[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

toy90

Xe hơi
tron-cach-ly/c/39596955.ep
Người nhà em mấy hôm trc có đi cùng thang máy với 1 F1 ( xem hình ảnh trích xuất thì trong thang có 3 người đứng 3 góc xa) và F1( đã tiêm vc) đó cũng đã âm tính. Khi lễ tân toà nhà đt báo thì người nhà em hỏi có phải cách ly hay khai báo gì ko thì lễ tân nói y tế phường bảo ko sao, vẫn có thể đi làm bt đc và thực hiện 5k thôi ạ.
Lời nói gió bay. Chẳng may người nhà cụ tăng số lên F0 và làm lây cho 1 người. Lúc bị truy tố không thể lấy lý do lễ tân bảo giãn cách nên không cách ly tại nhà cụ nhé.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Phường mình F2 được cho lên bảng tổ dân số, yêu cầu không ra khỏi nhà trong 14 ngày. Toàn bộ khu phố cùng giám sát
Em chờ mấy ngày nữa theo hướng dẫn của phường thôi, họ cho đi làm thì đi. Lộ trình cũng chỉ có Nhà - Vp. VP công ty em cũng là F2 cả rồi đang cách ly cả loạt, bộ phận ngoài VP may quá không tiếp xúc với ông F1 hôm đó nên vẫn hoạt động được. Ở VP có mấy cu thanh niên chưa có gia đình ở trọ với bạn nên cho cách ly tại VP luôn.

vephiadong

Xe điện
Đa số chưa tiêm, nên tham khảo hướng dẫn của CDC Mỹ

HƯỚNG DẪN CHO NGƯỜI CHƯA ĐƯỢC TIÊM CHỦNG
Tham gia các hoạt động trong nhà và ngoài trời

Chỉnh sửa cuối:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Đa số chưa tiêm, nên tham khảo hướng dẫn của CDC Mỹ

HƯỚNG DẪN CHO NGƯỜI CHƯA ĐƯỢC TIÊM CHỦNG
Tham gia các hoạt động trong nhà và ngoài trời

Cụ áp dụng quy định của Mỹ ở VN không khéo lại sai 1 số chỗ.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ SG cứ xác định đến tết cho vuông.
Thân lừa ưa cử tạ.
Còn ông HN nữa. Cứ đều như vắt chanh hôm sau cao hơn hôm trước thế này thì sớm thôi.

em chưa hiểu 16+ là gì

trungduong2211

Xe điện
Dịch lây ra cộng đồng ở xã ấy rõ như ban ngày , nhưng khoanh vùng và phong toả quá chậm HN ơi !
Khu an thượng hoài đức các cụ ko có việc cần thì đừng vào nhé. Có ca f2 lên số và cộng rồi. Tình hình ở đó toang hoác ra mà ko cách ly cả xã.
Chỗ em bị cu bảo vệ Cty SEI về Bắc Giang tha covid xuống đây, nổ mấy chục ca các xã xung quanh khu cn rồi nhưng k phong tỏa đâu cụ. Xã chỉ rào chắn các đường ngang lối tắt, mở một đường ra vào duy nhất để kiểm soát người ra vào, đóng chợ tập trung nhưng cho mở chợ dân sinh là các kiot dọc đường cái làng. F0 thì bế đi, còn F1, F2 cách ly tại nhà, k phong tỏa ngõ. Trước mỗi nhà F1, F2 đặt cái barie, ghi biển nhà đang có F1, F2 cách ly. Khóa cửa không ra vào, tiếp tế nhu yếu phẩm, tới kỳ cán bộ y tế xuống xét nghiệm covid. Em thấy thế này lại ổn hơn phong tỏa cả xã cả xóm.

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]

timeout

Xe điện
Chỗ em bị cu bảo vệ Cty SEI về Bắc Giang tha covid xuống đây, nổ mấy chục ca các xã xung quanh khu cn rồi nhưng k phong tỏa đâu cụ. Xã chỉ rào chắn các đường ngang lối tắt, mở một đường ra vào duy nhất để kiểm soát người ra vào, đóng chợ tập trung nhưng cho mở chợ dân sinh là các kiot dọc đường cái làng. F0 thì bế đi, còn F1, F2 cách ly tại nhà, k phong tỏa ngõ. Trước mỗi nhà F1, F2 đặt cái barie, ghi biển nhà đang có F1, F2 cách ly. Khóa cửa không ra vào, tiếp tế nhu yếu phẩm, tới kỳ cán bộ y tế xuống xét nghiệm covid. Em thấy thế này lại ổn hơn phong tỏa cả xã cả xóm.
Đông Anh nổ nhiều nên kinh nghiệm cách ly phong toả tốt lắm. Đận trước ở ga Cổ Loa nổ đợt 1 mà cả khu đó bị khoanh, barier dựng lên khắp nơi nên lúc đó em có việc ra vào khu đó còn cảm giác an toàn hơn ở trung tâm những lúc thế này.:)

Mít tố nữ

Xe tăng
Giờ các cụ khôn hơn là mượn hẳn nhà để bán chứ không kiểu tràn vỉa hè, chủ nhà cả khu cũng đồng ý. Cái này linh động được miễn là có khai báo và đăng ký.

Nhiều chỗ thì bán sớm 4-5h sáng cho các cụ đi tập thể dục, 7h các bác phường đi làm thì dẹp.

Chợ cóc, chợ tạm bớt khá khá rồi!
Em thấy vụ chợ này giống SG.

trungduong2211

Xe điện
Đông Anh nổ nhiều nên kinh nghiệm cách ly phong toả tốt lắm. Đận trước ở ga Cổ Loa nổ đợt 1 mà cả khu đó bị khoanh, barier dựng lên khắp nơi nên lúc đó em có việc ra vào khu đó còn cảm giác an toàn hơn ở trung tâm những lúc thế này.:)
Em thấy chỗ em vậy rất ok, vừa kiểm soát tốt nguồn lây lan, vừa đảm bảo hoạt động, cuộc sống dân sinh, công nhân lao động khu công nghiệp k bị đình trệ, vừa giữ ổn tâm lý cho dân. Họ cảm thấy yên tâm do các f bị cách ly riêng biệt (k muốn nói là nhốt kín) trong nhà. Bởi vậy vào chỗ em ngoài thấy mấy cái brie chắn trước nhà f1,f2 thì hầu như k bị xáo trộn gì.

Lam__Phương

Xe điện
Sợ sánh là cách nhìn đối chiếu để thấy vấn đề.
Vấn đề ở đây là tình hình ở SG, ở BD, ĐN rất khác về quy mô, tính chất với BG.
Nếu " tiềm năng " thì BD, ĐN cũng rất khác với BG rồi.
Ko thể lấy cách này áp dụng cho cái kia. Có chăng chỉ là Kinh nghiệm đc đưa vào thôi.
Quy mô hay tính chất cũng từ các cụ mà ra, cố mà thực hiện CT cho tốt vào k thì còn mấy cái gia hạn nữa cũng k có gì là lạ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Mới rộ lại sau vụ SG rùm beng vì thiếu đồ ăn và vụ đi mua bánh mỳ.

Trước khi nới lỏng thì chặt lắm cụ!
Em mong:
Các cụ HN nên mua đồ ăn và nhu yếu phẩm đủ cho 1 tháng, mua online, giao hàng và thanh toán cách xa nhau.
Đeo khẩu trang n95 và kính che giọt bắn.
Tránh tiếp xúc người hết sức có thể.
Mỗi cá nhân tốt sẽ có một cộng đồng tốt.
Sg nhiều trong khu phong tỏa, cách ly vì bà con trong khu phong toả vẫn tiếp xúc nhau. Cái này là ý thức chứ ai mà canh được. Canh được đầu hẻm với đầu khu là đã mệt rồi.
Em ở SG giờ chỉ biết lạy trời.

jazzzzz

Xe lăn
Sợ sánh là cách nhìn đối chiếu để thấy vấn đề.
Vấn đề ở đây là tình hình ở SG, ở BD, ĐN rất khác về quy mô, tính chất với BG.
Nếu " tiềm năng " thì BD, ĐN cũng rất khác với BG rồi.
Ko thể lấy cách này áp dụng cho cái kia. Có chăng chỉ là Kinh nghiệm đc đưa vào thôi.
Nhiều người nói dân đông, dân đông thì cán bộ nhiều, có thời gian chuẩn bị tốt hơn..
Như đợt dịch ở BG, BN đóng góp của các tổ chức rất lớn, mô hình tổ covid cộng đồng khá hiệu quả.

Trạng thái
Thớt đang đóng