[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghĩ em cũng như nhiều cụ ở đây chưa hiểu lắm định nghĩa "kiểm soát" và "mất kiểm soát của cụ nó như thế nào. Đương nhiên ở trong này, hay ở đâu cũng thế, anh chị em tuyến đầu đặc biệt là các y, bác sĩ, điều dưỡng,ai cũng trong trong tâm thế còn nước là còn tát rồi. Có ở đâu buông đâu.
Mất kiểm soát nó giống như cụ cầm nắm.vật gì đó. Mỏi cơ tự buông. Con số 100k nhiễm ngay khả năng e nghe nhầm. Xem thống kỷ lục gần 19k lây nhiễm ngày cụ ạ.

taplai2012

Xe ngựa
Thái lan loanh quanh mấy hôm tầm đó thôi
Với VN thì kỳ vọng như cụ em e là sớm thất vọng đó, vùng phía Nam có ổn định thì vớ vẩn là tới Ăn tết nguyên đán cũng chưa biết chừng đâu cụ
Chỉ có vaccine nội phát huy hiệu quả mới giúp dc VN thôi cụ. E nghĩ bây giờ câu thời gian, giảm tối đa áp lực lên hệ thống y tế.
E hy vọng vaccine nội thành công.

The Silent

Xe tăng
Mất kiểm soát nó giống như cụ cầm nắm.vật gì đó. Mỏi cơ tự buông. Con số 100k nhiễm ngay khả năng e nghe nhầm. Xem thống kỷ lục gần 19k lây nhiễm ngày cụ ạ.
Vâng thôi em tôn trọng quan điểm của cụ. Có điều em thấy không nên tranh luận thêm với cụ. Làm kỹ thuật, khoa học, ko ai sử dụng ví dụ giống cụ được ạ.

Hung Phuc

Xe điện

Loitran

Xe tăng
Ca ngoài cộng đồng vẫn nhiều thế này biết đến khi nào mới giảm. Mức từ 100k ca lên 200k ca k đến 2 tuần.
Sợ nhất là ca cộng đồng, còn 100 ca nằm cách ly cũng không sợ bằng 5 hay 10 ông lang thang bên ngoài
Nên nếu theo dõi thì cứ ca cộng đồng có thể tiên lượng được phần nào dù AE ta không phải chuyên gia chuyên vào gì hết

taplai2012

Xe ngựa
Vâng thôi em tôn trọng quan điểm của cụ. Có điều em thấy không nên tranh luận thêm với cụ. Làm kỹ thuật, khoa học, ko ai sử dụng ví dụ giống cụ được ạ.
Em vd để cụ dễ hình dung. Nguyên lý chung là như vậy cụ ạ. Nguồn lực bất kể của tổ chức hay quốc gia nào đều có hạn.
Nhìn sang Ấn cụ có thể cảm nhận ntn là mất kiểm soát : từ dịch bệnh, y tế cho đến xử lý thi hài...
Em hoan nghênh cụ dừng chém gió vs em nếu ko hợp.

Hooks

Xe tăng
Giờ toàn ngồi trong nhà, báo thì ko nói rõ địa chỉ, làm sao mà biết dc hiệu thuốc hoặc chỗ nào mình từng đến đã thành F0 vậy cụ.
Zalo ngày nào chẳng thông báo tin tức hả cụ?

Họ nhắn tin truy tìm người đến địa điểm ABC hoặc tiếp xúc gần với F0 liên tục. Ai từng đến thì thông báo thôi.

Loitran

Xe tăng
Chỉ có vaccine nội phát huy hiệu quả mới giúp dc VN thôi cụ. E nghĩ bây giờ câu thời gian, giảm tối đa áp lực lên hệ thống y tế.
E hy vọng vaccine nội thành công.
Vaccine nào thì vốn dĩ lúc này là phải " ngay và luôn" , còn bắc nước chờ gạo người thì không nói được điều gì lúc này, tất cả chỉ là kỳ vọng mà thôi, chưa kể vãn hồi xong thì nếu sơ sểnh nó lại vòng lại nó mổ tiếp tục thì chỉ loay hoay dở giáo đầu đuôi thôi thì cơm trắng có ăn có khi còn hiếm cũng có thể xảy ra
Như Mỹ giờ có dám bung lụa 100% không?
Chơi đẹp giờ phải như TQ/Úc/Newzeland...vvv bắt chặt ngay vòng đầu thì mới có cơ hội kiếm sống

taplai2012

Xe ngựa
Vaccine nào thì vốn dĩ lúc này là phải " ngay và luôn" , còn bắc nước chờ gạo người thì không nói được điều gì lúc này, tất cả chỉ là kỳ vọng mà thôi, chưa kể vãn hồi xong thì nếu sơ sểnh nó lại vòng lại nó mổ tiếp tục thì chỉ loay hoay dở giáo đầu đuôi thôi thì cơm trắng có ăn có khi còn hiếm cũng có thể xảy ra
Như Mỹ giờ có dám bung lụa 100% không?
Chơi đẹp giờ phải như TQ/Úc/Newzeland...vvv bắt chặt ngay vòng đầu thì mới có cơ hội kiếm sống
Mình vốn cẩn trọng. Mà như vậy em thấy ối cụ vẫn còn nghi hoặc. Muốn chứng minh thêm. 13-15k người thử nghiệm rồi còn gì... Không có biến chứng nặng, có sinh kháng thể là oke rồi . Cứ tiên đại trà mới biết dc.

Chỉnh sửa cuối:

The Silent

Xe tăng
Tâm lý người dân trong này, và ngay kể cả nhiều cán bộ có chuyên môn, họ rất e ngại sử dụng vắc xin này. Rơi vào thế phải tiêm thôi. Ngay cá nhân em đang trong giữa tâm đây. Nhưng nếu kêu em tiêm loại này, em cũng từ chối. Các cụ gách đá em thoải mái.

NhimKenkute

Xe hơi
Dịch giã, giãn cách thế này chỉ ước ngân hàng tạm thời không thu tiền vay gốc và lãi hàng tháng các cụ ah!

TieuFu

Xe container
Vâng, nhưng chắc tuyến đầu đã được tiêm hết rồi nên bây giờ không còn phải lăn tăn là có đang tranh vx của tuyến đầu hay không. Vì vậy ai có quan hệ gì cứ sd thôi ạ, tiêm được càng nhanh càng tốt.
Lo tranh nhau tiêm, không lo phòng bị thì còn bể nhanh hơn !

trungduong2211

Xe điện
2019 về trước e thấy họ vô tư thì ko nói, chứ 2020 trở đi mà sống kiểu đó thì đói cũng tại họ phần nhiều. Đến con kiến con ong nó còn biết tha mồi về tổ trữ ăn dần.
Em thấy trong Nam, nhất là Sài Gòn cứ đua nhau từ thiện vô căn cứ, k biết để thỏa mãn cái j cho cá nhân, tạo ra tính lười và tâm lý ỷ lại của một bộ phận k nhỏ cộng đồng. Uh thì thôi bình thường k sao, n dịch dã nguy hiểm thế này mà, đã áp giãn cách mà nấu cơm đi phát ào ào hang cùng ngõ hẻm. Đầy người chẳng khó khăn j cũng chen nhau còm xin, loạn hết cả lên. Nghĩ mà chán.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em không rõ HN tiêm được bao nhiêu liều trên tổng số đã được phân. Nhưng như em ở Cầu Giấy mà 1 phường chỉ được có 690 liều thì quá ít ạ. Phường em rất đông dân, có khoảng 20 tòa chung cư ạ.
Em ở Tân Mai, hỏi. Nay tiêm, thấy số thứ tự trong ngày khoảng 450, em số 315. Mà thấy tiêm gần tuần này rồi.

Henry 27

Xe tăng
Tâm lý người dân trong này, và ngay kể cả nhiều cán bộ có chuyên môn, họ rất e ngại sử dụng vắc xin này. Rơi vào thế phải tiêm thôi. Ngay cá nhân em đang trong giữa tâm đây. Nhưng nếu kêu em tiêm loại này, em cũng từ chối. Các cụ gách đá em thoải mái.
Nhà nước nên bổ sung quy định, những người chống đối tiêm vx tại thời điểm chống dịch, nên cấm đến nơi công cộng từ 6 tháng - 1 năm.

LienPhuong

Xe điện
Ai cũng mong muốn cụ ạ. Nhưng nếu cụ tinh ý chỉ cần xem số ca nhiễm ngoài cộng đồng không xác định được gốc ( đây là do vô tình khám sàng lọc phát hiện ra ) thì cụ sẽ hiểu, nguyên nhân phát hiện giảm do chiến lược chống dịch hiện giờ đã thay đổi. Không còn tăng cường xét nghiệm diện rộng và truy vết như trước nữa. Hiện vẫn chưa thấy tín hiệu lạc quan không chỉ riêng với Sài Gòn. Em vẫn hết sức quan ngại Hà Nội dù đã triển khai cách ly, giãn cách, làm nghiêm ngặt ngay từ những ngày đầu. Tuy nhiên em e là chưa đủ.
Phải có đủ vaccin mới đủ cụ ơi, mà tình hình vaccin là quá quan ngại luôn.

TieuFu

Xe container
Thật. Rối như canh hẹ.
Không rối đâu, chỗ nào tiêm được, chỗ nào không tiêm được, tiêm bao nhiêu có người tính rồi. Nhao nhao thì tự mình làm rối mình, nghe mấy ông linh tinh trên mạng mới rối. Dạo này không thấy đòi rau, củ nữa cụ ạ ! Tranh được bó rau lên mạng kêu khổ bây giờ em nó vỗ vai rủ đi tâm sự đang đái ra máu !

The Silent

Xe tăng
Nhà nước nên bổ sung quy định, những người chống đối tiêm vx tại thời điểm chống dịch, nên cấm đến nơi công cộng từ 6 tháng - 1 năm.
Vâng, chúng ta sống và làm việc theo pháp luật mà cụ. Nên nhà nước cứ ra quy định thì em sẽ chấp hành thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng