[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

trungduong2211

Xe điện
Dân Nga thì sâu rượu đó bác, cũng nghĩ vậy, tắm rượu cho covid, ko chịu tiêm. Bây giờ thì chết như ngả rạ.
Cụ luyên thuyên quá, làm vài ngụm k quen lại biêng biêng :))
Hôm nay tình cờ lại thấy trang Thông tinh Chính phủ phổ biến kinh nghiệm truyền thống này. Kết hợp lại thì e hiểu là làm sạch khử khuẩn vùng họng sẽ có tác dụng phòng covid. Có thể k phải ai cũng uống rượu được và rượu là loại gây ngiện nên k khuyến khích.

• Vodka
Reactions: rfs

Tổ nghề lái

Xe tải
NHững hình ảnh khủng khiếp cuối tháng 6/2021 ở sài gòn, báo trước hậu quả như ngày nay, ai cũng nhìn thấy trước, trừ ai đó:

View attachment 6370467

View attachment 6370468
Đây là hậu quả của việc thiếu tổ chức, thiếu tầm nhìn, và chỉ tiêu

congchi

Xe điện
Theo tôi để giải quyết tạm thời tình trạng thiếu rau củ quả các vùng cách ly, siêu thị và nhà nước nên phát/bán hạt giống, cây giống cho người dân.
Vd: tự làm giá, trồng rau mầm ở nhà tương đối đơn giản, ko cần dụng cụ phức tạp.
Ngoài ra nhiều người dân có điều kiện trồng rau tại chỗ (vd như tôi) mà giờ ko kiếm được hạt giống để trồng (do đang mùa mưa nên hạn chế trồng, giờ muốn trồng ko mua được hạt giống). Thường thì các lọai cải nhanh nhất, gieo 7 ngày là bắt đầu thu hoạch dần rồi.
Dịch này phong tỏa chắc ko 1 lần 16 mà xong được.
7 ngày mà ăn được thì bác ăn rau mầm, chứ rau gì.
Hạt giống mua 10k một bọc xài cả năm chưa hết.

vitngoc

Xe điện
Không hiểu sao đến giờ này với tình hình như ở HN rồi bài học thành phố HCM và các nước mà sao Hà Nội vẫn chưa có các biện pháp mạnh hơn. Thực sự là rất đáng quan ngại. Hà nội nên đã đóng các quán ăn, cafe.. thì đóng luôn không cho bán mang về nữa. Hạn chế luôn giao hàng, shiper..Cứ cân nhắc bài toán kinh tế, rồi không ra đường thì lấy gì bỏ mồm, không đi làm thì chết đói nọ kia...Vở vẩn vỡ trận luôn. Dân tình vẫn đổ ra đường rất nhiều như chưa hề có dịch vậy. Nhà cháu quán triệt ngan già là cấm mua bán online, đi chợ, siêu thi mua 1 lần dùng cho nhiều ngày, hạn chế tối đa di chuyển, tiếp xúc..Bản thân cháu từ tháng nay chỉ Nhà - Cơ quan- Nhà.
Hà Nội tối đến là mọi người vác xe máy đi chơi hơi đông, nam thanh nữ tú mua trà sữa mang về rồi đi mấy vòng qua các cửa hiệu vừa hóng mát vừa tám chuyện.

Các cửa hàng cửa hiệu cũng nên chuyển bán hàng online và tắt đèn sớm. Hạn chế hoạt động sau 22h.

trungduong2211

Xe điện
Em nghĩ cũng logic vì bây giờ mình mới bắt đầu vào lúc dịch căng thẳng. Các nước khác (trừ mấy nước bị ít như Lào, Brunei) dịch đã căng từ cách đây ít nhất là mấy tháng rồi mà cụ. Giờ mình mới đang đi đằng sau họ thôi :(.
Nhìn sơ đồ này có vẻ Việt Nam mệt nhất vì số ca đang điều trị nhiều hơn số ca khỏi bệnh
E thường theo dõi ca phục hồi/ đang điều trị thì tốc độ khỏi ở Việt Nam mình chậm nhất. Hiện Việt Nam mình tổng ca nhiễm xếp ngoài 100 nhưng đang đứng thứ 39 thế giới về ca đg điều trị. Nhiều nước tổng ca hàng chục, hàng trăm ngàn mà ca đg điều trị rất thấp chỉ vài chục vài trăm. Khu vực ĐNA e hay theo dõi so sánh với Sing, Thái thì tốc độ chữa khỏi của họ rất ấn tượng. Riêng Thái giờ ca nhiễm lên con số trăm ngàn nên chậm lại thì phải.

bencau

Xe tải
Hà Nội tối đến là mọi người vác xe máy đi chơi hơi đông, nam thanh nữ tú mua trà sữa mang về rồi đi mấy vòng qua các cửa hiệu vừa hóng mát vừa tám chuyện.

