[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngoc_phuong

Xe lăn

Đến lúc chúng ta phải thừa nhận thực tế rằng: Quá tải.
Sáng nay gần 5000 case.

hnilqhuy

Xe tăng
Hà nội bắt đầu triển khai xét nghiệm trên diện rộng nhằm bóc fo ra khỏi cộng đồng.
Vẫn là nó chạy trước mình chạy sau.
Em không hiểu sao HN không tiến hành xét nghiệm ngay giai đoạn đầu của chỉ thị 16.
giả sử người lấy mẫu xét nghiêmj gặp vài F0 (lúc lấy mẫu chưa biế) sau đó lại lấy mẫu cho hàng loạt ng khác, dù có đồ bảo hộ hay thay găng (chưa chắc thay kịp liên tục) thì những ng bi lấy mẫu sau có nguy cơ dính cao ko ?

ngoc_phuong

Xe lăn
giả sử người lấy mẫu xét nghiêmj gặp vài F0 (lúc lấy mẫu chưa biế) sau đó lại lấy mẫu cho hàng loạt ng khác, dù có đồ bảo hộ hay thay găng (chưa chắc thay kịp liên tục) thì những ng bi lấy mẫu sau có nguy cơ dính cao ko ?
Trên nguyên tắc thì thay găng 1 case 1 đôi. Còn đồ bảo hộ thì không.
Đồ bảo hộ loại rẻ em ko nói, loại đúng chuẩn nó từ 700k đến 1triệu 1 bộ.
Mặc 1 bộ đồ ấy dao động thời gian từ 30p. Mất rất nhiều thời gian.
Và đã mặc vào rồi thì nhân viên y tế đc khuyến cáo: đeo thêm bỉm.
Vì mặc vào rồi thì không cởi bỏ cho đến khi xong việc. Nhất là nhân viên y tế trong các khu cách ly, khu điều trị.
Các cụ đừng đặt ra quá nhiều yêu cầu. Họ quá vất vả rồi.

MINHKD

Xe điện
Nguy cơ ít thôi vì kỹ thuật viên không chạm vào người cần lấy mẫu và họ chỉ cầm vào đầu kia của que mẫu. Nguy cơ về giọt bắn thấp, chỉ có nguy cơ F0 thở ra cao hơn, người sau sẽ hít vào cả không khí đã có virus.

raspberry

Xe tăng
Cụ nói thế này nghĩa là vẫn chưa hiểu rồi. Nên đọc lại các con số chứ đừng nghĩ cảm tính
chuẩn cụ, nhìn cái biểu đồ tỷ lệ tử vong theo độ tuổi trình độ lớp 4 - lớp đc dạy vẽ biểu đồ- cũng biết phải làm gì: tiêm già để có tài nguyên cứu trẻ.
Cụ nói thế này nghĩa là vẫn chưa hiểu rồi. Nên đọc lại các con số chứ đừng nghĩ cảm tính
[/QUOTE]
Con số của VN và thế giới tương đồng nhau: tuổi càng cao tỷ lệ tử vong càng cao, đó là điều dễ hiểu vì người già nhiều bệnh nền, sức đề kháng suy giảm.
Nhìn ở góc độ khác đối với VX covid dù đã tiên thì khả năng nhiễm vẫn cao, người cao tuổi nhiểm vẫn phải can thiệp y tế trong khi người trẻ thì ít hơn (có thể tự điều trị tại nhà trừ trường hợp đặc biệt), khi đó sẽ giảm tải rất nhiều cho các bệnh viện, người già đc chăm sóc tốt hơn.
Tử vong do covid chủ yếu là k đc chăm sóc kịp thời và đúng cách, nếu bệnh viện không bị quá tải thì cơ hội cứu sống bênh nhận cao hơn
Chưa kể xét trên góc độ kinh tế-xã hội, sau khi dập dịch sẽ đến giai đoạn tái thiết, khi lực lượng lao động bị ảnh hưởng thì quá trình tái thiết sẽ gặp khó khăn hơn, tại mỗi gia đình khi người trẻ sức khoẻ suy giảm thì ai là người kiếm cơm. Tầm vĩ mô sẽ thiếu nguồn nhân lực cho các DN; hậu quả nhìn thấy rõ nhất là HCM, Bình Dương và một số tỉnh phía nam sắp tới sẽ thiếu công nhân trầm trọng do nhiều người bỏ về quê, DN đã khó càng thêm khó.

3077

Xe container
HN từ 10/8 - 17/8 sẽ xét nghiệm cho khoảng 300k người có nguy cơ hoặc ở nơi có nguy cơ cao, cho nên con số từ 11/8 sẽ phản ánh rõ tình hình dịch bệnh, xem có kiểm soát được trước 25/8 hay là không.

Mà kể cả kiểm soát được trước 25/8 thì vẫn nên kéo dài thêm tí cho qua cái nghỉ lễ 2/9.

300k người đó dự là tập trung chủ yếu vào 4 chỗ nguy cơ cao hiện tại là Đông Anh, Đống Đa, Thanh Trì, Thường Tín.
Giả sử 2/9 có được đi chơi thật dân chắc cũng tè ra quần rồi, chả dám đi đâu

em thấy mn đề xuất nếu dập xong dịch thì năm nay tạm bỏ tết nguyên đán mà làm bù, cũng hay nhỉ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Luật phong tỏa của Đức hay đấy nhỉ.
Người dân được hàng rào pháp lý bảo vệ như hệ thống chống trộm tự động. Chứ giặc đến nhà cửa giả hoang hoác lại còn bảo phải cho con nhợn ăn, nấu nốt nồi cám thì trộm nó giết mợ cả người lẫn nhợn.
Đức vx 2 liều đã 55% dân số mới chơi thế, mình mới giai đoạn đầu của dịch, trong giai đoạn quá tải và bùng phát, vx thấp nên cũng khó so với các nước

Mít tố nữ

Xe tăng
Các cụ các mợ cố gắng lên, dù hiện nay dịch bệnh lan tràn nhưng đã có vacxin ( dù chưa đủ cho tất cả), cho nên vẫn còn rất nhiều hy vọng vượt qua kiếp nạn này.
Nói ra không phải kể, chứ bọn em ở Mỹ hồi năm ngoái tình cảnh còn bi đát hơn nhiều, người chết nhiều đến mức không còn chỗ chứa phải bỏ vào kho đông lạnh, còn vacxin thì vẫn đang nghiên cứu. Giống như đi trong đường hầm tối đen mà không thấy ánh sáng ở đâu. Nói thật, thời điểm em nhận được mũi tiêm đầu tiên trên bắp tay hồi tháng Hai năm nay, em đã ứa nước mắt với suy nghĩ : " thế là mình được sống rồi ". Cô y tá thấy vậy cũng nói : " Chúc mừng mày". Trên đường lái xe về nhà, em như người trên mây.
Cố gắng lên các cụ / mợ, rồi mọi thứ sẽ qua.
Sức ép tinh thần rất lớn. Nhiều người chọn bỏ không đọc, không theo dõi tin covid.
Hàng xóm nhà em cũng thế, nhiều ngày không dám xem tin.
Giờ cứ đọc sách, dọn nhà, nấu ăn bơ nó đi 1-2 ngày thấy cũng đỡ.
Đúng là dù sao đã có vắc-xin, đã và đang được tiêm, cửa sáng vẫn chờ.

jazzzzz

Xe lăn
Sức ép tinh thần rất lớn. Nhiều người chọn bỏ không đọc, không theo dõi tin covid.
Hàng xóm nhà em cũng thế, nhiều ngày không dám xem tin.
Giờ cứ đọc sách, dọn nhà, nấu ăn bơ nó đi 1-2 ngày thấy cũng đỡ.
Đúng là dù sao đã có vắc-xin, đã và đang được tiêm, cửa sáng vẫn chờ.
Đợt sóng thứ 4 này cũng có mặt lợi là Vaccine đc tiêm nhiều hơn, các cụ đi đâu cũng vaccine, gặp ai cũng vác xin…. Cứ tiêm nhiều là tốt.

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]

Đến lúc chúng ta phải thừa nhận thực tế rằng: Quá tải.
Sáng nay gần 5000 case.
Thật là buồn.... Việt Nam đứng thứ 4 Châu á về số người die.... trong khi ca nhiễm chỉ loanh quanh có 8000 ca/ngày
viet nam nhiem covid.jpg

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thật là buồn.... Việt Nam đứng thứ 4 Châu á về số người die.... trong khi ca nhiễm chỉ loanh quanh có 8000 ca/ngày
viet nam nhiem covid.jpg
Vượt mặt thái dúi rồi. Thế mà tivi suốt ngày khóc thuê bọn Thái dúi.

