[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mít tố nữ

Xe tăng
Các động thái của HN đang làm mạnh từ cơ sở, phạt rất nặng các vi phạm chống dịch. Khả năng sang đầu tuần tới dễ tiếp tục làm chặt nữa lắm.
TPHCM từ hôm qua mà chưa có một biện pháp mạnh hơn ct16 thì có thể đã bỏ lỡ cơ hội vàng rồi. Với ý thức và cách đuổi theo dịch như hiện nay thì nản lắm.
Em thấy đang làm chặt hơn. Hẻm nhỏ chăng dây chỉ cho đi đường lớn. Đường lớn thì các tổ tuần tra kiểm soát ra đường không lý do chính đáng nhiều. Riêng TB nhà em hơn 70 chốt.

Vulcan V70

Xe trâu
cụ k ở miền nam k biết
tất cả trường học công lập từ mầm non đến đh hiện nay thành khu cách ly F1, F0 hết rồi
có trường học nào bỏ không dùng không +
Còn cậu ở đâu mà biết ??? Tôi ở Q3 , SG đây. Chưa thấy ngôi trường công lập nào từ mầm non đến ĐH ở Q3 thành nơi cách ly F0, F1 như cậu viết ở trên.
Q3 hiện đang chuẩn bị trưng dụng Trung tâm BDCT, khu UB quận cũ làm khu thu dung, cách ly

Phỗng new

Xe điện
Vì mợ quote comment của 1 cụ đề cập đến HN nên em hỏi lại, vì em ở HN và cũng đang mong chính quyền HN có những biện pháp chặt hơn, rút kinh nghiệm từ SG.
Chúc mợ và gia đình bình an !
Dạ không, SG cụ ạ.
Em rất mong HN bình an đợt này vì em ở SG nhưng gia đình, người thân em ở HN hết.

Mít tố nữ

Xe tăng
Còn cậu ở đâu mà biết ??? Tôi ở Q3 , SG đây. Chưa thấy ngôi trường công lập nào từ mầm non đến ĐH ở Q3 thành nơi cách ly F0, F1 như cậu viết ở trên.
Q3 hiện đang chuẩn bị trưng dụng Trung tâm BDCT, khu UB quận cũ làm khu thu dung, cách ly
Qua em có đọc báo thấy có tin yêu cầu các trường chuẩn bị làm khu cách ly hay bệnh viện rồi, mà em đọc thoáng qua không nhớ ở trang nào để trích link ra đây.

Mandalord

Xe điện
Tình hình là TP HCM thiếu rau xanh, trong khi các tỉnh khác thừa mứa. Tắc nghẽn khâu phân phối này phải có can thiệp trực tiếp từ cấp chú phỉnh, chứ cứ kiểu chỉ đạo, hô hào chung chung rồi để các tỉnh tự ban hành chính sách thì sẽ là cát cứ thân ai nấy lo thôi. Ví dụ như bây giờ gom hết anh em lái xe tải lại, cho đi tiêm vaccine hết, rồi gỡ bỏ hạn chế di chuyển cho họ. Kiểu hiện tại là bắt họ phải test covid liên tục, vừa tốn kém, vừa lâu công, chả ai muốn làm.

bencau

Xe tải
Em thấy đang làm chặt hơn. Hẻm nhỏ chăng dây chỉ cho đi đường lớn. Đường lớn thì các tổ tuần tra kiểm soát ra đường không lý do chính đáng nhiều. Riêng TB nhà em hơn 70 chốt.
Xem vlog thực tế của mấy bạn nước ngoài thì thấy cách "làm chặt" ở ta thế nào: tp quy định "nghiêm" - dùng phiếu vào siêu thị (2 ngày được dùng 1 phiếu) nhưng vẫn cho khách vào thả cửa, ko hỏi, ko thu phiếu (phút 12:15). 2 bạn này vào st ko cần phiếu nhún vai thất vọng với cách làm mà họ gọi là "vô tổ chức" này!

tomo21311

Xe tăng
Đỉnh thì có thể đạt nhiều lần, câu hỏi quá vớ vẩn.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là TP HCM thiếu rau xanh, trong khi các tỉnh khác thừa mứa. Tắc nghẽn khâu phân phối này phải có can thiệp trực tiếp từ cấp chú phỉnh, chứ cứ kiểu chỉ đạo, hô hào chung chung rồi để các tỉnh tự ban hành chính sách thì sẽ là cát cứ thân ai nấy lo thôi. Ví dụ như bây giờ gom hết anh em lái xe tải lại, cho đi tiêm vaccine hết, rồi gỡ bỏ hạn chế di chuyển cho họ. Kiểu hiện tại là bắt họ phải test covid liên tục, vừa tốn kém, vừa lâu công, chả ai muốn làm.

Điều 1 đơn vị vận tải quân đội thì giải quyết phút mốt.

myob

Xe tăng
Đồng Nai, Bình Dương kế SG nên hiện cũng oải ghê; ban đầu đã tính làm căng nhưng chắc kế anh cả nên muốn căng cũng không được
Từ mấy ngày gần đây mọi người để ý quan tâm đến tình hình tp hcm, nhưng thực tế các khu vực lân cận rất căng thẳng. Khác với tp hcm với cơ sở hạ tầng ổn hơn thì các khu vực lân cận nếu không kiểm soát được sẽ rất khó khăn trong vấn đề điều trị. Các khi vực nàh nhân khi còn ít mà làm chặt ngay thì sẽ dập dịch nhanh chứ để nhungd nhằng là đi vào vết xe của tp hcm mất

vancy83

Xe tải
Đừng đổ thừa vắc xin tàu với bè, cứ nói tới Cam là chê, bao biện nó tiêm nhiều vì xài vắc xin tàu. Cái vấn đề ở đây là kế hoạch và chiến lược triển khai vắc xin ko có. Đến khi có vắc xin có tiêm ra hồn đâu, lề mề tiêm mãi ko xong.
TP hcm dân còn bu vô tiêm, đi lộn bàn, tiêm 2 liều.... Do ko có tuyên truyền kỹ lưỡng từ trước, làm cập rập trong khi có cả nửa năm để chuẩn bị. Lúc đó còn mơ màng nghệ ngão mà, tới lúc thằng Cam nó triển khai tiêm "thần tốc" thì bên đây có hơn 3 triệu liều vẫn đèu đều ngày mấy chục ngàn thôi, trong lúc BG nước sôi lửa bỏng, kêu gào "tăng tốc" tiêm mà thấy nguyễn y vân. .
Nhiều lúc chán không muốn nói cụ, chỉ cần trái ý đám đông là lại bị quy chụp ngay. Cụ nói đúng nên nhiều ông bà sẽ nhẩy dựng lên ngay.
Như nhà máy chỗ em đang cộng tác có mấy chục ca nhiễm mà đội văn phòng ở đấy cũng chưa thấy được tiêm vaccine. Thực sự em không hiểu cái thứ tự ưu tiên lắm!

bencau

Xe tải
Đừng đổ thừa vắc xin tàu với bè, cứ nói tới Cam là chê, bao biện nó tiêm nhiều vì xài vắc xin tàu. Cái vấn đề ở đây là kế hoạch và chiến lược triển khai vắc xin ko có. Đến khi có vắc xin có tiêm ra hồn đâu, lề mề tiêm mãi ko xong.
TP hcm dân còn bu vô tiêm, đi lộn bàn, tiêm 2 liều.... Do ko có tuyên truyền kỹ lưỡng từ trước, làm cập rập trong khi có cả nửa năm để chuẩn bị. Lúc đó còn mơ màng nghệ ngão mà, tới lúc thằng Cam nó triển khai tiêm "thần tốc" thì bên đây có hơn 3 triệu liều vẫn đèu đều ngày mấy chục ngàn thôi, trong lúc BG nước sôi lửa bỏng, kêu gào "tăng tốc" tiêm mà thấy nguyễn y vân. .
Sẽ có đ/c viện lý do là dân Cam ít, dễ làm nhanh ;))

.rr

Xe tải
cụ k ở miền nam k biết
tất cả trường học công lập từ mầm non đến đh hiện nay thành khu cách ly F1, F0 hết rồi
có trường học nào bỏ không dùng không +
Cậu đó chắc là ở Thiểm Tây ạ. Vào còm góp vui mấy câu tranh thủ lát quảng cáo TQ chống dịch tốt + thuốc đông y TQ chữa covid + vaccine TQ. Cụ Thiểm Tây Nè cho em hỏi cả thế giới có nước nào sử dụng thuốc đông y TQ đang gạ bán cho VN để chữa covid chưa? TQ đã viết nghiên cứu nào publish trên trang có tên tuổi như Lancet về tác dụng của thuốc đông y lên TQ cho việc chữa Covid chưa mà đi gạ bán?

Vulcan V70

Xe trâu
Qua em có đọc báo thấy có tin yêu cầu các trường chuẩn bị làm khu cách ly hay bệnh viện rồi, mà em đọc thoáng qua không nhớ ở trang nào để trích link ra đây.
Sắp tới thì có thể phải như thế bác ah. Tùy theo tình hình thực tế

Sazi

Xe điện
Nhóm vận chuyển lương thực, thực phẩm vào vùng dịch thời gian tới phải thay đổi. Có thể trung chuyển hoặc tính phương án gì đó để phù hợp và nhanh hơn.

Masha123

Xe buýt
Theo tôi để giải quyết tạm thời tình trạng thiếu rau củ quả các vùng cách ly, siêu thị và nhà nước nên phát/bán hạt giống, cây giống cho người dân.
Vd: tự làm giá, trồng rau mầm ở nhà tương đối đơn giản, ko cần dụng cụ phức tạp.
Ngoài ra nhiều người dân có điều kiện trồng rau tại chỗ (vd như tôi) mà giờ ko kiếm được hạt giống để trồng (do đang mùa mưa nên hạn chế trồng, giờ muốn trồng ko mua được hạt giống). Thường thì các lọai cải nhanh nhất, gieo 7 ngày là bắt đầu thu hoạch dần rồi.
Dịch này phong tỏa chắc ko 1 lần 16 mà xong được.
Đặt tiki có đó anh.

.rr

Xe tải
Vụ dự phòng có 60.000 ca cho cách ly tại nhà kể cả F0 đấy thì chữa như thế nào các cụ? Chẳng may sốt hết cùng lúc thì thở oxy với cấp cứu sao đủ được nhỉ? Vậy ai sẽ được ưu tiên? Căng quá cc thông não giúp em.
Như Ý ạ. Ai tới được viện trước + tình trạng nguy cấp + có slot vào bệnh viện thì được vào. Nếu đã ở trong bv rồi thì đành cứu người có khả năng sống cao hơn. Ở Ý bác sỹ vừa khóc vừa rút ống thở của người già để cắm cho người trẻ.
Ở Indo (?) vừa rồi chắc không dám rút ai, mọi bệnh nhân đang thở oxi tử vong hết vì thiếu oxi dù bệnh viện đã biết trước tình hình mấy ngày.
Bởi thế em mới kêu gọi hãy tiêm vaccine cho người già trước, giảm được 80% khả năng nằm viện cho người già, giảm 90% ca tử vong vì covid và giảm tải y tế.. nói xa hơn là giảm tải cho người trong ngành tang lễ, lò hoả thiêu.
Không biết HCM đã ưu tiên tiêm sớm cho những người làm trong ngành tang lễ chưa nhỉ?

ocean1

Xe tăng
Theo tôi để giải quyết tạm thời tình trạng thiếu rau củ quả các vùng cách ly, siêu thị và nhà nước nên phát/bán hạt giống, cây giống cho người dân.
Vd: tự làm giá, trồng rau mầm ở nhà tương đối đơn giản, ko cần dụng cụ phức tạp.
Ngoài ra nhiều người dân có điều kiện trồng rau tại chỗ (vd như tôi) mà giờ ko kiếm được hạt giống để trồng (do đang mùa mưa nên hạn chế trồng, giờ muốn trồng ko mua được hạt giống). Thường thì các lọai cải nhanh nhất, gieo 7 ngày là bắt đầu thu hoạch dần rồi.
Dịch này phong tỏa chắc ko 1 lần 16 mà xong được.
Cụ làm em nhớ đến phương án trồng rau của em , chuẩn bị tinh thần,có thể tự cung, tự cấp trong thời gian 6 tháng, năm vừa qua. Nhưng tiếc thay, không có hạt giống . Đành ra siêu thị khiêng về đủ thứ loại rau cải, đủ ăn 1 tháng .

Trạng thái
Thớt đang đóng