[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

TONGIA

Xe lừa
Các tỉnh thành trên 200 ca cộng đồng ngày thì nên dừng truy vết quay sang tập trung tiêm

Ngoc Que

Xe buýt
Đúng thế, việc này hậu quả sẽ không đo đếm được. Mua bán qua shipper an toàn hơn nhiều lần để dân chen chúc xếp hàng hoặc đi chợ. Người nhà em ở SG, cả tháng qua mua đồ qua online. Lđ SG khuyến khích dân hãy mua sắm online để giảm lây nhiễm. Lđ HN cấm shipper, bắt dân tự ra xếp hàng để làm gì?
Vấn đề là HN cấm shipper mà dân cũng ko phải xếp hàng tranh nhau mua ở siêu thị. Thực tế như nào nay mai là rõ thôi.
Riêng em ủng hộ cấm. Làm như SG để rồi kết quả sau 15 ngày như này à?

Hieumos

Xe container
Ai biết số ca tử vong 3 hôm nay là bn ko nhỉ, sao lại ko công bố??! Chẳng lẽ là 0 thật hay từ nay ko công bố số tử vong nữa??!
Vtv thì mấy nay ca tụng hơn 100 ca hồi phục thần ký thôi …
Cụ có thể vào trang web bộ y tế xem số liệu thống kê. Mấy hôm nay có ca tử vong nào đâu.

qddt

Xe tăng
Giờ tập trung tiêm vắc xin vào TP HCM là sai sách, tiêm cho các vùng đang nguy cơ thấp, rảnh rang thì hơn, lúc đó thì mục tiêu 7 80% mới tới sớm đc. HCM giờ ưu tiên là khống chế dịch mới đúng. 10 triệu người tiêm cấp tập thì chả mấy là xong thôi ạ, em nghĩ thế. Có dịch thì cứ tập trung dập dịch đã ạ.
Không chỉ vắc-xin, cứ xin thêm nvyt với thiết bị cũng là sai sách. Nếu dịch cứ bùng nữa thì thêm bao nhiêu cũng không đủ. SG cần nhất là bổ sung lực lượng quản lý, giữ gìn trật tự giãn cách xh. Lực lượng quản lý địa bàn của SG rất mỏng.

SG cần 1 cái 16+++. Hay nói cách khác là phong tỏa nghiêm khắc như Vũ Hán.

Ngừng tất cả cơ quan công sở không thiết yếu. Nhà máy xí nghiệp 3 tại chỗ đến hết dịch. Ngừng các dịch vụ ship hàng cá nhân. Quân đội và những người tình nguyện vào cuộc để quản lý địa bàn, vận chuyển lương thực, hàng hóa thiết yếu tới từng hẻm. Có thể cho shipper phục vụ riêng những đội ngũ này. Cho phép đặt hàng để lực lượng quản lý địa bàn trực tiếp mua hộ, nhưng chỉ trong phạm vi những mặt hàng thuộc danh mục hàng hóa được chính quyền liệt kê chi tiết. Cho phép ra khỏi nhà 1 lần/tuần/người.

His0ka

Xe buýt
Các tỉnh thành trên 200 ca cộng đồng ngày thì nên dừng truy vết quay sang tập trung tiêm
Phong toả chặt, xét nghiệm, tiêm vx thì trong 3 key này tiêm vx là key của key để dập biến thể Delta. Tiếc là chúng ta lại ko làm thế! Cụ cũng có thể thấy rất rất nhiều ý kiến ko đồng ý tiêm cho vùng dịch! Và em nghĩ đó cũng là suy nghĩ của những người có thể ra quyết định.
Có lẽ ai đó muốn chứng minh vẫn cách làm cũ mới là ổn, mới là sáng suốt. Phải nói thực là áp đặt duy ý chí vô cùng.
Bài học thành công của TQ đã quá rõ mà chúng ta còn ko chịu học!

3077

Xe container
Qua với nay có cụ nào đi siêu thị chưa? Có hết hàng hay x2 giá k? Nhà em chủ quan còn đủ 5-7 ngày nữa nên vẫn chưa ra đường?

Asura

Xe tăng
Qua với nay có cụ nào đi siêu thị chưa? Có hết hàng hay x2 giá k? Nhà em chủ quan còn đủ 5-7 ngày nữa nên vẫn chưa ra đường?
Em ở Times City, HN. Ko ra siêu thị, chỉ mua rau quả, đồ ăn nhanh dưới cửa hàng tiện ích tầng 1. Giá cả vẫn vậy, hàng hoá vẫn như mọi ngày... Ko thấy gì khác biệt

TKK

Xe tăng
Phun khử khuẩn ngoài trời là vô tác dụng và gây hại cho con người, đây là ý kiến chuyên gia. Nếu đúng thì nên ngừng để tránh lãng phí và phản tác dụng.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài Bắc thì dễ rồi cụ. Nhất là ở tỉnh, dân cư ko lôm nhộm phức tạp. Ở tỉnh thì Tổ covit kích hoạt đến thôn, tổ dân phố. Đôi khi đội này tự quản lý nhau còn tốt hơn CQ. Đông CN thì kinh nghiệm BG, xã thôn cứ bổ đầu chủ trọ. Phía Nam thì khác về văn hóa lối sống lại lộm nhộm đông đúc.Tiếc là phía Nam chưa có tỉnh nào tập dượt cho SG để SG cứ lúng ta
lúng túng..
SG thì như hợp chủng quốc hoa kỳ mà cụ, lối sống mở, dân chủ quá, khó quản khó bảo hơn, chứ các tỉnh dù có dân tứ xứ đi nữa nhưng vẫn ngại chính quyền sở tại.

Die_Mannschaft

Xe tăng
Vẫn phải cần thêm ít nhất 2 tuần nữa mới biết SG và các tỉnh Nam Bộ có qua được đợt dịch này không? Nhìn sang Thái và Mã càng thấy sợ khi mấy tháng ròng phong toả các kiểu và tăng cường tiêm vắc xin mà vẫn không giảm.

huydx1990

Xe máy
E ở hà nội. Nhà e hay làm cả 1 con lợn sạch bỏ tủ cấp đông nên giờ thịt vẫn còn đủ ăn cả tháng, mỗi rau là vừa hết hôm qua, đang tính sáng nay đi mua rau cho 1 tuần, hi vọng giá k bị x2 :D

just for fun

Xe lăn
Số bênh nhân nặng thở máy 619/37407 bệnh nhân đang điều trị tính ra gần 2%. Vậy với kich bản 100000 người điều trị cần khoảng 2000 máy thở. Một con số k hề nhỏ. Số lượng máy thở hiện nay thế nào cccm ?
Thiếu trầm trọng cụ ah

just for fun

Xe lăn
Em có câu chuyện nhỏ này mà tới hôm lô vaccine của Đsq Mỹ chuyển tới chúng ta nó khiến em buồn - cùng trên 1 feeds Facebook thôi, bạn bè em, Nam Bắc đủ cả.

Tất cả bạn bè phía Bắc, đa phần Hanoi, đều chia sẻ trạng thái vui mừng, rồi hi vọng chuyển tiếp 1 nửa ngay vào trong Nam, vào với Saigon, ai cũng Saigon cố lên, Saigon ơi chờ chút nhé…. rất cảm động.

Phần còn lại dĩ nhiên đang trong SG, có những bạn đến giờ em vẫn chưa hiểu tại sao có thể lên những dòng trạng thái như vậy, chia sẻ mấy cái tiêu cực vậy dù có thể lướt xem ngoài này bạn bè mình nói gì. Vẫn “vaccine phải hạ cánh NB lý do sao thì ai cũng hiểu, etc… đại loại rất dỗi hờn, trách móc.

Nếu còn nhỏ, còn chưa va chạm nhiều, chưa sâu em không nói, đằng này toàn 40 hơn 40 tuổi đầu rồi, không hiểu tư duy cá nhân hay do ảnh hưởng 1 của 1 cộng đồng nữa. Động cái là lên tút chửi, lên chê, lên chế cháo gây cười, không hiểu để cười ai, khi Bắc Nam đều là đồng bào mình.

Qua khó khăn này, nhiều người nên nhận ra thực tế, sự phân biệt chỉ dẫn chúng ta đến thất bại mà thôi.
Thôi, cứ nghĩ rằng đội trong TP HCM đang dịch giã nên căng thẳng cho nhẹ nhàng cụ ạ.

just for fun

Xe lăn
Thiếu bn cái mà trầm trọng hả cụ? Mấy post trước có cụ bảo cty mới nhập 900 cái về kìa
Riêng cho TP HCM thì được, chia cho lục tỉnh nam kỳ thì thiếu, thiếu từ cơ sở vật chất đến con người, trang thiết bị y yế.

LienPhuong

Xe điện
Biết thì làm được gì?
1 ca hồi phục thần kỳ cũng quý, là một người được cứu sống, nữa là hơn trăm người không khen thì sao? SG quá tải rồi, cứu được bằng đấy người là công lao của bao bác sĩ, y tá, hộ lý........đấy. Họ đang ngày đêm hy sinh rất nhiều thứ thậm chí kể cả tính mạng để đổi lấy sự hồi phục của những bệnh nhân kia đấy.
Bớt cái suy nghĩ thiển cận đi.
Em thấy cụ mới thiển cận ấy. Thông tin về dịch bệnh cần đầy đủ và khách quan. Biết về số ca tử vong sẽ giúp người dân hiểu được sự nguy hiểm của dịch bệnh mà tuân thủ tốt hơn. Bởi vì nếu nói như cụ thì không thông tin gì hết vì biết được số người được khỏi để làm gì, có làm số người được khỏi tăng lên không? Tiếp đó là cụ nén chữ vào miệng người khác, cụ kia có câu nào nói rằng cứu một mạng người không quý đâu, có câu nào là không trân trọng các y bác sĩ đâu???

Trạng thái
Thớt đang đóng