[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

vingraux

Xe tăng
Em bẩu ngay từ đầu phải từ Thiến sỷ trở lên mới trả lời được mà. Khó bỏ cụ ra ý. :D
Gần đây, em xem trên Netflix, phim tài liệu về biến đổi khi hậu, và thế giới đang ở làn ranh đỏ, mấp mé. Qua làn ranh đỏ sẽ như trò domino, suy thoái môi trường không dừng lại được.
Việc này chỉ lđ các nước mới ra tay được, không mong dân đen ý thức được. Vd như lđ ch.Âu mới đây quyết 20 năm tới dẹp dùng nhiên liệu hóa thạch trên oto, chắc do phim đấy ạ. :P
Ơ, bác này hay phết nhỉ :P

Em có tình huống cho bác và các bác khác nhé:

Giả sử các bác đang lang thang khám phá ở Phi châu. Bác chứng kiến một con sư tử sắp thịt (được) một con linh dương. Bác có khả năng nhặt một cành cây và ra xua đuổi con sư tử và cứu mạng con linh dương. Bác có làm việc ấy không?

Hãy cân nhắc: Không bắt được con linh dương, đàn con của sư tử có thể bị chết đói. Nếu bị sư tử săn được, linh dương chắc chắn sẽ chết.

Bác có can thiệp không?

[Câu hỏi chung, chứ không phải em không biết bác là ai tự dưng túm lấy hỏi. Chung thôi, mượn post của bác để triển khai dẫn ý].

tuanna0510

Xe tải
Em check thấy xanh lét rồi các cụ ạ. Em tiêm 2 mũi Mo, mũi 2 vật phết, sốt mất 1 ngày.
chứng nhận.jpg

bridge

Xe điện
Em mũi 1 tiêm AstraZeneca, nhưng mũi 2 thì em đăng ký tiêm Pfizer xem tình hình có gì khác ko :D

Cukhoai9

Xe buýt
Em đăng ký một tháng rồi và đang chờ
Chạy từ vươn thở đến tiếng thơ mãi rồi, lần này thử không chạy xem sao

lạc lối

Xe điện
Tại sao vậy bác nhỉ???
Cái này nghệ thuật bác ạ , trồng 1 mình Cam sẽ chỉ có 1 vài loại côn trùng họp với Cam vs thích Cam nó kéo đến, còn khi trồng thêm vài loại cây khác thì chủng loại xuất xứ côn trùng kéo đến đa dạng hơn , kết quả là chúng nó tự đánh nhau hoặc khắc chế lẫn nhau . Lại nói về tập quán côn trùng chứng nó chỉ thích sống theo tập đoàn mà ko thích sống tạp chủng không thích con khác loài khác lai vãng đến , nơi chúng sống tiết ra một cái chất gì đó nhằm xua đuổi tránh xâm nhập từ các con khác loài. Lợi dụng đặc tính này nghệ thuật đu dây nhảy dây ra đời

khtrungoto

Xe tải
CNXH cụ nhé.

Cụ phải thật sâu, chín, nhuần nhuyễn vào đi
CNXH, không xét cái tên, đi vào bản chất mục đích,... có thể nhận thấy, là mục đích chung cao đẹp của mọi tộc người trên trái đất này,....

Vấn đề, theo em nghĩ, nó chỉ khác nhau ở phương pháp thực hiện và thời gian để thực hiện,....

Ý kiến của cụ ntn ạ ?

khtrungoto

Xe tải
"Lớn": Xây 10 cái Resort với Xây 10 cái bệnh viện ===> cái nào "lớn" hơn ?

"Nhỏ": Làm ra 100 đồng, ăn hết 90 đồng với ăn hết 40 đồng ==> cái nào "nhỏ" hơn ?

Karsten

Đi bộ
Vấn đề của con người vẫn là Tham, Sân và Si thôi cụ.

