[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dân Tổ

Xe container
E nghĩ là tử vong tại nhà, còn update ko sát đc.
Dạ vâng, cá nhân em hoặc cũng có thể có cụ ở đây thì biết được 1 số thông tin thực tế (người thật việc thật) liên quan đến những ca tử vong. Và cũng hiểu là tình hình đến đâu thì chính quyền có quyền quyết định cập nhật đến đấy để phù hợp với mọi yếu tố xã hội khác.

Chỉ đau đáu trong lòng là sao nó lại vậy…

Tây An 2021

Xe máy
Dạ vâng, cá nhân em hoặc cũng có thể có cụ ở đây thì biết được 1 số thông tin thực tế (người thật việc thật) liên quan đến những ca tử vong. Và cũng hiểu là tình hình đến đâu thì chính quyền có quyền quyết định cập nhật đến đấy để phù hợp với mọi yếu tố xã hội khác.

Chỉ đau đáu trong lòng là sao nó lại vậy…
em biết nhiều trường hợp... khu cách ly f0
nhưng thôi nói ở đây k tiện

Ngoc Que

Xe buýt
lở có hỏa hoạn cấp cứu làm ntn
mấy ông bến cát bjnh dương....
Cái này HD, BN,BG làm lâu rồi. Đợt họ làm mấy ông gõ phím cũng gào lên hoả hoạn với cấp cứu. Rồi cũng xong hết. Chưa nói tầm này thì xe cẩu, lái cẩu nằm đó chứ đi đâu, chưa nói mấy cái cống kia vài người đẩy ra là dc. H mới rào là muộn rồi, nhưng muộn còn hơn không.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên em ưng cách làm của HN giờ này. Không lằng nhằng, mối liên kết nào có thể làm lây lan dịch bệnh thì chặn lại đã tính sau. Mấy lão thích đi liên tỉnh giờ mắc kẹt cũng ràng mà chịu, lão nào đói vì quen có người phục vụ, shiper rồi cũng ráng mà chịu...giờ hàng triệu con người đang phải chịu cùng nhau, đừng lo nỗi chịu đựng của mình nhiều hơn so với người khác. Ráng chịu đi các thím nếu không muốn việc giãn cách này tiếp diễn đến vài tháng, nếu không muốn cảnh người thân mất mà không được gặp mặt, chịu cảnh gia đình ly tán vì bị cách ly và thu dung ở những nơi khác nhau ...
Sáng nay HN chợ búa vẫn đông đúc chen chúc nhau đó. Đường xá cũng đông đúc chả vừa đâu

hrvs

[Tịch thu bằng lái]

Lam__Phương

Xe điện
lở có hỏa hoạn cấp cứu làm ntn
mấy ông bến cát bjnh dương....
Bây giờ chắc cũng còn cách này thôi phạt dân cũng chẳng sợ mà kêu k có tiền thì cũng thôi, doạ đưa đi cách ly tập trung thì cũng chẳng có chỗ.

Dân Tổ

Xe container
em biết nhiều trường hợp... khu cách ly f0
nhưng thôi nói ở đây k tiện
Vâng cái này là việc của các cơ quan có thẩm quyền trách nhiệm họ thông báo cụ à. Mình chung tay chia sẻ bằng những tin tức tích cực là góp phần chống dịch rồi đấy ạ! :)

Ngoc Que

Xe buýt
Cách thực hiện từ cao đến thấp trong SG từ những ngày đầu đã có vấn đề cụ ạ, ban đầu là sự chủ quan, tiếp đó là bảo thủ, và nản nhất là sự tự ái.

Cái phân biệt không từ đâu ra mà lại chính từ SG, khách quan bên ngoài nhìn vào thì cứ ví như 1 cô nàng nửa Tây nửa ta, đỏng đảnh và Trác Thuý Miêu có thể được ví với hình ảnh đó - 1 sự ảo tưởng…

Sự coi thường những con người từ miền Bắc nói chung, từ các tỉnh phía Bắc xung quanh Hanoi nói riêng được ngầm thể hiện trên khắp các hội, nhóm, diễn đàn. Và thực tế câu chuyện tình nguyện viên HD chỉ là 1 phần nhỏ để tạo nên lý do - “ngoài đó”.

Em yêu SG lắm, như yêu các miền khác của Tổ Quốc, nhưng có cái SG cần nhìn nhận ra khi được Hanoi vẫn trân trọng gọi 2 chữ Sài Gòn…
Em có mấy người thân còn là Bắc ở SG mà cũng còn ý này ý nọ so sánh nhiều ít vacxim với HN. Những lúc cấp bách thế này mới thấy... SG muốn ổn định và lớn mạnh thì vẫn cần có chỗ dựa.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Vất nữa cũng vượt qua dc, còn hơn là dính co vid cụ ạ. Đói thì xin, kêu gọi tài trợ cũng sống sót dc qua ngày. Đa số kêu gào chết đói vì sống đầy đủ quen rồi, khó khăn tí là kêu gào. Hồi xưa chiến tranh, các cụ khổ gấp vạn lần ấy chứ. Em ủng hộ lock triệt để để sàng lọc dc F0. Thiếu thốn như hồi chiến tranh, ăn cơm, khoai sắn cũng được. Giờ cứ lằng nhằng ko triệt để mà nước ta nghèo, y tế kém hơn nước ngoài thì chả mấy chốc vỡ trận nếu giữ MTK.
Vấn đề lock triệt để trong bao lâu cụ vẫn chịu dc? 24 ngày á? Xin lỗi chưa có vaccince thì thời gian để hạn chế dc dịch là vô vọng, và như thế ng nghèo thì đói, người khá thành ng nghèo và ng giàu thì nghèo đi. Lãnh đạo có cái khó của họ, đói nghèo là nguy cơ, mà vỡ trận y tế cũng là nguy cơ.

Vaccine là cứu cánh duy nhất. Nhưng mình chủ quan quá, đã mất đi khá nhiều thời gian cho đặt mua và lên phương án chích toàn dân.

tasx

Xe tăng
Em có mấy người thân còn là Bắc ở SG mà cũng còn ý này ý nọ so sánh nhiều ít vacxim với HN. Những lúc cấp bách thế này mới thấy... SG muốn ổn định và lớn mạnh thì vẫn cần có chỗ dựa.
Ngốc nghếch thật. Chả khác đứa giàu nhất họ cứ đi kèn cựa với đứa trưởng họ. Trong khi chính mình làm mấy đứa em cùng chi bị vỡ nợ lây, cần có tầm và có cả tâm luôn khó là vì thế. HN nó là của chung cả nước chứ của riêng éo ai đâu mà cứ kèn cựa với nó. Em ở HN có thấy lộc rơi lộc vãi éo đâu. Cày bcm ra. Nhiều lúc thấy SG nhiều việc hơn, ngon hơn mà phát thèm nhưng chưa kỳ thị hay kèn cựa bao giờ. Gặp là vui.

wishman2

Xe tải
Tôi đang đoán khu An Khánh, An Thượng, có khi rộng hơn là Hoài Đức, Thạch Thất, Quốc Oai có nguy cơ. Có khi các ca từ đó dẫn về 40 Thuỵ Khuê, rồi từ Thuỵ Khuê về 95 Láng Hạ; từ Hoài Đức về Tân Mai, Trại Găng…, chứ chưa chắc đã là ngược lại.
Từ khoảng tháng trước có thông tin 1 ca ở Thạch Thất, một vài ca ở Quốc Oai do có người đi về từ vùng khác thì phải cụ ạ.
Cụ phân tích có lý lắm !
Tiếc là nhà cháu hết rượu để rót mời cụ
Chống dịch và truy vết mà có suy luận logic như thế này thì dễ hiểu , ko bối rối, tuy nó là khả nẵng thôi nhưng rất có lý

vnposh

Xe điện
Cách thực hiện từ cao đến thấp trong SG từ những ngày đầu đã có vấn đề cụ ạ, ban đầu là sự chủ quan, tiếp đó là bảo thủ, và nản nhất là sự tự ái.

Cái phân biệt không từ đâu ra mà lại chính từ SG, khách quan bên ngoài nhìn vào thì cứ ví như 1 cô nàng nửa Tây nửa ta, đỏng đảnh và Trác Thuý Miêu có thể được ví với hình ảnh đó - 1 sự ảo tưởng…

Sự coi thường những con người từ miền Bắc nói chung, từ các tỉnh phía Bắc xung quanh Hanoi nói riêng được ngầm thể hiện trên khắp các hội, nhóm, diễn đàn. Và thực tế câu chuyện tình nguyện viên HD chỉ là 1 phần nhỏ để tạo nên lý do - “ngoài đó”.

Em yêu SG lắm, như yêu các miền khác của Tổ Quốc, nhưng có cái SG cần nhìn nhận ra khi được Hanoi vẫn trân trọng gọi 2 chữ Sài Gòn…
Qua cơn hoạn nạn mới hiểu tận lòng nhau
Ơi câu hò năm nao...

Không biết các "đại bàng" thế giới có băn khoăn "làm tổ" và "đẻ trứng" ở đâu.

wishman2

Xe tải
Báo cáo cụ Khu an khánh đã trở thành ổ dịch rồi ạ, còn các khu khác em ko biết.
Khu nào thành ổ dịch thì áp dụng phong tỏa chặt , nhà nào ở nhà đấy , nhu yếu phẩm cung cấp tận nơi , sau đó xét nghiệm gộp quét toàn bộ .

hph0909

Xe tải
Sáng nay HN chợ búa vẫn đông đúc chen chúc nhau đó. Đường xá cũng đông đúc chả vừa đâu
Hà Nội có hướng dẫn vẫn duy trì các chợ với Siêu thị mà cụ. Nên đâu có vấn đề gì đâu. Chỉ giãn cách vì có mấy ổ dịch tránh loang to ra thôi mà.

Cát silic

Xe đạp
Chậm rất chậm ạ, nếu các cụ tinh í, thì ngay trên báo, nội dung này chỉ được nhắc qua. Nguyên nhân do hiện nay lực lượng nghành y đang tập trung dồn lực xử lý các ca F0. khả năng tổ chức, địa điểm tiêm, vật tư tiên, nhân lực tiêm và lực lượng y bác sĩ trực đề phòng biến chứng, sốc không thể đảm bảo để triển khai trên diện rộng. Chưa kể hiện nay, đi lại trong địa bàn thành phố không đơn giản, điểm tiêm xa nơi ở với những người có trong danh sách tiêm.
Với nguyên nhân đó thì hiện tại cách hợp lý nhất là đưa quân y vào hỗ trợ tiêm vacxin, Tp. HCM chỉ cử cán bộ hành chính đưa danh sách tiêm. Quân đội đã phụ trách vận chuyển vacxin từ kho rồi, triển khai tiêm luôn thì mới kịp.

nowhereland

Xe điện
Phân tích gì thì SG cũng đã bỏ lỡ hết tất cả các cơ hội phòng và khống chế dịch. Giờ chỉ còn có thể chữa cháy bằng cách phong tỏa bảo vệ các vùng còn xanh, tập trung giải quyết các vùng lây nhiễm và chống lây nhiễm lan rộng thì dần dần mới kiểm soát được.

Dân Tổ

Xe container
Em có câu chuyện nhỏ này mà tới hôm lô vaccine của Đsq Mỹ chuyển tới chúng ta nó khiến em buồn - cùng trên 1 feeds Facebook thôi, bạn bè em, Nam Bắc đủ cả.

Tất cả bạn bè phía Bắc, đa phần Hanoi, đều chia sẻ trạng thái vui mừng, rồi hi vọng chuyển tiếp 1 nửa ngay vào trong Nam, vào với Saigon, ai cũng Saigon cố lên, Saigon ơi chờ chút nhé…. rất cảm động.

Phần còn lại dĩ nhiên đang trong SG, có những bạn đến giờ em vẫn chưa hiểu tại sao có thể lên những dòng trạng thái như vậy, chia sẻ mấy cái tiêu cực vậy dù có thể lướt xem ngoài này bạn bè mình nói gì. Vẫn “vaccine phải hạ cánh NB lý do sao thì ai cũng hiểu, etc… đại loại rất dỗi hờn, trách móc.

Nếu còn nhỏ, còn chưa va chạm nhiều, chưa sâu em không nói, đằng này toàn 40 hơn 40 tuổi đầu rồi, không hiểu tư duy cá nhân hay do ảnh hưởng 1 của 1 cộng đồng nữa. Động cái là lên tút chửi, lên chê, lên chế cháo gây cười, không hiểu để cười ai, khi Bắc Nam đều là đồng bào mình.

Qua khó khăn này, nhiều người nên nhận ra thực tế, sự phân biệt chỉ dẫn chúng ta đến thất bại mà thôi.

TONGIA

Xe lừa
Địa phương nào không quản được liệu có nên chuỷen sang chế độ quân quản.
Cho mấy ông sư trưởng đưa kỷ luật quân đội vào

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội có hướng dẫn vẫn duy trì các chợ với Siêu thị mà cụ. Nên đâu có vấn đề gì đâu. Chỉ giãn cách vì có mấy ổ dịch tránh loang to ra thôi mà.
Ờ thế thì CT16 với quy định cấm tụ tập quá 2 người chỉ để cho vui thôi nhỉ!

Trạng thái
Thớt đang đóng