[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vu_Gia

Xe đạp
Thế lúc Bắc Ninh Bắc Giang ưu tiên tiêm cho công nhân và người trử tỉ lệ tử vong có cao không cụ? Toàn oánh đề sau 6h30 như đúng rồi. Lần này miền nam bị nặng là do không truy vết sớm để bùng ra quá nhiều nên già trẻ dính hết. Cả nước mới có hơn chục triệu liều vắc xin thôi nên phải lựa chọn phương án phù hợp, chính phủ có cả một hệ thống ban bệ tư vấn các kiểu chứ không ngồi chém gió cho vui.
Thành phố 13-14 tr dân, chiếm 20% GDP, động lực cho vùng tăng trưởng chiếm 35% GDP bảo lock cứng nhiều người từ quan đến dân đều e ngại. Mật độ dân thì đông, lấy bắc ninh bắc giang ra so rất khó. Tất nhiên em thừa nhận với cụ là trong đó có vẻ làm chưa nghiêm, hơi chủ quan, kể cả HN bây giờ cũng đôi chỗ còn chủ quan, không nghĩ con delta nó lây nhanh và độc lực khủng khiếp vậy.

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Em khẩn thiết hỏi cc trong tâm dịch và cc đang có nhiều thông tin chỉ 1 câu thôi ạ. The Silent
Tình hình nhiễm bệnh và khả năng khỏi của trẻ em trong đó như nào ạ? Nhà em bố mẹ 2 bên đều ở quê nên giờ em lo nhất cho tụi F1 ạ.
Không cần phải lo lắng nhiều cho trẻ em dưới 12 tuổi. Kinh nghiệm bên Mỹ này cho thấy tỷ lệ nhiễm của trẻ em rất thấp so với người lớn, và nếu có nhiễm cũng chỉ có triệu chứng rất nhẹ, tỷ lệ tử vong hầu như không có. Thậm chí đến giờ này vacxin dư thừa từ lâu nhưng chính phủ Mỹ cũng chưa có kế hoạch tiêm cho trẻ em dưới 12 tuổi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thế thì kém thật chứ còn gì nữa. Trình độ y tế của ta không còn phải đặt dấu hỏi nữa.
Mà hiểu sai "tiêu chuẩn kép rồi".
Giờ là lúc tìm giải pháp. Chứ nguyên nhân thì cãi nhau đến mùa quýt. Giờ cứ tiêm nhiều nhất có thể. Với cả phủ phui cái mồm của em chứ lãnh đạo tầm trăm triệu dân chắc phải chọn ốm tha già thải. Các cụ mà có cty nho nhỏ thôi tầm 10ng thì phải căn cứ hiệu quả làm việc chứ yếu tố tình cảm chắc chỉ là phụ.
Kể ra tới đây mà tích hợp cả hồ sơ sức khỏe vào cccd thì tốt. Đi khám phải có cccd, k có thì mời về.
Đên khi quẹt phát ra hồ sơ sức khỏe.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Thế lúc Bắc Ninh Bắc Giang ưu tiên tiêm cho công nhân và người trử tỉ lệ tử vong có cao không cụ? Toàn oánh đề sau 6h30 như đúng rồi. Lần này miền nam bị nặng là do không truy vết sớm để bùng ra quá nhiều nên già trẻ dính hết. Cả nước mới có hơn chục triệu liều vắc xin thôi nên phải lựa chọn phương án phù hợp, chính phủ có cả một hệ thống ban bệ tư vấn các kiểu chứ không ngồi chém gió cho vui.
Cách tiêm chủng của phương Tây ưu tiên người già nó phù hợp với điều kiện của họ. Việt Nam mà làm như họ thì trước mắt trong dịch có thể ổn nhưng sau dịch thì có khi vỡ mẹt về kinh tế.

Nhà nước đã đang kêu về tình trạng dân số bắt đầu già hoá, thiếu lao động rồi. Giờ ví dụ tỷ lệ dân là 10 già, 30 trẻ. Tiêm hết cho 10 già còn 30 trẻ bị nhiễm lỡ đâu đen chết mất độ 20 % , tức là tỷ lệ sau dịch sẽ thành 10 già, 26 trẻ. Thế thì lúc ấy thiếu lao động để đáp ứng phát triển kinh tế, chả lẽ lại lôi chỗ người già kia đi làm bù vào ?

