[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Tiếp xúc với ánh sáng tự nhiên giảm 80% nguy cơ mắc tật khúc xạ.
Nếu bị rồi thì duy trì nguyên tắc 20-20-20. Làm việc 20 phút, nghỉ 20 giây và nhìn xa 20 feet.
Mổ cận thì lại đổ tại tiếp :D

Chỉnh sửa cuối:

Chick choak

Xe tải
Tiếp xúc với ánh sáng tự nhiên giảm 80% nguy cơ mắc tật khúc xạ.
Nếu bị rồi thì duy trì nguyên tắc 20-20-20. Làm việc 20 phút, nghỉ 20 giây và nhìn xa 20 feet.
Mổ cận thì lại đổ tại tiếp :D
Bị rồi có nên đeo kính cho bé không cụ?

Nếu phải đeo thì đeo lúc học thôi hay cả những lúc bình thường?

Luyện mắt hoặc nhìn cây phía xa là giảm được độ cận phải không cụ?

Ngoc Que

Xe tải
Từ ngày dán mắt vào đt đến bố nó như em đây còn chả kém.

pisces_hn

Xe container
Do phải ở trong nhà nhiều, nhà cửa thì to đẹp nhưng theo tiêu chuẩn toàn thiếu ánh sáng thôi.

annhien88

Xe tải
Con em lớp 2 cũng vừa bị cận 1.5 mỗi mắt, em cũng rầu quá. Mà con em còn không bao giờ được chơi game, xem điện thoại gì sất. 1 ngày được xem hoạt hình buổi tối khoảng 1 tiếng, cũng ngồi xa và ánh sáng đầy đủ.
Từ dạo học online mới được dùng laptop học, mà ngày nào cũng học mấy tiếng.
Em đang nghĩ không biết là do em cho coi hoạt hình bằng máy chiếu, hoặc cho đọc sách nhiều hay do ... con Covid.
Giờ lại nghĩ cách cho độ cận đừng tăng.

Trộm vía nhà em chưa ai phải đeo kính.

Chick choak

Xe tải
Con em lớp 2 cũng vừa bị cận 1.5 mỗi mắt, em cũng rầu quá. Mà con em còn không bao giờ được chơi game, xem điện thoại gì sất. 1 ngày được xem hoạt hình buổi tối khoảng 1 tiếng, cũng ngồi xa và ánh sáng đầy đủ.
Em đang nghĩ không biết là do em cho coi hoạt hình bằng máy chiếu, hoặc cho đọc sách nhiều hay do ... con Covid.
Đọc sách ( sách giấy) mà đủ sáng thì lại rất tốt cho mắt. Con covid ngoài việc học online còn mấy tháng giãn cách/ cách khiến các bé cũng loanh quang trong nhà trong phòng ( thiếu ánh sáng tự nhiên)

Vừa cay vừa đau.!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bé nhà cụ ngồi cách màn hình máy chiếu bao nhiêu mét? Bé đọc sách giấy hay máy đọc sách và cách bao nhiêu ạ?

annhien88

Xe tải
Bé nhà cụ ngồi cách màn hình máy chiếu bao nhiêu mét? Bé đọc sách giấy hay máy đọc sách và cách bao nhiêu ạ?
Em chiếu lên tường, cách khoảng 3m, nhưng em không tắt hoàn toàn đèn trong phòng nên em mới nghĩ do độ tương phản không tốt làm mắt phải điều tiết.
Sách thì chủ yếu sách giấy, cũng thi thoảng đọc kindle , xa chắc cỡ 2 gang tay người lớn. Mà toàn đọc sách bằng ánh sáng tự nhiên vì nhà em nhiều ánh sáng, nếu trời âm u là cho lên bàn đọc bằng đèn bàn.
Giờ em phải đi mua cái tivi lại cho chắc >.<

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ nói làm em nhớ lại hồi học online. Ông tướng nhà em lớp 1. Chậm hơn so với các bạn. Lại bị phê bình k thường xuyên làm bài tập về nhà. Em thú thật luôn với các cô là, ngày 6 tiết online, em k muốn buổi tối lại cắm mặt làm bài tập nữa. Nên e cũng k đôn đốc làm bài. Kể cả chậm 1 năm còn hơn là Cận như em thì khổ lắm luôn! May trường con em là trường tư, tôn trọng sự khác biệt, nên cô trò và gia đình k áp lực lắm. Dù hết lớp 1, con vẫn chưa đọc thông viết thạo.

Lái xe máy

Xe tăng
Me too.
Nhà em ánh sáng đủ, thậm chí thừa ánh sáng tự nhiên. Ông con k điện thoại, tivi chỉ ham đọc sách. Sau 1 năm ôm laptop học online, 1 mắt 1.75 1 mắt 1.25.
Mấy hôm đi học về kể phải nhờ bạn đọc đề hộ mới biết cận.

2 năm dịch, cũng từng ấy năm học online.

Nay đứa thứ 2 nhà em ( lớp 2) đi khám phát hiện 2.5 độ cận. Đứa đầu ( lớp6) tăng từ 3 lên 4 độ.

Để ý loanh quanh các bạn cũng nhiều đứa bị.
Em choáng và shock thật sự.

Lên đây nhờ cccm chia sẻ kinh nghiệm. Tìm giải pháp cho nó hãm hoặc giảm độ cận.

Chứ thế giới ngày mai nhìn thấy người không đeo kính như sinh vật lạ thì bi quan lắm lắm!!!
Do covid là đúng rồi nhưng không phải do học online đâu cụ ạ. Nghỉ ở nhà nên suốt ngày cầm điện thoại, ipad, tivi nên cận thôi. Như con nhóc nhà em mắt mũi vẫn ok, có làm sao đâu.

windy1

Xe điện
Covid-19 và cận thị, chẳng liên quan gì với nhau.

motthoidongbim

Xe điện
2 năm dịch, cũng từng ấy năm học online.

Nay đứa thứ 2 nhà em ( lớp 2) đi khám phát hiện 2.5 độ cận. Đứa đầu ( lớp6) tăng từ 3 lên 4 độ.

Để ý loanh quanh các bạn cũng nhiều đứa bị.
Em choáng và shock thật sự.

Lên đây nhờ cccm chia sẻ kinh nghiệm. Tìm giải pháp cho nó hãm hoặc giảm độ cận.

Chứ thế giới ngày mai nhìn thấy người không đeo kính như sinh vật lạ thì bi quan lắm lắm!!!
Cụ cho f1 về qê or về khu đồng qê, biển dài ngày. Ở Hn thì hạn chế cho trẻ xem tivi, đt. Thường xuyên cho trẻ ra ngoài, đi côg viên... để mắt trẻ nhìn xa. Thư giãn, masage mắt.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em chiếu lên tường, cách khoảng 3m, nhưng em không tắt hoàn toàn đèn trong phòng nên em mới nghĩ do độ tương phản không tốt làm mắt phải điều tiết.
Sách thì chủ yếu sách giấy, cũng thi thoảng đọc kindle , xa chắc cỡ 2 gang tay người lớn. Mà toàn đọc sách bằng ánh sáng tự nhiên vì nhà em nhiều ánh sáng, nếu trời âm u là cho lên bàn đọc bằng đèn bàn.
Giờ em phải đi mua cái tivi lại cho chắc >.<
2 gang tay là khoảng cách ổn cho mắt rồi cụ. Em nghĩ không phải tại sách giấy. Vụ máy chiếu thì em không rõ ánh sáng trong phòng nhà cụ như thế nào.

Halinh07

Xe tăng
Nhìn gần,nhìn tv,đt nhiều quá mà ít ra ngoài nhìn xa. Quan trọng là phải cho các cháu ra ngoài tham gia hoạt động thể thao.

Chick choak

Xe tải
-1 Việc học online bắt buộc trẻ em phải làm quen khám phá và biết cách dùng lap/pc/dt. Tuy nhiên do độ tuổi này các bé đều ko ý thức mặt trái của 3 cái trên nên tìm tòi hí hoáy thêm những chương trình khác nữa xem nhìn nhiều hơn mức độ cho phép.

- 2 cách ly/giãn cách đợt trước/trong dịch thì trẻ em luôn là đối tượng đầu tiên phải thực hiện do đợt ấy chưa có vác xin. Mọi thứ vẫn còn mù mờ. Cả năm ở trong nhà loanh quanh với 4 bức tường thì thể thao ở đâu? Ngoại khóa ở đâu? Píc níc ở đâu? Khí trời ở đâu? Các cụ còn nhớ mấy vụ đi câu/ đi bộ ra ngoài đường đợt ấy bị tóm như tội phạm chứ.?!

1/2 đều là do con covid mà ra . 1/2 đều là yếu tố gây cận/loạn thị mà mấy lão còn bảo ko liên quan thì cái gì liên quan.

Em ví dụ trước khi có covid câc vấn đề về mắt ở trẻ em độ tuổi từ 7 đến 15 là 5/40 chẳng hạn thì giờ phải lên đến 2x/40 rồi.

Rất nghiêm trọng chứ ko đơn giản như suy nghĩ của mấy lão có con lớn rồi hoặc chưa coa đến độ tuổi đi học đâu.