[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em hỏi các cụ chút ạ, thở bình o xy cần gì ạ, bên chung cư em BQT mua bình o xy dự phòng để cung cấp cho cư dân khi cấp bách mà tổ trưởng dân số phản đối vì người sử dụng không được huấn luyện... blabla. Vậy mấy cái ATM ô xy thì có ai được huấn luyện không ạ

Thích ăn dưa

Xe tải
Thưa cụ E mượn diễn đàn này chia sẻ ý kiến cá nhân và thực tế đang diễn ra tại nơi em ở, công việc em đang làm. Nơi em ở thì em nói luôn là P.10 Q. Tân Bình. Em đã hỏi KP trưởng mà họ trả lời về việc hỗ trợ người dân đi chợ giùm là đã có kế hoạch nhưng chưa triển khai. Đó là vấn đề an sinh xã hội. Vấn đề nữa việc công ty là bên E là ngành hàng thiết yếu, bây giờ xin giấy đi đường cho nhân viên đi làm phục vụ nhân dân thì hiện tại đang bế tắc ở các Quận vì Quận hôm nay mới tiếp nhận thông tin từ Sở và Có Quận thì đang làm rất máy móc là yêu cầu một điểm kinh doanh có 10% người được cấp giấy, còn lại không được cấp (bên em có hơn 30 điểm bán hàng ở khắp các quận huyện). Vậy bên em địa điểm đó phải đóng cửa. Em nói lên sự bất cập để chia sẻ thêm thông tin cho các cụ thấy, qua đó cùng suy ngẫm. Em cũng không có ý phản biện chính quyền hay gì đó cả. Các cụ muốn xem màu hồng thì cứ lên báo, lên ti vi có đủ hết ạ. Ở đâu cũng có chỗ nọ chỗ kia, người nọ người kia. Ngay ở SG thì ngay trong Quận cũng có sự hỗ trợ người dân giữa Phường này và Phường kia khác nhau. Điều đó là tất yếu của cuộc sống. Em không gặp khó khăn gì nhiều vì e chủ động được hết, chỉ muốn góp thêm thông tin để các cụ có cái nhìn đa chiều ạ.
Ở tổ em ( ở HN), từ giữa tháng 8 (tức là chưa đầy 1 tháng sau khi áp ct16), tổ dân phố đã thông báo vào nhóm zalo của cả tổ, nội dung: ai biết trong tổ có trường hợp khó khăn: sinh viên, lao động tự do, người trong nhóm yếu thế... thì thông tin cho tổ trưởng tổ dân phố để phường xuống hỗ trợ, tặng quà.
Em thấy họ làm rất chủ động.
Có lẽ đó là lý do 1 phần HN đang tạm ổn đến giờ.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Ở tổ em ( ở HN), từ giữa tháng 8, tổ dân phố đã thông báo vào nhóm zalo của cả tổ, nội dung: ai biết trong tổ có trường hợp khó khăn: sv, lao động tư do, người trong nhóm yếu thế... thì thông tin cho tổ trưởng tổ dân phố để phường xuống hỗ trợ, tặng quà.
Bên tổ mình cũng thế, có tin nhắn đề nghị thông báo về các trường hợp khó khăn nên mình nghĩ nếu có hộ nào khó khăn chắc không tổ dân phố không để đến nỗi thiếu đói phải lên mạng kêu than không được quan tâm đến. Hôm nay lại nhắc lại tin nhắn đó.

formen

Xe lăn
đạn vét kho hay sao mà 2 viên 2 form khác nhau cụ nhỉ.

Em hỏi các cụ chút ạ, thở bình o xy cần gì ạ, bên chung cư em BQT mua bình o xy dự phòng để cung cấp cho cư dân khi cấp bách mà tổ trưởng dân số phản đối vì người sử dụng không được huấn luyện... blabla. Vậy mấy cái ATM ô xy thì có ai được huấn luyện không ạ
không nên tích trữ bình gây cạn kiệt nguồn cung,
bao giờ aicó vấn đề thì mới triển khai dù khó khăn nhưng sẽ giảm áp lực thiếu bình và ô xi.

còn sử dụng phải có chuyên môn hướng dẫn không phổi bị tổn thương đấy cụ.

Dân Tổ

Xe container
Thưa cụ E mượn diễn đàn này chia sẻ ý kiến cá nhân và thực tế đang diễn ra tại nơi em ở, công việc em đang làm. Nơi em ở thì em nói luôn là P.10 Q. Tân Bình. Em đã hỏi KP trưởng mà họ trả lời về việc hỗ trợ người dân đi chợ giùm là đã có kế hoạch nhưng chưa triển khai. Đó là vấn đề an sinh xã hội. Vấn đề nữa việc công ty là bên E là ngành hàng thiết yếu, bây giờ xin giấy đi đường cho nhân viên đi làm phục vụ nhân dân thì hiện tại đang bế tắc ở các Quận vì Quận hôm nay mới tiếp nhận thông tin từ Sở và Có Quận thì đang làm rất máy móc là yêu cầu một điểm kinh doanh có 10% người được cấp giấy, còn lại không được cấp (bên em có hơn 30 điểm bán hàng ở khắp các quận huyện). Vậy bên em địa điểm đó phải đóng cửa. Em nói lên sự bất cập để chia sẻ thêm thông tin cho các cụ thấy, qua đó cùng suy ngẫm. Em cũng không có ý phản biện chính quyền hay gì đó cả. Các cụ muốn xem màu hồng thì cứ lên báo, lên ti vi có đủ hết ạ. Ở đâu cũng có chỗ nọ chỗ kia, người nọ người kia. Ngay ở SG thì ngay trong Quận cũng có sự hỗ trợ người dân giữa Phường này và Phường kia khác nhau. Điều đó là tất yếu của cuộc sống. Em không gặp khó khăn gì nhiều vì e chủ động được hết, chỉ muốn góp thêm thông tin để các cụ có cái nhìn đa chiều ạ.
Cụ nói rõ như vậy thì trên này nhiều cụ mới hiểu được ý cụ nói, chứ trên này cũng nhiều cụ như em, có người thân, anh em bạn bè, đồng nghiệp trong đấy hết. Mỗi người có nguồn thông tin khác nhau, thực tế hơn, chứ không phải đánh đồng là muốn tô son tô hồng trên không gian mạng. TV thì nhiều cụ với em trên này từ lâu chắc cũng chẳng theo dõi rồi, nên những gì liên quan đến truyền thông qua phương tiện đó đối với đại đa số các cụ OF nhà mình thì ít người quan tâm lắm.

Nói thêm với cụ là ngành của công ty em nằm trong nhóm 5 ngành thiết yếu, chính thứ từ sáng nay cũng toàn bộ anh chị em trong Saigon work from home 100%, từ những ngày đầu đều tuân thủ và sắp xếp công tác đúng theo mọi hướng dẫn của chính quyền địa phương trong đấy. Còn về bất cập, ai cũng biết nó bất cập từ ngay những ngày đầu, tháng đầu tiên phong tỏa trong đó. Ý cụ nói về màu mè, hình ảnh như còm ban đầu khiến nhiều cụ trong đó có em phản ứng vì không hiểu ý cụ muốn chia sẻ.

Những hình ảnh đó có thể "màu mè" nhưng nó là thông điệp trong đợt tăng cường lần này, để ít nhiều lan tỏa tinh thần chống dịch, nhất là hình ảnh bộ đội và dân. Em mong cụ hiểu được thông điệp đó. Còn về hỗ trợ nhu yếu phẩm, lương thực, đối với Saigon, những người chủ động được họ đã chủ động hết rồi, (đa phần là những người em biết), còn với những đối tượng hộ gia đình khó khăn, khu vực khó khăn, tùy thuộc vào công tác quản lý hỗ trợ của địa phương đó. Nếu họ nói chưa có hoạt động của bộ đội tại đó, thì hãy chờ đợi - Sư 5 QK7 cũng đang gấp rút phân bố lực lượng, chắc chắn sẽ phủ rộng được tới với bà con nhân dân.

Cụ chưa chứng kiến QK4, QK1 hay QK Thủ Đô huy động lực lượng trong thiên tai, lũ lụt nên cũng có thể chưa hình dung sức người của bộ đội lớn đến đâu đâu. Hãy tích cực lên vì chúng ta đang cùng nhau vượt qua khó khăn này.

Em chúc cụ sức khỏe và bình tĩnh trước mọi tình huống nhé! Cố lên cụ.

vnposh

Xe điện
Ở tổ em ( ở HN), từ giữa tháng 8, tổ dân phố đã thông báo vào nhóm zalo của cả tổ, nội dung: ai biết trong tổ có trường hợp khó khăn: sinh viên, lao động tự do, người trong nhóm yếu thế... thì thông tin cho tổ trưởng tổ dân phố để phường xuống hỗ trợ, tặng quà.
Khu nhà cháu cực ổn qua 2 năm dịch, nhưng vừa rồi tổ dân phố cũng gọi đi lấy rau, củ, quả.

Cũng hơi ngại ngùng chút, nhưng các mợ thì mừng ra mặt. Thế là không ai bị bỏ lại phía sau. :D

Tưởng ở nhà tất còn lại nhà nước lo chứ cụ? Hóa ra vẫn nhiều ngành nghề hoạt động ngoài y tế à cụ? Thế thì khó mà dập ngay được dịch.

Ben BMS

Xe buýt
Nhà em cũng BN và cũng giống như chỗ Cụ, làng em có 1 F0 thì lock luôn cả làng, chỉ có 1 lối đi ra, các lối còn lại đổ đất, xếp gạch tất. Hỗ trợ cũng mỗi nhà mấy thùng mỳ tôm, lạc, sữa, nước mắm, trứng, rau củ...., mợ nhà em F1 đi cách ly đóng 80k 1 ngày nhưng giờ về lại được hỗ trợ 1.5 triệu coi như hòa ;).
Ngoài này chính quyền cơ sở hoạt động khá tốt, mô hình tổ CVid cộng đồng rất hay, nhưng trong đó em thấy rất mờ nhạt.
Dân đông về tổng thể nhưng chia nhỏ theo cụm, tổ thì không quá phức tạp.

haolq

Xe tăng
Giai đoạn đầu, và em thấy hình như chỉ ngoài Bắc này, chủ trương là y tế cơ sở xã phường được xác định là nòng cốt chữa trị đồng hành cùng đồng thời phòng chống dịch và thực tế chứng minh rất thành công (câu chuyện Sơn Lôi HN, Vĩnh phúc . . .). Chả hiểu sao đợt Delta này, nhất là trong Nam, lại thấy cứ đẩy hết lên tuyến trên, nhất là tại SG tủ lạnh trong đó hình như chủ trương tập trung hết về các BV dã chiến bên TP Thủ Đức, khu Thuận Kiều của Vạn Thịnh Phát v.v.v y tế dự phòng hầu như ngợp ngay và luôn khi con Delta này đc phát hiện, vai trò của chúng thể hiện quá mờ nhạt hình như em chưa thấy ai đc chữa trị ở trạm y tế xã, phường. Tuyến trên thì con delta này cấp số nhân sao tải nổi, rồi chắc chắn bị lây chéo, đành cho F0 ở nhà, thiếu y tế cơ sở chăm lo là đã đang và sẽ chết hàng loạt. Cho em chửi phát cay đắng, đây là thất bại của người giàu chứ là đek gì, đau đớn vô cùng.
Bài học 4 tại chỗ từ đầu như vậy, nhưng em thấy (có thể em sai) SG và các tỉnh phía Nam như Bình Dương và Đồng Nai ko áp dụng mà đẩy hết lên tuyến quận, huyện, và tỉnh. Em ko phủ nhận y tế các tuyến này hơn ngoài Bắc cực nhiều (trong SG, Đồng Nai, BD bệnh viện huyện quận to hơn nhiều BV cùng cấp ngoài này rất rất nhiều có cái gấp cả chục lần), nhưng rõ ràng ko gần dân, ko đúng nghiã là cấp cơ sở của dân, do dân, và vì dân (như anh Mãi nói lấy sức dân mà lo cho dân là có cơ sở đấy). Bây giờ hình như anh 9 đập bàn anh rồng đòi đưa oxy về tuyến này thì đã quá muộn, có gì và còn gì đâu. Bài học về dân làm gốc trong tổ chức y tế ko hề sai, bây giờ bảo lấy xã phường là pháo đài chống dịch thì cơ sở trước nay chả có lấy gì mà phòng mà chống. Hơn nữa cũng cần nhắc đến tổ chức xã hội người trong Nam cũng khác, tổng thể vai trò xã phường tổ dân phố mờ nhạt, nhà nào biết nhà đó, độc lập tự do hơn, chả ai biết ai can thiệp đến nhà khác thì lại càng khó.
Thank cụ Ngo Vinh đã tài trợ cà !chưa đủ số giường khi dịch sốt xuất huyết bùng ra chứ đừng nói covid . Chủ trương tách F0 và liên quan riêng biệt để chữa trị là cả nước đã và đang làm rồi.
Từ từ xem thế nào cụ ạ ! Trong cái rủi có cái máy ! Khó khăn bây giờ nhưng sẽ có những thuận lợi khác đến sau ! 1 ngày SG mở cửa cty cụ bán gấp nhiều lần mấy ngày này , với lực lượng CB, BĐ .. như hiện nay, để ktra clear hết thì số người thực thi phải đúng bằng số người đi đường !

Thích ăn dưa

Xe tải
Cụ nói rõ như vậy thì trên này nhiều cụ mới hiểu được ý cụ nói, chứ trên này cũng nhiều cụ như em, có người thân, anh em bạn bè, đồng nghiệp trong đấy hết. Mỗi người có nguồn thông tin khác nhau, thực tế hơn, chứ không phải đánh đồng là muốn tô son tô hồng trên không gian mạng. TV thì nhiều cụ với em trên này từ lâu chắc cũng chẳng theo dõi rồi, nên những gì liên quan đến truyền thông qua phương tiện đó đối với đại đa số các cụ OF nhà mình thì ít người quan tâm lắm.

Nói thêm với cụ là ngành của công ty em nằm trong nhóm 5 ngành thiết yếu, chính thứ từ sáng nay cũng toàn bộ anh chị em trong Saigon work from home 100%, từ những ngày đầu đều tuân thủ và sắp xếp công tác đúng theo mọi hướng dẫn của chính quyền địa phương trong đấy. Còn về bất cập, ai cũng biết nó bất cập từ ngay những ngày đầu, tháng đầu tiên phong tỏa trong đó. Ý cụ nói về màu mè, hình ảnh như còm ban đầu khiến nhiều cụ trong đó có em phản ứng vì không hiểu ý cụ muốn chia sẻ.

Những hình ảnh đó có thể "màu mè" nhưng nó là thông điệp trong đợt tăng cường lần này, để ít nhiều lan tỏa tinh thần chống dịch, nhất là hình ảnh bộ đội và dân. Em mong cụ hiểu được thông điệp đó. Còn về hỗ trợ nhu yếu phẩm, lương thực, đối với Saigon, những người chủ động được họ đã chủ động hết rồi, (đa phần là những người em biết), còn với những đối tượng hộ gia đình khó khăn, khu vực khó khăn, tùy thuộc vào công tác quản lý hỗ trợ của địa phương đó. Nếu họ nói chưa có hoạt động của bộ đội tại đó, thì hãy chờ đợi - Sư 5 QK7 cũng đang gấp rút phân bố lực lượng, chắc chắn sẽ phủ rộng được tới với bà con nhân dân.

Cụ chưa chứng kiến QK4, QK1 hay QK Thủ Đô huy động lực lượng trong thiên tai, lũ lụt nên cũng có thể chưa hình dung sức người của bộ đội lớn đến đâu đâu. Hãy tích cực lên vì chúng ta đang cùng nhau vượt qua khó khăn này.

Em chúc cụ sức khỏe và bình tĩnh trước mọi tình huống nhé! Cố lên cụ.
Em muốn mời cụ ly vodka mà hết quota. Cảm ơn cụ, nhờ còm của cụ mà em cũng như nhiều ofer có thêm chút lạc quan sg, hn sẽ sớm vượt qua.

thuongnho

Xe buýt
E là ng đã từng ở giữa tâm dịch đây, chia sẻ với cccm về cách hỗ trợ khu e : p khắc niệm , tp bắc ninh ! Khi bắt đầu có thông báo chỉ thị 16, cách đấy khoảng nửa ngày , toàn bộ các tuyến đường nhỏ rào lại hết ! Bắn tôn, xếp kiêu gạch , hộp cống , cột điện , thép gai ....chỉ để lại 1-2 đường trục chính để đi lại có kiểm tra chặt ! Các chốt có dân quân, y tế, đoàn thanh niên hỗ trợ! Cơ động chạy trên đường xử phạt ! Hội phụ nữ tiếp tế lương thực theo danh sách ! Công nhân, ng ở trọ ko được ra ngoài , nếu phát hiện phạt chủ trọ ! Cách ly gần 2 tháng, mỗi nhà được 2 lần gạo tổng 10kg , trẻ e <6t được thêm sữa ( nhà e ko có nên ko biết sữa gì), ng già trên 70 t thêm 2 lần hỗ trợ có cá đóng hộp ! Rau củ quả 2-3 ngày 1 lần để trước cửa ( toàn mồng tơi+ mướp) ! Công nhân, ng ở trọ được phát riêng theo đăng kí chủ trọ, nhiều hơn hộ gia đình ! Toàn bộ xe tải, xe khách trong phường + lái xe lên danh sách nộp về phường ! Xe khách vận chuyểnf1, xe tải vận chuyển lương thực+ đồ dùng ! Trường học làm nơi cách ly f1,lên fo chuyển bệnh viện dã chiến! Vẫn có vụ công nhân trốn khỏi khu trọ, khu cách ly nhưng bị bắt lại ngay ! Ng dân chấp hành rất tốt, rất hợp tác với chính quyền ! Gói hỗ trợ mấy chục k tỉ ở đâu ko biết, chỗ e chưa có! Mới tập hợp danh sách f0,f1 đi cách ly để hỗ trợ !
Làm phải chuẩn chỉ, quyết liệt như vậy chứ. Mong bác chia sẻ nhiều để biết đâu các nơi khác có thể tham khảo. Tóm lại là không kêu ca, phối hợp và tuân thủ. Mọi chuyện sẽ ổn.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Khu nhà cháu cực ổn qua 2 năm dịch, nhưng vừa rồi tổ dân phố cũng gọi đi lấy rau, củ, quả.

Cũng hơi ngại ngùng chút, nhưng các mợ thì mừng ra mặt. Thế là không ai bị bỏ lại phía sau. :D
- Chỗ em thì tầng em vừa báo là có khó khăn gì không đăng ký . Em bảo thôi , em khó nhiều , nhưng đói thì không bao giờ lo .
- Ngoài Bắc thì mảng tổ dân phố nhẽ hơn hẳn các cụ trong Nam

haivanphe

Xe container
Thực tế ở khu chung cư nhà em ở HN. Chính quyền kêu gọi thành lập tổ Covid cộng đồng, mỗi tòa chung cư 20 người, phân ca trực liên tục, không có kinh phí bồi dưỡng, chỉ hứa là sẽ được ưu tiên tiêm vắc xin. Sau hơn 1 tháng thì vẫn chưa thấy được gọi tiêm trong khi y tế phường ngày nào cũng tiêm ầm ầm cho những đối tượng khác. Thế là anh em trong tổ dần dần tản mát hết, đến ca trực thì báo bận trong khi ban đầu thì cũng rất hăng hái. Bản thân em nhận ca trực từ 5h30 - 7h sáng liên tục mọi ngày và đã được tiêm ở chỗ khác nhưng thấy mọi người tản mát hết thì cũng sinh ra tâm lý chán nản.

đạn vét kho hay sao mà 2 viên 2 form khác nhau cụ nhỉ.

không nên tích trữ bình gây cạn kiệt nguồn cung,
bao giờ aicó vấn đề thì mới triển khai dù khó khăn nhưng sẽ giảm áp lực thiếu bình và ô xi.

còn sử dụng phải có chuyên môn hướng dẫn không phổi bị tổn thương đấy cụ.
Em biết là có khuyến cáo của Bộ Y tế, tuy nhiên cụ biết ở SG rồi đó, đợi đến lúc xuất hiện triệu chứng thiếu o xy thì gọi cấp cứu không được, gọi o xy phải có thời gian, chờ được thì chết rồi. Vụ ATM ô xy em thấy họ chỉ cung cấp thôi chứ làm gì có người hướng dẫn sử dụng với hỗ trợ đâu

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Bộ trưởng Quốc phòng cùng hơn 1.000 Quân y vào TP HCM

Sau khi bắt tay động viên, dặn dò bộ đội, Phó thủ tướng Lê Văn Thành và Đại tướng Phan Văn Giang lên máy bay, cùng với những người lính quân y vào TP HCM.

Bộ trưởng Quốc phòng cho biết Phó Thủ tướng và lãnh đạo Bộ Quốc phòng vào TP HCM để trực tiếp kiểm tra, động viên cán bộ, chiến sĩ đang làm nhiệm vụ ở thành phố

formen

Xe lăn
ợi đến lúc xuất hiện triệu chứng thiếu o xy thì gọi cấp cứu không được, gọi o xy phải có thời gian, chờ được thì chết rồi.
giờ chưa có f0 thì chưa gọi, khi có f0 thì mới gọi chứ cụ. lúc đó vẫn còn thời gian 1,2 ngày cho đến lúc khó thở.

còn hướng dẫn sử dụng thì em không dám- dù em trực tiếp dùng bình cho ng nhà rồi- cũng đơn giản thôi ạ, lúc cần hướng dẫn cụ gọi bác sĩ.

Chỉnh sửa cuối:

lotomo2015

Xe buýt
Tưởng ở nhà tất còn lại nhà nước lo chứ cụ? Hóa ra vẫn nhiều ngành nghề hoạt động ngoài y tế à cụ? Thế thì khó mà dập ngay được dịch.
Hộp nhựa đựng cơm, thùng cát tông đựng các thứ, khung sắt dựng lều, tấm vách ngăn… đủ thứ vẫn phải sản xuất và vẫn cần người đi làm cụ ơi.

Trạng thái
Thớt đang đóng