[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

lamaca

[Tịch thu bằng lái]
Website
lamaca.vn
Đúng chỉ thị thì chỉ có "3 cùng" với "1 cung đường 2 điểm đến" thôi cụ ạ
Cái này hay có thể áp dụng cho 1 số nhân viên các Công ty cần xử lý việc gấp khi ra ngoài. Chỉ có điều phải có chế tài mạnh phạt người sử dụng lao động khi cấp giấy ko đúng.

Ter

Xe buýt
Gần khu em có cậu công nhân dính covid, vậy là cả xóm được ra đường xếp hàng test nóng. Các đồng chí Công an và bên y tế làm việc rất bài bản vàn tận tâm ạ.
Ơ! nhà cụ gần nhà em rồi. Thế quái nào dạo này quanh khu này lắm ca thế không biết, chiều nay ngõ 59 Tô Hiến Thành cạnh nhà em lại bị quây rồi. Từ hôm mấy chú F0 SG ra thì quanh đấy nào là phở gà, cà phê, chiều qua thì hàng tạp hóa... đến nản

trungthapnhi

Xe máy
Thế nên cụ bảo sau 1 ngày giãn cách có tình trạng đó, cụ sai. Nay có công ty xây dựng khá to đi làm, Công an vào tận công ty phạt 2,8triệu/người ở Hà Nội đấy. Cụ tìm hiểu xem thế đã đủ chặt chưa. Mới ngày thứ 3 của giãn
cách thôi.
Cụ có link ko cho em xin để gửi cho lãnh đạo cty e :)

haiminh196

Xe tải
Em cũng đặt dấu hỏi rất lớn cho nguồn gốc con virus Corona này. Biến chủng xuất hiện liên tiếp trong thời gian ngắn ? Đột nhiên xuất hiện ở những Quốc Gia khác nhau.
Nếu có yếu tố con người thì thật là những thằng Bệnh hoạn. Virus sẽ tiếp tục biến hoá cho đến khi đạt được số lượng người chết mà “Chúng” mong muốn, bỏ qua tất cả những cố gắng chống đỡ của nhân loại ???
Các cụ có cho rằng chúng ta đang trong cuộc chiến tranh thế giới lần thứ 3 với vũ khí sinh học chính là Covid và các biến chủng của nó?

Giodong2

Xe buýt
HN và các địa phương khác nên học bài học đau thương từ SGN. Hãy tiêm vaccine ngay cho đội y tế dù họ
1. Không thuộc đội tham gia chống dịch mà chỉ là bác sỹ tại viện công
2. Bác sỹ viện tư
3. Bác sỹ đã về hưu.

Khi quá tải y tế thì có thể kêu gọi lực lượng này tham gia chống covid hoặc họ sẽ giúp chữa bệnh cho rất nhiều bệnh nhân bị các bệnh khác nhưng không thể vào bệnh viện vì quá tải hoặc bệnh viên bị phong toả vì covid rồi.

Em thấy rất vô lý khi đang ưu tiên vaccine cho doanh nghiệp kinh doanh những ngành không thiết yếu toàn người trẻ khoẻ tiêm trước cả bác sỹ?
HN em được biết có Doanh nghiệp bất động sản đã tiêm hết cho nhân viên toàn Mordena, trong khi bác sỹ viện công mà không thuộc tuyến đầu chống covid và bác sỹ viện tư ở HN ối người còn chưa có suất tiêm. Em biết 1 anh (bác sỹ dạng suất sắc ấy) vừa phải nhờ tiêm ké doanh nghiệp/trường học ạ.
Vaccine cần được phân phối theo độ ưu tiên đã đặt ra chứ không phải theo độ thân thiết của chủ doanh nghiệp với ai đó :(
SGN muộn còn hơn không, tiêm hết cho bác sỹ đi ạ, để họ còn chữa cho dân ở phòng khám riêng cũng tốt mà chữa tại nhà cũng được. Tham gia chống covid được thì càng tốt, cứ kêu gọi đâu xa trong khi không huy động hết nội lực, không bảo vệ nội lực bằng vaccine.
Chán thật.
Em lại nghĩ do các doanh nghiệp tư nhân bỏ tiền ra mua trước. Còn dân chờ tiêm free nên đợi lâu, kể cả người cao tuổi hay bệnh nền.
Còn tuyến đầu chống dịch, đúng là cần phải ưu tiên số 1.
Với cả cái đội ngũ CB Nhà nước, những ngành ngồi vp chẳng liên quan gì đến chống dịch, cũng được ưu tiên tiêm cả rồi.

Yukiguni

Xe hơi
Chuyện xét nghiệm chỉ xảy ra nửa buổi sáng và người ta đã xử lý ngay sau đó. Chuyện tiêm vắc xin ở Viện E cũng xảy ra nửa buổi chiều và ngay lập tức Bí thư TP gọi điện yêu cầu dừng ngay lập tức. Và cả 2 sự kiện này đều diễn ra trước khi HN áp dụng CT16. Ko hiểu cụ cứ nhắc đi nhắc lại chuyện này để chứng minh rằng HN giãn cách cũng chẳng khác gì TP HCM với mục đích gì???
Em tiêm ở viện E 2 tuần trước khi có ct 16.

Hôm đó em đến lúc 8h, đông không kém trong bài báo hôm trước. Em liền quay về ngay, vì nghĩ bụng chỉ cần 1 F0 không triệu chứng là cả đám dính. Trưa hôm đó em quay lại trước giờ làm việc 45p, vào đầu tiên, nên đỡ phần nào cảnh chen chúc. Về nhà em mới nghĩ đáng lẽ mình phải chụp ảnh để phản ánh.

Và em tin tình cảnh đó diễn ra đã rất lâu ở nhiều nơi tại HN. Nên thực sự em nghĩ HN giờ có rất nhiều F0 lẩn quất như tp HCM hồi đầu tháng 6. Vấn đề đúng như anh Trump nói, xét nghiệm ít thì ra ít thôi. Tp HCM ra nhiều là vì xét nghiệm nhiều hơn HN. Giờ con số chỉ có như thế này, không có nghĩa là ta chỉ có chừng ấy ca, mà nó phản ánh năng lực xét nghiệm của ta ở thời điểm hiện tại. Em cũng mong “cô” tiếp tục thương Việt Nam mình, nhưng giờ chỉ hy vọng các cụ mợ giữ gìn cho mình và mọi người xung quanh. Phong toả cả năm không đi làm không thể chết đói với nghĩa đen được. Nhưng không giữ thì như Mã như In là có thể đấy.

Ladieubong8x

Xe hơi
Thế nên cụ bảo sau 1 ngày giãn cách có tình trạng đó, cụ sai. Nay có công ty xây dựng khá to đi làm, Công an vào tận công ty phạt 2,8triệu/người ở Hà Nội đấy. Cụ tìm hiểu xem thế đã đủ chặt chưa. Mới ngày thứ 3 của giãn
cách thôi.
Chỗ nào vậy cụ, công ty newstar hòa bình (cơ sở Hà Nội) vẫn bắt nhân viên đi làm, cấp giấy xác nhận là được thông hành đây, còn làm từ t2 đến t7 luôn.

Ngoc Que

Xe buýt
Chỗ nào vậy cụ, công ty newstar hòa bình (cơ sở Hà Nội) vẫn bắt nhân viên đi làm, cấp giấy xác nhận là được thông hành đây, còn làm từ t2 đến t7 luôn.

Ngành nghề ko thiết yếu thì phải đảm bảo phòng dịch. Không thì cụ ý kiến lên Phường cho CQ vào đóng cửa.

LienPhuong

Xe điện
Em tiêm ở viện E 2 tuần trước khi có ct 16.

Hôm đó em đến lúc 8h, đông không kém trong bài báo hôm trước. Em liền quay về ngay, vì nghĩ bụng chỉ cần 1 F0 không triệu chứng là cả đám dính. Trưa hôm đó em quay lại trước giờ làm việc 45p, vào đầu tiên, nên đỡ phần nào cảnh chen chúc. Về nhà em mới nghĩ đáng lẽ mình phải chụp ảnh để phản ánh.

Và em tin tình cảnh đó diễn ra đã rất lâu ở nhiều nơi tại HN. Nên thực sự em nghĩ HN giờ có rất nhiều F0 lẩn quất như tp HCM hồi đầu tháng 6. Vấn đề đúng như anh Trump nói, xét nghiệm ít thì ra ít thôi. Tp HCM ra nhiều là vì xét nghiệm nhiều hơn HN. Giờ con số chỉ có như thế này, không có nghĩa là ta chỉ có chừng ấy ca, mà nó phản ánh năng lực xét nghiệm của ta ở thời điểm hiện tại. Em cũng mong “cô” tiếp tục thương Việt Nam mình, nhưng giờ chỉ hy vọng các cụ mợ giữ gìn cho mình và mọi người xung quanh. Phong toả cả năm không đi làm không thể chết đói với nghĩa đen được. Nhưng không giữ thì như Mã như In là có thể đấy.
Mang cả anh Trung vào, chính anh Trung nói covid như cúm mùa thôi sợ gì 😅
Ôn lại tí thôi chứ em cũng lo cho HN lắm, cầu mong bình an.

Yukiguni

Xe hơi
Mang cả anh Trung vào, chính anh Trung nói covid như cúm mùa thôi sợ gì 😅
Ôn lại tí thôi chứ em cũng lo cho HN lắm, cầu mong bình an.
Vụ just a flu thì anh ấy sai, nhưng cái gì anh ấy nói đúng thì công nhận chứ. Giờ nếu Việt Nam có năng lực xét nghiệm như thằng Tàu, con số không biết sẽ gấp bao nhiêu lần?! Sinh phẩm máy móc mình đều thiếu cả.

Em tận mắt chứng kiến cảnh chen chúc như không có dịch ở viện E rất lâu trước khi lên báo, nên nói thực là các cụ nhà em giờ chỉ ở trong nhà, lâu rồi không đi đâu gặp ai, cụ bà cũng không đi chợ nữa. Thực phẩm em đặt mối quen online, giao hàng không chạm và thanh toán chuyển khoản hết. Mong HN giữ được, để còn dồn lực cho SG nữa.

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Vụ just a flu thì anh ấy sai, nhưng cái gì anh ấy nói đúng thì công nhận chứ. Giờ nếu Việt Nam có năng lực xét nghiệm như thằng Tàu, con số không biết sẽ gấp bao nhiêu lần?! Sinh phẩm máy móc mình đều thiếu cả.

Em tận mắt chứng kiến cảnh chen chúc như không có dịch ở viện E rất lâu trước khi lên báo, nên nói thực là các cụ nhà em giờ chỉ ở trong nhà, lâu rồi không đi đâu gặp ai, cụ bà cũng không đi chợ nữa. Thực phẩm em đặt mối quen online, giao hàng không chạm và thanh toán chuyển khoản hết. Mong HN giữ được, để còn dồn lực cho SG nữa.
Cụ làm rất tốt.

LienPhuong

Xe điện

Em có phản đối đâu mà mợ phải nói đi nói lại thế. Chẳng qua câu nói của anh ấy nổi tiếng quá nên em nhớ lại thôi.

JWalker

Xe buýt
Các cụ doanh nghiệp dừng sản xuất, lãi ngân hàng sắp chết đến nơi còn ko dám kêu chưa kể ho bi ảnh hưởng lâu dài.
Còn mấy ông còn lại kêu chết đói vì giãn cách ko được chạy shipper thì thôi nên chịu đói đi. Sống mà ko có tích luỹ hì nên chịu 1 lần cho nhớ đời. Số còn lại là thành phần chống phá

Em chỉ lo cho các bác đang chữa chị bệnh hiểm nghèo ở mấy xóm bệnh thì có được hỗ trợ gì ko thôi
Ai bảo không kêu. Kêu thằng nào lo cho ??? Nói đến lãi lại đau đầu buốt ruột 😣 lãi bank phải trả, thuê nhà phải trả, lương ld phải trả. Chủ Bank vẫn lãi đều, điện lực lãi đều, thuế má vẫn báo cáo thành tích vượt chỉ tiêu. Vậy ai mới là người bị hại nhất. Trường hợp tệ nhất đi, từ nay đến tết dịch không giảm thì làm gì tiếp theo ? Cái tầng lớp ra lệnh cấm ấy bắt sống ở hoàn cảnh 80% dân lao động mới ra quyết định có cả tình và lý được còn vài tỷ hay vài chục tỷ gửi bank thì cấm vài năm nữa họ vẫn thấy bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Cẩu 2 bánh

Xe hơi
Bác nào ở khu Nhật Tân kiểm chứng cho em cái này là thật hay giả với ah

minh0075

Xe điện
Dân Nhật nói chung có ý thức tốt nhất trên thế giới. Sóng thần chết bao nhiêu người, trong lúc đói khát mà bọn nó xếp hàng dài chờ mua thực phẩm, không chen lấn, nhiều khi còn nhường nhịn nhau. Dân mình mà thế chắc chen nhau bẹp ruột ra í :)
Trong cái hướng dẫn phòng chống covid khi ban bố tình trạng khẩn cấp nó cũng hướng dẫn là... nói ít thôi, ko gây ồn ào.
Cái câu, thói quen tạo ra số phận, cũng đúng ra phết. Giờ muốn hạn chế covid ở Việt nam, chơi theo cách mới có khi ngon, ko cần cách ly hay hạn chế đi lại, mà thực hiện phép tu " tịnh khẩu" của đạo Phật, cả nước ko ai nói năng, cười đùa gì...trong 3 tuần, cộng với khẩu trang nghiêm chỉnh. Có khi còn bằng mấy cái chỉ thị 16 về mặt hiệu quả.

Nhạc

Xe container
Trong cái hướng dẫn phòng chống covid khi ban bố tình trạng khẩn cấp nó cũng hướng dẫn là... nói ít thôi, ko gây ồn ào.
Cái câu, thói quen tạo ra số phận, cũng đúng ra phết. Giờ muốn hạn chế covid ở Việt nam, chơi theo cách mới có khi ngon, ko cần cách ly hay hạn chế đi lại, mà thực hiện phép tu " tịnh khẩu" của đạo Phật, cả nước ko ai nói năng, cười đùa gì...trong 3 tuần, cộng với khẩu trang nghiêm chỉnh. Có khi còn bằng mấy cái chỉ thị 16 về mặt hiệu quả.
Giao tiếp tiếp xúc lại tịnh khẩu được.
Cụ hài quá

Vulcan V70

Xe trâu
"Bản tin 6h ngày 27-7 có 2.764 ca mắc mới, trong đó 2 ca nhập cảnh và 2.762 ca ghi nhận trong nước tại TP.HCM (1.849), Đồng Tháp (149), Tây Ninh (144), Đồng Nai (119), Bình Dương (87), Vĩnh Long (73),

Tiền Giang (63), Bến Tre (60), Bà Rịa - Vũng Tàu (52), An Giang (43), Phú Yên (37), Khánh Hòa (26), Cần Thơ (17), Đắk Lắk (11), Kiên Giang (11), Hậu Giang (7), Hà Nội (4), Bình Định (4), Trà Vinh (3), Huế (2), Cà Mau (1) trong đó có 538 ca trong cộng đồng."

chandai.toinack

Xe điện
Thẻ nhà e quy định rõ giờ giấc đc đi ra ngoài:

Mà mua đủ r nên e cũng ko dùng tới nữa.
Các bà các Cô vẫn lượn như ve. Tụ 3 5 đi tập thể dục quanh nhà. Dạo này e phải đóng cửa sổ và ko cho mấy đứa lảng vảng khu vực cổng ( do nhà em sát đường. Mà mặt tiền của đất và nhà kéo dài chắc cỡ 50 60m lân)

Trạng thái
Thớt đang đóng