Góc độ cá nhân thì có thể muốn lo cho người già, nhưng đứng trên tổng thể mà tiêm hết cho người già, bỏ mặc người trẻ nhiễm thì kinh tế xuống hố cả nút ,nhất là với nước đang phát triển như Việt Nam.Đến sau dịch doanh nghiệp cần lao động mà thiếu chả lẽ lôi các cụ đi làm bù vào!

witch12

Xe tải
Hà nội định test diện rộng ? Nếu lấy mẫu và kiểm định ko kịp thì lại thành nguồn lây cộng đồng đấy, sao thấy nản mấy vụ test này ghê. Tổng 1.3 triệu lượt test PCR trong 8 ngày, còn lại là test nhanh. tốc độ test PCR Hn dự kiến 200k/ngày . Delta lây tốc độ 2-5 ngày . Đúng là các bác nhà mình nước đến chân mới nhảy, đầu năm ko chuẩn bị dụng cụ, con người giờ lũ tới chân mới chạy.

Từ ngày 9 đến 17/8, ngành Y tế Thủ đô sẽ xét nghiệm tối đa khoảng 1,3 triệu mẫu bằng kỹ thuật RT-PCR cho toàn bộ người dân trong "vùng đỏ" - khu vực trong các xã, phường nguy cơ rất cao. Đây là các trường hợp di chuyển, tiếp xúc nhiều như: chuỗi cung ứng, chợ, công nhân, bảo vệ các tòa nhà...

Cũng trong khoảng thời gian trên, thành phố sẽ triển khai xét nghiệm test nhanh khoảng 2 triệu mẫu tại các khu vực, đối tượng có nguy cơ cao.
Nhân viên y tế, bệnh nhân, người lao động trực tiếp tại các chuỗi cung ứng, lái xe, shipper, bảo vệ tòa nhà... là một trong những nhóm đối tượng được xét nghiệm sàng lọc.

Chỉnh sửa cuối:

Lemica

Xe tăng
Các cụ nhà cụ bn tuổi. 2 cụ nhà em ngoài 70 bảo tiêm ko chịu ạ.
Cụ trẻ 60 tuổi thì xem Tivi thấy bảo chích Vx mà bệnh nền là rủi ro cao nên nhất quyết không nghe; làm đủ kiểu, nhiều ngày mới chịu đi. Huyêt áp cao nhưng đợi hạ mãi cũng tiêm được, về hơi mệt tẹo.

Cụ ngoài 80 thì cũng không sợ covid mà sợ chờ đợi, xếp hàng nên ngại đi tiêm. Thấy con cháu động viên thì đi cho con cháu vui. Không tiêm được do huyết áp cao mặc dù đo đi, đo lại nhiều lần.

Bên Tây khác với VN là người già ở trong trại dưỡng lão dễ bảo, tiêm nhanh. Ở mình thì cả một vấn đề.

shiluo

Xe container
Hà nội định test diện rộng ? Nếu lấy mẫu và kiểm định ko kịp thì lại thành nguồn lây cộng đồng đấy, sao thấy nản mấy vụ test này ghê. Tổng 1.3 triệu lượt test PCR trong 8 ngày, còn lại là test nhanh. tốc độ test PCR Hn dự kiến 200k/ngày .

Từ ngày 9 đến 17/8, ngành Y tế Thủ đô sẽ xét nghiệm tối đa khoảng 1,3 triệu mẫu bằng kỹ thuật RT-PCR cho toàn bộ người dân trong "vùng đỏ" - khu vực trong các xã, phường nguy cơ rất cao. Đây là các trường hợp di chuyển, tiếp xúc nhiều như: chuỗi cung ứng, chợ, công nhân, bảo vệ các tòa nhà...

Cũng trong khoảng thời gian trên, thành phố sẽ triển khai xét nghiệm test nhanh khoảng 2 triệu mẫu tại các khu vực, đối tượng có nguy cơ cao.
Nhân viên y tế, bệnh nhân, người lao động trực tiếp tại các chuỗi cung ứng, lái xe, shipper, bảo vệ tòa nhà... là một trong những nhóm đối tượng được xét nghiệm sàng lọc.

Bây giờ mới lên báo thôi chứ theo em biết thì khu Vĩnh Tuy đã xét nghiệm xong từ 2 ngày qua rồi (2 tòa Hòa Bình Green City + một số tòa ở Times City: test mỗi hộ 1 người đại diện). Với những gì em được biết (bạn bè share ảnh) thì việc lấy mẫu diễn ra khá tốt, giãn cách ổn, ko bị tập trung ồn ào. Những nơi khác thì ko biết chắc nhưng có thể khẳng định tin HN test diện rộng một số khu vực nóng đã được thực hiện từ mấy ngày qua rồi và hôm nay mới lên báo.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đi sau được hưởng lợi thế về chống dịch.
Nhưng cũng có những cái mất đi khác nhiều so với đi cùng.

Ví dụ, năm ngoài khi người ta bùng dịch, ta còn yên ổn. Nhưng vì dịch ở họ bùng nên nhu cầu hàng hóa của họ giảm; Ta không có đơn hàng nên dù không dịch thì cũng chả có việc mà làm. Năm nay họ ổn, họ có nhu cầu, ta có đơn hàng nhưng ta bùng nên ta cũng chả làm được cho đến nơi đến chốn. Như vậy ta mất hẳn 2 năm làm ăn phập phù.
(hề hề... giả sử nếu như bùng cùng bùng, ổn cùng ổn thì chơi lúc nghỉ cùng nghỉ, lúc làm cùng làm cũng hay đấy chứ)

Bác cứ đọc lại báo sẽ thấy sự kêu ca, sự khó khăn của các DN chúng ta năm ngoái và năm nay khác hẳn nhau. Năm ngoái là sự khó khăn vì không có đơn hàng (ví dụ nhiều ông may mặc kêu phải đi làm khẩu trang kiếm sống qua ngày); năm nay sự khó khăn là không sản xuất được.
Mỗi hoa mỗi vẻ, mỗi nhà mỗi cảnh. Ta thì chỉ mạnh về gạo, về phong tỏa, về dự phòng chứ Tây nó mạnh về khoa học, về y tế thì đú theo sao đc.
Có cách nào thì cũng chết trăm ngàn đổ lên, kinh tế toang hết. Tàn cuộc mới phán là hay được. Tính đến hiện giờ <4k ca tử vong, 200k ca nhiễm, kt vẫn phât triển cho 100 triệu dân ở nước kt trung bình thấp thêd là thành công.
Nhưng tương lai xa, nếu nhìn nhận 1 cách vô nhân đạo thì dịch này chính là 1 đợt chọn lọc tự nhiên. Đội Tây trắng nó sẽ lại càng tiến xa hơn VN vì nó loại bỏ được 1 lượng lớn thành phần già và trẻ yếu, giảm được gánh nặng an sinh xã hội. Nó lại có thuốc, có vắc xin...

witch12

Xe tải
Bây giờ mới lên báo thôi chứ theo em biết thì khu Vĩnh Tuy đã xét nghiệm xong từ 2 ngày qua rồi (2 tòa Hòa Bình Green City + một số tòa ở Times City: test mỗi hộ 1 người đại diện). Với những gì em được biết (bạn bè share ảnh) thì việc lấy mẫu diễn ra khá tốt, giãn cách ổn, ko bị tập trung ồn ào. Những nơi khác thì ko biết chắc nhưng có thể khẳng định tin HN test diện rộng một số khu vực nóng đã được thực hiện từ mấy ngày qua rồi và hôm nay mới lên báo.
Cái dó là test PCR, còn test nhanh 1.7 triệu lươt nữa, ko hiểu tổ chức sao? Chứ nhìn SG thì quá đáng lo rồi.
Tốc độ test của mình chán thật, dc 200k/ngày/testPCR, đấy là đã nâng công suất @@

moly

Xe điện
Làm đươc vậy cũng yên tâm. cảm giác hà nội sẽ ổn sau đợt giãn cách gia hạn này. Tuy nhiên theo lời cảnh báo cuâ một số bác thông qua các số liệu mà các bác có thì các bác cảnh báo hà nội vẫn nguy cơ rất cao, cần hết sức cẩn thận. Vậy ngóng chờ két quả hết tuần này xem, Xem kết quả diện rộng

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

mecucbon

Xe hơi
Em khẩn thiết hỏi cc trong tâm dịch và cc đang có nhiều thông tin chỉ 1 câu thôi ạ. The Silent
Tình hình nhiễm bệnh và khả năng khỏi của trẻ em trong đó như nào ạ? Nhà em bố mẹ 2 bên đều ở quê nên giờ em lo nhất cho tụi F1 ạ.
Em không biết mấy em bé chỗ cách ly khác thì sao. Em chia sẻ thực tế của trường hợp người nhà và người quen em: các bé nhiễm thì sẽ có sốt và đề kháng cao nên đã an toàn.
- TH gia đình người nhà: 2 bé (6t, 1t) cách ly tại nhà cùng gđ, Y tế phường có vô thăm hàng ngày và phát thuốc cho uống. May mắn là các bé uống sữa vẫn được như thường. Cả nhà cũng làm đủ mọi cách để tăng sức nên hiện ổn, qua 14 ngày rồi.
- TH gia đình bạn: vì làm trong Cty phân phối hàng thiết yếu nên bạn vẫn đi làm. Hai bé (8t, 2t) thì gửi Ông bà chăm. Gần nhà Ông bà bị phong tỏa nên 2 bé phải ở đó. Sau 14 ngày thì test kv không còn (+) nên gỡ và bé được về nhà với Bố Mẹ (1/8). Ngày 3/8, Bà bé bị sốt và Y tế xuống test thì (+) (4/8). Lúc này là cả nhà bé đã khai báo chỗ Phường và ở yên trong nhà từ 1/8. Ngày 5/8, bé 2 tuổi sốt và ngày 6/8 test thì nồng độ cao nên Y tế cho đi cách ly ở Q12. Ngày 7/8, cả nhà đi cách ly. May mắn là được ở chung và được thăm khám ngày 2 lần, phát thuốc uống và giờ đã hết sốt. Bố bé đã chích 1 mũi, có bị sốt và ho. Nhưng nhờ uống thuốc, khò họng nên tình hình khá hơn. Hai bé thì chỉ sốt 2 ngày và hiện giờ là ăn uống được, triệu chứng nhẹ.
Các bé cần cho uống nhiều sữa và nước hoa quả để tăng đề kháng, rửa tay cẩn thận.

P/s: các bé mà em kể có chế độ dinh dưỡng và chăm sóc tốt. Mỗi bé uống hơn gần 1 lít sữa/ ngày, cơm/ cháo ăn 2 bữa/ngày. Nước cam, phô mai, sữa chua thì luân phiên mỗi ngày. Nên trẻ em sức đề kháng tốt, mau ổn hơn a.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mình đã chặn bạn rồi, ko định reply bạn bất cứ nội dung nào. Nhưng thẳng thắn nhé, những người tham gia thực hiện những bộ tài liệu này, chắc trình độ, từ đào tạo cho đến công tác hơn bạn xa chắc đến mấy tầm. Bạn nên nhớ nhé, tiếng Anh giờ chỉ còn đc coi là 1 skill thôi. Học là biển rộng. Còn trẻ nếu có có trí thức là rất tốt, nhưng chưa đủ. Nên tập, học thêm để trở thành người có Tri Thức.
E cũng đã chặn bạn trẻ này từ lâu rồi.

LienPhuong

Xe điện
Trẻ sơ sinh và/hoặc có bệnh nền mới sợ mợ ạ, còn nhìn chung sẽ bị nhẹ.

shiluo

Xe container
Làm đươc vậy cũng yên tâm. cảm giác hà nội sẽ ổn sau đợt giãn cách gia hạn này. Tuy nhiên theo lời cảnh báo cuâ một số bác thông qua các số liệu mà các bác có thì các bác cảnh báo hà nội vẫn nguy cơ rất cao, cần hết sức cẩn thận. Vậy ngóng chờ két quả hết tuần này xem, Xem kết quả diện rộng
Ở 2 tòa Hòa Bình Green City thì sau 2 ngày xét nghiệm xong xuôi từ hôm nay tiến hành tiêm vắc xin toàn bộ dân cư trên 18t rồi cụ ạ.

trungduong2211

Xe điện
Thành phố 13-14 tr dân, chiếm 20% GDP, động lực cho vùng tăng trưởng chiếm 35% GDP bảo lock cứng nhiều người từ quan đến dân đều e ngại. Mật độ dân thì đông, lấy bắc ninh bắc giang ra so rất khó. Tất nhiên em thừa nhận với cụ là trong đó có vẻ làm chưa nghiêm, hơi chủ quan, kể cả HN bây giờ cũng đôi chỗ còn chủ quan, không nghĩ con delta nó lây nhanh và độc lực khủng khiếp vậy.
Mật độ dân số BN đứng thứ 3 cả nước chỉ sau SG, Hà Nội. Hơn nữa ở BG, BN covid oánh thẳng vào các khu công nghiệp hàng chục vạn công nhân và các khu dân cư xung quanh dày đặc công nhân ở trọ. Nhìn BG, BN phong tỏa, truy vết quyết liệt, thẳng tay kỷ luận cán bộ lơ là chống dịch, 3 tại chỗ suôn sẻ, vừa chống dịch vừa đảm bảo sản xuất, đời sống cho nhân dân, tổ chức đưa công nhân về các tỉnh quy củ đâu ra đấy là thấy cách làm dẫn tới hiệu quả ngay rồi. Sài Gòn lúc mới bùng làm được như thế thì đã không quá tải. Đừng lấy lý do đông dân với GDP nọ kia ra mà phủ nhận thành công của họ.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
BN, BG khống chế đơn giản hơn nhiều lần SG, ở tỉnh nó khống chế các làng xã rất dễ, BN và BG lây lan nhanh và nguy cơ bùng phát ở các khu công nghiệp nên người ta tiêm cho công nhân là hợp lý.
SG ưu tiên người lớn tuổi là đúng rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng