[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói về đồ ăn để tồn tại một cách tối thiểu nhất, em thấy thế này: một người không thể nấu bữa cơm có 2 miếng thịt to bằng bao diêm, 3 cuộng rau, một chén canh. Đi chợ cũng không ai bán cho từng đấy. Nhưng nấu cho 4 người rồi sau đó chia 4 thì dễ hơn nhiều. Nấu cho 100 người thì thậm chí người nấu còn có thể tự trả lương.

Nên chăng là nấu ăn chia thành suất rồi chia. Thành phố phát phiếu đồ ăn cấm bán lại, không có giá trị quy đổi thành tiền. Tổ chức các điểm phát cơm tập trung, ai đói đều được ăn.
Thế thành ra lại tụ tập cụ ạ. Thường ăn uống có bữa. Người nào cũng sợ tay không đi về.
Cách cụ hợp lý về nguồn lực nhưng không phì hợp với chính sách giãn cách dập dịch.

Vulcan V70

Xe trâu

taplai2012

Xe trâu
Shipper dù đc tiêm thì vẫn tha mầm bệnh virus đi khắp nơi mà. Tiêm chỉ giảm khả năng tử vong thôi.
Hạn chế rất nhiều lây nhiễm mợ nhé.
Gần như chưa có ghi nhận nào lây lan khách hàng - shipper - khách hàng. Đấy là còn chưa tiêm. Việc lây có thể có, nhưng quan trọng nhất truy vết được.
Đến giờ chưa ở đâu cấm tuyệt đối được shipper mợ ạ. XH cần họ.

Hooks

Xe tăng
Sorry cụ, em đọc ko kĩ.

20k vnd 1 kg gạo
Tháng ăn max 20kg gạo = 400k vnd
Mì tôm 100k 1 thùng 30 gói
Trứng 15k 1 chục

1 người ăn no chỉ cần 800-1000k vnd/tháng
Nói chung là giờ chuyện chết đói là sự kiện lạ thường, khó tin. Ăn uống như này kham khổ, ngán ngẩm là có chứ ko thể chết đói được.

Ko lao động thì tiêu tốn ít calo, ăn ít hơn. Hơn nữa, HCM có thể thiếu rau củ chứ đồ khô thì chắc ko thiếu. Làm cân muối lạc, muối vừng, ít đỗ xanh, đố tương làm giá, vẫn đổi bữa tốt.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
15k mua được chục trứng chim cút cụ nhé , hjhj
Trứng cút lộn thì giá đó cụ ạ, hôm qua em mua trứng gà là 40k/1chục, ko có 2k trả lại bà bán trứng cho thêm 2 trứng cút thường :D, có ảnh đây ko các cụ lại bảo em chém :P

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Mấy ông thể dục , thể thao trách họ cái ý thức chứ khả năng lây nhiễm bệnh em nghĩ rất , rất khó
Không cấm mấy ông đấy thì loạn. Không có khả năng lây nhưng ai cũng lấy lý do đấy ra đường thì chả cấm được ai.

Ngoc Que

Xe buýt
SG làm vậy, đối xử vậy thì sẽ mất đi nguồn nhân lực lớn từ các tỉnh phía Bắc, sau dịch cụ nào thử làm 1 nghiên cứu xem những người từ SG trở về dịp này bao nhiêu % quay lại, bởi giờ các KCN ở phía Bắc đã dần ổn định, lại gần nhà nữa, chế độ lương chắc cũng same same nhau rồi thì tội gì phải đi ngàn cây số nữa?
Chủ yếu miền Trung đổ vào thôi. Bắc bây h CN phần lớn là lamf các khu CN gần nhà hay các tỉnh lân cận.

vingraux

Xe tăng
Lại tập trung đông người :))
Thế thành ra lại tụ tập cụ ạ. Thường ăn uống có bữa. Người nào cũng sợ tay không đi về.
Cách cụ hợp lý về nguồn lực nhưng không phì hợp với chính sách giãn cách dập dịch.
Ai không tuân thủ 5K thì điểm phát cơm từ chối phục vụ chứ. Căng dây thật dài. Mọi người đảm bảo đứng cách nhau 3-5m. Dán cac sticker hình đôi bàn chân dưới đất để mọi người biết phải đứng vào đấy. Ai đứng ra ngoài cắt suất luôn. Dùng mấy cái quạt công nghiệp công suất lớn thổi vào đám đông thật mạnh. Cái trò khí dung này nó chỉ tồn tại được nửa phút ngoài trời, ta quạt mạnh nữa thì sợ gì vết bẩn.

taplai2012

Xe trâu
Ai không tuân thủ 5K thì điểm phát cơm từ chối phục vụ chứ. Căng dây thật dài. Mọi người đảm bảo đứng cách nhau 3-5m. Dán cac sticker hình đôi bàn chân dưới đất để mọi người biết phải đứng vào đấy. Ai đứng ra ngoài cắt suất luôn. Dùng mấy cái quạt công nghiệp công suất lớn thổi vào đám đông thật mạnh. Cái trò khí dung này nó chỉ tồn tại được nửa phút ngoài trời, ta quạt mạnh nữa thì sợ gì vết bẩn.
Làm điểm nhỏ như tổ dân phố thì dc. Nhưng trong tổ dân phố ko phải ai cũng cần phát cơm cụ ạ.
Ngoài trời con virus này cũng rất yếu.

Tran Dinh Son

Xe tải

Iphone1

Xe tải
Là F0/F1 ở nhà thì có được phường hay BQL chung cư mua hộ thực phẩm để trước nhà không cụ? Em có 2 người bạn tối nay vừa phát hiện mình là F1 giờ đang luống cuống ko biết làm thế nào. Đi chợ nhỡ lây cho người khác, ship thì hình như bị hạn chế không vào được khu này. Chúng nó cũng chẳng có người thân xung quanh hỗ trợ.
Mà giờ F1 muốn xét nghiệm thì có người đến không, hay phải tự mình đi xe đến BV khám?
Ko có đâu cụ. Đồng nghiệp cơ quan em hỗ trợ thôi (mua thuốc, mua chanh sả...). Giờ cập nhật sức khoẻ các F0 lên group đồng nghiệp ngày 2 lần để giúp được gì thì giúp thôi. Ko để họ có cảm giác bệnh dịch mà bị bỏ rơi. Rất tội nghiệp. Kể ra đi chích sớm hơn 2 tuần cũng đỡ lo phần nào. Họ có kết quả test được 1 ngày thì có danh sách đi chích.
Đến khổ các cụ ạ, việc chích ngừa cũng có đơn giản đâu, cũng là cơ hội kiếm chác. May mà giờ cả hệ thống chính trị vào cuộc nên át đi phần nào, ko còn tình trạng thuốc trong kho mà người thì tv. Chứ em nói thật, nhiều kẻ kinh doanh sinh mạng đồng loại. Ác nên làm giàu ko khó.

lamaca

[Tịch thu bằng lái]
Website
lamaca.vn
Địa phương bắt đầu nổ ca từ TP HCM về :(

Không hiểu thực hiện 16 thế nào để đồng bào toả ra cả nước thế này!

Nếu các tỉnh không kiểm soát được đồng bào về từ vùng dịch thì phẳng như nhau

7/15 gần 50% người bị nhiễm là sao ? nếu thế thì SG bị + quá nhiều rồi, con số thống kê hàng ngày chỉ để thống kê cho có thôi huhu

coindesar

Xe buýt
Tổng số ca tử vong do Covid-19 cộng dồn là 1334 tính đến 7h sáng nay, riêng hôm qua 31/07 là 174 ca, vẫn đang theo chiều hướng tăng mạnh.

Năm ngoái đợt dịch mới xuất hiện cái công văn bản yêu cầu các nhà hỏa táng phải tăng công suất chuẩn bị sẵn sàng cho các tình huống xấu, bị dân tình chửi ầm ĩ và trên tuýt còi phải thu hồi văn bản. Không ngờ nội dung lại rất phù hợp với hoàn cảnh hiện tại.

Henry 27

Xe tăng
7/15 gần 50% người bị nhiễm là sao ? nếu thế thì SG bị + quá nhiều rồi, con số thống kê hàng ngày chỉ để thống kê cho có thôi huhu
Không loại trừ trường hợp thấy mình có khả năng mắc rồi, nhưng sợ ở SG không được cứu chữa kịp thời nên cố theo đoàn người di tản về quê cho được nhập viện. Không đơn thuần chỉ nghèo đói mới bỏ chạy khỏi SG đợt này đâu.

Trục

Xe ba gác
tưởng cụ doanh nhân tư duy nó phải khác, hóa ra cũng khôn lỏi như mấy a lđ, họ đến làm việc xây dựng đóng góp, khi có biến lại muốn họ lượn nhanh cho nhẹ nợ.
Đây, cụ đọc đi để thấy lđ họ đã bình tĩnh nhận ra vấn đề và thay đổi tư duy rồi đấy
Cụ lại nhầm, không ai đuổi họ đi mà họ muốn đi.
Họ muốn đi mà giữ người thì lại mang tiếng cản trở họ, không cho họ về nhà...
Cứ làm việc phù hợp với từng Tỉnh, và cụ cũng nên nhớ, HN đợt rồi tiếp nhận rất nhiều công dân (cả có khẩu và ngoại tỉnh) về trong khi các tỉnh đó thuộc vùng dịch nhé. Test rất nhiều.
Nói ít thôi nếu mình không thực sự làm.

chandai.toinack

Xe điện
Sài Gòn đa ưu tiên và tiêm cho người trên 65 tuổi còn Hà Nội thì chưa các cụ nhỉ. Em sốt ruột vì bố mẹ em cao tuổi lại bệnh nền.
E thấy có mà Cụ. Bố chồng em ( 70) đang ở Nha trang. Hôm 27/7 thấy mọi ng gọi điện hỏi có về ko vì chuẩn bị đi tiêm.
E thâyd mọi ng nói cả vụ ko có kt3 thì ko đc phát phiếu. Trong khi e xuống Nha trang chơi.
Nên cũng chưa có kt3 ở đây. E vẫn đc phát phiếu đi siêu thị gà đc vào tận nhà gọi đi test như thường ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng