[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Mũi tên bạc

Xe container
Đến giây phút này em vẫn chưa bị nhiễm nhưng thấy mình may mắn khi được tiêm vắc xin kịp thời. Đợt bùng phát trong nam thì bà con vất vả hơn nhiều so với đợt bùng phát ngoài Bắc!

Xuk.thal

Xe buýt

Namsilver

Xe buýt
E bị con delta là như chết đi sống lại, nhịp tim lúc nào cũng 130-150, sốt 38-39 độ, ngủ 1,2 tiếng lại giật mình dậy. May mà qua đêm đấy, sáng hôm sau cứ xông lá tía tô, xả, gừng, cố ăn đủ bữa, uống nhiều nước, à mà có viên thuốc của Nga. Nghĩ lại thật may mắn.

QD092000

Xì hơi lốp
E chắc đang dính đây. 2 hôm nay ngạt mũi nặng và viêm vào họng.

MuathuHN252

Xe cút kít
Số chết ở bọn không cách ly cao hơn chứ nhỉ
Cách ly càng tạo tâm lý hoảng loạn + sự chăm sóc y tế thiếu thốn + dinh dưỡng ko đầy đủ làm ng bệnh đi nhanh hơn ạ.
Kể ra cứ để ở nhà, có khi vẫn dc nằm chăn ấm đệm êm quạt mát, xong tắm dc xông, dc ăn uống đầy đủ còn đỡ. Cách ly hết sạch làm nhiều ng ko tiếp cận dc lương thực. Rồi nằm chen chúc nhau ở BV dã chiến, nóng nực, tâm lý lo lắng sợ bị trộm đồ, ngủ ko dám ngủ cho sâu, nhiều yếu tố đã làm cho sức đề kháng của bản thân ng bệnh giảm xuống

3077

Xe container
Cách ly càng tạo tâm lý hoảng loạn + sự chăm sóc y tế thiếu thốn + dinh dưỡng ko đầy đủ làm ng bệnh đi nhanh hơn ạ.
Kể ra cứ để ở nhà, có khi vẫn dc nằm chăn ấm đệm êm quạt mát, xong tắm dc xông, dc ăn uống đầy đủ còn đỡ. Cách ly hết sạch làm nhiều ng ko tiếp cận dc lương thực. Rồi nằm chen chúc nhau ở BV dã chiến, nóng nực, tâm lý lo lắng sợ bị trộm đồ, ngủ ko dám ngủ cho sâu, nhiều yếu tố đã làm cho sức đề kháng của bản thân ng bệnh giảm xuống
Đấy là khi tiêm đầy đủ rồi, còn chưa tiêm thì so bọn thả cửa và cách ly xem sao

dzoro

Xe điện
Đến giây phút này em vẫn chưa bị nhiễm nhưng thấy mình may mắn khi được tiêm vắc xin kịp thời. Đợt bùng phát trong nam thì bà con vất vả hơn nhiều so với đợt bùng phát ngoài Bắc!
Em còn chẳng biết mình bị mắc hay chưa nữa. Vợ và con út mắc nhưng nhẹ, em và con lớn vẫn bình thường. Test độ 3 lần trong 1 tuần mà chẳng thấy 2 vạch. Đợt đó cụ nhà em bảo phải cách ly 2 mẹ con nó, em quyết không cách ly gì hết, đằng nào cũng có nguy cơ lây rồi, thôi thì đóng cửa ở trong nhà cùng chăm sóc nhau cho đỡ khổ nhau. Thế mà bệnh nó đi nhanh như thằng ăn trộm cụ ạ.

anhtrangvn

Xe tăng
Cụ chỉ cần tính ở SG là đè hết mọi số liệu khác /:)
Số chết ở SG là ngay thời điểm cả nước chưa có vacxine, chưa phủ rộng mà cụ. Sau đó, khi phủ vacxin dần mới nới nỏng cách ly. Nếu nó không quá nguy hiểm thì cách ly thế nào cũng không khó làm người ta tử vong đến mức thi thể xếp hàng đợi ở lò thiêu được. Cho nên em thấy nó vẫn là loại gây nguy cơ tử vong cao, dù khi đó điều kiện cách ly chật chội, dinh dưỡng kém là tăng nguy cơ hơn là ở nhà xoay sở. Nhiều người ở nhà xoay sở và cũng vẫn tử vong tại nhà. Sau khi phủ vacxin tình trạng tỉ vong mới giảm rõ rệt.

Hạ vàng

Xe container
Có lẽ hầu như những ai còn chém ở đây được đều coi covid là bệnh không nguy hiểm.
Thực tế khác nhiều.

jazzzzz

Xe lăn
Số chết ở SG là ngay thời điểm cả nước chưa có vacxine, chưa phủ rộng mà cụ. Sau đó, khi phủ vacxin dần mới nới nỏng cách ly. Nếu nó không quá nguy hiểm thì cách ly thế nào cũng không khó làm người ta tử vong đến mức thi thể xếp hàng đợi ở lò thiêu được. Cho nên em thấy nó vẫn là loại gây nguy cơ tử vong cao, dù khi đó điều kiện cách ly chật chội, dinh dưỡng kém là tăng nguy cơ hơn là ở nhà xoay sở. Nhiều người ở nhà xoay sở và cũng vẫn tử vong tại nhà. Sau khi phủ vacxin tình trạng tỉ vong mới giảm rõ rệt.
Một điểm nữa là con Delta nó quá khủng, giai đoạn đấy Indo, Ấn cũng đi rất nhiều.
Rất may mắn là con Omicron nó yếu cộng với độ phủ của Vắc-xin.

nissanlover

Xe tải
Cái ác của con này là nó biểu hiện rất khác nhau ở mỗi người. Có người nhiễm mà chả thấy biểu hiện gì, có những người dù rất khỏe mạnh nhưng nhiễm cái là ốm lên ốm xuống, thậm chí dùng máy thở. Nên người bị nặng vẫn khiếp hãi mà người bị nhẹ thì mang nó ra để cười cợt :)

thientudolong

Xe container
tài thật
giờ này vẫn có cụ vào chê covid là do truyền thông bơm thổi
thế vài triệu người chết (nhiều nhất là mẽo) do cách ly với đói khát hết

Pumzen

Xe ba gác
Giờ người chưa từng dính Covid có khi là số ít ở xã hội nhỉ? Như đại gđ nhà cháu có 4 hộ gần 20 ng thỉ chỉ có 1 hộ không bị nhiễm, trong gần 20ng thì có 6ng chưa bị lên 2 vạch lần nào.

Nguy hiểm đấy các cụ, mỗi năm nó cướp hàng chục ngàn sinh mạng tại mỹ đó các cụ, vì nó biến chuyển liên tục

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Ko có vacxin thì to còi làm sao được. Có phải ai cũng trâu bò giống nhau đâu. Bn người đã chết, coi thường con virus này chả khác gì cười trên nỗi đau nhân loại. Có thằng cao 170cm nặng 60kg còn ko đủ đk hiến máu do nhịp tim, mạch ko đạt. Mà thằng còi cọc 48kg nó lại hiến ngon ơ cơ. Khỏe thì nói gì chả hay, có tiền nói gì cũng đúng, chưa bị phốt thì ông bà nào cũng chính trực hết.