[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

doctor103

Xe điện
Đêm qua và sáng nay chưa công bố nên dồn hết vào chiều nay.
Chắc đa số ở viện phổi HN
Có chi tiết ko cụ?
Hôm nay, HN công bố 3 lần tổng 64 (sáng 21, chiều 24, tối 19), còn 17 chắc nhập cảnh

.rr

Xe tải
Trên shopee, tiki, lazada có đủ các mặt hàng thiết yếu đồ ăn uống, thuốc thang... nếu nhà nước sợ nhiều quá thì hãy cấm những nghành hàng mà nhà nước cho là không thiết yếu trên các trang online này thay vì cấm shipper.
Khi chưa có chế tài cho người khuyết tật, người ốm, người già, người bệnh nền... mà đã cấm ship, bắt họ tự ra xếp hàng mua đồ thì khác nào để lây bệnh nhanh hơn? Nước ngoài người ta phải nới rộng giờ hoạt động của siêu thị, cho người đi mua đồ hộ người có nguy cơ cao là người khuyết tật, bệnh nền, người già. Và có cả khung giờ mua sắm riêng cho đối tượng này và họ không cấm mua sắm online thì VN cấm tất?
Lây cho các đối tượng nguy cơ cao này thì họ sẽ bị nặng và nồng độ virus phát tán cao và lây cho nhiều người hơn, quá tải nhanh hơn..
Bảo sợ lây qua shipper, chứ em chưa thấy vụ nào lây qua shipper công nghệ, truy vết tiếp xúc của shipper công nghệ thì quá dễ so với người dân. Vụ anh ship pizza chả lây ai. Trong khi với chủng Anh cũ thì cô bé thu ngân siêu thị đã đeo khẩu trang vẫn lây covid của khách mua trong 1 note nhạc.
Chủng Delta hợp với môi trường kín và điều hoà.
Có lẽ nên chấp nhận phương án cách ly tại nhà, nếu trong khu cách ly không đủ để đảm bảo khoảng cách. Để lây trong khu cách ly như SGN thì cũng là gánh nặng y tế. Bắt càng ít người vào khu cách ly càng tốt, khoanh vùng hẹp thôi.
Bảng đó không chính xác ở nơi mà cụ phải chen nhau chờ hàng 2-3 tiếng ngoài bãi gửi xe , ngoài cửa siêu thị trước khi được vào trong siêu thị mua sắm với từng lượt 3-10 người :((
Hãy Tính đội rủi ro khi đứng chờ 2-3 tiếng kia là tương đương đến công viên giải trí, đến sân vận động, tham dự lễ tôn giáo lớn...
Hôm nay HN đã tiếp thu và sửa quy định rồi, cho phép ship đồ thiết yếu giống như SG mới áp dụng.
Luồng xanh lẽ ra phải chuẩn bị để các đơn vị đăng ký trước. Để lãng phí bao nhiêu là lương thực khi những xe chở hàng trót về tới HN mới biết là áp CT 16 và chỉ luồng xanh được vào TP.
Kết quả của việc không lên kế hoạch trước là tắc nghẽn hơn 100.000 đơn đăng ký luồng xanh và sập web hôm nay rồi.
Bao nhiêu xe cont chở hàng XNK mà tắc ở cửa ngõ thiệt hại cũng không nhỏ.
Hy vọng HN sẽ làm chặt hơn khoản DN nào được phép đi làm.
Chỗ em thì đuổi chợ cóc rất hăng. Em vẫn thấy rất vô lý khi cấm người ta bán rau, thịt ngay tại nhà của mình.

Sazi

Xe điện
HN có thể tham khảo tin trên này

nhatbum

Xe hơi
Các bác cho em hỏi Tp. Hồ Chí Minh giờ có tổng cộng bao nhiêu bác sỹ, bao nhiêu nhân viên y tế ạ?

.rr

Xe tải
HN và các địa phương khác nên học bài học đau thương từ SGN. Hãy tiêm vaccine ngay cho đội y tế dù họ
1. Không thuộc đội tham gia chống dịch mà chỉ là bác sỹ tại viện công
2. Bác sỹ viện tư
3. Bác sỹ đã về hưu.

Khi quá tải y tế thì có thể kêu gọi lực lượng này tham gia chống covid hoặc họ sẽ giúp chữa bệnh cho rất nhiều bệnh nhân bị các bệnh khác nhưng không thể vào bệnh viện vì quá tải hoặc bệnh viên bị phong toả vì covid rồi.

Em thấy rất vô lý khi đang ưu tiên vaccine cho doanh nghiệp kinh doanh những ngành không thiết yếu toàn người trẻ khoẻ tiêm trước cả bác sỹ?
HN em được biết có Doanh nghiệp bất động sản đã tiêm hết cho nhân viên toàn Mordena, trong khi bác sỹ viện công mà không thuộc tuyến đầu chống covid và bác sỹ viện tư ở HN ối người còn chưa có suất tiêm. Em biết 1 anh (bác sỹ dạng suất sắc ấy) vừa phải nhờ tiêm ké doanh nghiệp/trường học ạ.
Vaccine cần được phân phối theo độ ưu tiên đã đặt ra chứ không phải theo độ thân thiết của chủ doanh nghiệp với ai đó :(
SGN muộn còn hơn không, tiêm hết cho bác sỹ đi ạ, để họ còn chữa cho dân ở phòng khám riêng cũng tốt mà chữa tại nhà cũng được. Tham gia chống covid được thì càng tốt, cứ kêu gọi đâu xa trong khi không huy động hết nội lực, không bảo vệ nội lực bằng vaccine.

hph0909

Xe tải
Trước CT16 1 ngày, tại viện E
Thế nên cụ bảo sau 1 ngày giãn cách có tình trạng đó, cụ sai. Nay có công ty xây dựng khá to đi làm, Công an vào tận công ty phạt 2,8triệu/người ở Hà Nội đấy. Cụ tìm hiểu xem thế đã đủ chặt chưa. Mới ngày thứ 3 của giãn
cách thôi.

thichduongdong

Xe tải
Mỹ chắc đạt miễn dịch cộng đồng hay sao mà sắp bỏ xn PCR rồi, gộp chung với xn bệnh cúm mùa cho tiết kiệm. Như vậy nước bị nặng nhất trên TG theo số liệu lại là nước kiểm soát được dịch đầu tiên. Hy vọng TPHCM cũng làm được như vậy.

Sazi

Xe điện
Lưu ý chung Công ty, hoặc người đi làm theo lệnh Cty. CT17 quy định người đứng đầu chịu tránh nhiệm. Đầu tiê nếu để xảy ra Fo thì mất các chi phí: Điều trị, khử trùng, cách ly.... Tiếp theo có thể tăng lên. Đang dịch khó khăn mà mất thêm các chi phí trên thì năng đấy. Nên cân nhắc đóng cửa/đi làm cho hợp lý.
Ps. Cty tôi nghỉ ở nhà 100℅, chỉ một vài việc không thể không làm thì đến một lúc rồi về.

.rr

Xe tải
Mỹ chắc đạt miễn dịch cộng đồng hay sao mà sắp bỏ xn PCR rồi, gộp chung với xn bệnh cúm mùa cho tiết kiệm. Như vậy nước bị nặng nhất trên TG theo số liệu lại là nước kiểm soát được dịch đầu tiên. Hy vọng TPHCM cũng làm được như vậy.
Không ạ cuối năm họ sẽ có phương pháp xét nghiệm mới phân lập được cùng lúc Covid và cúm mùa.

.rr

Xe tải
Gộp thế tức là xem bệnh Covid không còn gây nguy hiểm nữa.
Không ạ, vì họ nếu có người tử vong thì phải ghi nhận mọi bệnh của người đó và tính vào tử vong do bệnh đó. Ví dụ 1 người vừa ung thư, cúm mùa, covid thì ghi tử vong do 3 nguyên nhân, vào tìm số người chết do ung thư cũng thêm 1, do covid cũng thêm 1. Năm trước họ xét nghiệm đơn độc covid nên số người tử vong vì covid tăng cao trong khi tử vong vì cúm mùa hạ còn nhõn đâu đó sáu trăm ngàn người thì phải. Giờ chỉnh phương án xét nghiệm kép để còn ghi nhận được hết ạ.

