[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

T62

Xe hơi
Đề nghị cụ mợ nào có điều kiện mở thêm 02 thớt:
1. Trao đổi về tự xét nghiệm (test) (nhanh, chậm....) Covid tại nhà/gia đình/cơ quan, doanh nghiệp.
2. Trao đổi, hỗ trợ về tự chăm sóc khi nghi nhiễm/nhiễm Covid tại nhà/gia đình.
Tự xét nghiệm (test) (nhanh, chậm....) Covid tại nhà/gia đình/cơ quan, doanh nghiệp công suất lớn, chi phí rẻ và chính xác là cần thiết
- Doanh nghiệp lo không thể kéo dài "3 tại" chỗ:
+ Vì phải chi cho xét nghiệm 7 ngày/lần.
+ Vì phải nuôi nhân công
+ Tăng chi phí, nhưng bị doanh thu không bù đủ chi
Việc xét nghiệm với chi phí thấp là rất cần thiết để hỗ trợ doanh nghiệp.
- Các đơn vị có chức năng xét nghiệm Covid-19, việc sắp xếp người đi lấy mẫu sẽ có thời điểm rất khó khăn, đi lấy mẫu triền miên, ngại mang bệnh về cho bản thân và người thân. ... sau thời gian dài căng thẳng, một số người trong lực lượng y tế cảm thấy Stress, mệt mỏi....
Do vậy, tự lấy mẫu sẽ giảm áp lực cho nhân viên y tế và tăng tính chủ động cho cá nhân, gia đình, doanh nghiệp và xã hội ....

Chỉnh sửa cuối:

hacide

Xe tăng
Hải Hậu nay có vụ 120cn nhà máy may phải đi cách ly rồi đấy cụ. Dính ông F0 ở Mỹ Lộc đi từ Huế về thì phải, xuốg HH sửa máy 2 ngày tiếp xúc 120cn
Vậy là NĐ dễ toang rồi. 120 F1 thì k hiểu ??? F2

ganghiadan

Xe buýt
Sao cho đến hôm nay LĐ mới nhận xét như vậy nhỉ ? Có muộn qua sk ah???
ko phải bây giờ LĐ mới nhận xét như vậy, mà bây giờ mới bắt đầu ra tin chính thức cụ ạ. Họ là những người trong tâm bão, nhìn thấy các con số nhảy từng giờ thì họ biết mức độ chứ cụ. Cụ thử nhìn lại tại sao tháng 7 ùn ùn y bác sĩ khắp cả nước dồn về SG như vậy?

Như em quánh chứng thì khi tin ra là giá cả đã được phản ánh vào cái tin đó rồi, áp dụng ở đây, theo em đoán mò :D là (hi vọng) tình hình đang dần được kiểm soát nên các LĐ mới cho ra tin xấu, mục đích có thể là cảnh báo các vùng miền khác, hoặc đơn giản là cũng đã đến lúc cho người dân có góc nhìn sát thực hơn với những gì đang diễn ra. Chứ công bố những tin xấu như thế này lúc mọi việc đang hỗn loạn thì chỉ có mỗi tác dụng là đẩy sự hỗn loạn lên cực điểm.

Lemica

Xe tăng
Khu nhà e có ông F0 tiêm đủ 2 mũi rồi vẫn nhiễm như thường nhưng may mắn là mấy chục F1 sau 1 tuần mới có 1 người nhiễm, chắc tiêm vào khả năng lây nhiễm cũng hạn chế đi nhiều.
Tiêm đủ 2 mũi Vắc-xin thì tỉ lệ bị nhiễm giảm đi rất nhiều mà cụ.

Theo số liệu của Moderna thì họ thử nghiệm trên 30,420 người chia làm 2 nhóm.
- Nhóm tiêm đủ 2 mũi: số ca nhiễm 11/ 15,210
- Nhóm tiêm giả dược: số ca nhiễm 185/15,210

Họ tính hiệu quả của Vắc-xin: (185-11) x 100 : 185 = 94.1%

Như vậy là tiêm Vx sẽ giảm đáng kể số ca nhiễm chứ không phải nhiễm như thường đâu ạ. Với biến thể Delta thì Moderna vẫn còn mức bảo vệ lên tới 76%.

WaveX5

Xe tải
Năm lần, do cách tính cộng gộp, Việt Nam vô tình lọt vào top10 các quốc gia có số tử vong/ngày:
- 02/08/2021: 389
- 05/08/2021: 393
- 08/08/2021: 381
- 09/08/2021: 360
- 10/08/2021: 388
Cháu thống kê cũng được, nhưng làm ơn bỏ chữ “vô tình” đi nhé.

hauyenhd

Xe container
Tiêm đủ 2 mũi Vắc-xin thì tỉ lệ bị nhiễm giảm đi rất nhiều mà cụ.

Theo số liệu của Moderna thì họ thử nghiệm trên 30,420 người chia làm 2 nhóm.
- Nhóm tiêm đủ 2 mũi: số ca nhiễm 11/ 15,210
- Nhóm tiêm giả dược: số ca nhiễm 185/15,210

Họ tính hiệu quả của Vắc-xin: (185-11) x 100 : 185 = 94.1%

Như vậy là tiêm Vx sẽ giảm đáng kể số ca nhiễm chứ không phải nhiễm như thường đâu ạ. Với biến thể Delta thì Moderna vẫn còn mức bảo vệ lên tới 76%.
Ý e hi vọng là tiêm đủ 2 mũi rồi nếu thành F0 thì khả năng làm lây lan virus giảm cụ ạ.

T62

Xe hơi
Hiện nay, chưa thấy con đường nào khác ngoài việc xét nghiệm, truy vết, cách ly, điều trị ... làm ở gốc tốt, thì ngọn mới khỏe; khi đó mới giảm được số ca bệnh --> giảm số lượng tử vong. Tuy nhiên, nguồn lực ở Tp.HCM hiện nay để làm xét nghiệm, truy vết, cách ly và điều trị không đủ đáp ứng, nên sẽ còn mệt dài dài. Hy vọng, các tỉnh thành khác thực hiện tốt từ gốc việc xét nghiệm và truy vết!
Đánh giá của một nhà KH Anh, Chuyên gia hàng đầu: 'Vì Delta, không thể có miễn dịch cộng đồng' (BBC Vietnamese, 11/8/2021)
Hy vọng rằng với nỗ lực toàn cầu, của VN, trong 6 tháng tới cúm Tàu sẽ chuyển từ pandemic (đại dịch) thành các endemic (dịch địa phương), đồng thời:
- Đẩy mạnh nghiên cứu thuốc điều trị
- Vaccine vẫn cực kỳ quan trọng để giảm nhẹ triệu chứng và tỷ lệ tử vong....

vitbau

Xe tải
View attachment 6433702
Chào các cụ, trong căn nhà em chụp ở hẻm em thì người phụ nữ mang bầu 8 tháng, bị dương tính. Người chồng và 2 ku nhóc không sao nhé các cụ. Sau khi test nhanh, thì 3 ngày sau phường cử đội test riêng tiếp. Đến hẹn lai lên, cụ thể 28/7( hình chụp mờ, tại lúc test em cũng ớn, chỉ kịp đi qua lia cái điện thoại rồi mò về ngay), mở phong tỏa. Cả nhà khỏe mạnh bình an. Em chỉ dự đoán được là họ tự khỏi. Vậy các cụ nghĩ gì về vấn đề tự khỏi?
Nếu cho họ vào khu cách ly thì chiều hôm sau BYT sẽ đếm thêm 4 ca F0 :D. Ở SG cũng có nhiều người tự khỏi.

The Tank

Xe điện
nghiên cứu là khả năng lây của vac với ko vac như nhau
Đó là tại 1 thời điểm thôi cụ. Cả quá trình thì khác nhau chứ?
VD: Ông tiêm rồi mà dính thì 2 ngày khỏi.
Ông chưa tiêm 7 ngày mới khỏi chẳng hạn.
Nên tiêm rồi sẽ giảm mức độ lây.

coquay

Xe container
thì chục ngày trước định nghĩ chỉ khoanh vùng như mọi khi... sau khi hết 15 ngày mà chả xi nhê gì thì làm thôi cụ..có điều nếu làm sớm thì sẽ nhẹ việc hơn vả lại lần cách ly 15 ngày tiếp theo cũng khó mà thêm lần nào nữa vì dân cũng đói rồi mà cụ...thời gian như chỉ mành treo chuông..các bác không thể cứ lững thững làm và đòi thêm 15 ngày nữa của dân được.
Bài học ở miền nam đang diễn ra ngay trc mắt thế rồi mà chẳng rút đc tí nào kn cả, vậy mà cq vẫn thế cứ đủng đỉnh chỉ thích ra các quy đinh thôi

hacide

Xe tăng
Nếu cho họ vào khu cách ly thì chiều hôm sau BYT sẽ đếm thêm 4 ca F0 :D. Ở SG cũng có nhiều người tự khỏi.
Rất nhiều người tự khỏi- thậm chí nhiều F0 chỉ đến ăn- nằm- uống vitamin rồi về và cũng được trong DS bệnh nhân ra viện, có khi được tặng hoa. Hi. E fun tý

vitbau

Xe tải
Rất nhiều người tự khỏi- thậm chí nhiều F0 chỉ đến ăn- nằm- uống vitamin rồi về và cũng được trong DS bệnh nhân ra viện, có khi được tặng hoa. Hi. E fun tý
Sg bệnh tăng và trở nặng nhiều là do nhốt F1 vào khu cách ly chật chội nhiễm chéo nhiều.

hacide

Xe tăng
Em thấy tình hình Sg ca nhiễm nhiều cũng có một phần là duy ý chí! Đợt mới bùng vụ hội truyền giáo, họ xét nghiệm nhiều và cách ly F1, F1 xa rất nhiều (ví dụ những người làm việc chung văn phòng nhưng ko tiếp xúc F0). Em còn nhớ cách ly tập trung mấy chục ngàn F1 nhưng môi trường tiếp xúc quá rủi ro biến họ từ F1 thành F0 thực sự trong khi lẽ ra ko đến nỗi như thế. Đồng nghiệp đơn vị bạn em được đưa đi cách ly tập trung mà hơn 100 người dùng chung 2 toa lét thì hỏi sao chủng Ấn nó không chụp lấy cơ hội, đến mức họ phải quây màn để tắm là biết rồi, mà dùng chung toa lét cực kỳ lây. Có những F1 có khả năng thành F0 rất lớn đã lây sang F1 lẽ ra ko mắc hoặc các F1 xa. Đến mức sau đó 1 số bạn đã phải xin đi cách ly khách sạn mà ko rẻ chút nào, gần 40 triệu cho vài tuần cách ly, thế là đa phần F1 vẫn trong môi trường đậm đặc đó.
Em kể như thế này để các cụ địa phương khác hình dung việc cách ly tập trung quá đông có thể là một trong những lý do dẫn đến hậu quả khó lường như hiện nay.
Chuẩn cụ! Cách ly tập trung là nguồn lây nhiễm nhất khi chủng này lấy qua lkhông khí

hacide

Xe tăng
So cách ly dập dịch với chiến tranh du kích là ấu trĩ, và chả hiểu gì về nguyên lý của virus cả.

Nguyên lý của virus là nó lây từ người sang người, thì người ko tiếp xúc với nhau thì sẽ ko lây, thế thôi. Cái đó rất đơn giản nhưng mà làm được rất khó, vì tâm lý thích giao lưu, ưa chạy nhảy của mọi người, nhất là phương Tây, ko tiếp xúc ăn chơi thì gò bó khó chịu.

HN đã làm rất ổn cái nguyên lý này, nhưng do khoảng thời gian dài để mầm bệnh từ SG ra nên vét mãi vẫn chưa xong. Cái gì cũng có lý do của nó, ko phải từ trên trời rơi xuống nhé.

Có vacxin chỉ làm giảm nhẹ triệu chứng, tỉ lệ tử vong thấp chứ ko thể nào làm hết dịch. Mỹ đấy, tiêm lắm lắm nhưng dịch vẫn còn, hết sao nổi. Trong khi cách làm của VN giúp thiệt hại rất nhỏ qua 4 đợt trước khi nổ ở TPHCM.

Vì đơn giản cách sống của TPHCM và dân miền trong có phần nào phóng khoáng giống bên Tây nên chống dịch mới khó.

HN và các tỉnh miền bắc thì khác, ý chí sắt đá, chịu khổ được nên BG tưởng rất toang nhưng đã có gần 1 tháng ko ca nhiễm đó thôi.

HN cũng sẽ thế, và sau đó kiểm soát tốt mầm bệnh từ bên ngoài vào là được, vì thực ra cuối năm nay vacxin về dồn dập thì lúc đó sợ ko có người tiêm thôi.
E chưa thấy ánh sáng mà cụ nói cuối năm về dồn dập ở đâu????

bencau

Xe tải
Em thấy tình hình Sg ca nhiễm nhiều cũng có một phần là duy ý chí! Đợt mới bùng vụ hội truyền giáo, họ xét nghiệm nhiều và cách ly F1, F1 xa rất nhiều (ví dụ những người làm việc chung văn phòng nhưng ko tiếp xúc F0). Em còn nhớ cách ly tập trung mấy chục ngàn F1 nhưng môi trường tiếp xúc quá rủi ro biến họ từ F1 thành F0 thực sự trong khi lẽ ra ko đến nỗi như thế. Đồng nghiệp đơn vị bạn em được đưa đi cách ly tập trung mà hơn 100 người dùng chung 2 toa lét thì hỏi sao chủng Ấn nó không chụp lấy cơ hội, đến mức họ phải quây màn để tắm là biết rồi, mà dùng chung toa lét cực kỳ lây. Có những F1 có khả năng thành F0 rất lớn đã lây sang F1 lẽ ra ko mắc hoặc các F1 xa. Đến mức sau đó 1 số bạn đã phải xin đi cách ly khách sạn mà ko rẻ chút nào, gần 40 triệu cho vài tuần cách ly, thế là đa phần F1 vẫn trong môi trường đậm đặc đó.
Em kể như thế này để các cụ địa phương khác hình dung việc cách ly tập trung quá đông có thể là một trong những lý do dẫn đến hậu quả khó lường như hiện nay.
Khổ cái nếu ai trỏt post các hình ảnh (từ báo lề phải) mô tả thực trạng cách ly chật chội, chung chạ các F1 tạo nguy cơ lây chéo như cụ kể thì sẽ bị del. ngay lập tức.

hacide

Xe tăng
E chưa thấy ánh sáng mà cụ nói cuối năm về dồn dập ở đâu????
Theo các cụ mợ thế này là thế nào ah??? Đã đưa đi viện sớm mà không qua khỏi? Trong khi E có con em ở đội tình nguyện vào Nam, bệnh nền thì quá nhiều, mắc covid thì tự chữa tại khu điều trị vậy mà may mắn qua khỏi- đang trên đường hồi hương.

Trạng thái
Thớt đang đóng