Các cửa hàng cửa hiệu cũng nên chuyển bán hàng online và tắt đèn sớm. Hạn chế hoạt động sau 22h.
Mọi người nhờn rồi.
Ngay trong nhà e, mấy cụ cao tuổi là khó nói nhất, suốt ngày đòi ra ngoài, đi lại gặp gỡ con cháu nọ kia, ko cho thì lại giận dỗi, chửi mắng, mệt lắm!

ocean1

Xe tăng
Ở VN mua hạt rau dễ lắm. Lên shopee rất là rẻ, không khó khăn như ở nước ngoài đâu cụ.
Các cụ SGN có thể mua luôn đậu ăn về vẫn trồng thành giá được, không cần tìm mua đậu làm giá đâu, miễn là đậu chưa để quá 1 năm (ninh vẫn nhừ) là trồng thành giá được hết.
Nhà em vẫn đang làm giá từ đậu ăn mua thẳng từ dân đây, lên mầm rất tốt.
Đọc còm của cụ em mới biết lý do, tại sao em trồng giá không được. Có thể do em mua đậu củ rồi, nên nó không lên như ý muốn.

Bên em khó mua hạt giống rau củ, tiếc thật. Nếu dễ dàng, có lẽ em đã có vườn rau hữu cơ mùa hè nầy rồi

• Vodka
Reactions: .rr

moly

Xe điện
Mong Hà Nội bình yên
1. T.C.T, nam, SN 1990, địa chỉ: Láng Hạ, Đống Đa. Bệnh nhân làm nhân viên Công ty TNHH mua bán nợ Việt Nam, 59 Quang Trung, Nguyễn Du và là anh họ của bệnh nhân T.T.H (nhân viên ngân hàng Vietinbank – 25 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm). Qua khai thác thì trong thời gian gần đây hai người này không tiếp xúc với nhau. Ngày 16/7, bệnh nhân T.T.H được xác định dương tính nên bệnh nhân T.C.T đi làm xét nghiệm test nhanh tại Bệnh viện Hồng Ngọc và có kết quả dương tính. Bệnh nhân được lấy lại mẫu và chuyển sang Bệnh viện Đống Đa theo dõi sức khỏe. Đêm 16/7 có kết quả xét nghiệm RT-PCR dương tính với SARS-CoV-2 (Bệnh viện Hồng Ngọc thực hiện).
2. N.M.C, nam, sinh năm 1978, địa chỉ Tân Mai, Hoàng Mai. Bệnh nhân bán Vietlott tại 58 Lĩnh Nam, ngày 16/7 có triệu chứng sốt, đau người, đi khám tại Bệnh viện Hồng Ngọc, xét nghiệm test nhanh dương tính. Bệnh nhân được lấy lại mẫu và chuyển sang Bệnh viện đa khoa Đức Giang điều trị cách ly. Đêm 16/7 có kết quả xét nghiệm RT-PCR dương tính với SARS-CoV-2 (Bệnh viện Hồng Ngọc thực hiện).
2 vụ này nguồn lây đâu nhỉ? trường hợp 1 là anh họ của bệnh nhân ngân hàng, theo khai báo là ko tiếp xúc thì có khả năng cả 2 lây qua f0 nào đấy chưa phát hiện ra hoặc là có 2 nguồn fo khác nhau. còn trường hợp vietlot nữa. có vẻ fo đang lang thang ngoài cộng đồng ko ít

Hien do

Xe tăng
1. T.C.T, nam, SN 1990, địa chỉ: Láng Hạ, Đống Đa. Bệnh nhân làm nhân viên Công ty TNHH mua bán nợ Việt Nam, 59 Quang Trung, Nguyễn Du và là anh họ của bệnh nhân T.T.H (nhân viên ngân hàng Vietinbank – 25 Lý Thường Kiệt, Hoàn Kiếm). Qua khai thác thì trong thời gian gần đây hai người này không tiếp xúc với nhau. Ngày 16/7, bệnh nhân T.T.H được xác định dương tính nên bệnh nhân T.C.T đi làm xét nghiệm test nhanh tại Bệnh viện Hồng Ngọc và có kết quả dương tính. Bệnh nhân được lấy lại mẫu và chuyển sang Bệnh viện Đống Đa theo dõi sức khỏe. Đêm 16/7 có kết quả xét nghiệm RT-PCR dương tính với SARS-CoV-2 (Bệnh viện Hồng Ngọc thực hiện).
2. N.M.C, nam, sinh năm 1978, địa chỉ Tân Mai, Hoàng Mai. Bệnh nhân bán Vietlott tại 58 Lĩnh Nam, ngày 16/7 có triệu chứng sốt, đau người, đi khám tại Bệnh viện Hồng Ngọc, xét nghiệm test nhanh dương tính. Bệnh nhân được lấy lại mẫu và chuyển sang Bệnh viện đa khoa Đức Giang điều trị cách ly. Đêm 16/7 có kết quả xét nghiệm RT-PCR dương tính với SARS-CoV-2 (Bệnh viện Hồng Ngọc thực hiện).
2 vụ này nguồn lây đâu nhỉ? trường hợp 1 là anh họ của bệnh nhân ngân hàng, theo khai báo là ko tiếp xúc thì có khả năng cả 2 lây qua f0 nào đấy chưa phát hiện ra hoặc là có 2 nguồn fo khác nhau. còn trường hợp vietlot nữa. có vẻ fo đang lang thang ngoài cộng đồng ko ít
Anh họ nhưng ko gặp nhau thì nguồn lây qua người nhà gặp ạ. Hay lại ko rõ nguồn đây hix

moly

Xe điện
Anh họ nhưng ko gặp nhau thì nguồn lây qua người nhà gặp ạ. Hay lại ko rõ nguồn đây hix
Còn vụ vietlot, sốt đi khám ra covid. thật đáng lo ngại, bạn ngân hàng cũng thế. nếu ko có bạn ngân hàng đi khám phát hiện ra thì ong anh họ cũng ko đi khám và lây tứ tung. vậy liệu còn bao nhiêu trường hợp âm thầm như thê ở hà nội.

Hien do

Xe tăng
Còn vụ vietlot, sốt đi khám ra covid. thật đáng lo ngại, bạn ngân hàng cũng thế. nếu ko có bạn ngân hàng đi khám phát hiện ra thì ong anh họ cũng ko đi khám và lây tứ tung. vậy liệu còn bao nhiêu trường hợp âm thầm như thê ở hà nội.
Nói chung cũng có trong cộng đồng là ai cũng hiểu. Đúng là quy trình thế giới bị như thế nào, e thấy VN đnag bị y như vậy. Nên tốt nhất là nhanh chóng tiêm vaccine và ý thức mỗi người.

bencau

Xe tải
Em đồng ý với cụ. Vac xin phải tiêm cho người già, người có bệnh nền trước. Như nhà em bây giờ đi làm chỉ sợ mang bệnh về chuyển sang các cụ. Các cụ nhà em năm nay 70 nếu bình thường thì cũng sống vui vẻ với con cháu 10- 15 năm nữa. Em không ở cùng nhưng ở gần ngày nào đi làm về cũng phải tạt sang ngồi chơi với các cụ nửa tiếng. Từ đợt dịch em cũng phải hạn chế.
Nên tự giác dừng đến nhà trực tiếp thăm hỏi các cụ, biết là rất khó, các cụ hay suy nghĩ thậm chí trách móc... nhưng ko có cách nào khác, thà khó ở nhà còn hơn khó trong khu cách ly.
E thực hiện điều này dc đợt đầu năm ngoái, đợt này xem ra khó hơn vì mn ko còn sợ như năm ngoái nữa.

123 Uốn

Xe điện

.rr

Xe tải
Đọc còm của cụ em mới biết lý do, tại sao em trồng giá không được. Có thể do em mua đậu củ rồi, nên nó không lên như ý muốn.

Bên em khó mua hạt giống rau củ, tiếc thật. Nếu dễ dàng, có lẽ em đã có vườn rau hữu cơ mùa hè nầy rồi
Cụ vào cộng đồng người VN ở chỗ cụ, chắc sẽ có chia sẻ giống cây cho nhau, tha hồ trồng. Trồng cây vui, mát nhà và là lựa chọn tốt trong đại dịch.
Sáng nay em vừa làm 1 bao đất trồng 1 cây lặc lè. Hy vọng 2 tháng nữa có quả ăn. Hôm qua thì vừa mắc dây cho cây lạc tiên quả vàng. Hai cây này đều ăn được cả quả lẫn lá và ngọn non. Lạc tiên em chưa trồng bao giờ, không biết là có bị nhiều sâu không?
Dạ không, SG cụ ạ.
Em rất mong HN bình an đợt này vì em ở SG nhưng gia đình, người thân em ở HN hết.
Em cũng vậy người thân ở cả 2 miền.

ChuotRain92

Xe tải

bencau

Xe tải
Dạ không, SG cụ ạ.
Em rất mong HN bình an đợt này vì em ở SG nhưng gia đình, người thân em ở HN hết.
Ko cứ chỉ mong cho HN, SG hay ở riêng đâu có người thân của mình dc bình an. Dịch cúm tàu này nó theo nguyên tắc bình thông nhau, tất cả đều chung 1 con thuyền, ko có chuyện chỗ này nguy hiểm thì chỗ khác ngồi rung đùi bình chân như vại dc.

Trạng thái
Thớt đang đóng