[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

ca_kiem

Xe container
Một thời để nhớ:
- Ngăn sông cấm chợ
- Hết covid mới ra đường, chết vì đói còn hơn chết vì covid
- Khẩu trang ngăn lây nhiễm covid
- Vắcin: nanocovax, vinno covax ..
- Bay giải cứu
- Kit test
- Thiếu máy thở & xuất khẩu máy thở
- Cứu đói qua zalo ...
Nhớ nhất là cứ tầm tối chủ nhật các tỉnh hóng hà nội xem có được đi học ko. Nếu ko thì đồng loạt không mặc dù trả liên quan gì. Thời đó mu muội thật

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
Các cụ bị nhiễm thấy nguy hiểm thế nào ạ? Cháu thấy nhẹ hơn cúm, cứ nói thật lòng mình đừng nói theo truyền thông
Chủng đợt đầu mệt phết đấy cụ ạ
Em tiêm 2 mũi rồi vẫn sốt 38 39 độ lúc nóng lúc lạnh, người thì đau rã rời, mỏi. Mất mùi, mất vị. Lúc khỏi xong thì nửa tháng sau leo 3 tầng cầu thang là thấy khó thở và thở dốc rồi cụ.

Xe bọ xít
Đợt bùng dịch trong Sài Gòn, trong cty cháu có bạn nhà ở đó. Kể lại lúc đưa bố ra xe cấp cứu là lần cuối cùng nhìn thấy. 2 tháng sau nhận về hũ tro cốt. Ngoài ra, trong gia đình bạn ấy còn 2 người nữa cũng mất trong đợt đó vì covid.
Theo các cụ đấy có phải là truyền thông bơm thổi không :)

Xuk.thal

Xe buýt
Đợt bùng dịch trong Sài Gòn, trong cty cháu có bạn nhà ở đó. Kể lại lúc đưa bố ra xe cấp cứu là lần cuối cùng nhìn thấy. 2 tháng sau nhận về hũ tro cốt. Ngoài ra, trong gia đình bạn ấy còn 2 người nữa cũng mất trong đợt đó vì covid.
Đợt ý rất nhiều nhà khu dân Lđ nghèo tèo cả nhà nên ko còn có ai thông báo lên cq để lên truyền thông cơ xếp ạ /:)

Xe bọ xít
Đợt ý rất nhiều nhà khu dân Lđ nghèo tèo cả nhà nên ko còn có ai thông báo lên cq để lên truyền thông cơ xếp ạ /:)
Thì em thấy có cụ tới giờ vẫn nghĩ do truyền thông bơm thổi ạ :)):)):))

Pumzen

Xe ba gác
Quả thực khi bị nhiễm Covid, biểu hiện lâm sàng thì thấy rằng nhẹ hều, không bằng sốt virus người mệt lả đi, ăn cơm phở nhai như rơm rạ, mồm miệng đắng ngắt, nằm li bì mê man. Nhưng quả Covid này lại gây hoang mang tinh thần khá khủng, thôi thì trong nhà có tích luỹ yến iếc, linh chi, thuốc bổ thì cứ bỏ ra mà xơi. Được 2-3 hôm là lại test thử xem vạch đã mờ đi chưa, suốt ngày đo nhiệt độ với kẹp ngón tay kiểm tra SPO2 dư lào. :D

kizura_x

Xe tải
Khi các cụ có bệnh lý nền sẵn, tuổi cao hoặc nhà có con nhỏ bị thì các cụ sẽ biết Covid nguy hiểm như nào. Đa số các cụ đều còn sung sức, covid chỉ như cảm cúm, nhưng em nghĩ nhiều cụ trong đây cũng thấy rõ những di chứng hậu covid để lại: rụng tóc, đi cầu thang dễ bị thở gấp. Có thể nó không ảnh hưởng ngay nhưng hậu quả về lâu về dài thì chưa chắc đâu ạ

jazzzzz

Xe lăn
Quả thực khi bị nhiễm Covid, biểu hiện lâm sàng thì thấy rằng nhẹ hều, không bằng sốt virus người mệt lả đi, ăn cơm phở nhai như rơm rạ, mồm miệng đắng ngắt, nằm li bì mê man. Nhưng quả Covid này lại gây hoang mang tinh thần khá khủng, thôi thì trong nhà có tích luỹ yến iếc, linh chi, thuốc bổ thì cứ bỏ ra mà xơi. Được 2-3 hôm là lại test thử xem vạch đã mờ đi chưa, suốt ngày đo nhiệt độ với kẹp ngón tay kiểm tra SPO2 dư lào. :D
Đấy là cụ đã tiêm và nhiễm chủng nhẹ, dính con Delta xem nó vậy cho trâu bò cũng gục.

niceshot

Xe container
tài thật
giờ này vẫn có cụ vào chê covid là do truyền thông bơm thổi
thế vài triệu người chết (nhiều nhất là mẽo) do cách ly với đói khát hết
Hình như với những người ấy, CP làm cái gì cũng sai, cũng đáng để họ chê bai, dè bỉu cả!

L.C.D

Xe container
Em vừa bị covid, viêm phế quản 20 ngày chưa khỏi hẳn. Uống kháng sinh và các loại thuốc cộng với xịt ống xịt hen mà em vẫn ho rũ người, chưa bao giờ ho kinh khủng thế. Xong phải uống 1 mớ thuốc điều trị ho và hàng ngày chạy máy khí dung 2 lần mới đỡ. Em ko sợ nhưng thấy bị mệt quá thể vì ho thì cũng ko muốn bị mắc lại lần nào nữa.

Tôi tiêm vac astra zênca mũi đầu tiên vào cuối năm 2021. Sang đầu năm 2022 thì bị nhiễm covid. Sốt cao, nghẹt mũi, hơi khó thở, người đau nhức, hay vã mồ hôi mặc dù lúc đấy thời tiết còn lạnh. Sau 5 ngày thì đỡ dần, nhưng đi đứng cảm giác chếnh choáng như người say xe.
Sau đấy tôi không tiêm thêm mũi nào nữa.
Cách đây 3 tuần tôi lại bị, lần này sốt nhẹ hơn, chỉ gần 38 độ, đau người nhẹ, nghẹt mũi nhưng không bị khó thở, mất vị giác nhẹ ở lưỡi.
Xin hết ạ.

Bigtits

Xe tăng
Ngày xưa có Hà Nội mùa Đông năm 1946 - dấu mốc lịch sử của thủ đô.
Ngày nay có Hà Nội mùa Hè năm 2021 - dấu mốc gì e chưa kịp nghĩ ra. Đâu đâu cũng rào chắn. Thiếu đào hào với vũ khí nữa kà giống 1946.

thientudolong

Xe container
covid và u23 vn vào ck u23 châu Á là 2 sự kiện chắc e ko thể quên đến hết đời :D

Pumzen

Xe ba gác
Em vừa bị covid, viêm phế quản 20 ngày chưa khỏi hẳn. Uống kháng sinh và các loại thuốc cộng với xịt ống xịt hen mà em vẫn ho rũ người, chưa bao giờ ho kinh khủng thế. Xong phải uống 1 mớ thuốc điều trị ho và hàng ngày chạy máy khí dung 2 lần mới đỡ. Em ko sợ nhưng thấy bị mệt quá thể vì ho thì cũng ko muốn bị mắc lại lần nào nữa.
Tình trang mợ e giống nhà cháu năm ngoái, sau khi covid khỏi thì di chứng để lại là viêm mũi quá phát + viêm họng. Sau khoảng hơn 2 tháng đi khám chữa của 4 cụ gs bs tên tuổi ở TMH TƯ, nhà cháu rơi vào hội chứng sợ thuốc Tây. Tiếp tục điều trị bằng nam dược, thuốc gia truyền, bệnh kéo dài thêm gần 1 năm mới....đỡ thôi chứ chưa khỏi hẳn 100%.

luyenok

Xe điện
không nguy hiểm là vì đã tiêm phòng hết rồi thôi. Mấy cụ cứ bảo covid thì nguy hiểm gì, hãy nhớ lại giai đoạn cao điểm, có những người bị nhiễm đưa đi (cách ly, chữa,...) xong gia đình mất hết tin tức, xong đến ngày nhận lại bình tro cốt nó mới thê lương như nào. Rất nhiều người khi đi điều trị không còn có đủ sức khỏe để giữ liên lạc với gia đình, và đó là ảnh hưởng của bệnh thật chứ chả ai giả vờ cái đó mà các cụ bảo Covid thì có gì mà nguy hiểm.

duonglamkhoa

Xe tăng
Phong toả, giãn cách XH là hợp lý trong hoàn cảnh lúc đó. Chả có việc gì mà được toàn diện đâu, được mặt này thì phải chấp nhận mất mặt kia.
Chỉ đáng trách là khi thực thi ở cấp cơ sở, nhiều cán bộ làm thái quá, cứng nhắc hoặc lợi dụng tình hình để kiếm chác thôi.

L.C.D

Xe container
Tình trang mợ e giống nhà cháu năm ngoái, sau khi covid khỏi thì di chứng để lại là viêm mũi quá phát + viêm họng. Sau khoảng hơn 2 tháng đi khám chữa của 4 cụ gs bs tên tuổi ở TMH TƯ, nhà cháu rơi vào hội chứng sợ thuốc Tây. Tiếp tục điều trị bằng nam dược, thuốc gia truyền, bệnh kéo dài thêm gần 1 năm mới....đỡ thôi chứ chưa khỏi hẳn 100%.
Em đi khám 3bs, cả gs thầy thuốc nhân dân. Làm 3 cái đơn thuốc chi chít. Cộng với 2 lần xét nghiệm, chụp chiếu phổi phủng. Gần chục củ tiền thuốc chỉ cho mỗi cái ho hắng mà ko khỏi hẳn cụ anh ạ :(

chemvovan

Xe buýt
Nói nó không nguy hiểm thì cũng không đúng, chả qua anh em toàn 3 mũi vắc xin rồi nên nó mới nhẹ như vậy.

Nhưng mình nghĩ việc cách ly tập trung khi mà dịch đã lan rộng trong cộng đồng như hồi ở Sài Gòn cũng là một nguyên nhân gây chết nhiều.