[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

toy90

Xe hơi
Người nhà em có ghi âm cuộc gọi lại để làm bằng chứng rồi ạ
Lễ tân không đại diện chính quyền đâu cụ. Em nhắc cụ là do trường hợp của em tương đồng. 30/4 vào Viện K. Ngày 8/7 có yêu cầu phải khai báo thông tin nên ở nhà và báo cho tổ trưởng TDP. 22h00 Y tế Phường gọi chỉ 5k, giãn cách. Hỏi có đi làm được không thì bảo là được. Có QĐ nào cấm anh đâu, anh đi làm phòng riêng, dãn cách 5k bla bla... là được. Ngày 14/7 ngoáy lần 1, sáng ngày 21/7 ngoáy lần 2 xong. Vui mồm hỏi anh hết phải dãn cách rồi nhỉ thì bảo: Thôi chết không gửi anh QĐ cách ly và gửi ngay QĐ cách ly vào Zalo.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
16 hay 15 nó ko chỉ là ở chỉ thị mà còn ở cách làm nữa cụ ?
Năm ngoái áp chỉ thị 16 đường nhà em sáng tối vắng hoe còn bây giờ vẫn đông, đi lại như mắc cửi. Nếu có khác là giờ hàng quán + shop quần áo dừng bán hết nên sau 8h tối mới vắng đi bớt thôi.
Chưa kể rất nhiều công ty văn phòng vẫn đi làm đủ quân, trong khi năm ngoái chỉ thị 16 là 50-50 hết
Cụ phát biểu cách làm giống SG, chỉ còn hy vọng vào dân HN sợ chết hơn, là cách làm nào?
HN đã vào cuộc sớm hơn và chặt chẽ hơn nhiều, cụ không đọc báo, nghe đài và mở cửa nhìn thấy những gì trước mặt à?

nowhereland

Xe điện
Thực sự là đợt vừa rồi lock down béng từ tầm sau đợt 30/4 - 1/5 có khi lại ngon. Đại loại đợt đấy đi lại tập trung nhiều, sau đó căng lên một số chỗ là làm chặt luôn. Nếu như thế thì bây giờ chỉ việc duy trì tiêm chủng diện rộng một cách an toàn. Cứ thế đến cuối năm là nước mình vượt qua đại dịch một cách khá yên ổn. Bằng giờ này trước đây 2 tháng cho dù phê phán nhiều nhưng em cũng chẳng nghĩ tình hình xấu đi đến mức này.
Chắc chưa? Kể cả trong nước rà soát dập được hết nhưng hàng ngày còn biết bao đối tượng vượt biên nhập lậu vào, đặc biệt là vùng biên giới phía Nam. Trong khi chủng Delta nó lây lan khủng như vậy, có sạch bằng niềm tin.

dpbd90

Xe tải
Cụ phát biểu cách làm giống SG, chỉ còn hy vọng vào dân HN sợ chết hơn, là cách làm nào?
HN đã vào cuộc sớm hơn và chặt chẽ hơn nhiều, cụ không đọc báo, nghe đài và mở cửa nhìn thấy những gì trước mặt à?
Vì em không chỉ đọc báo nghe đài mà còn thấy những gì đang diễn ra nên em mới nói thế.
chứ em đọc báo nghe đài không thì hết dịch từ lâu rồi

Vulcan V70

Xe trâu
Các cụ SG cứ xác định đến tết cho vuông.
Thân lừa ưa cử tạ.
Còn ông HN nữa. Cứ đều như vắt chanh hôm sau cao hơn hôm trước thế này thì sớm thôi.
Trường hợp cô giáo này đã tiêm vaccine hơn 1 tháng nhưng vẫn bị bác ạ. Các bác đã tiêm vaccine rồi cũng cứ tuân thủ 5k cho an toàn nhé

ngoc_phuong

Xe lăn
Chắc chưa? Kể cả trong nước rà soát dập được hết nhưng hàng ngày còn biết bao đối tượng vượt biên nhập lậu vào, đặc biệt là vùng biên giới phía Nam. Trong khi chủng Delta nó lây lan khủng như vậy, có sạch bằng niềm tin.
Nhiều cụ cứ quan điểm, khoá lại là hết dịch. Hết đc thì thế giới nó hết lâu rồi.

dacohoailang

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ cứ quan điểm, khoá lại là hết dịch. Hết đc thì thế giới nó hết lâu rồi.
Khóa tới mùng thất cũng chẳng hết dịch.
Dễ như thế thì thằng bé con nhà em cũng làm trưởng ban Phòng chống dịch cấp thế giới được.
Cứ ra chỉ thị : toàn thế giới ở yên trong nhà 14 ngày. Thế là hết dịch.... đơn giản thật. Nếu như chưa hết thì thêm 14 ngày nữa... Easy money. Chẳng cần vacxin, chẳng cần test nhanh test chậm gì....

Vova

Xe container
Chắc thì em nghĩ chẳng ai có thể chắc được. Nhưng nếu làm thế thì tình hình trong Nam và cả ngoài Bắc sẽ không thê thàm như bây giờ. Chứ sạch đấy là cụ nowhereland tưởng tượng ra, em có nói là nếu lock down thì giờ sẽ không có ca nhiễm đâu nhỉ?
Cũng tiện trả lời cho cụ ở dưới, trên thế giới cũng chỉ có mấy nước đếm trên đầu ngón tay khóa được đúng nghĩa. Cụ thử nhìn lại xem tình hình New Zealand, Úc với Trung Quốc giờ thế nào?
Mà khi viết em cũng chỉ dám nói giá như, chứ cái đấy có thay đổi được tình hình bây giờ tẹo nào đâu. Tuy nhiên cũng để thấy rằng nếu giờ vẫn cứ ngập ngừng giữa duy trình kinh tế, đảm bảo thông thương, đi lại thì tình hình sẽ xấu đi nhanh chóng. Nói chung giờ là 2 chọn 1, chẳng tham quá được đâu.

Phỗng new

Xe điện
Trên báo đài vô tuyến nó khác đời thường nhiều lắm.
Em cũng F2 rồi nên em khá rõ.
Thôi, F1 của cụ âm là mừng rồi. Cụ yên tâm cái đã.
Về áp dụng cách ly/ không cách ly em thấy có vấn đề quy trình ở cấp trạm y tế.
Em biết tin mình là F2, ngay lập tức báo trạm y tế phường, họ lấy thông tin của em và cả F1, F0 và dặn ở nhà cách ly.
Đến chiều nay F1 báo âm tính. Em vẫn tiếp tục cách ly tại nhà. Một lát sau trạm y tế gọi; Anh chuẩn bị tư trang chuẩn bị đi cách ly tập trung, em hỏi: Ô thế F1 âm tính mà F2 vẫn đi à? Cán bộ y tế mới nói: ô thế thì anh không phải đi mà tiếp tục ở nhà và yêu cầu em ra trạm ký cam kết. Em hủy quyết định cách ly tập trung vậy
Như vậy quy trình không có cơ sở, áp dụng cách ly thì họ phải lấy dữ liệu của F1 đó chứ. Em khai man là F1 đó âm tính thì sao, hoặc em được ưu tiên đưa đi câch ly tập trung trong khi không thuộc diện đó tốn tiền bạc của ngân sách...

LienPhuong

Xe điện
Dễ như thế thì thằng bé con nhà em cũng làm trưởng ban Phòng chống dịch cấp thế giới được.
Cứ ra chỉ thị : toàn thế giới ở yên trong nhà 14 ngày. Thế là hết dịch.... đơn giản thật. Nếu như chưa hết thì thêm 14 ngày nữa... Easy money. Chẳng cần vacxin, chẳng cần test nhanh test chậm gì....
Thế là lại tự đi đánh tráo khái niệm rồi, trước khóa lại là để chờ vaccin, giờ khóa để ngăn lây lan và tổ chức tiêm vaccin và làm gì nữa thì toàn chuyên gia phải làm việc với nhau, cụ lại bảo khóa rồi chẳng cần vaccin hay làm gì nữa thì đúng là bài của bé con nhà cụ rồi.

Phỗng new

Xe điện
Chưa chủng được diện rộng, thì chỉ có cách khóa chặt câu giờ chờ tiêm, chứ làm gì còn cách nào hay hơn cụ nhể?
Ko khóa chặt sớm, HN nó tướp xơ mướp thì vá bằng mắt à?
Thế là lại tự đi đánh tráo khái niệm rồi, trước khóa lại là để chờ vaccin, giờ khóa để ngăn lây lan và tổ chức tiêm vaccin và làm gì nữa thì toàn chuyên gia phải làm việc với nhau, cụ lại bảo khóa rồi chẳng cần vaccin hay làm gì nữa thì đúng là bài của bé con nhà cụ rồi.

Pink Pink

Xe hơi
Nhiều cụ cứ mong HN toang thế nhỉ. Các cụ cứ làm như HN chưa bị con Delta này bao giờ ý. Đợt 30-4 hết viện Nhiệt Đới đến viện K lây lan cả miền Bắc mà vẫn kiểm soát đc. Đợt đấy còn ko làm rắn như bây giờ nhé.

Vova

Xe container
Định lười không viết, nhưng thực sự thấy nhiều cụ phạm lỗi ngụy biện.
1) Chưa ở đâu chỉ có giải pháp thuần túy là khóa cả. Để dập dịch nước nào cũng thực hiện tổ hợp nhiều biện pháp khác nhau, bổ trợ cho nhau.
2) Khóa không có nghĩa là dập được dịch. Nhiều khi chỉ cần giảm tỷ lệ lây nhiễm, giảm tải cho hệ thống y tế, giảm số ca tử vong đã là tốt lắm rồi.

Tự cụ nghĩ ra một giải pháp ngây ngô là ở yên 14 ngày là hết dịch, chứ có ai mong đợi thế đâu? Em nói lại, chỉ cần giảm mức độ căng thẳng của dịch đi, để có thời gian cho nhiều người được tiêm vaccine hơn, để có thời gian củng cố hệ thống y tế hơn, có thêm nhiều trang thiết bị như đồ bảo hộ, máy thở, o xy hơn, có thời gian cho các bác sĩ, nhân viên y tế hồi phục hơn ... thì đã là tốt lắm lắm rồi.

LienPhuong

Xe điện
Nhiều cụ cứ mong HN toang thế nhỉ. Các cụ cứ làm như HN chưa bị con Delta này bao giờ ý. Đợt 30-4 hết viện Nhiệt Đới đến viện K lây lan cả miền Bắc mà vẫn kiểm soát đc. Đợt đấy còn ko làm rắn như bây giờ nhé.
Thế sao đợt trước HCM không sao mà đợt này lại toang thế cụ ơi?

witch12

Xe tải
Hạn chế đi lại, tụ tập là hạn chế lây nhiễm chết người thôi, trong lúc chưa đủ công cụ bảo vệ. Indo hàng xóm trẻ con ra đi hơi nhiều. Cứu người vẫn là vấn đề đặt lên hàng đầu, giờ duy trì kéo dài thời gian để tiêm, phòng thủ thêm chút và hạn chế đến mức nào đó chứ có phải là đòi sạch bóng Covid đâu. Bung ra thì chết cùng nhau , ko ai mong muốn vậy. .

“Đại dịch COVID-19 tiếp tục bùng phát mạnh tại Indonesia, đặc biệt xu hướng lây nhiễm đối với trẻ em đang tăng cao. Hiện nay, tỷ lệ trẻ em nước này tử vong do COVID-19 là cao nhất thế giới, ở khoảng từ 3-5%. Trong đó, 50% số ca tử vong rơi vào trẻ em mới biết đi.“

nowhereland

Xe điện
Chắc thì em nghĩ chẳng ai có thể chắc được. Nhưng nếu làm thế thì tình hình trong Nam và cả ngoài Bắc sẽ không thê thàm như bây giờ. Chứ sạch đấy là cụ nowhereland tưởng tượng ra, em có nói là nếu lock down thì giờ sẽ không có ca nhiễm đâu nhỉ?
Cũng tiện trả lời cho cụ ở dưới, trên thế giới cũng chỉ có mấy nước đếm trên đầu ngón tay khóa được đúng nghĩa. Cụ thử nhìn lại xem tình hình New Zealand, Úc với Trung Quốc giờ thế nào?
Mà khi viết em cũng chỉ dám nói giá như, chứ cái đấy có thay đổi được tình hình bây giờ tẹo nào đâu. Tuy nhiên cũng để thấy rằng nếu giờ vẫn cứ ngập ngừng giữa duy trình kinh tế, đảm bảo thông thương, đi lại thì tình hình sẽ xấu đi nhanh chóng. Nói chung giờ là 2 chọn 1, chẳng tham quá được đâu.
Đoạn "nếu thế chỉ việc duy trì....." với "cứ thế đến cuối năm hết dịch....." của cụ nó còn trên cả chắc ấy.
VN là nước nghèo, rất nghèo nên xin cụ đừng mang so sánh. SG mới CT16 được 2 tuần dân đã đói nhốn nháo hết cả lên kia kìa, đừng nói đùng phát lock cả nước vài tháng. Ai lo được cơm áo cho dân? Lãnh đạo người ta làm cũng có tổ tư vấn nhiều lĩnh vực, nghiên cứu kỹ chứ không phải thích là quyết được đâu.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Xem phóng sự VTV bắt bọn ra đường tập thể dục mà chán với ý thức.

Trạng thái
Thớt đang đóng