[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngoc Que

Xe tải
Cụ trẻ 60 tuổi thì xem Tivi thấy bảo chích Vx mà bệnh nền là rủi ro cao nên nhất quyết không nghe; làm đủ kiểu, nhiều ngày mới chịu đi. Huyêt áp cao nhưng đợi hạ mãi cũng tiêm được, về hơi mệt tẹo.

Cụ ngoài 80 thì cũng không sợ covid mà sợ chờ đợi, xếp hàng nên ngại đi tiêm. Thấy con cháu động viên thì đi cho con cháu vui. Không tiêm được do huyết áp cao mặc dù đo đi, đo lại nhiều lần.

Bên Tây khác với VN là người già ở trong trại dưỡng lão dễ bảo, tiêm nhanh. Ở mình thì cả một vấn đề.
Vâng. Các cụ nhà em ở quê. Nghe tt ở đâu bảo tiêm vx là bị lú lẫn nữa cơ. Nên khó bảo lắm.

LienPhuong

Xe điện
Giờ là lúc tìm giải pháp. Chứ nguyên nhân thì cãi nhau đến mùa quýt. Giờ cứ tiêm nhiều nhất có thể. Với cả phủ phui cái mồm của em chứ lãnh đạo tầm trăm triệu dân chắc phải chọn ốm tha già thải. Các cụ mà có cty nho nhỏ thôi tầm 10ng thì phải căn cứ hiệu quả làm việc chứ yếu tố tình cảm chắc chỉ là phụ.
Kể ra tới đây mà tích hợp cả hồ sơ sức khỏe vào cccd thì tốt. Đi khám phải có cccd, k có thì mời về.
Đên khi quẹt phát ra hồ sơ sức khỏe.
Cccd phường em làm từ t4 còn chưa trả kia kìa, có mơ tích hợp được không?
Em hiểu lý lẽ của mấy ông làm ăn. Nước mắt chảy xuôi mà có sai bao giờ.

LienPhuong

Xe điện
Cách tiêm chủng của phương Tây ưu tiên người già nó phù hợp với điều kiện của họ. Việt Nam mà làm như họ thì trước mắt trong dịch có thể ổn nhưng sau dịch thì có khi vỡ mẹt về kinh tế.

Nhà nước đã đang kêu về tình trạng dân số bắt đầu già hoá, thiếu lao động rồi. Giờ ví dụ tỷ lệ dân là 10 già, 30 trẻ. Tiêm hết cho 10 già còn 30 trẻ bị nhiễm lỡ đâu đen chết mất độ 20 % , tức là tỷ lệ sau dịch sẽ thành 10 già, 26 trẻ. Thế thì lúc ấy thiếu lao động để đáp ứng phát triển kinh tế, chả lẽ lại lôi chỗ người già kia đi làm bù vào ?

Góc độ cá nhân thì có thể muốn lo cho người già, nhưng đứng trên tổng thể mà tiêm hết cho người già, bỏ mặc người trẻ nhiễm thì kinh tế xuống hố cả nút ,nhất là với nước đang phát triển như Việt Nam.Đến sau dịch doanh nghiệp cần lao động mà thiếu chả lẽ lôi các cụ đi làm bù vào!
Ấn nhầm vodka. Cụ lấy đâu ra số liệu 20% người trẻ đi đấy???? Muốn nói gì phải có căn cứ chứ thích nói gì thì nói vậy.

vephiadong

Xe điện
Cụ trẻ 60 tuổi thì xem Tivi thấy bảo chích Vx mà bệnh nền là rủi ro cao nên nhất quyết không nghe; làm đủ kiểu, nhiều ngày mới chịu đi. Huyêt áp cao nhưng đợi hạ mãi cũng tiêm được, về hơi mệt tẹo.

Cụ ngoài 80 thì cũng không sợ covid mà sợ chờ đợi, xếp hàng nên ngại đi tiêm. Thấy con cháu động viên thì đi cho con cháu vui. Không tiêm được do huyết áp cao mặc dù đo đi, đo lại nhiều lần.

Bên Tây khác với VN là người già ở trong trại dưỡng lão dễ bảo, tiêm nhanh. Ở mình thì cả một vấn đề.
60 tuổi thì cụ gì :)) 75 tuổi trở lên ở nước ngoài mới là người già nhé. Thế mới thấy nền tảng sức khỏe của VN quá thấp

nowhereland

Xe điện
Nguy cơ ít thôi vì kỹ thuật viên không chạm vào người cần lấy mẫu và họ chỉ cầm vào đầu kia của que mẫu. Nguy cơ về giọt bắn thấp, chỉ có nguy cơ F0 thở ra cao hơn, người sau sẽ hít vào cả không khí đã có virus.
Nếu không thay găng mà chỉ xịt cồn thì sẽ có người xịt qua quýt, virus có thể bám trên găng tay và bay thẳng vào mũi những người tiếp theo.

LienPhuong

Xe điện

Cụ đừng lấy một số để đánh đồng hết được. Ưu tiên là ưu tiên, còn cụ nào không muốn tiêm thì tôn trọng các cụ. Như các cụ nhà em lại sẵn sàng tiêm.
Thì ra có nhiều cụ nghĩ cái mạng già chẳng đáng tiếc thật 🥺

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

sakai_yo

Xe lăn

ntvinh1602

Xe buýt
Từ mấy tuần trước rất nhiều các cụ trên OF này đều mong HN kết hợp cùng với CT16 thì phải xét nghiệm diện rộng để tận dụng thời cơ vàng truy vết thì rất nhiều cụ gạch đá nào là không có nhân lực máy móc, nào là không có tác dụng blah blah...

Giờ thì HN mới cong đít lên xét nghiệm diện rộng rồi, nhưng không biết giờ mới làm thì có tác dụng gì không :-??

LienPhuong

Xe điện
Cụ nhà e thì bảo k may mắc thì vẫn chữa được còn tiêm thì tèo nên tao k tiêm.
Con cháu mà không thông tin đúng cho các cụ được hả mợ?
Rồi mình cũng sẽ già đi, lúc trẻ thì nghĩ ôi già rồi chết cũng được, khi cận kề cái chết lại thèm sống.

congchi

Xe điện
Cách tiêm chủng của phương Tây ưu tiên người già nó phù hợp với điều kiện của họ. Việt Nam mà làm như họ thì trước mắt trong dịch có thể ổn nhưng sau dịch thì có khi vỡ mẹt về kinh tế.

Nhà nước đã đang kêu về tình trạng dân số bắt đầu già hoá, thiếu lao động rồi. Giờ ví dụ tỷ lệ dân là 10 già, 30 trẻ. Tiêm hết cho 10 già còn 30 trẻ bị nhiễm lỡ đâu đen chết mất độ 20 % , tức là tỷ lệ sau dịch sẽ thành 10 già, 26 trẻ. Thế thì lúc ấy thiếu lao động để đáp ứng phát triển kinh tế, chả lẽ lại lôi chỗ người già kia đi làm bù vào ?

Góc độ cá nhân thì có thể muốn lo cho người già, nhưng đứng trên tổng thể mà tiêm hết cho người già, bỏ mặc người trẻ nhiễm thì kinh tế xuống hố cả nút ,nhất là với nước đang phát triển như Việt Nam.Đến sau dịch doanh nghiệp cần lao động mà thiếu chả lẽ lôi các cụ đi làm bù vào!
Khi Tây chích vaccine, họ đã toang hoác, nên chả chích cho người già.
SG giờ cũng y như Tây, chích cho người già.
VN trước đó chỉ nổ lộp độp, thì ưu tiên cho người nguy có cao là phù hợp.
Chính sách nó phải gắn với Điều kiện lịch sử. Chả hiểu sao trên này cứ gán ghép chính sách của mấy tháng trước, năm trước cho điều kiện bây giờ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
BN, BG khống chế đơn giản hơn nhiều lần SG, ở tỉnh nó khống chế các làng xã rất dễ, BN và BG lây lan nhanh và nguy cơ bùng phát ở các khu công nghiệp nên người ta tiêm cho công nhân là hợp lý.
SG ưu tiên người lớn tuổi là đúng rồi.
BG Bn Phong tỏa.khu nhà trọ CN khiếp đấy cụ ạ. Cn đói k đi mua đc đồ ăn phải tiếp tế nhưng họ vẫn chấp hành. Buổi sáng CN đi làm, cơ quan y tế đóng cổng cách ly toàn bộ ngay. K kịp trở tay để chuẩn bị quần áo... Gọi bạn, người nhà đem đến. Nông dân k ra đồng thu hoạch, đến khi cho ra đồng thì kiểm soát từng người.
Còn SG BD đạp rào chạy toán loạn ngay.

sakai_yo

Xe lăn
Con cháu mà không thông tin đúng cho các cụ được hả mợ?
Rồi mình cũng sẽ già đi, lúc trẻ thì nghĩ ôi già rồi chết cũng được, khi cận kề cái chết lại thèm sống.
Khổ cụ nhà em tân tiến quá suốt ngày vào mạng đọc với xem youtube linh tinh cụ ạ, uy tín hơn con cái nói.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Ấn nhầm vodka. Cụ lấy đâu ra số liệu 20% người trẻ đi đấy???? Muốn nói gì phải có căn cứ chứ thích nói gì thì nói vậy.
Trong còm em đã ghi là nhỡ đâu rồi, cụ không đọc à ? Thế cụ lấy căn cứ đâu mà nghĩ người trẻ nhiễm thì ít đi ? Và bao nhiêu thì gọi là ít ?

Kể cả ít thì số lượng lao động trẻ không may ấy bù thế nào ? Lấy người già bù vào đi lao động thay à ? Đến lúc không có người làm thì kinh tế chả xuống hố , người ta tính cả cho sau dịch chứ chỉ tính qua dịch thì nói làm gì ?

formen

Xe lăn
Trong còm em đã ghi là nhỡ đâu rồi, cụ không đọc à ? Thế cụ lấy căn cứ đâu mà nghĩ người trẻ nhiễm thì ít đi ? Và bao nhiêu thì gọi là ít ?
Có cái báo cáo cho chính phủ rồi đấy. Nhỡ gì nữa cụ, số rõ ràng già chết nhiều, trẻ chết ít.
Em không trả lời thay cc khác nữa đâu nhé.

hacide

Xe tăng
Cụ viết thiếu: số người die/ngày trong giai đoạn này.
Y tế ta kém nên cứ quá tải là tiêu thôi. Sai lầm về tiêm chủng là tiêm chậm chứ k phải tiêm sai đối tượng.
Có thể nói chúng ta đã mắc sai lầm:
+ Quá chậm về việc tìm kiếm mua vắc xin
+ Sai lầm về xếp loại đối tượng tiêm
+ Tập trung, cách ly,nênđể lây nhiễm chéo

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]

Trạng thái
Thớt đang đóng