[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Bently 8x

Xe tải
Mùa dịch, ai ủng hộ cứ nhận cụ ơi. Mỗi người 1 ý đồ, có người tốt thực sự, cũng có những người lợi dụng uy tín để làm từ thiện nhằm mưu lợi vật chất hay tôn giáo như cụ nói. Quan trọng là mình hiểu và làm những gì mình cảm thấy đúng là đc
Đúng rồi cụ, ai tặng thì cứ nhận đã, xong mình ko dùng mình tặng lại cho những người xung quanh còn thiếu

dungvan129

Xe máy
Món quà nhỏ đến từng hộ dân nhưng trong ánh mắt những người đi nhận quà ai ai cũng phấn khởi
Một miếng khi đói bằng một gói khi no,tinh thần lá lành đùm lá rách,đoàn kết của người dân minh nên chia sẻ tạo phong trào cho mọi người các cụ ạ,

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hôm nay khó ở hay sao mà vặn vẹo thế .. em đọc tiêu đề thoáng qua thì cũng hiểu là quà tặng vì dịch covid
Sáng bà tổ phó đi phát hỗ trợ cho hộ khó khăn trong khu cũng bảo mời nhà xxx ra nhận tiền covid.. ngắn gọn dễ hiểu thế còn gì.
Mệt thật cụ nhỉ :D , bắt bẻ câu chữ kinh người.

Bently 8x

Xe tải
Mệt thật cụ nhỉ :D , bắt bẻ câu chữ kinh người.
Chắc cụ ấy cũng đùa cho vui thôi cụ ạ
Với lại cũng là thầy giáo, nhưng thầy toán thì luôn tìm cách rút gọn phương trình, còn thầy văn thì ngược lại

114hangbong

Xe cút kít
Ở Vietnam không đến nỗi thế mợ ạ.
Như em thấy trong nước các tổ chức tôn giáo làm thiện nguyện hầu hết là các chùa ( Giáo hội Phật giáo) và các nhà thờ ( Giáo hội Công giáo). Họ quyền góp rồi mang phân phối, hoàn toàn tình nguyện và không rủ rê ai theo đạo. Phân phối theo khả năng của họ cũng như hoàn cảnh khó khăn của người nhận chứ không quan tâm tới tôn giáo của đối tượng. Lương giáo gì cũng như nhau. Về cơ bản em thấy cũng tốt, ấm tình người dù thực sự cũng không nhiều đâu mợ.

Ở Vietnam các nhóm Tin lành bị chia rẽ nhiều nên lượng tín đồ ít, lại chủ yếu là tín đồ người thiểu số nghèo, đóng góp không bao nhiêu. Họ lo cho tín đồ của họ cũng hết sức rồi nên khó hỗ trợ cộng đồng. Mùa dịch thấy các nhóm Tin lành không hoạt động thiện nguyện gì mấy.
Chùa hay nhà thờ nào tặng mợ cứ nhận thoải mái hehe
Chỗ em chỉ có bên ngân hàng họ mang quà cho cả tòa nhà, ai thích thì xuống nhận mợ ạ. Toàn rau với khoai lang vui phết. Em xách túi khoai về mà ăn mãi không hết.

Senat

Xe đạp
Anh Kẹo đương đổ vạ cho anh Dê chơi anh ấy. Anh ấy đang chửi bố anh Dê lên:" Tôi không là tôi muốn nói đâu, nhưng cú qua nên tôi phải nói: Này Vlodymir Alexandrovich! Tôi hiểu - cậu thật đáng sợ. Tôi hiểu rằng cậu sợ những người tình nguyện, quân đội, những người yêu nước thực sự hơn là sợ Putin. Đừng cố ngăn cản chúng tôi bằng chiếc mũi màu xanh lá cây của cậu. Cậu sẽ không thành công đau, mặc dù bây giờ cậu đã giấu những kẻ phản diện này trên Bankova, ”
Hội chứng Putin :))
Cái de'l giề cũng lôi anh hói ra :D

Bently 8x

Xe tải
Chỗ em chỉ có bên ngân hàng họ mang quà cho cả tòa nhà, ai thích thì xuống nhận mợ ạ. Toàn rau với khoai lang vui phết. Em xách túi khoai về mà ăn mãi không hết.
Thế là vui rồi cụ ạ, khoai giờ đắt hơn cả gạo

vuitinhhn

Xe tăng
Giãn cách với online thế này cứ chứng mà rán thôi

via OTOFUN for Android

tamock

Xe buýt
Cách chống dịch của Việt Nam là đúng và hiệu quả trong 3 đợt dịch đầu. Đợt t4 có khởi nguồn từ dịp 30/4 nhưng yếu tố để lây lan rộng là do SG ko phản ứng kịp thời (không giãn cách khoanh vùng triệt để khi số ca F0 bắt đầu tăng) và để lây lan nhanh ra các tỉnh phía Nam (không có chính sách hỗ trợ người lao động ngoại tỉnh, để họ tự phát di chuyển về quê).
Tại sao Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Bắc Giang làm tốt 3 tại chỗ mà Miền Nam thì ko. Phân tích thì tương đối dài dòng, nó còn liên quan đến các dịch vụ hỗ trợ và thời điểm nữa.
Thiếu sót đã phải trả giá.
Tôi vẫn ủng hộ chính quyền, nhất là phản ứng tức thời vừa qua: Điều chuyển nhân sự, quân đội, công an hỗ trợ...
Các cụ đừng so sánh với nước khác. Mỗi nước có đặc thù riêng: chính trị, kinh tế, địa lý, dân trí,... khác nhau.
Em nghĩ là bản thân tư duy "chống dịch" như thế là đã không ổn. Không ở đâu có thể đúng và hiệu quả mãi nếu cứ chạy đuổi theo gà như thế. Tư duy không đặt vaccine lên ưu tiên cao nhất ngay từ đầu mà chỉ lo "phản ứng kịp thời" khi số ca F0 tăng thì sẽ có lúc không thể kịp thời với tình huống được. "Ngoại giao vaccine" quyết liệt ngay từ buổi đầu như chống dịch thì may ra kịp.

Tuy nhiên là luận đề sau 6h30 thì lúc nào cũng dễ. Thế em mới thấy là tái ông mất ngựa, thành công ban đầu chưa chắc đã là đủ.

boyhanoi724

Xe buýt
Em nghĩ là bản thân tư duy "chống dịch" như thế là đã không ổn. Không đâu có thể đúng và hiệu quả mãi nếu cứ chạy đuổi theo gà như thế. Tư duy không đặt vaccine lên ưu tiên cao nhất ngay từ đầu mà chỉ lo phản ứng kịp thời thì sẽ có lúc không thể kịp thời với tình huống được. "Ngoại giao vaccine" quyết liệt ngay từ buổi đầu như chống dịch thì may ra kịp.
Đấy là 1 ý kiến phù hợp trong hoàn cảnh này, khi đã xảy ra hậu quả ta luôn biết đc việc gì là tốt hơn.
Nhưng tại thời điểm trước, e đánh giá ứng phó của Việt Nam là tối ưu rồi.
Đã kịp thời thì F0 không tăng cụ nhé.
Đặt vài tỷ USD mua trước vacxin mà có thay đổi gì hay vacxin kém, chậm hơn dịch thì cũng đâu ăn thua ạ. Mà lại tốn vài tỷ USD lại bị dân chửi, nhiều ý kiến lại bôi xấu...
Ngay chính sách mục tiêu kép e cũng hoan nghênh. Nhưng bị ông SG làm vỡ trận. Và lãnh đạo ta có chỉ đạo tức thời (e cho là sáng suốt và quyết liệt) trong mấy ngày gần đây.

Chỉnh sửa cuối: