[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

trancannam

Xe điện
Tình hình TPHCM triển khai khá chậm chạm do những vướng mắc trong phương pháp chống dịch. Ở trên thì muốn tập trung vào phương pháp truy vết do đặc thù nhiều tỉnh cơ sơ vật chất, y tế, thiết bị, nhân lực yếu.
Trong khi TPHCM do nhiễm quá nhiều nhân lực rệu rã muốn tập trung vào tầm soát, khoanh vùng, nâng cao thiết bị. Cơ chế tự quyết chưa có lại không dám vượt rào.

Mr.Chem

Xe điện
Đọc thông tin thì thấy em Viettin ko phải là khởi nguồn của 7-8 ca liên quan đã phát hiện đến lúc này. Nhiều khả năng là em này lây từ gia đình. Toàn bộ bố mẹ chú bác con cái cháu chắt đều dương, đồng nghiệp làm cùng mẹ em gái ấy cũng dương, ông anh họ ko tiếp xúc với em gái ấy cũng dương, trong khi toàn bộ tòa 25 LTK là đồng nghiệp của em thì lại âm hết... vậy thì khởi nguồn của chùm này ko phải là em gái Viettin rồi.
Em vừa đọc trên dantri tin này, cậu bán vietlott cũng trong khu vưc này, hi vọng người nhà em vietinbank đi mua vietlott rồi lây nhiễm để khoanh vùng cho dễ. Chắc chắn CDC sẽ phải khoanh vùng cả khu vực này và test nhanh trên diện rộng để xác định.

minh0075

Xe điện
Em nghe nói ai cv bắt buộc phải đi họp hành phòng kín, dù ngồi giãn cách 5K rồi trước khi vào họp làm ly rượu nặng thì hiệu quả phòng lây covid tăng lên đáng kể. Nếu đúng thì cầm theo chai bỏ túi giải lao làm ngụm lúc tan làm ngụm nữa, miễn sao trong suốt tg họp đường hô hấp có hơi cồn chắc oki nhỉ.
E nghĩ là khó, cồn đó ko đủ để diệt khuẩn được.
Rượu nếu có tý liên luỵ nào có lẽ phải ở giai đoạn sau, thực tế là các bệnh nhân chết vì cô vít chủ yếu do phù phổi cấp, do phản ứng miễn dịch quá mạnh, bão cytokin, ... và có thấy nhắc đến viêm cơ tim, hay viêm não, thận... nhưng hiếm.
Rượu cụ nào hay nhậu nhẹt thường xuyên có thể làm cho hệ miễn dịch bị chậm chạp đi các phản ứng miễn dịch không còn mạnh mẽ, bão tố... như bọn sung sức. Vi dút cứ xâm nhập, cứ nhân lên, nhưng chủ nhà cứ... kệ, hoặc chậm. Vậy là ko có bãi chiến trường nào xuất hiện., ko có gì nhiều bị phá huỷ... Cô vít chui vào chục ngày là chán, tự thoái hoá biến đi.
E đoán mỗi ngày làm tầm ba bốn ly tiêu chuẩn là trị được cụ ạ(!)

Hung Phuc

Xe điện
Bí thư Hà Nội: Sẵn sàng ‘4 tại chỗ’ khi dịch diễn biến xấu

Trước diễn biến dịch tại Hà Nội, Bí thư Thành uỷ Hà Nội Đinh Tiến Dũng vừa yêu cầu kiểm soát nhanh nhất điểm có ca mới, gia cố các biện pháp phòng chống dịch, chuẩn bị theo phương châm “4 tại chỗ”.

Theo Bí thư Hà Nội, về cơ bản thành phố đang kiểm soát tốt tình hình dịch Covid-19, nhưng nguy cơ bùng phát dịch trở lại đang hiện hữu, khi trong ngày 16.7, thành phố đã ghi nhận thêm một số ca dương tính SARS-CoV-2.
Vì thế, ông Dũng yêu cầu các lực lượng tuyến đầu phải thần tốc truy vết, khoanh vùng, cách ly các ca nhiễm mới; bằng mọi biện pháp phải kiểm soát nhanh nhất những khu vực liên quan; không để lây lan thêm trên địa bàn.
Ông Dũng cũng nhắc nhở tình trạng một số chốt kiểm dịch cửa ngõ thành phố chưa thực hiện nghiêm túc nhiệm vụ, thậm chí còn lơi lỏng, có nơi để người và phương tiện đi qua chốt mà không kiểm tra, làm thủ tục khai báo y tế. Bí thư Thành ủy yêu cầu chấn chỉnh ngay tình trạng này; phải bảo đảm 22/22 chốt hoạt động 24/24 giờ kiểm tra, kiểm soát 100% người và phương tiện vào thành phố.
Đặc biệt, người đứng đầu thành phố cũng yêu cầu “người đứng đầu, cán bộ chủ chốt phải xác định rõ phòng, chống dịch Covid-19 lúc này là nhiệm vụ chính trị ưu tiên số 1; phải thực sự là “tổng chỉ huy”, là “nhạc trưởng” duy trì sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị để chiến thắng dịch”.

trancannam

Xe điện
Ngân sách có thì chế độ bảo hiểm, bảo hộ an toàn, thiết bị máy móc giường đầy đủ, tiền lương dồi dào. Ngân sách hạn hẹp chỉ có thể mong chờ vào mệnh lệnh hành chính từ các bệnh viện công, các TNV......nhưng rồi tất cả đều kiệt sức, rệu rã, , nguy hiểm ...rồi họ bỏ cuộc, từ chối.
Cứ lương 100 triệu/tháng thì có ngay vài chục nghìn y bác sĩ tham gia chống dịch ngay.

shiluo

Xe container
Em vừa đọc trên dantri tin này, cậu bán vietlott cũng trong khu vưc này, hi vọng người nhà em vietinbank đi mua vietlott rồi lây nhiễm để khoanh vùng cho dễ. Chắc chắn CDC sẽ phải khoanh vùng cả khu vực này và test nhanh trên diện rộng để xác định.
Theo đây thì nguồn là Cty Vận tải HN nơi mẹ em này làm việc. Nhưng nếu đúng như vậy thì cty này sẽ nhảy thêm số chứ ko thể dừng ở con số 2 là mẹ em Viettin và em đồng nghiệp được. Nếu nguồn lại từ cánh tài xế đường dài thì có vẻ hợp lý.

Cavaho

Xe tăng
Cho em thêm ý kiến vụ này, bố mẹ em 7x cả rồi, mà bệnh nền thì em vẫn bảo là giờ nếu bị, đưa đến viện họ cũng trả về luôn không cần nhập viên. Nhưng mà vẫn long dong ra ngoài, vẫn đi ngân hàng các kiểu, nói không được luôn.
Các Cụ không thấy tầm nguy hiểm của Covit. Ở chung cư vẫn đội già luân phiên sang nhà nhau trà thuốc đàm đạo, thứ 7 chủ nhật alo đến nhà con cháu chơi thăm, không cho đến thì 1 tiếng sau alo bảo tao trước cửa nhà rồi. Nói nhiều thì giận ra mặt.

bencau

Xe tải
Em cũng hi vọng thế, dân HN vẫn dễ bảo hơn SG nên CP có thể làm rắn sớm hơn.

Xóm em căng phết cụ ạ. Sân chơi tập thể giăng dây lại rồi, CA bắc loa ra rả lượn qua lượn lại chợ, với ngồi canh khu dân cư hay tụ tập thể dục...
Chỗ e chả thấy gì, chợ tạm vẫn đông vui tấp nập chen chúc nhau trong nhà ngoài ngõ như ngày thường, chả thấy mống phường hay xxx nào nhắc nhở.

Ocdaonho

Xe tải
Chỗ e chả thấy gì, chợ tạm vẫn đông vui tấp nập chen chúc nhau trong nhà ngoài ngõ như ngày thường, chả thấy mống phường hay xxx nào nhắc nhở.
Thế chắc tuỳ phường. Phường em từ năm ngoái đã làm căng, chủ tịch, phó CT phường đích thân đi nhắc dân luôn.

luutu21

Xe buýt
HN có thể dính nhưng cụ bẩu vượt SG thì hơi khó. CQ họ sẽ làm rắn hơn và đại đa số ân ân đồng tình ủng hộ! :)
Cụ cứ chịu khó ra đường nhiều vào xem có khác nhau không? Em e là không như những gì cụ nghĩ đâu.

Zizou2005

Xe đạp
Hà Nội nên quan sát , phân tích kỹ càng tình hình dịch ở Tp HCM và các biện pháp ứng phó của chính quyền , cái gì được và chưa được để rút ra bài học cho chính mình .
Vì những gì đã và đang xảy ra ở tp HCM cũng có thể xảy ra ở HN
HN phải lên kịch bản để ko bị động , lúng túng , chuẩn bị cho tình huống xấu nhất

trancannam

Xe điện
HN đang chờ TPHCM cách ly F0 ở nhà xem có bị la ó gì không. Chờ TW ra hướng dẫn rồi mới tầm soát.

Noname_2015

Xe tăng
Tình hình TPHCM triển khai khá chậm chạm do những vướng mắc trong phương pháp chống dịch. Ở trên thì muốn tập trung vào phương pháp truy vết do đặc thù nhiều tỉnh cơ sơ vật chất, y tế, thiết bị, nhân lực yếu.
Trong khi TPHCM do nhiễm quá nhiều nhân lực rệu rã muốn tập trung vào tầm soát, khoanh vùng, nâng cao thiết bị. Cơ chế tự quyết chưa có lại không dám vượt rào.
Nhìn từ hiện trạng trộm cướp, cướp giật như rươi ngoài đường, thì thảm cảnh ngày nay ko phải là khó đoán!

WC2022

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu sao đến giờ này với tình hình như ở HN rồi bài học thành phố HCM và các nước mà sao Hà Nội vẫn chưa có các biện pháp mạnh hơn. Thực sự là rất đáng quan ngại. Hà nội nên đã đóng các quán ăn, cafe.. thì đóng luôn không cho bán mang về nữa. Hạn chế luôn giao hàng, shiper..Cứ cân nhắc bài toán kinh tế, rồi không ra đường thì lấy gì bỏ mồm, không đi làm thì chết đói nọ kia...Vở vẩn vỡ trận luôn. Dân tình vẫn đổ ra đường rất nhiều như chưa hề có dịch vậy. Nhà cháu quán triệt ngan già là cấm mua bán online, đi chợ, siêu thi mua 1 lần dùng cho nhiều ngày, hạn chế tối đa di chuyển, tiếp xúc..Bản thân cháu từ tháng nay chỉ Nhà - Cơ quan- Nhà.
Thách HN dám làm như cụ đề xuất. Em thật!

bencau

Xe tải
Thấy ntn hả cụ, nhà em ở Hoàng Công Chất. Dọc đường có chợ cóc và hàng quán la liệt, sáng nay em đi mua đồ ăn thì gần như toàn bộ nhà mặt đường đóng cửa, cònphaanf lớn bán đồ ăn
Không hiểu ý cụ. Chợ cóc (trong nhà ngoài ngõ) la liệt, chen chúc như ngày thường. Quán cafe chỉ cho mang về, nhưng vẫn thấy khách ngồi ngoài ghế băng rìa nhà.
Các cửa hàng mặt đường (ko phải quán ăn) ko có lệnh đóng cửa, mọi người vẫn mở bình thường.

Donxa

Xe buýt
Cho em thêm ý kiến vụ này, bố mẹ em 7x cả rồi, mà bệnh nền thì em vẫn bảo là giờ nếu bị, đưa đến viện họ cũng trả về luôn không cần nhập viên. Nhưng mà vẫn long dong ra ngoài, vẫn đi ngân hàng các kiểu, nói không được luôn.
Các cụ em ở quê nhàn lắm. Cứ bảo: 1: h mà dính + là tò tí te thôi chứ bệnh nền nhiều chữa sao được. 2: Hơn nữa dọa là đám tang mùa covid này thì chỉ có gói đi thiêu chứ tổ chức ai đến. Các cụ kinh cái thứ 2 nên rất tuân thủ.

His0ka

Xe buýt
Ngân sách có thì chế độ bảo hiểm, bảo hộ an toàn, thiết bị máy móc giường đầy đủ, tiền lương dồi dào. Ngân sách hạn hẹp chỉ có thể mong chờ vào mệnh lệnh hành chính từ các bệnh viện công, các TNV......nhưng rồi tất cả đều kiệt sức, rệu rã, , nguy hiểm ...rồi họ bỏ cuộc, từ chối.
Cứ lương 100 triệu/tháng thì có ngay vài chục nghìn y bác sĩ tham gia chống dịch ngay.
Thế cụ nghĩ ở cơ chế này, ngày thường thu nhập của họ kém à???
Lúc ngày thường có quyền lợi thì ko thấy kêu là mệt. Lúc phải thực hiện nhiệm vụ thì lại kêu than???

Nuôi quân bao năm và bây giờ cần dùng đến thì quân kêu than... mệt???

anhtrangvn

Xe tăng
Lúc cao điểm dịch, như tại công ty em, có lái xe chở hàng đến, chỉ ngồi trên cabin, ko mở cửa, người công ty em tự mở cửa lấy hàng xuống rồi đóng cửa cho lái xe đi luôn. Tp. HCM khi lái xe chưa có vắc xin có thể áp dụng cách này, lái xe chỉ ngồi cabin xe, hàng hóa thì nên chuẩn bị sẵn từng gói với số lượng đặt trước, đến địa chỉ nào thì ngươi nhận hàng tự mở cửa, lấy đúng số lượng đặt, rồi đóng cửa cho lái xe, thanh toán chuyển khoản, ko dùng tiền mặt. Khi xe về đến điểm xuất phát thì phun khử khuẩn toàn bộ xe. Như vậy thì lái xe chưa có vaxin vẫn cho xe lưu thông mà ko bị ùn tắc hàng hóa ạ.

bencau

Xe tải
Đồng Nai rất quân phiệt, Làm như vầy mà gặp hỏa hoạn hay người bệnh đi cấp cứu là thua luôn

Ko thì làm thế nào?
Hỏa hoạn thì dỡ mấy tấm barie di động ra, cấp cứu thì chuyển cáng cứu thương ra ngoài.

Trạng thái
Thớt đang đóng