.rr

Xe tải
Em thấy song song với việc cấm ship thì SGN nên cấm ngay việc từ thiện bằng suất ăn ngoại trừ cung cấp suất ăn cho bác sỹ, bệnh viện công và khu cách ly.
Ai đời thấy bao nhiêu người và hội nhóm cứ nấu suất ăn rồi thuê ship gửi đi tặng dân chỗ nọ dân chỗ kia. Tụ tập xin xuất ăn như thế lây lan bệnh tật.
Cấm, chỉ cho từ thiện bằng nguyên liệu nấu ăn như HN này.
Cho người nghèo gạo, thực phẩm đồ thì họ tự nấu được mấy ngày 1 tuần thay vì ngày 3 bữa nằm chờ xuất từ thiện nấu sẵn.

qddt

Xe tăng
Quân đội trước giờ đã thiết lập các khu cách ly quân đội, hỗ trợ các khu cách ly dân sự. Nay bắt đầu tham gia quản lý địa bàn. Đây là 1 tín hiệu đáng mừng vì lực lượng quản lý địa bàn / số dân của TP.HCM rất mỏng.

SG cần bác sĩ, y tá. Nhưng đó mới là điều kiện cần, điều kiện đủ là phải có lực lượng quản lý địa bàn tạm thời đủ mạnh để kiểm soát giãn cách nghiêm túc, điều phối lương thực, hỗ trợ người dân thì mới có thể chặn được dịch bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

bocubau

Xe tăng
Cách đây đúng 3 tháng, 27/4, Dân Trí có bài này:

Thời điểm đó, không thể nào nghĩ VN lại có thể...

The Silent

Xe tăng
Sao chưa cập nhật hình ảnh vậy cụ, em muốn xem ảnh một TP lớn của VN thiết quân luật sẽ ra sao.
Em bị hạn chế chụp hình cụ ạ. Mong các cụ thông cảm cho em, gần như là chộp chớp nhoáng nên ko đạt đc mong muốn ạ. Mong các cụ thông cảm. Chỗ cậu bé đang ngồi là 1 cái hẻm có 48 ca phát hiện lần lượt trong tuần qua.Đã bế đi cách ly, nhưng giờ lại thả về cách ly tại chỗ. Có 3 chiến sĩ nhưng thay phiên nhau cứ 1 tiếng lại cho 1 bạn ra ngoài đường ngồi để hít thở không khí trong lành hơn 1 chút và đc cởi bộ bảo hộ.Lúc này 20h hơn tại Sài Gòn.

LienPhuong

Xe điện
Em bị hạn chế chụp hình cụ ạ. Mong các cụ thông cảm cho em, gần như là chộp chớp nhoáng nên ko đạt đc mong muốn ạ. Mong các cụ thông cảm. Chỗ cậu bé đang ngồi là 1 cái hẻm có 48 ca phát hiện lần lượt trong tuần qua.Đã bế đi cách ly, nhưng giờ lại thả về cách ly tại chỗ. Có 3 chiến sĩ nhưng thay phiên nhau cứ 1 tiếng lại cho 1 bạn ra ngoài đường ngồi để hít thở không khí trong lành hơn 1 chút và đc cởi bộ bảo hộ.Lúc này 20h hơn tại Sài Gòn.

View attachment 6398949
Cảm ơn cụ. Thật nhiều thông tin hữu ích!!!

88Fun

Xe buýt

View attachment 6398949
Đầu cầu HN, e phải đi làm chứ ko phải đi chơi. Nửa tháng nữa mới đc về nhà

The Silent

Xe tăng
Các bác cho em hỏi Tp. Hồ Chí Minh giờ có tổng cộng bao nhiêu bác sỹ, bao nhiêu nhân viên y tế ạ?
Ở đây hiện tại có khoảng gần 30.000 trong đó có hơn 10.000 lực lượng của cả nước đang có mặt ở đây. Em chỉ nắm sơ bộ vậy. Số liệu chính xác thì em không có.

Trạng thái
Thớt đang đóng