi cũng không đáng ngại lắm đâu. Công ty em mấy đứa trẻ dương tính, CT < 20 mà vẫn khỏe re, 1 tuần là âm tính.
cũng tùy thôi cụ, em mới biết 1 cụ gần nhà, tuổi ~80, tiêm 2 mũi Pfizer, nhiễm hôm 29/12, vào viện hôm 4/1, hqua vừa tạch (có mỗi bệnh lý nền là tiểu đường).

Mũi tên bạc

Xe container
cũng tùy thôi cụ, em mới biết 1 cụ gần nhà, tuổi ~80, tiêm 2 mũi Pfizer, nhiễm hôm 29/12, vào viện hôm 4/1, hqua vừa tạch (có mỗi bệnh lý nền là tiểu đường).
Đã bị bệnh nền mà cao tuổi rồi thì cũng khó; Sao em đọc báo thấy những ca dương tính là 90% không có triệu trứng mà những người em biết thì toàn có triệu trứng. Mất vị giác và khứu giác khoảng 5 ngày!

xetaplai77

Xe tải
Các cụ cũng thông cảm cho YT Phường, có mấy người+ với chục tình nguyện viên cũng chính là mấy người dân của Phường tham gia tình nguyện, mà trong lúc này mỗi ngày nhận cả ngàn cuộc điện
thoại thắc mắc, thông báo.....
Em dính Cô thời điểm Tp,HCM cao điểm tháng 9, đến điện thoại cũng chẳng gọi đc, các Cụ giờ gọi đc ,có người nghe điện thoại là may hơn chúng em rồi.
E F0 gọi ra báo y tế Phường họ bắt e ra đấy test lại. Ngày nào e cũng test ở nhà 3 lần lên cả 3 ko hiểu sao họ ko công nhận kết quả e báo nên e bảo e tự ở nhà chữa cho nhanh.