Lemica

Xe tăng
Nhà em có 2 vợ chồng, 2 bố mẹ già và 2 trẻ em.

Gần đây có cơ hội tiêm Vx thì 2 vợ chồng em ưu tiên tiêm trước, một phần vì do chính sách của nhà nước khi Vx thiếu thốn; một phần do suy nghĩ là mình là trụ cột gia đình phải đi ra ngoài nhiều nên rủi ro lây bệnh cao nếu có dính bệnh thì tiêm Vx vào sẽ nhanh chóng hồi phục để ghánh vác các công việc gia đình.

2 bố mẹ già thì đi khi có cơ hội tiêm riêng việc thuyết phục rất là khó khăn. Khi thuyết phục được rồi thì lại gặp khó khăn do huyết áp cao, đợi mỗi lần 30 phút và phải đo 4 lần mới tiêm được 1 người, còn 1 người không tiêm được.

Chia sẻ với các cụ như vậy về vấn đề tiêm ai trước, ai sau.

xuantocvangnd

[Tịch thu bằng lái]
Top 10 thế giới (die).... sánh ngang với các cường cuốc năm châu rồi.... buồn thay, có thể đây là cách tiêm phòng của Việt nam không đúng đối tượng cần tiêm nên về số người nhiễm ít nhưng số người die thì nhiều....

viet nam.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Do mợ chưa ở trong tâm dịch nên mợ thấy vậy thôi chứ em qua rồi nên biết. Chắc mợ chưa từng đọc thớt em cùng các cụ khác ở NN (USA,EU) viết cho nhau lúc dịch đợt 1, lúc đó nó như 1 bầu trời đen tối phủ quanh, ko thuốc, ko vaccine, ko có hướng chữa trị, mọi ng động viên lẫn nhau và em cũng đc các cụ ấy động viên, đêm nào em cũng cầu Trời, khấn Phật và xin Tổ tiên cho tất cả mọi ng vượt qua đại dịch. Em ko dám viết thêm, nên bây giờ các nước đi sau đã có được vaccine thì coi như đã hưởng được phước phần.
chính xác đấy ạ!
Việt Nam đi sau đã được hưởng nhiều lợi thế. Như những người đi sau tốp dẫn đường, mà phía trước đã có lỗi được mở ta trong rừng rậm vậy.
Nen vẫn có lợi thế.
Có điều, y tế mình còn mỏng nên hãy giãn cách để chờ được vx bao phủ, hạn chế ca nặng không bị quá tải, k bị hoang mang lo sợ quá mức!

khoainuongchip

Xe buýt
Top 10 thế giới (die).... sánh ngang với các cường cuốc năm châu rồi.... buồn thay, có thể đây là cách tiêm phòng của Việt nam không đúng đối tượng cần tiêm nên về số người nhiễm ít nhưng số người die thì nhiều....

viet nam.jpg
Đây là new deaths/ngày thôi. Quan trọng là tiêu chí sắp xếp của các cụ là gì. Nó thay đổi hàng ngày mà

cuongdiv

Xe container
Mình đã chặn bạn rồi, ko định reply bạn bất cứ nội dung nào. Nhưng thẳng thắn nhé, những người tham gia thực hiện những bộ tài liệu này, chắc trình độ, từ đào tạo cho đến công tác hơn bạn xa chắc đến mấy tầm. Bạn nên nhớ nhé, tiếng Anh giờ chỉ còn đc coi là 1 skill thôi. Học là biển rộng. Còn trẻ nếu có có trí thức là rất tốt, nhưng chưa đủ. Nên tập, học thêm để trở thành người có Tri Thức.
Có một số bạn du học sinh cứ nghĩ mình là thánh là tướng khi về VN ấy cụ nhỉ

ngoc_phuong

Xe lăn
Chắc cụ hay xem Chuyển động 24h. VN hôm nay.
E thì mươi hôm nay ko xem bọn này. Nhưng trưa nay e sẽ xem.
Ko biết chúng khóc thế nào.
Indonesia hình như cho mở của đảo Baly.
Malaysia thì nghe đâu là đổi tiêu chí để thực hiện giản cách. Ko căn cứ vào case nhiễm, mà căn cứ vào số lượng gường bệnh.

Trạng thái
Thớt đang đóng