[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

LienPhuong

Xe điện
Cũng cấp gạo, mắm, đồ khô … thì tần suất cứu trợ sẽ ít đi. Phát cơm hàng ngày thì mệt cả đội từ thiện.
Ai lại đi phát cơm suất vậy, vừa tốn công sức vừa tăng nguy cơ lây nhiễm. Tất cả do tổ chức, cách làm nhỉ.

keeponlylove

Xe điện
Số người chết thống kê chính thức xem ở đâu các cụ nhỉ? Đọc báo toàn thấy số người chết ở Mỹ Anh Indo,.. ko thấy Việt Nam

nowhereland

Xe điện
Cũng do lúc mới bùng phát thì CDC Tp.HCM khi đó đã phát biểu trong cuộc họp ngày 25/06 có đặt giả thiết là virus biến chủng độc lực giảm và lên phương án "sống chung với lũ", có ý là giảm việc truy tìm F0 để cách ly mà tập trung điều trị F0 bị bệnh nặng và bệnh nền.

Thời điểm 25/06 thì Tp.HCM cũng chỉ trên dưới 100 ca mà đã không còn quyết liệt truy vết, phong toả thì việc mất kiểm soát sau đó là khó tránh khỏi. Có lẽ vì lý do này mà HCDC đã sửa sai và thay đổi nhân sự cấp cao vào 10/7 (sau đó 2 tuần).

Đúng là người đứng đầu chống dịch cần phải có bản lĩnh, quyết đoán và phán đoán tốt mới vượt qua được đại dịch.
Vấn đề là nhì nhằng không làm theo phương án 1 mà cũng chẳng ra phương án 2.
Nếu theo PA1 thì chắc chắn giảm tải được y tế. Đằng này lại giảm truy vết nhưng vẫn bắt F0, F1 đi cách ly cả đống, tập trung đông nên lây nhiễm chéo nhiều, lộn xộn gây quá tải y tế.

LienPhuong

Xe điện
Em xác nhận cái này thông qua thằng em trai sống trong đấy. Dân thiết kế, lương tháng 15-17 củ, nhà thuê ở 1 mình 4 củ/tháng nhưng ko bao giờ nấu cơm hay giặt đồ. Ngày 3 bữa kéo ghế ngoài hàng, đồ cuối tuần ôm ra hiệu giặt. Là anh có ý kiến nhiều nhưng ko đc, bày bà già ở quê bắt nó gửi tiền về hành tháng để dành cưới vợ.
Nhiều điều về SG mà qua đợt dịch này mới té ngửa, như có cụ gì trên này ở SG ấy, qua cụ ấy em mới té ngửa nhiều gia đình sống giữa SG lại chưa có cái tối thiểu là tủ lạnh, dù chỉ là 1 cái tủ lạnh mini(nếu cụ có đọc tin thì đừng hiểu em chê trách, kinh thường hay có ý nghĩ xấu gì cụ nhé).
Thì cứ cho là trước đây không dịch thì thế cũng được đi, nhưng dịch đã 1 năm rưỡi rồi, sao không sắm tủ lạnh và các vật dụng cần thiết khác đi, chuyện cách ly trước sau gì chẳng xảy ra.

TONGIA

Xe lừa
Địa phương bắt đầu nổ ca từ TP HCM về :(

Không hiểu thực hiện 16 thế nào để đồng bào toả ra cả nước thế này!

Nếu các tỉnh không kiểm soát được đồng bào về từ vùng dịch thì phẳng như nhau

Chopchopchop

Xe buýt
T
Cái này thì đúng đấy.
Trong nam nói chung và SG nói riêng có nhiều người cả đời đi ăn hàng. Nhiều người chẳng bao giờ tích lũy, cứ kiếm được bao nhiêu tiêu bấy nhiêu. Có đợt em hỏi ông anh, lỡ ốm đau thì sao? Ông ấy kêu ốm đau thì ới anh em bạn bè, chúng nó có bao nhiêu góp bấy nhiêu.
Đúng là đặc trưng văn hoá em không bàn. Nhưng cá nhân em thấy bản thân không tự tính tự lo cho mình, lúc nào cũng tư tưởng trông chờ xung quanh hỗ trợ khi có biến thì đúng là gánh nặng cho xã hội, qua đây phần nào em lại thấy thông cảm phần nào cho lãnh đạo SG, như kiểu bố mẹ phải lo cho 1 đàn con nít từ a-z. Nên mọi biện pháp áp dụng ở ngoài Bắc thành công chưa chắc đã thành công ở trong Nam

Nắng nhạt

Xe điện
Sorry cụ, em đọc ko kĩ.

20k vnd 1 kg gạo
Tháng ăn max 20kg gạo = 400k vnd
Mì tôm 100k 1 thùng 30 gói
Trứng 15k 1 chục

1 người ăn no chỉ cần 800-1000k vnd/tháng
Ăn cơm với trứng không 3 ngày đã nuốt không trôi rồi mà cụ bắt họ ăn một tháng. Lại còn vấn đề tâm lý nó làm con người mệt mỏi. Cứ mang cái thời ngày xưa ra so sánh chắc không ổn. Ngày xưa đói khổ nó quen rồi chứ bây giờ đang bình thường mà chịu khổ quá chắc sẽ gục mất. Nói chung dịch bệnh đến nước này em hạn chế chê trách người dân cũng như chính quyền. Trừ những loại côn đồ đánh người thi hành công vụ như lão già đánh người bằng mũ cối, còn bình thường hết sức thông cảm. Cứ đặt mình vào hoàn cảnh của họ xem rất khó đưa ra quyết định đúng đắn trong hoàn cảnh này. Chỉ có một điều luôn đúng là người nghèo sẽ luôn thiệt thòi trong mọi hoàn cảnh. Biết vậy thì mọi người phải cố gắng thoát nghèo đi. Thoát nghèo phải là mục tiêu đầu tiên trong đời rồi mới đến những thứ khác

just for fun

Xe lăn
Thấy cccm bàn cãi về sự tích luỹ cho tương lai, cháu muốn hỏi là cccm nếu như mất việc, dịch giã thế này, ko cần đến sự trợ giúp của xã hội, con cái học hành ở mức tối thiểu (như nông thôn) thì tồn tại được bao lâu ạ?
Hôm qua cháu ngồi nhẩm nhẩm, nếu ăn uống kham khổ như thầy bu cháu nuôi các con như ngày xưa thì cháu tồn tại đc 3 năm ạ

TONGIA

Xe lừa
Thấy cccm bàn cãi về sự tích luỹ cho tương lai, cháu muốn hỏi là cccm nếu như mất việc, dịch giã thế này, ko cần đến sự trợ giúp của xã hội, con cái học hành ở mức tối thiểu (như nông thôn) thì tồn tại được bao lâu ạ?
Hôm qua cháu ngồi nhẩm nhẩm, nếu ăn uống kham khổ như thầy bu cháu nuôi các con như ngày xưa thì cháu tồn tại đc 3 năm ạ
3 năm nếu nhà lão 4 người ngày hết 1kg
Thì giờ trong nhà chắc tích tầm 1 tấn gạo 10kg muối rồi nhẻ :D

Em bẩu gấu đi chợ cho 2 tuần đi rồi ở nhà còn bị nó mắng là hâm, chứa vào đâu :(

just for fun

Xe lăn
3 năm nếu nhà lão 4 người ngày hết 1kg
Thì giờ trong nhà chắc tích tầm 1 tấn gạo 10kg muối rồi nhẻ :D

Em bẩu gấu đi chợ cho 2 tuần đi rồi ở nhà còn bị nó mắng là hâm, chứa vào đâu :(
Ko, ai lại chứa thực phẩm thía

vingraux

Xe tăng
Cụ có tuổi rồi, còn có cả nhà cửa bất động sản nữa chứ?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Miệng ăn núi lở cụ ạ. Hầu hết mn đều ráo mồ hôi hết tiền.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có cái nhìn dài hạn trên 1 năm xem sẽ phải ứng phó thế nào ạ. Nếu cách ly 2 tuần k hết chẳng nhẽ cứ tiếp nối 2 tuần. Vậy nghĩ luôn cho 1 năm vẫn có dịch mà như này chắc hn với hcm dân số bỏ đi quá nửa về quê trồng rau nuôi gà. Sau đó mỗi tỉnh thành là 1 khu tự trị... Có gì đó quen quen như walking dead
Thì là thế đấy cụ, con covid này nó muốn giãn cách những nơi đông đúc để mọi người trở về sống với đồng quê yêu dấu sống hoà thuận với thiên nhiên, nghèo mà bình yên đó cụ :D

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số lượng người khỏi bệnh trong ngày rất đáng mừng, đáng kích lệ....

vingraux

Xe tăng
Nói về đồ ăn để tồn tại một cách tối thiểu nhất, em thấy thế này: một người không thể nấu bữa cơm có 2 miếng thịt to bằng bao diêm, 3 cuộng rau, một chén canh. Đi chợ cũng không ai bán cho từng đấy. Nhưng nấu cho 4 người rồi sau đó chia 4 thì dễ hơn nhiều. Nấu cho 100 người thì thậm chí người nấu còn có thể tự trả lương.

Nên chăng là nấu ăn chia thành suất rồi chia. Thành phố phát phiếu đồ ăn cấm bán lại, không có giá trị quy đổi thành tiền. Tổ chức các điểm phát cơm tập trung, ai đói đều được ăn.

Trạng thái
Thớt đang đóng