[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
Dân nghèo công nhân lao động chỗ nào cũng như nhau cả thôi, cụ cứ ngồi miệng giếng đoán liều, đã gọi xóm trọ công nhân thì toàn ở trọ, bữa nay lo bữa mai chứ làm qué có chuyện tích luỹ. Lại còn đậm chất sài gòn, dân lao động nhập cư tứ chiếng hết cả, gần chỗ em có bà cụ từ Hưng yên vào Làm thuê trong này đây, 2 đứa con 1 ngoài bắc nghiện cả 2 thất nghiệp giờ hóng tiền bà cụ gửi từ SG về ăn này. Lần sau cụ phân biệt vùng miền nhớ soi gương nhá
Vưng em xin rút kinh nghiệm ạ, mà cụ chỉ dùm em chỗ nào em viết phân biệt vùng miền ạ, để em rút kinh nghiệm. Còn chắc cụ cũng biết ở đâu cũng có nét văn hóa, thói quen đặc trưng riêng. Vậy có bị cho là phân biệt vùng miền riêng không ạ?

Nhạc

Xe container
Cho đến khi Covid biến mất hẳn, các cụ dự sẽ xảy ra những gì nữa. Em chưa đọc về cúm TBN nhưng em dự Covid phải đôi ba sóng, đôi ba năm nữa mới hết.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
SG như thế này chắc không ổn, mong mọi sự bình yên.

xukute

Xe tăng
Cụ cá ngão, í lộn Cá Tráp đọc kỹ dùm em. Đừng nhảy vào mồm nhau vậy. Chắc cụ không lạ, không ít cụ chán không buồn reply cụ rồi thì phải.
Cụ chấp cụ ấy làm gì, ignore cho nhanh đỡ mất thời gian reply.
Về nhận định của cụ về HCM, em cũng có cùng quan điểm.
Vì nhạc phụ của em ở trong này, em cũng ở trong HCM rất lâu trước khi chuyển ra HN nên cũng hiểu tương đối về đất ấy.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 19/7/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Dungha

Xe điện
Mới là đăng ký chứ đã biết vắc xin gì mà bảo trên 65, có bệnh nền cũng được.

Em vừa sang nhà u em chụp lại cái tờ kê khai và rà soát. Dưới 65 họ chỉ khám sàng lọc kỹ tức là có chủ trương tiêm cho người trên 65.

Nhạc

Xe container
Dân nghèo thành phố ở đâu cũng ráo mồ hôi là hết tiền cụ ạ. Không có chuyện dân nghèo ở MN giàu hơn dân nghèo ngoài Bắc đâu cụ.
Ở Bắc giang vừa qua, dân dưới ấy chả cầu cứu xin ăn hộ bao nhiêu trường hợp là thợ hồ nơi khác tới làm thuê bị khoanh cách ly, đói.
Có 1 cậu đi làm thuê bị khoanh cách ly hết tiền phải đi vay ăn mì tôm liền cả tháng. Khi lên báo mọi người cho ít tiền và đồ ăn mà bị sao đó hôm sau phải lên báo nói là tôi không có đói. Ảnh chụp của bài báo nói lên tất cả: căn phòng trọ trống hoác không có gì, đồ để nấu nướng cũng không có!
SGN được cái sẵn lòng lên báo những ca như kiểu: bác chồng làm bảo vệ lương 5 triệu, vợ lương 4.5 triệu. Chụp ảnh đứng trong nhà cũng đủ đồ đạc, có cả xe máy. Nhưng chồng vừa bị dịch cho nghỉ làm đã vác rổ ra đường đi ăn xin (Vẫn còn lương vợ) . Kể nhà báo là ngày xin được 400-500.
Sau covid ông nào tự thấy cs ở tp ko bền vững thì thay đổi cv và cs để thích nghi. Dịch 2 năm nay rồi mà thu nhập tháng 4-5 củ vẫn cố bám víu ở phố tiền ko đồ đạc ko tương lai ko thì đừng than khổ. Cs là sự lựa chọn cơ mà.

The Silent

Xe tăng

Em vừa sang nhà u em chụp lại cái tờ kê khai và rà soát. Dưới 65 họ chỉ khám sàng lọc kỹ tức là có chủ trương tiêm cho người trên 65.
Thế nhà cụ đã thấy có kế hoạch khi nào tiêm chưa ạ. Đợt trước, em né tiêm, vì thấy mình chưa có nhu cầu, đợt này lại lên danh sách tiếp mà chưa có kế hoạch cụ thể khi nào có vắc xin.

.rr

Xe tải

Em đã gửi cho mợ ảnh cái tờ chính thức nó ghi tô đậm lứa tuổi từ dưới 65 tuổi.
Tờ của mợ trong phụ lục cũng thể hiện luôn : Đối tượng đủ điều kiện tiêm chủng và mục 2. Đối tượng thận trọng tiêm chủng.
Ghi ra cho có chứ không thuộc đối tượng đủ điều kiện tiêm chủng. Phường khác thì nó còn phát giấy ghi rõ đối tượng dưới 65. Hướng dẫn BYT vẫn là trên 65 hoặc có bệnh nên là đối tượng không nên tiêm chủng. Trong khi em đã trích nghiên cứu nước ngoài. Tiêm chủng AZ dù chỉ 1 mũi đã giảm 70-80% tỷ lệ phải nằm viện do nhiễm bệnh Covid của người trên 80, trên 70... Tác dụng phụ lên người già nhẹ hơn người trẻ và thực tế là người già hoặc có bệnh nền thuộc đối tượng ưu tiên tiêm trước ở nước ngoài. Miền nam thì hôm qua phát lên tivi là ưu tiên tiêm vaccine cho người già và có bệnh nền rồi. Cụ nhà em tour lại nghe 2 lần liền.

A98

Xe container
Cho đến khi Covid biến mất hẳn, các cụ dự sẽ xảy ra những gì nữa. Em chưa đọc về cúm TBN nhưng em dự Covid phải đôi ba sóng, đôi ba năm nữa mới hết.
Không hết được cụ ạ. Sau đây ta sẽ phải tiêm chủng 1 mũi hỗn hợp mỗi năm, gồm có cúm+covid+một số vaccine virus cảm lạnh như RSV.

Masha123

Xe buýt
Sau covid ông nào tự thấy cs ở tp ko bền vững thì thay đổi cv và cs để thích nghi. Dịch 2 năm nay rồi mà thu nhập tháng 4-5 củ vẫn cố bám víu ở phố tiền ko đồ đạc ko tương lai ko thì đừng than khổ. Cs là sự lựa chọn cơ mà.
Nhiều người không có chỗ để rút cụ ơi.

Dungha

Xe điện
Thế nhà cụ đã thấy có kế hoạch khi nào tiêm chưa ạ. Đợt trước, em né tiêm, vì thấy mình chưa có nhu cầu, đợt này lại lên danh sách tiếp mà chưa có kế hoạch cụ thể khi nào có vắc xin.
Đợt này thuốc Nhật vừa về. Cuối tuần lại về 2 triệu liều Moderna nên em nghĩ sẽ triên khai luôn. Cơ quan em đang lên danh sách tuần sau tiêm mũi 2.

tasx

Xe tăng
Cuộc sống này phải thích nghi thôi Cụ ạ. Bất kể giàu nghèo, sang hèn, vùng miền. Ví dụ, cùng thua chứng khoán, có người ra thành cầu, có người ra vỉa hè, và vẫn có người làm lại được.Thích nghi để tồn tại và phát triển là một trong những kĩ năng sống quan trọng nhất. Cá nhân em cũng nghĩ là người TPHCM cũng sẽ tự thích nghi, thay đổi phần nào lối sống qua đợt này. Ai không chịu thích nghi, cứ đổ cho hoàn cảnh thì là lựa chọn tự thải loại mình thôi ...

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hay là có ẩn ức gì không biết nữa =))
Để em thử giải thích về ẩn ức của nhiều cụ SG nhé:
Nguyên nhân số 1:
-SG cạnh sông Đồng Nai, khí hậu ôn hòa, đầu mối tứ phương dễ buôn bán làm ăn kiếm tiền nhưng xung quanh trống trải, khó phòng thủ khi có biến, bị đánh là thất thủ dễ dàng
-vì nguyên nhân địa lý nói trên, mỗi khi VN thống nhất thì SG không phải là đầu não chính trị, không phải trung tâm số 1 của đất nước
-nhưng nếu đất nước bị chia cắt như thời Pháp hay sau 1954 thì SG lại trở thành số 1 của cái mảnh đất mà nó nằm trong đó.
-đất nước chia cắt nhưng lại thống nhất, SG từ số 1 lại tụt hạng
-tụt hạng nhưng vẫn nghĩ mình xứng đáng là số 1, họ không biết rằng "kinh tế, buôn bán, hưởng thụ..." không phải là các yếu tố duy nhất làm nên sự quan trọng của 1 thành phố trung tâm.
Nguyên nhân số 2: giải thích cho tâm lý của nhiều cụ gốc bắc di cư vào SG, quay lại chê miền bắc, là vì họ muốn hợp lý hóa cái sự di cư của họ, muốn chứng tỏ họ đã "bỏ chỗ tối, ra chỗ sáng".
Nguyên nhân 1 giao phối với nguyên nhân 2, đẻ ra một trạng thái tâm lý sống dai.
Còm này là suy nghĩ riêng của em, có thể đúng hoặc sai và không hề có ý phân biệt vùng miền gì, mỗi vùng miền đều có những đặc điểm tâm lý riêng của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]

Hà Nội bắt đầu căng rồi đây.
2 tháng qua có hơn 100.000 người bay từ SG ra HN, chưa nói đường bộ, đường sắt.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Không chịu thích nghi với các sự việc nói chung, sự việc bất khả kháng nói chung mà chỉ ngồi kêu thì chả cần dịch cũng thấy khốn khổ.

Cuộc sống này phải thích nghi thôi Cụ ạ. Bất kể giàu nghèo, sang hèn, vùng miền. Ví dụ, cùng thua chứng khoán, có người ra thành cầu, có người ra vỉa hè, và vẫn có người làm lại được.Thích nghi để tồn tại và phát triển là một trong những kĩ năng sống quan trọng nhất. Cá nhân em cũng nghĩ là người TPHCM cũng sẽ tự thích nghi, thay đổi phần nào lối sống qua đợt này. Ai không chịu thích nghi, cứ đổ cho hoàn cảnh thì là lựa chọn tự thải loại mình thôi ...

Lê Việt Anh 1111

[Tịch thu bằng lái]
Người nghèo ở Hà Nội vs Người Nghèo ở Sài Gòn có cuộc sống khác nhau hoàn toàn.
Người nghèo ở Hn sống trong các ngõ bé xíu hay khu tập thể, họ nghèo nhiều lý do nhưng rất tằn tiện và có chí hướng tích lũy.
Còn người ở Sài gòn, nhiều người sống kiểu trung lập theo văn hóa xưa, cũng kệ đến đâu thì đến, rồi lại mở cải lương, đàn ca tài tử nẫu lòng tý rồi pthì phèo điếu thuốc, chén rượu đi ngủ.
Lãnh đạo đứng đầu trong Sài gòn chưa làm tốt công tác tư tưởng văn hóa gắn kết, chưa thực sự mạnh mẽ và quyết liệt.

mmxhung

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng