[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

yamaha-x8

Xe tăng
Cụ tò mò quá. Lương DN thì năm chục giảm xuống ba chục, hai chục giảm xuống hơn chục….chứ công chức đã thấp ko nổi nửa chục rồi giảm nữa thì ăn cám à
Cụ nói DN nào thế top 500 á? Chứ DN VVN chết như ngả rạ

MEC V6

Xe điện
Tự nhiên, trong đầu em có câu hỏi như tiêu đề, mà lại không có câu trả lời. Em đưa lên đây nhờ các OFer công chức cho e xin chút thông tin ???

P/S: Em không hỏi khối DN tư nhân vì đã có nhiều thông tin rồi.
Câu hỏi tuy tò mò, nhưng là nghiêm túc ạ.
Làm gì giảm cụ vẫn nhận đủ vẫn có cả lậu nhá

hamcuare!

Xe container
Thôi, để cccc yên tâm lv vs cống hiến chứ cụ.

Cukhoai9

Xe buýt
Trẻ con nhà em cách đây mấy năm có chỗ ở Vụ Kế hoạch của Bộ mà chúng nó từ chối luôn vì thấy đời công chức hơn 30 năm của bố mẹ nó nghèo quá

giangdang1

Xe tải
Việc gấp đôi, gấp 3, cái gì cũng làm online nhưng nhiều cái vẫn phải văn bản giấy nên mất công sức và thời gian gấp đôi. Họp hành triền miên vì động cái là lãnh đạo lại bắt họp, tất nhiên cũng online. Lương không giảm nhưng thu nhập thực tế giảm rất nhiều vì phần làm thêm bây giờ về 0, chỉ còn lương. Lương công chức xịn đi làm 20 năm là 4,32, thực lĩnh khoảng 7tr5. Tiền điện tăng, tiền điện thoại tăng vì ở nhà nhiều và trao đổi trên điện thoại nhiều. May mà chưa chết đói! À mà may rất lớn nữa là không có đám cưới, đám giỗ. Đám ma vẫn có nhưng chỉ thật thân thiết mới gửi đc phúng viếng, còn sơ sơ thì nhắn tin chia buồn.

HenryFord

Xe điện
Các cụ phân biệt công chức viên chức hộ em. Công chức thì cong mông chống dịch. Viên chức thì chán chả buồn nói. Nghỉ ở nhà, lượng việc tăng lên, cái khác không tăng. Lương, nghĩ mà chán, chả đủ đóng tiền điện.

butchikim

Xe ba gác
Tự nhiên, trong đầu em có câu hỏi như tiêu đề, mà lại không có câu trả lời. Em đưa lên đây nhờ các OFer công chức cho e xin chút thông tin ???

P/S: Em không hỏi khối DN tư nhân vì đã có nhiều thông tin rồi.
Câu hỏi tuy tò mò, nhưng là nghiêm túc ạ.
Có lẽ mỗi nhà cháu tăng lương ;))

Trước dịch âm nặng, trong dịch âm nhẹ hơn :D

minhmo

Xe cút kít

Tiểungưnhi88

Xe điện
Tuỳ vị trí và tuỳ cơ quan bác ơi, trog cùng 1 bộ thì Vụ và Cục, rồi giữa các Cục đã khác nhau đáng kể rồi. Rồi đơn vị đó làm quản lý doanh nghiệp, dịch vụ công hay hành chính công đã khác nhau rồi. Ví dụ của mợ là với đơn vị làm public services, chứ các đơn vị nghiên cứu, quản lý công hanh cơ quan chuyên môn thì mang thoải mái. Các cơ quan ở Bộ, Viện thuộc Bộ (dứoi em ko biết vì em ko làm cơ sở bao h) các cơ quan làm trên hệ thôgns hoặc dùng tài liệu bản mềm, làm laptop, kết nối vào mạng nội bộ là xử lý được tất.
Mấy trăm nghìn con người làm nn, có pảhi ai cũng nắm thông tin đâu mợ ơi.
Em chỉ nói mảng nhỏ hhc. Không nói tới hy sự nghiệp. Không nói mảng tư pháp. Và lập pháp.

vnposh

Xe điện
Các cụ phân biệt công chức viên chức hộ em. Công chức thì cong mông chống dịch. Viên chức thì chán chả buồn nói. Nghỉ ở nhà, lượng việc tăng lên, cái khác không tăng. Lương, nghĩ mà chán, chả đủ đóng tiền điện.
Đến cụ còn chưa phân biệt được cơ mà. Muốn phân biệt được phải căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ của tổ chức người ấy làm, vị trí việc làm người ấy đảm nhiệm.

Công chức chống dịch bằng niềm tin, chống dịch trên giấy sao cụ. Vậy các viên chức như bác sỹ, nhân viên y tế; lực lượng vũ trang như công an, quân đội; các lực lượng khác họ ở đâu.

Kurumasuki

Xe container
Trẻ con nhà em cách đây mấy năm có chỗ ở Vụ Kế hoạch của Bộ mà chúng nó từ chối luôn vì thấy đời công chức hơn 30 năm của bố mẹ nó nghèo quá
Công chức chỉ có 200 nghìn người
Viên chức hơn 2 triệu người
Vũ trang gần 1 triệu người
Thì đúng là có this có that, nhưng 30 năm nghèo khổ thì thời nay hiếm, vì chỉ cần được "hỗ trợ" căn nhà thì đã bằng dân thường cày cả đời.
Còn giàu có thì cũng đúng là phải có số, em đoán chỉ khoảng 20% của tổng biên chế trên.

Oris

Xe tải
chắc mấy lãnh đạo dịch vụ công như cấp thoát nước hay cây xanh thì chắc lương và lộc vẫn nguyên ạ

HenryFord

Xe điện
Đến cụ còn chưa phân biệt được cơ mà. Muốn phân biệt được phải căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ của tổ chức người ấy làm, vị trí việc làm người ấy đảm nhiệm.

Công chức chống dịch bằng niềm tin, chống dịch trên giấy sao cụ. Vậy các viên chức như bác sỹ, nhân viên y tế; lực lượng vũ trang như công an, quân đội; các lực lượng khác họ ở đâu.
Dạ. Em có bảo viên chức không chống dịch đâu. Mấy anh dân phòng chẳng công chẳng viên cũng chống dịch cơ mà. Ở diễn đàn này thì phăn là chính, cụ à.

vnposh

Xe điện
Dạ. Em có bảo viên chức không chống dịch đâu. Mấy anh dân phòng chẳng công chẳng viên cũng chống dịch cơ mà. Ở diễn đàn này thì phăn là chính, cụ à.
Cụ thớt hỏi "fun" thôi, dưới góc độ của người dân hoặc người kinh doanh. Nhưng vấn đề lại rất nghiêm túc, cụ ạ.

Công chức, viên chức là những người "soạn" ra luật, chế độ, chính sách, tổ chức thực hiện, giám sát thực hiện,... họ hiểu "họ là ai", "họ cần phải làm gì", "họ biết những gì",... và khi có "cơ hội" được cụ thớt hỏi cũng phải nói được trong phạm vi hiểu biết nhất định của mình, cụ ạ. :D

HenryFord

Xe điện
Cụ thớt hỏi "fun" thôi, dưới góc độ của người dân hoặc người kinh doanh. Nhưng vấn đề lại rất nghiêm túc, cụ ạ.

Công chức, viên chức là những người "soạn" ra luật, chế độ, chính sách, tổ chức thực hiện, giám sát thực hiện,... họ hiểu "họ là ai", "họ cần phải làm gì", "họ biết những gì",... và khi có "cơ hội" được cụ thớt hỏi cũng phải nói được trong phạm vi hiểu biết nhất định của mình, cụ ạ. :D
Vâng, em nghĩ đâu ghi đó cho vui thôi. Lúc nào viết sách giáo khoa thì mới cần chỉn chu. Còn trả lời cho thớt thì chả cần đến em.

Cukhoai9

Xe buýt
Công chức chỉ có 200 nghìn người
Viên chức hơn 2 triệu người
Vũ trang gần 1 triệu người
Thì đúng là có this có that, nhưng 30 năm nghèo khổ thì thời nay hiếm, vì chỉ cần được "hỗ trợ" căn nhà thì đã bằng dân thường cày cả đời.
Còn giàu có thì cũng đúng là phải có số, em đoán chỉ khoảng 20% của tổng biên chế trên.
Em chỉ tiếc thời gian, còn đời rất công bằng, nhân quả là có thật

hatinh5760

Xe điện
Về tk lương thì không đổi.
Nhưng lậu thì thay đổi kinh khủng luôn.
Đến tạp vụ chỗ e cũng đâu có sống chỉ từ lương? Nên toàn cơ quan e thu nhập ít đi nhiều phần.
:((

vnposh

Xe điện
Vâng, em nghĩ đâu ghi đó cho vui thôi. Lúc nào viết sách giáo khoa thì mới cần chỉn chu. Còn trả lời cho thớt thì chả cần đến em.
Nhà cháu lại nghĩ khác. Cụ cứ thử ngẫm xem: có thể "nói một đằng, làm một nẻo", nhưng hầu như 100% tâm lý con người là "nghĩ thế nào, viết thế ấy".

Viết nghiêm túc, ẩu hay fun cũng như thói quen. "Gieo thói quen, gặt tính cách. Gieo tính cách, gặt số phận".

622M1A

Xe hơi
e thì tò mò có cụ nào công chưc mà nghèo ko?