[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

.rr

Xe tải
Cố lên cụ, mà em nghĩ chỉ mấy ngày đầu thôi. Lúc hệ thống cung cấp thực phẩm ổn định lại thì sẽ không quá khan hiếm hàng hóa nữa đâu. Với cả lúc đấy mọi người cũng qua cơn hoảng loạn ban đầu rồi.
Mà em nghĩ ở Hà Nội cũng nên túc tắc tích lũy đồ khô dần là vừa, đỡ phải chen lấn tụ tập nguy hiểm lúc tình hình chẳng may xấu đi. Gì chứ gạo với mì, bánh ngọt, rượu bia thì hạn sử dụng dài lắm. Sau đó có gì thì yên tâm ngồi nhà thôi.
Em mua sẵn 30kg gạo, miến với pasta, 2 hộp sữa bột, 5kg cá khô 1 kg tôm khô, bột trứng 0.5 kg. củ cải khô muối 1.5 kg, đậu các loại mua từ đợt trước vẫn còn, nếu bị cách ly mang ăn thay thịt hoặc ngâm thành giá có rau. Mới lấy 3 cây cải thảo làm kim chi cùng carot, hẹ. Kim chi dưa chuột 1kg. Lạc em mua lạc vỏ 10kg cất thùng rồi. Thấy có ca dương mua thêm 2 quả bí.
Nóc nhà, các cụ sợ covid nên đẩy mạnh trồng rau từ đầu năm. Cũng đủ rau tươi ăn 1 tháng. Khi nào tình hình nóng lên em tích thịt là xong. Bảo đảm không chen lấn tranh giành người khác.

Quy Lão

Xe tăng
Em chưa hiểu đóng cửa công viên thì giải quyết được việc gì ?

Người ta ở trong nhà với nhau còn lây hơn ...
Thực tế và khoa học đã chứng minh là trong không gian kín thì lây mạnh hơn ngoài trời. Do đó những nơi như công viên, vỉa hè, đường sá không phải là nơi nguy cơ cao.
Tuy nhiên khi cấm các hoạt động ngoài trời như công viên, hàng quán cafe vỉa hè, sân bóng,... thì có lẽ sẽ tạo được hiệu ứng truyền thông mạnh hơn, đánh động đến ý thức phòng ngừa dịch bệnh. Và để lên báo thì hình ảnh cũng tốt hơn :))

.rr

Xe tải
Ít nữa hàng hoá SGN mà đủ đầy rồi cụ mua thêm cháo ăn liền, nước xương hầm sẵn của Nhật, và mấy món thịt cá hộp dễ ăn. Cụ sống 1 mình mà SGN rất có thể sẽ cho F0 tự nằm nhà chữa. Đề phòng trường hợp mình sốt ốm thì có món nước và là món ăn sẵn đủ chất, ăn khi mình mỏi ốm. Shopee có bán cơm bún lẩu tự sôi đấy,nhưng chỉ là giải pháp tạm thôi.
Nói chính xác là đúng như vậy cụ ạ. Em chỉ có đối tác, đồng nghiệp thôi. Em lúc đầu cũng tính nhờ, xong thôi em thấy ngại vì họ cũng còn phải lo cho gia đình. Em ngại làm phiền anh chị em. Không khéo lại mang tiếng ỉ này nọ sai khiến họ, điều em tối kỵ, ngoại trừ trong công việc. Em không sinh ra lớn lên ở đây. Có duy nhất 1 gia đình họ hàng thiết nhất, thì đang nằm trong khu cách ly phong tỏa rồi, cách chỗ em ở hơn chục km. Hàng xóm giờ đa phần toàn tây lông, em nói tiếng Miên, chúng nó không chịu hiểu. Ở khu em đang ở gần như không có văn hóa hàng xóm ạ. Người việt có mà ít, em thì cứ đi từ sáng đến tối mới về, chẳng biết ai vào ai cả .:D

1234589bl

Xe hơi
mắc mợt. Ngày thường chả thèm. Tự dưng cấm đột xuất làm sốt vó thèm. Mua thức thường ngày hông ăn uống gì. Toàn mấy thứ tà tữa, pizza, bánh mì nướng, bánh tráng trộn, nho xanh nhập... tốn mớ tiền nhảm vì đói con mắt và cảm xúc chi phối.

.rr

Xe tải
Thực tế và khoa học đã chứng minh là trong không gian kín thì lây mạnh hơn ngoài trời. Do đó những nơi như công viên, vỉa hè, đường sá không phải là nơi nguy cơ cao.
Tuy nhiên khi cấm các hoạt động ngoài trời như công viên, hàng quán cafe vỉa hè, sân bóng,... thì có lẽ sẽ tạo được hiệu ứng truyền thông mạnh hơn, đánh động đến ý thức phòng ngừa dịch bệnh. Và để lên báo thì hình ảnh cũng tốt hơn :))
Vớ vẩn, Khoa học chứng minh là những người ra tập thể dục ở cv là có nguy cơ cao nhiễm covid, bọn tây nó thống kê, thực nghiệm hết rồi. Mình chỉ bắt chiếc làm theo thôi ạ.

Belat Missan

Xe điện
Em mua sẵn 30kg gạo, miến với pasta, 2 hộp sữa bột, 5kg cá khô 1 kg tôm khô, bột trứng 0.5 kg. củ cải khô muối 1.5 kg, đậu các loại mua từ đợt trước vẫn còn, nếu bị cách ly mang ăn thay thịt hoặc ngâm thành giá có rau. Mới lấy 3 cây cải thảo làm kim chi cùng carot, hẹ. Kim chi dưa chuột 1kg. Lạc em mua lạc vỏ 10kg cất thùng rồi. Thấy có ca dương mua thêm 2 quả bí.
Nóc nhà, các cụ sợ covid nên đẩy mạnh trồng rau từ đầu năm. Cũng đủ rau tươi ăn 1 tháng. Khi nào tình hình nóng lên em tích thịt là xong. Bảo đảm không chen lấn tranh giành người khác.
Thay rau thì có thể mua rong biển. Mua 1 gói ăn cả tháng :D

• Vodka
Reactions: .rr

lamien

Xe buýt
Em nghĩ tình hình như SG thì phải giãn cách ít nhất 2 cái 15 ngày. BG chỉ chỉ yếu trong khu CN là chính mà mất 2 tháng, SG thì toàn là lây nhiễm cộng đồng khắp hang cùng ngõ hẻm rồi.

adxnguyen

Xe tăng
Ừ cho là vô căn cứ. Bọn nước khác nó làm theo cái vô căn cứ là tiêm vắc xin và nó ổn.
Không phải là "cứ cho", nói không có cơ sở gì chỉ dựa trên niềm tin của bản thân thì chính là vô căn cứ
Cụ hiểu sai lý do sử dụng Vx và bị tâm lí nhìn nhận sự việc một chiều.
Đừng chỉ nhìn vào những nước giàu tiền đè chết người rồi đem mình ra so sánh, nó khập khiễng lắm, không có điểm chung để so sánh. Hãy nhìn những nước khác có khả năng tương đương hoặc kém hơn mình xem như thế nào.
Nước ta đợt này làm không hiệu quả như các đợt trước, nhưng không phải quá tệ đâu.

The Silent

Xe tăng
Ít nữa hàng hoá SGN mà đủ đầy rồi cụ mua thêm cháo ăn liền, nước xương hầm sẵn của Nhật, và mấy món thịt cá hộp dễ ăn. Cụ sống 1 mình mà SGN rất có thể sẽ cho F0 tự nằm nhà chữa. Đề phòng trường hợp mình sốt ốm thì có món nước và là món ăn sẵn đủ chất, ăn khi mình mỏi ốm. Shopee có bán cơm bún lẩu tự sôi đấy,nhưng chỉ là giải pháp tạm thôi.
Vâng em cảm ơn cụ đã gợi ý, em vừa lăng quăng về và khua đc trước mắt 1 ít mỳ rồi. Dây giăng khắp nơi, bên kia đường là khu phong tỏa cách ly. Nhìn đểu phết :))

lamien

Xe buýt
Thế đội lái xe từ TP ông cụ ra hôm 7/7 mà không phải cách ly à. Lú luôn
Hôm qua 8/7 BYT mới có công lệnh coi toàn bộ TP SG là vùng dịch và cách ly 7 ngày với tất cả người về thừ SG cụ nhé, trước đó thì chỉ mấy quận phong tỏa là vùng dịch chứ toàn TP HCM ko phải vùng dịch. Chỉ khai báo để đấy thôi.

Quy Lão

Xe tăng
Vớ vẩn, Khoa học chứng minh là những người ra tập thể dục ở cv là có nguy cơ cao nhiễm covid, bọn tây nó thống kê, thực nghiệm hết rồi. Mình chỉ bắt chiếc làm theo thôi ạ.
Công viên tây nó khác công viên ta đợt này cụ ơi. Nếu cụ cũng ra công viên gần đây sẽ thấy. 100% đeo khẩu trang, không còn kiểu tụ ngồi chơi chém gió nhóm 5-7 người nữa. Ở HN vài hôm trước mà ngồi 3-4 người đã bị bảo vệ nhắc rồi. Hầu hết là dân ra tập thể dục lẻ 1-2 người vòng quanh hồ.
Công viên tây nó theo hướng picnic dã ngoại hay ngồi tụ nhóm hơn.

.rr

Xe tải
Công viên tây nó khác công viên ta đợt này cụ ơi. Nếu cụ cũng ra công viên gần đây sẽ thấy. 100% đeo khẩu trang, không còn kiểu tụ ngồi chơi chém gió nhóm 5-7 người nữa. Ở HN vài hôm trước mà ngồi 3-4 người đã bị bảo vệ nhắc rồi. Hầu hết là dân ra tập thể dục lẻ 1-2 người vòng quanh hồ.
Công viên tây nó theo hướng picnic dã ngoại hay ngồi tụ nhóm hơn.
Thế thì độ nguy hiểm công viên ta hơn nhiều tây. Công viên tây cực rộng pic nic nếu có là theo nhóm quen biết, ngồi trên bãi cỏ. VN có độc cái đường nhựa mọi người chạy qua nhau trên đường đấy. Mà nó nghiên cứu 1 người mắc covid chạy ngược hướng gió cách mấy m lây, chạy cùng hướng gió cách mấy m lây. Chạy xong về rồi mấy tiếng sau người khác chạy qua vùng không khí người mắc covid ho hắt xì... vẫn lây covid. Em đã đọc bài báo tóm tắt. Ấn tượng lắm, lây phát ghê.

Hung Phuc

Xe điện
3 lái xe đường dài từ TP.HCM ra Hà Nội mắc COVID-19

Trung tâm Kiểm soát bệnh tật (CDC) Hà Nội cho biết đang điều tra 3 ca bệnh COVID-19 là 3 tài xế xe hàng đường dài đi ra từ TP.HCM.

Ba trường hợp dương tính là tài xế xe hàng đường đài từ TP.HCM ra Hà Nội gồm L.X.T., 34 tuổi, N.B.T., 23 tuổi và B.T.Q., 45 tuổi, đều ngụ ở Quất Động, Thường Tín, Hà Nội và vừa ghi nhận dương tính với COVID-19.
Theo CDC Hà Nội, về biểu hiện lâm sàng, tài xế L.X.T. có đau rát họng, ho từ ngày 7-7, tài xế N.B.T. không có triệu chứng, tài xế B.T.Q. có sốt, đau rát họng, mệt mỏi.

3 tài xế này cho biết lịch trình: Trước ngày 28-6 chở hàng từ TP.HCM về Hà Nội một lần nhưng chưa nhớ mốc thời gian (đang tiếp tục điều tra). Ngày 28 và 29-6 từ Hà Nội vào TP.HCM. Từ 29-6 đến 5-7 ở tại quận 12, TP.HCM.

Từ ngày 5 đến 7-7, các tài xế này rời TP.HCM về Hà Nội. Khoảng 18h, về đỗ xe tại bãi Liên Phương, Quất Động, Thường Tín. Tại bãi đỗ xe, có tiếp xúc với 1 bảo vệ sau đó về nhà luôn.

Ngày 8-7, các tài xế di chuyển về Bắc Ninh để lấy hàng, sau đó đến Phòng khám đa khoa Hoàn Mỹ, tỉnh Bắc Ninh, lấy mẫu xét nghiệm PCR, kết quả dương tính với COVID-19.

lamien

Xe buýt
Người dân SG rất trật tự. Họ rất tuân thủ quy định. Vấn đề còn lại là của Chính quyền.

Abram

Xe điện
Cụ nào giải ngố cho em phát.
Trên cổng thông tin điện tử Bộ Y Tế, địa chỉ: https://moh.gov.vn, thường xuyên cập nhật Danh sách địa bàn phong tỏa, có dịch, đã từng có dịch (nôm na thế).
Theo đó, màu trên bảng được hiểu như sau (nguyên văn chú thích trên bảng):
- Màu đỏ: Cách ly tập trung.
- Màu cam: Cách ly y tế tại nhà.
- Màu xanh: Tự theo dõi sức khỏe tại nhà, thực hiện tốt 5K.
- Màu vàng: Đã hết phong tỏa, không hạn chế đi lại.

Có mấy điểm em không hiểu:
1. Thứ tự giảm dần mức độ nguy hiểm có phải là: Đỏ --> Cam --> Xanh --> Vàng? Màu vàng là an toàn nhất, hơn cả màu xanh?

2. Có mấy điểm chỉ thị màu không hiểu thế nào, ví dụ: Tỉnh Nam Định (xanh) --> huyện Giao Thủy (xanh) --> xã Giao Hải (cam) --> Xóm 2 (xanh). Vậy nếu em đến xóm 2 thì em phải thực hiện theo cam hay xanh?

Theo công bố thì danh sách được cập nhật thường xuyên (chắc theo giờ). Cụ thể danh sách lúc 20 giờ ngày 8/7/2021 như thế này:

Cảm ơn các cụ.

Thanhrosa

Xe tải
Người dân SG rất trật tự. Họ rất tuân thủ quy định. Vấn đề còn lại là của Chính quyền.
Vấn đề là đổ xô đi gom hàng làm gì đông nhung nhúc ra. Trong khi chỉ thị 16 này năm ngoái đã áp dụng một lần rồi. Bình thường thôi. Nó không phải là phong tỏa. Đi gom gạo gom mỳ rồi cả năm ăn không hết thôi 🤣

Dungha

Xe điện
Thôi đi cụ , việc để dịch lan rộng thế này có phần trách nhiệm rất lớn của ông ấy và ban chỉ đao đấy
Đầu tháng 5 cứ khăng khăng mục tiêu kép với khoanh vùng hẹp , kích cầu du lịch làm mầm bệnh lây lan lung tung ko kiểm soát được
đầu tháng 5 lên tv còn tự tin về khả năng kiểm soát dịch bệnh dựa trên sụ hiêu biết về con virus + khả nang test của vn , giờ thế nào ?
Cụ lại nói linh tinh rồi. Bạn e bác sỹ, nhờ quen biết tiêm cho cả bố mẹ họ (quá 65 tuổi). Hôm nay tivi đã phát trong các đối tượng ưu tiên tiêm vaccine của SGN có người trên 65 tuổi và có bệnh nền. HN vẫn cứ không biết có ăn lobby của DN không mà vẫn chưa ưu tiên người trên 65 tuổi, hoặc người có bệnh nền.
Phường em ở Thanh Xuân hôm qua đi phát giấy đăng ký tiêm cho người từ 12 tuổi trở lên. Trên 65, có bệnh nền cũng được cụ ạ.

Masha123

Xe buýt
Từ hồi SG bị phong toả nhiều, nhiều người bạn của mình có thói quen mua đồ ăn cho 1 tuần, chuẩn bị những thứ cần thiết vì không biết khi nào sẽ bị phong toả . Còn mấy hôm qua và nay đi mua thì nên đi đến những chỗ mình hay mua, nếu hết hàng cứ hỏi lúc nào lại có hàng và đặt để cho mình các loại thiết yếu, xin số những người bán. Thường những chỗ bán tăng giá là những người không phải bán thường trực tại vị trí đó hoặc bán cho khách lạ.Vì làm ăn thường họ tính đến lâu dài nên người bán cố định k dám tăng giá vớ vẩn.
Mà ngày mai thì chắc mua sắm sẽ dễ rất nhiều rồi vì đội mua sắm đã xong và cố thủ ở nhà.
Em xin tự nhận khuyết điểm ạ. Cũng do em bận quá, em cũng đảo siêu thi mấy lần, mà đông quá, bà con shopping hăng quá, rồi chen nhau thanh toán cũng hăng, cả mấy lần em chen được vào trong siêu thị, thề với các cụ là còn dư đúng.... cái làn đi chơ và đồ nhựa, khăn mặt, quần áo. Em cũng cố mua đc mấy thùng mỳ và vài hộp trứng còn lại, nhưng khi quay ra thanh toán. Em bất lực thật sự và bỏ đó đi về. Cả mấy lần đều vậy. Còn từ hôm kia đến giờ thì hình như siêu thị mở cửa theo giờ. Mà em thì không bỏ dở việc cơ quan để ra đó xếp hàng được mới nhục :)).

Trạng thái
Thớt đang đóng