[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Tank

Xe điện
Hoặc là cụ sai, hoặc là CDC mỹ sai.
Tất nhên chọn 1 trong 2 thì chọn CDC Mẽo dồi cụ. :))
Khi virus xâm nhập cơ thể thì xảy ra trận chiến giữa virus và miễn dịch. Có thắng có thua. Trong trận chiến đó thì văng miểng lung tung, xung quanh vạ lây hết. Cho đến khi nào miễn dịch thắng hẳn thì mới ko lây cho ng khác đc.

duongqua

Xe container
Tiêm vacxin chưa mà phát ngôn là cúm mùa??? Biết con vỉrut này nó nguy hiểm ntn chưa? cúm với chả mùa
E tiêm mũi 1 Astra rồi đang chờ 2 tháng nữa tiêm nốt mũi 2. Cụ đọc kỹ lại phần bôi đậm của e rồi hãy Vang nhé. Tay nhanh quá rồi đó cụ,

dần dần như cúm mùa, các ca chủ yếu là nhẹ.Cách ly tại nhà thôi,ngày nào cũng nghe mấy nghìn ca nhưng ca nặng đếm đầu ngón tay (chủ yếu là những ng bị bệnh nền) nên dân tình thấy sợ thôi. Tiêm xong vắc xin rồi rục rịch quay trở lại cs bt thôi chứ thế này mãi cũng chả gq đc gì,ai nặng quá thì vô viện điều trị thôi.

Duc Sang

Xe container
Cũng k nói trước được nhưng dân ngoài này có vẻ ý thức hơn.
Không hơn đâu cụ. Cũng như nhau cả thôi. Cụ thấy mấy vụ trước đây rồi đấy. Bây giờ nhìn thấy miền Nam như vậy không biết dân miền Bắc đã thấy sợ chưa?

nhim bong

Xe tăng
E tiêm mũi 1 Astra rồi đang chờ 2 tháng nữa tiêm nốt mũi 2. Cụ đọc kỹ lại phần bôi đậm của e rồi hãy Vang nhé. Tay nhanh quá rồi đó cụ,

dần dần như cúm mùa, các ca chủ yếu là nhẹ.Cách ly tại nhà thôi,ngày nào cũng nghe mấy nghìn ca nhưng ca nặng đếm đầu ngón tay (chủ yếu là những ng bị bệnh nền) nên dân tình thấy sợ thôi. Tiêm xong vắc xin rồi rục rịch quay trở lại cs bt thôi chứ thế này mãi cũng chả gq đc gì,ai nặng quá thì vô viện điều trị thôi.
Tiêm rồi thì đừng phát ngôn ra cúm mùa nữa! cúm mùa éo gì mà nguy hiểm vcc! Vũ khí sinh học của thằng TQ!

bencau

Xe tải
Quy trình sẽ như vậy rồi cụ nhỉ, không tránh khỏi được, chỉ là thời điểm khi nào. Và với tốc độ lây nhiễm hiện tại, tháng 8 mùa thu sẽ là tháng ảm đạm đen tối nhất chăng
Ngoài bắc nóng đến hết t9 lận.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cafe ăn uống nó chỉ là một phần trong hoạt động kinh tế chung.
Cụ lại chét chữ vào mồm BN là phát triển kte bằng mấy quán cafe rồi.
Em nhất trí với cụ là phát triển kinh tế chung: nhà máy, công xưởng, các hoạt động giao thương khác đảm bảo 5K đúng ko?
Mấy quán cafe đông như hội đền Đô kia, ngồi san sát phun mưa vào mặt nhau, toàn mấy đứa trẻ trâu hóng hớt. Chúng nó có phát triển kinh tế gắn với 5K ko???

Ngân sách BN có cần phải đánh đổi doanh thu của mấy quán cafe trong lúc nguy hiểm này ko?

Tầm nhìn của cụ xa hơn thì cụ lại cho em đc mở mang tiếp. Mời cụ ý kiến tiếp.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Không hơn đâu cụ. Cũng như nhau cả thôi. Cụ thấy mấy vụ trước đây rồi đấy. Bây giờ nhìn thấy miền Nam như vậy không biết dân miền Bắc đã thấy sợ chưa?
Vụ xô đổ cổng thì e thấy vô tổ chức quá

duongqua

Xe container
Tiêm vacxin chưa mà phát ngôn là cúm mùa??? Biết con vỉrut này nó nguy hiểm ntn chưa? cúm với chả mùa
Cụ hiểu cúm mùa nó ntn ko?Cúm mùa chính là các chủng gồm cả Sars ngày xưa đó,ngày xưa Sars nguy hiểm thế nào cụ biết ko?Cụ có trực tiếp vào lấy mẫu của BN nhiễm Sars chưa?Còn tôi cũng đã trải qua thời điểm đó phải thu thập mẫu ng nghi nhiễm trong BV Việt Pháp rồi đó,vừa sợ vừa quyết tâm phải lấy để có mẫu nhanh về chẩn đoán và phân lập được để từ đó xđ được căn nguyên cũng như nguồn phát.
Tôi cũng đã từng bị dính cúm H3N2 cũng là 1 trong những chủng cúm mùa. Cụ biết nó nặg ntn ko?liên tục uống hạ sốt eferangan 500mg viên đỏ 6 viên/1 ngày trong 3 ngày liên tục kèm truyền hạ sốt,ko ăn thua,cứ sốt đi sốt lại. Cuối cùng phải uống Taminflu 4 viên mới dứt được và phải nằm 4 ngày mới được ra viện. Trước đấy đã lấy mẫu xét nghiẹm và đc xđ là chủng H3N2,đấy là tôi đã tiêm vx cúm mùa hàng năm liên tục đấy. Và do tôi tiêm rồi nên nó mới bị như vậy và ko có các triệu chứng tăng nặng hơn. Qua đó cũng đủ hiểu cúm mùa nguy hiểm thế nào. Còn H3N2 và Taminflu là gì thì cụ tự tìm hiểu nhé. Và ko phải đến mức nặng như nào mới được dùng Taminflu đâu,và cũng ko phải ở đâu cũng bán Taminflu. Giá Taminflu đắt như tn thì tự tìm hiểu nhé.
Thế nên nước ngoài nó sợ cúm mùa này khủng khiếp hơn nhiều,tôi năm nào cũng phải tiêm VX cúm mùa hằng năm cũng chỉ vì lo có thể có chủng mới đột biến mà mình ko biết đó!

Chỉnh sửa cuối:

thaihana

Xe điện
Cứ nửa vời cũng dễ như MN thôi, cháy lớn thì dập rất khó, kép ko dc thì đơn 1 vài tháng còn hơn là thiệt cả đơn lẫn kép.

anhtrangvn

Tháo bánh
Quân đội được huy động tham gia vận chuyển hàng hóa thiết yếu, lương thực rồi. Thấy yên tâm hẳn. Và mong lực lượng quân đội được bảo hộ + vaccin kỹ càng.
Quân đội tham gia vào việc này có lẽ là lựa chọn tốt nhất cụ nhỉ. Tính kỷ luật và tổ chức của quân đội dù sao áp vào một hoàn cảnh đang ít nhiều lộn xộn, chồng chéo là tối ưu hơn cả.

namtuoc

Xe tải
Đưa nhận định nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội mang tính quy chụp chưa được kiểm chứng.
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 27/7/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Studer

Xe tăng
Cúm mùa trong tự nhiên , nó hoạt động theo mùa . Còn con Cô vít này có vẻ như nó hoạt động đều cả 4 mùa :-o
Tiêm vaccxine là con đường duy nhất để tạo miễn dịch cộng đồng , để sống chung với nó . Thực tế theo báo cáo ở các nước có tỷ lệ tiêm chủng cao thì số ca nhiễm vẫn cao , nhưng tỷ lệ tỷ vong giảm thấp , coi như cúm mùa
Ở ta , do tỷ lệ tiêm còn thấp , do vậy vẫn phải nên kéo dài tình trạng chống dịch như thủa ban đầu , né Virut này càng kỹ càng tốt . Thậm chí còn nên làm chặt hơn vì tốc độ lây nhiễm chủng mới này cao hơn
Theo đuổi mục tiêu kép là mong muốn , nhưng làm như thế nào ngoài con đường Vaccine như đã nêu thì chưa rõ , đã có những bài học được rút ra
Do vậy em nghĩ HN cần cảnh giác hơn , đặc biệt thời gian sắp tới

tridaulau

Xe tăng
Không biết cái bluezone bh còn tác dụng truy vết không vậy các cụ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu cúm mùa nó ntn ko?Cúm mùa chính là các chủng gồm cả Sars ngày xưa đó,ngày xưa Sars nguy hiểm thế nào cụ biết ko?Cụ có trực tiếp vào lấy mẫu của BN nhiễm Sars chưa?Còn tôi cũng đã trải qua thời điểm đó phải thu thập mẫu ng nghi nhiễm trong BV Việt Pháp rồi đó,vừa sợ vừa quyết tâm phải lấy để có mẫu nhanh về chẩn đoán và phân lập được để từ đó xđ được căn nguyên cũng như nguồn phát.
Thế nên nước ngoài nó sợ cúm mùa này khủng khiếp hơn nhiều,tôi năm nào cũng phải tiêm VX cúm mùa hằng năm cũng chỉ vì lo có thể có chủng mới đột biến mà mình ko biết đó!
Cụ làm ở bệnh viện nào hay Vabiotech à :))

Tieububu

Xe tăng
Mong làm nhanh chỉ thị 16, khoanh vùng truy vết sớm thôi, mấy hôm nay cứ đều đều vài ca, như vậy là rất khả năng có nhiều ca ngoài cộng đồng rồi, em lo vài ngày tới HN sẽ báo tăng tiếp mất.

bencau

Xe tải
Quận Đống Đa: Ca bệnh mới là Nhân viên Tổng Công ty Vận tải Hà Nội (số 5 Lê Thánh Tông, phường Phan Chu Trinh, quận Hoàn Kiếm) được công bố chiều nay. Là F1 của F0 cùng Tổng công ty Vận tải Hà Nội.

Phường Quang Trung đã cho phong tỏa tạm thời nơi ở của bệnh nhân - ngách 180/84 phố Nguyễn Lương Bằng để khoanh vùng, truy vết, lấy mẫu xét nghiệm và phun khử khuẩn.

Quận Đống Đa cũng đã phong tỏa tạm thời ngách 36/93 ngõ Văn Hương (phường Hàng Bột), đây là nơi ở của bé gái SN 2020 dương tính được công bố vào sáng nay, y tế quận đã đưa mẹ và bé đi cách ly. Bệnh nhân là cháu của bệnh nhân T.T.H và tiếp xúc gần nhất ngày 14/7. Lực lượng chức năng phường Hàng Bột phong tỏa tạm thời, phun khử khuẩn nơi ở của ca bệnh.

Bệnh nhân là nhân viên Công ty TNHH mua bán nợ Việt Nam và là anh họ của bệnh nhân T.T.H (nhân viên Ngân hàng VietinBank - 25 Lý Thường Kiệt, quận Hoàn Kiếm). Lực lượng chức năng phường Láng Hạ phong tỏa khu F3, ngõ 171 Thái Hà để điều tra dịch tễ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nói về hậu quả dịch phía Bắc ít nặng nề, e tin dân ngoài này đc cúm tạo sức đề kháng hàng năm rồi nên sẽ ít hơn hậu quả. Phải ko cc?

long.spc

Xe container
Em nhất trí với cụ là phát triển kinh tế chung: nhà máy, công xưởng, các hoạt động giao thương khác đảm bảo 5K đúng ko?
Mấy quán cafe đông như hội đền Đô kia, ngồi san sát phun mưa vào mặt nhau, toàn mấy đứa trẻ trâu hóng hớt. Chúng nó có phát triển kinh tế gắn với 5K ko???

Ngân sách BN có cần phải đánh đổi doanh thu của mấy quán cafe trong lúc nguy hiểm này ko?

Tầm nhìn của cụ xa hơn thì cụ lại cho em đc mở mang tiếp. Mời cụ ý kiến tiếp.
Em thấy cụ vơ đũa cả nắm, nhìn vào một chỗ đánh giá cả tỉnh ngta thì là dở rồi.
Không đáng, rất không đáng tí nào để đánh đổi cả nếu so sánh mấy quán cafe kia.
Nhưng cụ theo dõi lịch sử bệnh dịch ở Từ Sơn rồi hẵng phán. Không thể ở BN có dịch là auto bắt tất cả phải ngồi im.
Có trách có chửi, có rủa là trách bọn chủ quán, bọn trẩu phun mưa vào mặt nhau như cụ nói, rồi đội phòng dịch ở TS thiếu trách nhiệm chứ lộn lại cái cmt đầu tiên của cụ thì e thấy cụ chỉ nhìn dc quán cafe thôi chứ có nhìn dc gì thêm đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng