[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

hd-vt

Xe container
Em viết mà bác còn chê thì OF toàn 4 điểm. Em thêm dấu phẩy vào là ngon, cố tình ăn bớt nuốt bớt chữ cho dân dã:

...chứ không phải (rằng), em không biết bác là ai (mà lại) tự dưng túm lấy hỏi (một cách vớ va vớ vẩn) = là một hành động em sẽ không làm :D

Dạo này em vào Facebook hay gặp quảng cáo của Tổ chức Lương thực Thế giới (World Food Programme). Họ kêu gọi ủng hộ lương thực cho Madagascar, bằng hình ảnh ông tây trắng đeo khẩu trang làm việc cho tổ chức này - phản ánh tính thời sự của dịch bệnh Covid-19 - đứng ở hiện trường và ca cẩm rằng người dân Madagascar đang đói đến mức phải ăn lá xương rồng (cactus leaves) để cầm hơi.

Madagascar là quốc đảo bị con người xâm chiếm khá muộn, vì thế ở đây có sự đa dạng sinh học cao, có những loài động thực vật không tìm thấy ở nơi nào khác trên trái đất. Nhiều người cũng biết đến bộ phim hoạt hình 3D của Mỹ có tên trùng với tên hòn đảo này.

Dân số của Madagscar đã tăng lên 5 lần trong 50 năm nay, đồng thời 90% rừng nguyên sinh đã bị phá và 30% đa dạng sinh học đã mất đi.
:D Khi những chữ không kết hợp với nhau em bao giờ cũng bị rối, thường phải đọc lại mấy lần.
Con người vẫn còn của ăn của để, gặp thảm họa, đói phát biết nhau ngay. Đập phá hỗn loạn cướp bóc cửa hàng như trên thế giới qua tv, không phải trong quá khứ xa xôi gì đâu ạ.
Ngay như VX chống nCôvit thì thấy. VX nước này có thể thừa, vất đi, trong khi nước khác không có và chấp nhận...khuất núi. Chả khác mấy khi con người nhìn thấy con chim lao vào rỉa con cá bị văng lên bờ "ồi...quy luật tự nhiên".

khtrungoto

Xe tải
Câu hỏi của cụ rất hay và có chiều sâu, để trả lời thấu đáo chắc phải thành một đề tài nghiên cứu chuyên sâu .
Ta cứ thử tư duy và chia sẻ trải nghiệm, cảm nhận, dăm câu, chục ý cũng được,... lấy cái đơn giản để luận bàn cái bị cho là phức tạp, mông lung xem sao.

Biết đâu, những chia sẻ trải nghiệm, cảm nhận, dăm câu, chục ý lủng củng cũng được,... lại dễ đọc, dễ luận, dễ thẩm,..... chứ em thấy cứ nghĩ nó phức tạp, rồi cho là không phải việc của mình, rồi đẩy thành đề tài nghiên cứu thì (1) mình lại lười, (2) chỉ có trong mấy ngăn kéo bàn của mấy bác GS.TS phòng điều hòa, và (3) biên thành sách chuyên môn, hay sách gì đó thì lại nhiều trang ngại đọc.

Em thấy đa phần thế ạ.

Zai_ngoan

Xe tải
Cái này nó gọi là sướng “ trợn mắt”.

Có doanh nghiệp dừng hoạt động lại có doanh nghiệp thành lập mới cụ ơi.

Vomoicuoi

Xe tăng
Đa dạng hoá cây trồng chỉ hiệu quả nếu diện tích triển khai đủ lớn (cỡ vùng quy hoạch), nếu chỉ loanh quanh thực hiện theo vùng, thửa thì sẽ bị phản tác dụng. Thêm nữa, cơ cấu cây trồng trong thực hiện đa dạng hoá cây trồng phải thật sự khoa học, tối ưu cho từng khu vực một, không áp dụng máy móc được ạ.
Ví dụ: KT trồng xen ổi xá lị với cây có múi trong Nam nghe hiệu quả, tuy nhiên chuyển sang thực hiện ngoài Bắc thì hỏng hẳn, lý do là xuất hiện thêm sâu hại khác.
Hiện vụ này vẫn tự phát và không thống nhất nên không bền vững ạ- đối với đại bộ phận bà con vẫn khá mới mẻ.:(
Ko cần diện tích phải quá lớn đâu bác , cái quan trọng là trình độ canh tác và hiểu được đặc tính của từng loại cây.. tuy nhiên lại có 1 lợi thế là đa dạng hoá sản phẩm , không bị rẻ quá hay hạn chế được tư thương ép giá

Kairos

Xe đạp
Thế là đã được 1 tháng giãn cách do Covid 19, về mặt tiêu cực của thì đài báo đã nói rồi, tuy nhiên nhà cháu thấy tình trạng giãn cách này đỡ bao nhiêu chi phí như:
- Chả tốn tiền xăng xe do hạn chế đi lại
- Không tốn tiền bia bọt cà phê quán xá các kiểu
- Du lịch thì đóng cửa hoàn toàn nên cũng không mất một khoản
- Các quán Massage, Karaoke không hoạt động cũng đỡ 1 khoản không nhỏ
- Nhà nghỉ cũng đóng cửa các em nghành thì về quê nên các khoản chịch choạc dạo cũng đỡ bao nhiêu xiền
- Thể dục thể thao không hoạt động được nên cũng chả tiêu được tiền
- Đỡ cả tiền cắt tóc
- .........
Còn gì nữa nhà cháu mời các cụ mợ chém tiếp ạ...
giờ em mới thấm câu
"buôn tàu bán bè k bằng ăn dè hà tiện" cụ ạ:))

Chào các cụ
Tình hình lại nghỉ lễ với covid dài quá. Có cụ nào có phim bộ nào hay hay tầm 10 tập gì đấy xem cho đỡ buồn ko ạ. Phim dài quá e ngại xem vì hơi mệt ạ. :)

HVC

Xe buýt
Em toàn xem những phim có 25 phút

Quavtv

Xe tải
Bao Công đi cụ. Mỗi phần 5-7 tập.

Lucifer2306

Xe tăng
Đóng tiền Netflix đi cụ.
Phim truyền hình có: Breaking Bad, Better Call Saul, House of Cards
Phim tài liệu: American Murderer, American Factory, Dirty Money.
Phải công nhận bọn Netflix nó chịu khó đầu tư làm phim vcl, toàn phim “đỉnh của chóp”. Xem xong không cảm thấy phí tiền và phí thời gian.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Đóng tiền Netflix đi cụ.
Phim truyền hình có: Breaking Bad, Better Call Saul, House of Cards
Phim tài liệu: American Murderer, American Factory, Dirty Money.
Phải công nhận bọn Netflix nó chịu khó đầu tư làm phim vcl, toàn phim “đỉnh của chóp”. Xem xong không cảm thấy phí tiền và phí thời gian.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Mấy phim truyền hình bác bảo e xem hết rồi. Phim tài liệu thì e chưa nghiên cứu thật. Để e xem sao. Thank bác ạ

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
E toàn xem bộ 30-60 tập.