Cái này Phật đã dậy rồi nhưng mấy ai học được. Có lẽ mỗi người học 1 chút thôi thì cuộc sống ngày nay đã dễ chịu hơn.

khtrungoto

Xe tải
Vấn đề của con người vẫn là Tham, Sân và Si thôi cụ.

Cái này Phật đã dậy rồi nhưng mấy ai học được. Có lẽ mỗi người học 1 chút thôi thì cuộc sống ngày nay đã dễ chịu hơn.
Phật dậy thì cứ dậy, cũng như trẻ em, đứa nào cũng học hết cấp 3 vậy trường lớp như nhau cả,...

Và không ai làm được như Phật dạy, cũng không ai làm được hết như cô/thầy giáo bảo,...

Đặt ra thành Tham, Sân, Si,... nó cũng là 1 sự "nặng nề" mà chỉ có trong bài vở, sách dạy thôi,... thì để làm gì ạ ???

Karsten

Đi bộ
Thì cụ hỏi vấn đề là gi nên em trích ra thôi ạ. Nhưng bảo đấy là mớ lý thuyết xuông thì ko đúng. Khi có 1 sự hiểu biết nhất định thì ai đó sẽ bảo nó rất thực tiễn và cụ thể.

Em thì cho rằng để có 1 tương lai tốt đẹp hơn thì có lẽ chúng ta phải học lại những bài học cơ bản về Đạo đức. Học phải đi đôi với Hành.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
À, thì em đưa đầu thớt rồi đó: 5 câu ạ,

1- Covid-19: Ảnh hưởng kinh tế, làm suy thoái kinh tế các nước, kinh tế toàn cầu thì đến nay đã có những nước, quốc gia nào đã phải phá sản ? hết tiền, dân bạo loạn,... C/P sụp đổ,... vì Covid-19 chưa ?

2- Kinh tế Phát triển mạnh mẽ: 10, 20 năm trước, kinh tế các nước, Kinh tế thế giới phát triển rầm rộ, như bùng nổ Dot Com, giai đoạn thăng hoa về tài chính, bđs,.... ảnh hưởng của nó thì lại có một số Tập đoàn lớn, quốc gia khá giả đến giàu có (kể cả Thái Lan, Mỹ, Argentina, Tây Ban Nha, Braxin,... ),....thì đã phá sản, suy thoái, nợ đầm đìa, chính phu giải tán, chiến tranh, xung đột các nước, các nhóm người,.... ?

3- Tại sao ?

4- Đâu là mục đích phát triển chính của con người ?

5- Đâu mới là trí tuệ và hành động khôn ngoan của loài người trên trái đất này ?
Câu hỏi của cụ rất hay, nó gợi mở thêm 1 câu hỏi nữa: sau khi dịch kết thúc (mặc dù chưa biết khi nào) thì sẽ như thế nào: kinh tế, sản xuất., chính trị ...nó có tác động giống như 1 cuộc chiến tranh không hay là khác đi. Sau 1 cuộc chiến tranh thì 1 đất nước sẽ bị thiệt hại về vật chất và con người nhưng vẫn sẽ có những nước có lợi từ cuộc chiến đó. Còn covid làm cho tất cả các nước đều thiệt hại, các loại hình sx và dịch vụ bị ảnh hưởng, chỉ có các cty về y dược là lợi lớn.

khtrungoto

Xe tải
Thư giãn, thả lỏng chút ạ,

Sắp nghỉ lễ 02/9 rồi, lên lịch hưởng thụ thôi các cụ ơi.

khtrungoto

Xe tải
Câu hỏi của cụ rất hay, nó gợi mở thêm 1 câu hỏi nữa: sau khi dịch kết thúc (mặc dù chưa biết khi nào) thì sẽ như thế nào: kinh tế, sản xuất., chính trị ...nó có tác động giống như 1 cuộc chiến tranh không hay là khác đi. Sau 1 cuộc chiến tranh thì 1 đất nước sẽ bị thiệt hại về vật chất và con người nhưng vẫn sẽ có những nước có lợi từ cuộc chiến đó. Còn covid làm cho tất cả các nước đều thiệt hại, các loại hình sx và dịch vụ bị ảnh hưởng, chỉ có các cty về y dược là lợi lớn.
Vâng, thưa cụ,

Và em mạn phép, đưa quan điểm trao đổi suy nghĩ của Em.

Ý đầu: Sau dịch Covid-19 thì như thế nào,.... ? ==> Rất hay ạ.

bản thân Em, chưa cần hết sau dịch, em đã chiêm nghiệm thấy: kinh tế, lao động, xã hội,... nó có nhiều thứ làm mình ngộ ra, từ cách thức lao động, làm việc, đến tổ chức cuộc sống,... có thể, cũng sẽ phải khôn ngoan hơn, thích nghi và bền vững hơn,...

Vấn đề lớn là thất nghiệp: ==> Không cần đến con Covid-19 "nhắc nhở", thì các nhà máy, công xưởng, với sự tự động hóa và robot hóa,... thì 5-10 năm tới,... cũng có thể thất nghiệp hàng loạt nhất là công nhân trong các dây truyền sản xuất như may mặc, da dày, sản xuất, vật liệu xây dựng, chế biến,...
==> Vậy mình sẽ phải làm nghề gì ? học gì ? thích nghi như thế nào ?

Ý cuối: Còn covid làm cho tất cả các nước đều thiệt hại, các loại hình sx và dịch vụ bị ảnh hưởng, chỉ có các cty về y dược là lợi lớn. ==> Em cho là không thỏa đáng, không hay ạ.

Kinh tế, đầu tư
: 10 năm, 20 năm trước đây, chúng ta đầu tư rất nhiều tỷ đô la cho Du lịch, Nhà hàng khách sạn, Resort,.... 4-5 sao, máy bay, ô tô, xe máy đi kín mặt đất, lượn đầy bầu trời,... thải ra nhiều nhiều tấn Cacbon,... rồi lấn chiếm cả lên rừng, xuống biển, tài chính ngân hàng đầu tư, đầu cơ, bong bóng,... do nhiều tỷ đô la dành vào đó,.... để bơm thổi,.... tạo ra các sự phát triển kinh tế, thương mại vũ bão,....

Nhìn lại Y tế: được đầu tư, được nghiên cứu phát triển cơ sở hạ tầng bệnh viện Xã/Huyện/tỉnh, thuốc, y bác sỹ,.... như thế nào ? để rồi đến Oxy để thở còn thiếu, máy thở cũng thiếu, dịch đến phải dựng tạm Bệnh viện ở bãi đất hoang, người không có tý chuyên môn nào cũng được huy động làm y tá, trợ giúp bác sỹ vì thiếu, yếu, cái Khẩu trang cũng bị thiếu và có kẻ thu gom rồi bán khẩu trang "bẩn".....

Tại sao lại thế ???

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Trước covid xuất hiện, giới công nghệ ra máy nào thì e cố lùng mua máy đó để trải nghiệm. Sau 2 năm thì... Các sản phẩm công nghệ cứ ra liên tục mà chỉ biết thèm thuồng và ước ao...

Hikari

Xe buýt
Trong cái tiêu cực có cái tích cực mà cụ. Giờ chỉ cần thở được là ổn, sau đó là được ăn uống....

• Vodka
Reactions: dpl

vneseman

Xe lăn
Nhìn vào mặt tích cực là thêm yếu tố để cai nghiện công nghệ cụ ạ :D

• Vodka

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Trước covid xuất hiện, giới công nghệ ra máy nào thì e cố lùng mua máy đó để trải nghiệm. Sau 2 năm thì... Các sản phẩm công nghệ cứ ra liên tục mà chỉ biết thèm thuồng và ước ao...
Hihi. Cụ cứ máy nào 30 -50 củ ra mà mua trải nghiệm thế này thì khủng quá. Con Fold mới ra chắc 40 củ roài

• Vodka